[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

poiuy

Xe ba gác
? Giờ cho nuôi 7-8 đứa như các cụ ngày xưa cụ nuôi được không? :)
Ngày xưa lương cụ bao nhiêu? vài trăm 1 tỷ có mua được nhà không?
Bây giờ lương bao nhiêu? Giá nhà bao nhiêu?

Mà học cái hay cái tốt là học cái gì cụ? :>
Nuôi tốt nhưng phải nuôi kiểu ngày xưa, đẻ cả đàn ra đứa chị bế đứa em, đi đâu nhốt cả lũ lại trong nhà, học trường làng mỗi năm 1 lớp là may không thì 2 năm 1 lớp, quần áo đứa lớn bỏ đứa bé mặc, đi học tự đi tự về không có đưa đón gì sất…
Cái chính bây giờ là vai trò phụ nữ đã khác, họ chủ động đẻ ít vì chất lượng cuộc sống của chính họ.

Xe gia đình

Xe điện
Cứ kéo đàn kéo đống lên Hà nội thì thở còn không nổi chứ ở đấy mà mơ nhà

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em cũng đoán sau đời con em cũng khó mua nhà lên cũng cày đủ cho mỗi đứa 1 cái rồi. Con các cụ thì nếu các cụ không chịu cày thì đời nó sẽ phải cày thôi.

chantamtam86

Xe tăng
Mệ
Ngày xưa nhà rẻ thì thu nhập cũng còm
Ngày xưa cũng có cặp mua được nhà, bươn chải được và vươn lên. Nhưng cũng có không ít cặp chết dấp chết dúi có ngóc đàu lên được đâu
Giờ cũng thế, đầy bạn trẻ họ cũng từ tay trắng làm lên , thu nhập không hề tồi dù họ rất còn trẻ

Nôm nà, éo phải thời nay hay thời xưa, nhà đắt hay rẻ... mà là ở cái năng lực.
Năng lực kém, thì thời nào, ở đâu, nhà rẻ hay đắt thì cũng đều khổ cả. Khổ ở mọi lĩnh vực chứ chả phải mỗi việc nhà cửa
Co phải mọi người đều có năng lực dc như cụ đâu? cơ chế thân quen, đồng tiền đánh bật cả những nv có năng lực ra khỏi bộ máy ê kíp thì làm gì còn cơ hội. ra ngoài khởi nghiệp thì 99% ngắc ngoải .😇

thanhphuong06

Xì hơi lốp
Nuôi tốt nhưng phải nuôi kiểu ngày xưa, đẻ cả đàn ra đứa chị bế đứa em, đi đâu nhốt cả lũ lại trong nhà, học trường làng mỗi năm 1 lớp là may không thì 2 năm 1 lớp, quần áo đứa lớn bỏ đứa bé mặc, đi học tự đi tự về không có đưa đón gì sất…
Cái chính bây giờ là vai trò phụ nữ đã khác, họ chủ động đẻ ít vì chất lượng cuộc sống của chính họ.
Mỗi thời mỗi khác, giờ độ khó X3 mà cũng so sánh dc. Khập khễnh!
Biết năng lực trung bình đã chấp nhận nằm thẳng đi thuê, các cụ cũng chửi lười nhác, hoang phí đc. ;)

Thậm chí nhiều ông còn đặt câu hỏi "nếu ai cũng...thì xã hội này sẽ ra sao?" :))
Giỏi thì nuôi 7-8 đứa như ông bà đi, bù tỷ lệ sinh cho xã hội rồi lên bốc phét!

MrChildren

Xe buýt
Mỗi thời mỗi khác, giờ độ khó X3 mà cũng so sánh dc. Khập khễnh!
Biết năng lực trung bình đã chấp nhận nằm thẳng đi thuê, các cụ cũng chửi lười nhác, hoang phí đc. ;)

Thậm chí nhiều ông còn đặt câu hỏi "nếu ai cũng...thì xã hội này sẽ ra sao?" :))
Giỏi thì nuôi 7-8 đứa như ông bà đi, bù tỷ lệ sinh cho xã hội rồi lên bốc phét!
Kinh thật giáo sư Thanh Phương cái gì cũng am hiểu quá, gặp ai cũng chê dốt, chê bốc phét.
Riêng cái ảnh giáo sư lôi Tokyo ra biết là giáo sư chuyên google search rồi chém gió rồi.
G

MrChildren

Xe buýt
Ko cãi đc lại giở giọng đi "đừng về" ^^
Cùn thế là giỏi ^^
Nhà người ta thì người ta cứ về đấy.
Làm gì nhau nào ^^

À, có cái nhà vừa lên trang này. Còn chưa kịp lên hình chụp mặt cắt ngang nữa cơ ^^
Shinjuku nhà họ đấy. Cỡ Hoàn Kiếm nhà ta đấy. 6-7 tỏi ở Hoàn Kiếm thì mua đc cái toilet nhở.

View attachment 8725060
View attachment 8725061
View attachment 8725063

Đã ko biết còn thích gáy. Cãi ko lại thì hờn với dỗi đòi ko cho người ta về :))
Mang đc cái hộp ngủ của họ ra soi thì mang mấy cái hang chuột gọi là chung cư nhà mình ra soi nốt đi nó mới công bằng chứ ^^
Quân xấu tính ^^
Bạn đưa ra thông tin như này là ko chuẩn.
BDS của Tokyo nó có đặc thù khác với Hn.
Shinjuku mà nhà ở được làm gì có chuyện dứoi 4 sen man. Trung tâm Chiba, Kanagawa, Saitama còn ko có giá đó nói chi đến Tokyo.
Nhà cũ họ bán rẻ thì trong đó có vô vàn lý do. Làm gì có chuyện ngon bổ rẻ

dheIa

Xì hơi lốp
Bạn đưa ra thông tin như này là ko chuẩn.
BDS của Tokyo nó có đặc thù khác với Hn.
Shinjuku mà nhà ở được làm gì có chuyện dứoi 4 sen man. Trung tâm Chiba, Kanagawa, Saitama còn ko có giá đó nói chi đến Tokyo.
Nhà cũ họ bán rẻ thì trong đó có vô vàn lý do. Làm gì có chuyện ngon bổ rẻ
Lý do gì đi nữa thì cái nhà em lấy ví dụ mà cụ quote lại nó có giá dưới 4 Sen Man đó. Cụ đọc được tiếng Nhật thì đừng bảo em địa chỉ đó ko phải ở Shinjuku nhoé ^^
Cụ chắc cũng dân buôn đất? Cụ tìm thử hộ em xem Hoàn Kiếm có cái nhà cũ nào xuynh xuynh như thế, gần vườn hoa, cáh bến tàu 13' đi bộ, ô tô đỗ trước cửa.. mà 6-7 tỏi cái :D

Mới cả em cũng chưa có câu nào bẩu nhà ở Tokyo nó zẻ cả, em chỉ dám bẩu nó zẻ là so với nhà nhà mình thôi. Và ai cũng có cơ hội! Nhà vài chục tỏi ko hiếm, nhưng những căn như ví dụ của em cũng ko thiếu! Chứ ko như ở nhà ta. Nếu chỉ có 6-7 tỏi thì đừng mơ nhà gần bến tàu, lại còn xe đỗ đc trước cửa. Đến Thường Tín Văn Điển cũng ko kiếm đc chứ đừng nói Hoàn Kiếm Ba Đình ^^

Edit: Cụ đừng bẩu môi giới Nhật cũng bựa như cò vạc xứ nào đó mà dám đưa tin ko có thực để lừa người mua nhá. Nhà ko ở đc mà dám lên trang thì chắc chắn chỉ xứ Lừa mới đủ gan ^^

Chỉnh sửa cuối:

Xe gia đình

Xe điện

MrChildren

Xe buýt
Lý do gì đi nữa thì cái nhà em lấy ví dụ mà cụ quote lại nó có giá dưới 4 Sen Man đó. Cụ đọc được tiếng Nhật thì đừng bảo em địa chỉ đó ko phải ở Shinjuku nhoé ^^
Cụ chắc cũng dân buôn đất? Cụ tìm thử hộ em xem Hoàn Kiếm có cái nhà cũ nào xuynh xuynh như thế, gần vườn hoa, cáh bến tàu 13' đi bộ, ô tô đỗ trước cửa.. mà 6-7 tỏi cái :D

Mới cả em cũng chưa có câu nào bẩu nhà ở Tokyo nó zẻ cả, em chỉ dám bẩu nó zẻ là so với nhà nhà mình thôi. Và ai cũng có cơ hội! Nhà vài chục tỏi ko hiếm, nhưng những căn như ví dụ của em cũng ko thiếu! Chứ ko như ở nhà ta. Nếu chỉ có 6-7 tỏi thì đừng mơ nhà gần bến tàu, lại còn xe đỗ đc trước cửa. Đến Thường Tín Văn Điển cũng ko kiếm đc chứ đừng nói Hoàn Kiếm Ba Đình ^^

Edit: Cụ đừng bẩu môi giới Nhật cũng bựa như cò vạc xứ nào đó mà dám đưa tin ko có thực để lừa người mua nhá. Nhà ko ở đc mà dám lên trang thì chắc chắn chỉ xứ Lừa mới đủ gan ^^
Tôi có business ở Tokyo, đúng Shinjuku luôn. Bạn lấy 1 cái giá nhà dứoi 4 sen rồi dựa vào đó làm tham chiếu cho giá Shinjuku là ko chuẩn, nhân viên của tôi mua nhà 7 sen ở Shinjuku và nhà bé.
Còn so sánh Tokyo với HN hay cụ thể hơn là quận Hoàn Kiếm thì khó so lắm, Tokyo nó rộng mênh mông còn nếu so với Hoàn Kiến thì phải kiểu Minato ku, Azuba
Còn ý BDS HN đắt so với thu nhập trung bình thì đúng rồi.

dheIa

Xì hơi lốp
Tôi có business ở Tokyo, đúng Shinjuku luôn. Bạn lấy 1 cái giá nhà dứoi 4 sen rồi dựa vào đó làm tham chiếu cho giá Shinjuku là ko chuẩn, nhân viên của tôi mua nhà 7 sen ở Shinjuku và nhà bé.
Còn so sánh Tokyo với HN hay cụ thể hơn là quận Hoàn Kiếm thì khó so lắm, Tokyo nó rộng mênh mông còn nếu so với Hoàn Kiến thì phải kiểu Minato ku, Azuba
Còn ý BDS HN đắt so với thu nhập trung bình thì đúng rồi.
- Đầu tiên là nói về việc Tokyo hay HN rộng hơn nhé ạ ^^
Trên thực tế, vùng Thủ đô Hà Nội với diện tích 24.314,7km2, dân số khoảng 20 triệu người, có diện tích lớn hơn Vùng Thủ đô Tokyo (diện tích khoảng 14.000km2, dân số khoảng 38 triệu người) và lớn hơn Vùng Thủ đô Bangkok cả về diện tích và dân số (diện tích khoảng 7.762km2, dân số khoảng 16 triệu người)...

HN hơn 24k km2, Ds 20 trẹo
Tokyo khoảng 14k km2, Ds 30 trẹo
Nhỏ hơn dân đông hơn, nhẽ nó phải đắt lòi ra chứ nhở? Cơ mà ngược lại ^^

- Tiếp theo, nhà iem ko lấy cái nhà đó để làm tham chiếu giá nhà ở Shinjuku! Nhà iem vẫn bẩu nhà hàng chục tỏi ko thiếu đó thôi!?
Nhà iem chỉ muốn nhấn mạnh việc Ai Cũng Có Cơ Hội! Tiền nhỏ mua nhà nhỏ, Tiền to có nhà to! Ai cũng có quyền đc hít thở khoan khoái với căn nhà vừa túi tiền của mình. Chứ ko phải như xứ Thiên đường nào đó, nhà nào cũng tiền tấn trong khi thu nhập trung bình thì lẹt đẹt nên mới có những đặc sản chỗ chui ra chui vào như hang như hốc mà vẫn đc gọi là nhà :">

Note: Hoàn Kiếm so với Shinjuku mới hợp cụ ạ. Nhà mình chưa có nơi nào đủ để so với Minato (gồm Azabu - 麻布 港区) ạ :">

thongnv

Xe điện
Em cũng đoán sau đời con em cũng khó mua nhà lên cũng cày đủ cho mỗi đứa 1 cái rồi. Con các cụ thì nếu các cụ không chịu cày thì đời nó sẽ phải cày thôi.
chuẩn bài rồi cụ ơi

MrChildren

Xe buýt
- Đầu tiên là nói về việc Tokyo hay HN rộng hơn nhé ạ ^^
Trên thực tế, vùng Thủ đô Hà Nội với diện tích 24.314,7km2, dân số khoảng 20 triệu người, có diện tích lớn hơn Vùng Thủ đô Tokyo (diện tích khoảng 14.000km2, dân số khoảng 38 triệu người) và lớn hơn Vùng Thủ đô Bangkok cả về diện tích và dân số (diện tích khoảng 7.762km2, dân số khoảng 16 triệu người)...

HN hơn 24k km2, Ds 20 trẹo
Tokyo khoảng 14k km2, Ds 30 trẹo
Nhỏ hơn dân đông hơn, nhẽ nó phải đắt lòi ra chứ nhở? Cơ mà ngược lại ^^

- Tiếp theo, nhà iem ko lấy cái nhà đó để làm tham chiếu giá nhà ở Shinjuku! Nhà iem vẫn bẩu nhà hàng chục tỏi ko thiếu đó thôi!?
Nhà iem chỉ muốn nhấn mạnh việc Ai Cũng Có Cơ Hội! Tiền nhỏ mua nhà nhỏ, Tiền to có nhà to! Ai cũng có quyền đc hít thở khoan khoái với căn nhà vừa túi tiền của mình. Chứ ko phải như xứ Thiên đường nào đó, nhà nào cũng tiền tấn trong khi thu nhập trung bình thì lẹt đẹt nên mới có những đặc sản chỗ chui ra chui vào như hang như hốc mà vẫn đc gọi là nhà :">

Note: Hoàn Kiếm so với Shinjuku mới hợp cụ ạ. Nhà mình chưa có nơi nào đủ để so với Minato (gồm Azabu - 麻布 港区) ạ :">
Hà Nội rộng nhưng vùng lõi nó còn bé cụ ạ
Còn cơ hội mua nhà HN vẫn đầy mà, có điều mà các cụ toàn muốn phải trung tâm, tính khoảng cách đến hồ gươm nên thành ra mới khó, thêm. nữa giao thôgn công cộng bên mình nó chưa ngon và đồng bộ cần mất nhiều năm nữa. Khi đó ở nhà ngoại ô rồi vào lõi làm sẽ như Nhật thôi.
Nhưng dù có thế thì BDS sẽ ko dành cho tất cả mn, rồi sẽ đến thời điểm giống Nhật là nhiều người sẽ xác định cả đời đi thuê, cho đỡ đau đầu.

alceste

Xe điện
Kinh thật giáo sư Thanh Phương cái gì cũng am hiểu quá, gặp ai cũng chê dốt, chê bốc phét.
Riêng cái ảnh giáo sư lôi Tokyo ra biết là giáo sư chuyên google search rồi chém gió rồi.
G
Vì ít kinh nghiệm trải đời chưa bao giờ biết xung quanh, nên ếch ngồi đáy giếng, tưởng mình hay thôi cụ. Người biết thì người ta đã ko nói thế. Đây chắc nick âm binh của nick nào đã bị gạch thôi.
Em chặn luôn cho đỡ bẩn mắt cụ ạ.

dheIa

Xì hơi lốp
Hà Nội rộng nhưng vùng lõi nó còn bé cụ ạ
Còn cơ hội mua nhà HN vẫn đầy mà, có điều mà các cụ toàn muốn phải trung tâm, tính khoảng cách đến hồ gươm nên thành ra mới khó, thêm. nữa giao thôgn công cộng bên mình nó chưa ngon và đồng bộ cần mất nhiều năm nữa. Khi đó ở nhà ngoại ô rồi vào lõi làm sẽ như Nhật thôi.
Nhưng dù có thế thì BDS sẽ ko dành cho tất cả mn, rồi sẽ đến thời điểm giống Nhật là nhiều người sẽ xác định cả đời đi thuê, cho đỡ đau đầu.
À, nếu cụ lấy lõi để nói thì thế này ạ:
Lõi HN: Hơn 3k Km2 (12 quận, 17 huyện!?), Ds hơn 8 trẹo
Lõi Tokyo (23 quận, gồm Shinjuku của iem và Minato của cụ nhá): đc có hơn 600km2, Ds hơn 9 trẹo

Vẫn là DT bé hơn và dân đông hơn nhé. Thế mà vẫn có nhà dưới 4 Sên :P

Thuê mà đc đối xử tử tế như bên họ, ko có cái trò lên giá vô tội vạ "vặt đc là vặt" mọi zợ như ở Thiên đường thì em sẽ tiên phong bán nhà rồi đi thuê ^^

cadan

Xe container
Chất lượng công trình thế nào mà toàn quất 50tr trở lên.

dheIa

Xì hơi lốp
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 19/9/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

anphudong

Xe tăng
Mình nghĩ cứ để thị trường điều tiết, khôn sống mống chết rồi theo quy luật kinh tế, ngành nào siêu lợi nhuận thì mọi người lao vào, đến khi khủng hoảng vỡ nợ tơi bời thì lại rút ra để lao vào ngành khác. dần dần sẽ dẫn tới bình quân hóa lợi nhuận chứ nhà nước can thiệp lại làm cho kinh tế méo mó, một số kẻ lợi dụng chính sách để vun vén lợi ích bản thân tạo ra sự bất công lớn.
Thường những người chịu thương chịu khó, âm thầm làm việc sẽ đạt được thành công như mong đợi, kẻ suốt ngày kêu la chỉ làm khổ gia đình, xã hội chứ thực ra chả có đóng góp gì nhiều mà chỉ nhăm nhe cầu lợi, muốn nằm ngửa ăn sẵn thôi.
Nhìn anh bạn hàng xóm đang vật vã vơi BĐS thì biết đâu phải cái gì cũng dễ ăn đâu,kết quả nào mà ko phải đánh đổi bằng mồ hôi công sức chứ?

MrChildren

Xe buýt
À, nếu cụ lấy lõi để nói thì thế này ạ:
Lõi HN: Hơn 3k Km2 (12 quận, 17 huyện!?), Ds hơn 8 trẹo
Lõi Tokyo (23 quận, gồm Shinjuku của iem và Minato của cụ nhá): đc có hơn 600km2, Ds hơn 9 trẹo

Vẫn là DT bé hơn và dân đông hơn nhé. Thế mà vẫn có nhà dưới 4 Sên :P

Thuê mà đc đối xử tử tế như bên họ, ko có cái trò lên giá vô tội vạ "vặt đc là vặt" mọi zợ như ở Thiên đường thì em sẽ tiên phong bán nhà rồi đi thuê ^^
Cụ này bị xì lốp rồi.
Cụ đưa thông tin chỉ 1 phần sự thật xong đưa ra kết luận chê bai quê mình
Cụ nói vẫn có nhà ở shinjuku dưới 4 sen nhưng ko rõ tình trạng căn nhà đó, ở khu nào, có phốt gì ko.
Cụ giống giáo sư Thanhphuong lên mạng search cái ảnh xong đi loè mọi người
Căn nhà đó ko đại diện cho toàn bộ giá khu shinjuku. Còn tôi khẳng định vói cụ căn ikodate mà ở được ở Shinjuku ko dưới 6 sen.
Mình hoàn toàn có khả năng check được căn nhà đó thế nào nhưng thôi cũng mất thời gian vì có check thì cụ cũng ko chịu hiểu.