[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thế hệ trước vay NH khó khăn hơn + tâm lý không quen việc vay mượn.
Em ra trường được hơn 20 năm. Thế hệ em bạn đại học đều có nhà sau khoảng 8-10 năm ra trường. Đa phần trả thẳng hết. Gia đình có hỗ trợ ít nhiều tuỳ từng bạn. Em mua cái nhà đầu tiên sau 5 năm ra trường vì 2 vợ chồng là bạn học nên tích luỹ x2 so với các bạn khác. Giờ nhìn các bạn trẻ mua cái nhà trả góp 20-30 năm mà hãi. Áp lực thật sự nếu không có gia đình 2 bên hỗ trợ.
Bây giờ thành bài mua nhà và xe trả góp bảng lương đó kụ

dpl

Xe lăn
chính ra giờ giá nhà cao nhưng mua toàn trả góp 20 năm, bố mẹ cho 1 ít là chơi được. Thời trước toàn gom đủ 1 cục mới mua nhà chứ các cụ ít đi vay
Nhiều bm có 1 cục nhg ko cho hết, cho con cái còn làm ăn trả góp ạ
Kể cả là nhà thổ cư cũng vay trả góp bank đc mà cụ

Quê bầm

Xe điện
Đúng rồi thiệt đơn thiệt kép. Ví dụ mua nhà 4 tỷ vốn sẵn có 2 tỷ vay bank 2 tỷ thế chấp chính căn đó
Sau 4-5 năm bỗng dưng thu nhập giảm hoặc thất nghiệp không trả được lãi gốc hàng tháng, bank thanh lý phát mãi căn đó. Giả dụ giá thị trường lúc đó được 5 tỷ rưỡi - 6 tỷ nhưng giá thanh lý gấp được có 5 tỷ thôi mới nhanh trôi. Lúc đó vừa mất nhà + tổng lãi gốc đã thanh toán hàng tháng trong vòng 5 năm + tất toán khoản nợ trước hạn. Về tay có khi còn được 1 tỷ. Trong khi 2 tỷ cách đấy 5 năm cho vào mua nhà thay vào đó gửi tiết kiệm sau đó được gần 3 tỷ rồi. Lúc thất nghiệp có tiền mà thuê nhà phè phỡn. Vay chỉ thật sự có lợi khi vay rất ít 10 đến 20 phần trăm giá trị căn nhà + không bao giờ thất nghiệp, thu nhập tăng mãi + không có bất cứ 1 biến cố gia đình nào!
Tùy từng khẩu vị mỗi người, và tương quan vay với khả năng trả nợ để cân đối thôi, nếu thu nhập và khả năng trả nợ tốt, có hàng dự phòng như mảnh đất chỗ khác chưa muốn bán chẳng hạn vẫn có thể vay nhiều hơn chứ 10-20% là quá thấp, tối thiểu vay 30% mới bõ vay. Đấy là cái nhà đầu tiên thì nhát tay chứ khi đã mua vài cái rồi thì vay đến 7-80% cũng ko run tay vì khi ấy đã có phương án cho mọi tình huống hết rồi, cụ cứ hỏi các bạn cho vay của bank xem, con nợ lớn nhất thì tỷ lệ nó ko phải 10-30% đâu ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
cụ Phó phụ trách đấu thầu thì đúng là cụ lúc ấy ngồi trên núi tiền rồi
Có cái cóc khô ấy cụ. Cái gì cũng có giá của nó, thời đấy em trẻ, chỉ biết cắm đầu làm không bận tâm nhiều các vấn đề tiền bạc, bổng lộc các sếp hưởng nên các sếp mới dùng thôi á. Năm 98 em cưới vợ, còn 2 hôm nữa là ngày cưới mà em còn đang đấu thầu và đàm phán ở BMT, ở nhà phòng TCHC lo cho hết :(( :(( :((

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Có cái cóc khô ấy cụ. Cái gì cũng có giá của nó, thời đấy em trẻ, chỉ biết cắm đầu làm không bận tâm nhiều các vấn đề tiền bạc nên các sếp mới dùng thôi á. Năm 98 em cưới vợ, còn 2 hôm nữa là ngày cưới mà em còn đang đấu thầu và đàm phán ở BMT, ở nhà phòng TCHC lo cho hết :(( :(( :((
Bi giờ nhẽ kụ lên sếp tổng tài giả nghèo giả khổ

vo nho

Xe điện
Đúng rồi thiệt đơn thiệt kép. Ví dụ mua nhà 4 tỷ vốn sẵn có 2 tỷ vay bank 2 tỷ thế chấp chính căn đó
Sau 4-5 năm bỗng dưng thu nhập giảm hoặc thất nghiệp không trả được lãi gốc hàng tháng, bank thanh lý phát mãi căn đó. Giả dụ giá thị trường lúc đó được 5 tỷ rưỡi - 6 tỷ nhưng giá thanh lý gấp được có 5 tỷ thôi mới nhanh trôi. Lúc đó vừa mất nhà + tổng lãi gốc đã thanh toán hàng tháng trong vòng 5 năm + tất toán khoản nợ trước hạn. Về tay có khi còn được 1 tỷ. Trong khi 2 tỷ cách đấy 5 năm cho vào mua nhà thay vào đó gửi tiết kiệm sau đó được gần 3 tỷ rồi. Lúc thất nghiệp có tiền mà thuê nhà phè phỡn. Vay chỉ thật sự có lợi khi vay rất ít 10 đến 20 phần trăm giá trị căn nhà + không bao giờ thất nghiệp, thu nhập tăng mãi + không có bất cứ 1 biến cố gia đình nào!
Khi đó có thể bán căn nhà trả nợ ngân hàng mà cụ...phần còn lại sau khi trả thì tùy tình hình thui.
Giá có thế lên cao hơn kỳ vọng gửi ngân hàng chứ.
:) :) :)

Mấy bạn sale hay nói thế. Chứ em chung cư chỉ thích ở thuê vài năm lại chuyển qua căn mới hơn ở cho sướng.

vanhai493

Xe điện
có chơi có chịu thôi ạ
năm xưa em vay gần 50% đây, cụ thể 47%
nhà 1ty7, có 900, vay 800
nhưng ko vay bank mà ng nhà đang gửi bank 7% thì lấy về, mình trả cũng 7% đó và trả cả phần đã mất
vd gửi tháng 4 nhưng tháng 8 mình lấy, thì trên giấy tờ vay là m vay từ thang4
sau cũng may mà ko bị có biến có gì quá lớn
tiết kiệm ăn tiêu , ko đi du lịch 3 năm thì trả hết

Quê bầm

Xe điện
Có cái cóc khô ấy cụ. Cái gì cũng có giá của nó, thời đấy em trẻ, chỉ biết cắm đầu làm không bận tâm nhiều các vấn đề tiền bạc, bổng lộc các sếp hưởng nên các sếp mới dùng thôi á. Năm 98 em cưới vợ, còn 2 hôm nữa là ngày cưới mà em còn đang đấu thầu và đàm phán ở BMT, ở nhà phòng TCHC lo cho hết :(( :(( :((
Cụ cứ đùa, đầu những năm 200x em đi quan sát vài lần mở thầu, cứ mở xong cả hội nghị lại kéo nhau ra quán, đến tăng 2 là em chuồn, thầu bà cái đoạn đó cụ lạ gì, bèo nhất cũng 1 củ phong bì cho đại biểu, còn lót tay thì ít nhất cũng cả năm lương mà tiền ngày ấy no to 100k cứ tím ngắt ra

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bi giờ nhẽ kụ lên sếp tổng tài giả nghèo giả khổ
Tổng với tài gì mà suốt ngày chém gió ba hoa chích chòe trên OF này á cụ ? Em chỉ phát triển giai đoạn đầu thôi, sau đến thời muốn kiếm tiền thì hết mẹ nó cửa nên chán mới lao vào cơ bạc là sòng CK và BĐS ấy. Nói chung từ công việc hay kinh doanh em chỉ đam mê thôi, chứ số nhọ chả ăn thua gì #:-s

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em nói trọng điểm về vấn đề của cụ nhé.
Vấn đề của cụ xuất phát từ sự tự ti mà ra.
Sao cụ bảo tôi tự ti, vấn đề tôi nói vì một số cụ đang nâng quan điểm là không mua được nhà thì về quê, bám trụ ở tp làm gì ?
Thì tôi mới nói các vấn đề là nhờ có người bám trụ ở lại thì thủ đô nó mới pt dịch vụ, còn xin lỗi chứ chỉ có mấy ông gộc ở với nhau thì làm gì có nh dịch vụ tiện lợi và dễ kiếm tiền như thế.
Các thành phố pt đều là thành phố đông dân cả và đa phần đều là dân nhập cư cả.
Còn quan điểm của cụ nó chỉ đơn giản là không có t vẫn sống được thì ok nhưng bảo để pt thì chưa chắc đâu.
Tôi cũng nói cái vấn đề là đến các nước pt họ còn phải nới nỏng các quy định để cho người dân ở nước khác đến nhập cư mới có nguồn lao động để pt kinh tế. Cụ nghĩ mấy cụ ngồi gõ máy tính nó ra tiền chắc ?
Còn nói về cá nhân tôi thì tôi không biết mình có tự ti hay không nhưng tôi không thích cuộc sống đông đúc bon chen kiểu nhà có xe mà vẫn phải phi xe máy đi làm cho kịp, tôi thích cs chậm rãi ăn sáng và lái xe đi làm, tóm lại tôi chọn nơi tôi ở cảm thấy thoải mái và có cs tốt nhất (Đương nhiên trong khả năng cúa cá nhân tôi).

Cứ phải dọa, nằm thẳng thì đói vàng mắt ra lại ko đi làm culi mà sống.
Hàn Nhật nó giàu rồi, con ít thì nó hưởng của bố mẹ nó.
Tq còn hơn 2 nc kia vì có khi 1 cháu mà có 2 cặp ông bà nội ngoại sang tên nhà cho vì chính sách 1 con kéo dài.
1 cháu được ông bà nội ngoại, bố mẹ nó cũng là con 1 (tổng 6 người)
dồn tích góp cả đời 6 người cho 1 bé thì kiểu gì chẳng khá
Sau này lấy vợ chồng cũng y chang thế dồn tích luỹ 3 thế hệ cho 1 người

huytoan87

Xe hơi
2vc trẻ, học hành bài bản thì ra trường đi làm, vẫn vay ngân hàng mua được nhà. Xin được làm ở các công ty lớn thì nhiều công ty còn đứng ra đảm bảo cho vay lãi suất ưu đãi. Nên là các bạn trẻ cứ mạnh dạn cố gắng mà học, giỏi thì sống khỏe thôi.

Dễ......cái gì? Tôi dám chắc cái bác gọi là (tầng lớp vô sản mới). Méo bao giờ đủ kiến thức,và lực mà bật nhé! Cày mờ mắt còn đói dài răng thì quên cái mùa xuân ý đi.
khởi nghĩa nông dân còn bật được chứ, đừng chủ quan =))

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Em thấy bài này như được tài trợ bởi các bank, thúc giục việc vay mua nhà, trong khi thực tế kinh tế rất xấu, NLD bị layoff 35, 40 tuổi rất nhiều, nhất là bộ phận quản lý đang bị sa thải tràn lan, ai đang vay mua nhà tiên lượng cực kỳ xấu

Tueminh2626

Xe điện
Em thấy mới có group này mà số thành viên ngày càng tăng một tuần tăng 10 ngàn người

Giờ nói thật thu nhập 2 vợ chồng kém kém tí thì chỉ muốn dừng lại ở 1 con để nuôi dạy con cho tốt các cụ ạ. Chứ đẻ thêm xong áp lực kinh tế, vợ chồng căng thẳng con cái nó cũng không hạnh phúc
Thu nhập khá giờ cũng xu hướng chỉ 1 đứa thôi. Xã hội bây giờ phức tạp hơn ngày xưa nhiều lần, không thể chỉ đóng 1 cục tiền rồi phó mặc đứa trẻ cho nhà trường chịu trách nhiệm. Mà bố mẹ phải làm thêm để tăng thu nhập, thời gian dành cho đứa trẻ sẽ ít đi nhiều so với ngày xưa.