[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

patuana76

Xe container
Ý của em chỉ là, các cụ toàn lấy giá nhà 6-7-8 tỉ, 70-100M/m2 để kêu gào người nghèo ko mua được nhà. Và em đã rất nhiều lần chỉ ra, phân khúc nào đó ko dành cho người thu nhập thấp, thu nhập thấp thì chỉ có ra xa mua nhà. Nói gì xa, Xuân Mai, Yên Nghĩa, Đặng Xá, còn gần đây Đặng Xá giá cả vẫn còn rất mềm.
Và ý nữa, là cái này dù các cụ có muốn cũng ko thể phủ nhận được, xã hội nào cũng có người thu nhập thấp (kể cả Mỹ hay châu Âu). Có điều ở VN rõ ràng là số lượng người có thu nhập cao ngày càng tăng, chứ ko phải điều em muốn nói là VN h toàn người thu nhập cao, đấy là các bác cố tình hiểu thế thôi.
Vấn đề các cụ ấy đang bàn chính là liệu cái nhà 6-7-8 tỷ kia có đáng tiền đến thế không? Hay nó chỉ đáng tiền 3-4 tỷ thôi
Khách sạn cũng rẻ có lẽ bằng già nửa nhà mình, có lần em ở khách sanh khu Mid Valley hình như cái All Season hay sao ấy, đăth quả standard mà đc họ upgrade free lên VIP room, em trả cỡ 450 Ring gần 100 đô mà nó long lanh hơn cả mấy cái gấp 3 tiền ở SG, nếu có 6-7 sao em cũng rating luôn
Quan trọng là nó đáng tiền bác ạ.
Giá trị của bất động sản bên đó nó nằm ở phần xây cất là nhiều, là cái mình hưởng. Chứ không như ở mình, phần giá trị chôn xuống đất mới lắm.

Quê bầm

Xe điện
Vấn đề các cụ ấy đang bàn chính là liệu cái nhà 6-7-8 tỷ kia có đáng tiền đến thế không? Hay nó chỉ đáng tiền 3-4 tỷ thôi

Quan trọng là nó đáng tiền bác ạ.
Giá trị của bất động sản bên đó nó nằm ở phần xây cất là nhiều, là cái mình hưởng. Chứ không như ở mình, phần giá trị chôn xuống đất mới lắm.
Cụ nhìn họ khá quy củ nên mọi thứ tương đối ổn định, minh bạch, họ có cùng gdp/người ngang Tàu nhưng họ được miễn visa gần hết các nước kể cả Âu Mỹ NHật

BloodOwl87

Xe điện
Cụ nhìn họ khá quy củ nên mọi thứ tương đối ổn định, minh bạch, họ có cùng gdp/người ngang Tàu nhưng họ được miễn visa gần hết các nước kể cả Âu Mỹ NHật
Nó kém sing và hơn đứt phần còn lại ở đna rồi cụ.
Sao ko ai du học di cư sang đó nhỉ.

MuathuHN252

Xe cút kít
5 Chị gái mà không phân tích cho bố mẹ, động viên thằng ku em học được thì có lỗi đấy em!
Dạ, vì bản chất BM e ko đề cao sự nghiệp học hành mà a. Từ hồi bọn e còn bé đã vậy rồi, bọn e đấu tranh, và cố gắng lắm mới dc đi học đấy. Chứ có khi giờ cả đoàn đang bên Đức làm nail cơ, khéo lại ngon hơn :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu gọi là tự lực cánh sinh, cả 2vc cùng có thu nhập tầm mỗi ng 15-20tr 1 tháng (mà để đạt mức thu nhập này cũng mất ít nhất 3-5 năm sau khi ra trường), thì sau khoảng 10 năm đi làm có thu nhập từ mức này trở lên mới có thể tích góp một phần mua nhà.
Em cũng công thức tương tự, lúc mua nhà thì đc 2 bên nội ngoại hỗ trợ + cho vay thêm ko lãi suất thì cũng mới mua đc, còn tự lực cánh sinh thì khó hơn rất nhiều.
Giờ chi phí sinh hoạt, chi phí học hành tối thiểu đều không rẻ. Sống ở mức tối thiểu là ở mức khấu trừ thuế đó, thì bố/mẹ 11tr/ng, con 4tr, nhà 2vc 2 đứa con thì hết 30tr 1 tháng, là mức sống cơ bản hiện nay ở HN rồi. Nên việc khó/không mua được nhà riêng là vấn đề chung, ko chỉ ở VN mà nước ngoài cũng vậy thôi, chấp nhận ở chung hoặc đi thuê nhà thôi.
Nói chung em nghĩ chả riêng gì trẻ mà ai cũng vậy cần phải luôn cố gắng. Trẻ thì cố gắng học tập cho tốt, ra trường đi làm thì chăm chỉ và tiết kiệm. Trung niên làm ra tiền hay có cơ nghiệp rồi thì cũng phải biết chăm lo cho con cái học hành tử tế, đầu tư hay sử dụng đồng tiền làm sao cho hiệu quả.

Học hành tốn kém thì con cái phải chịu khó học, chịu khó làm thêm chứ. Như f1.2 nhà em nó học suốt ngày, luôn dạng Top của trường, học bổng dư tiền đóng học phí, tiêu thì mẹ nó cho có 1.200k/tháng nên hè hay dịp lễ tết làm thêm bục mặt từ bưng bê các kiểu. Còn f1.1 nhà em đi làm rồi nhưng cũng cực kỳ tiết kiệm, 9 xu đổi lấy 1 hào. Trước mẹ cho cái điện thoại cũ Ip5 dùng từ mới vào cấp 3 đến hết đại học, sau đi làm mẹ mới mua cho cái Ip11 mà nó dãy nảy nên kêu đắt và dùng từ đó đến nay. Giờ sình nhật con là nó rào chắn với bố mẹ trước không mua điện thoại tặng làm gì cho phí tiền!

MuathuHN252

Xe cút kít
Em gái em có cô nào xinh chưa ny ko?
Dạ, ko có cụ ah, toàn cô xấu nhưng đỡ xấu hơn e chút. Vì xấu nên nghĩ có ck là may, nên có anh mở lời là gật liền nên trộm vía tỷ lần là ko ế ạ.
Dàn này, năm nay sẽ đón 3 bé rồng ạ

maimaubinhyen

Xe tải
Nói chung em nghĩ chả riêng gì trẻ mà ai cũng vậy cần phải luôn cố gắng. Trẻ thì cố gắng học tập cho tốt, ra trường đi làm thì chăm chỉ và tiết kiệm. Trung niên làm ra tiền hay có cơ nghiệp rồi thì cũng phải biết chăm lo cho con cái học hành tử tế, đầu tư hay sử dụng đồng tiền làm sao cho hiệu quả.

Học hành tốn kém thì con cái phải chịu khó học, chịu khó làm thêm chứ. Như f1.2 nhà em nó học suốt ngày, luôn dạng Top của trường, học bổng dư tiền đóng học phí, tiêu thì mẹ nó cho có 1.200k/tháng nên hè hay dịp lễ tết làm thêm bục mặt từ bưng bê các kiểu. Còn f1.1 nhà em đi làm rồi nhưng cũng cực kỳ tiết kiệm, 9 xu đổi lấy 1 hào. Trước mẹ cho cái điện thoại cũ Ip5 dùng từ mới vào cấp 3 đến hết đại học, sau đi làm mẹ mới mua cho cái Ip11 mà nó dãy nảy nên kêu đắt và dùng từ đó đến nay. Giờ sình nhật con là nó rào chắn với bố mẹ trước không mua điện thoại tặng làm gì cho phí tiền!
Trong top này nhiều cụ nói đúng, khó thì ai cũng khó như nhau. Em thấy phải rút kinh nghiệm ở chỗ nuôi dạy con, biết tiết kiệm và thu chi hợp lý, chứ kiếm nhiều tiêu nhiều thì nhà có đắt hay rẻ cũng ko mua nổi.
Giờ cuộc sống vật chất phong phú và có nhiều thứ để hưởng thụ: ăn nhà hàng, đi chơi, du lịch, cafe chém gió hoặc đơn giản chỉ nằm và xem điện thoại cả ngày... cũng làm con người kém vận động và kém nỗ lực hơn nhiều

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trong top này nhiều cụ nói đúng, khó thì ai cũng khó như nhau. Em thấy phải rút kinh nghiệm ở chỗ nuôi dạy con, biết tiết kiệm và thu chi hợp lý, chứ kiếm nhiều tiêu nhiều thì nhà có đắt hay rẻ cũng ko mua nổi.
Nhà em còn chả bao giờ giấu các con điều gì, từ tiền lương của bố mẹ, của cải bất kể ở đâu, những lúc thuận lợi hay gặp khó khăn trong công việc của bố mẹ như thế nào. Em chỉ nhắc các con phải luôn cố gắng học, chăm chỉ làm việc hết sức theo khả năng, sống tiết kiệm và giản dị, coi trọng bản thân và giữ gìn sức khỏe, ngoài ra các con không phải lo lắng bất cứ điều gì, thích ở đâu nếu cần bố mẹ sẽ cố gắng mua nhà cho ở đấy!

Quê bầm

Xe điện
Nhà em còn chả bao giờ giấu các con điều gì, từ tiền lương của bố mẹ, của cải bất kể ở đâu, những lúc thuận lợi hay gặp khó khăn trong công việc của bố mẹ như thế nào. Em chỉ nhắc các con phải luôn cố gắng học, chăm chỉ làm việc hết sức theo khả năng, sống tiết kiệm và giản dị, coi trọng bản thân và giữ gìn sức khỏe, ngoài ra các con không phải lo lắng bất cứ điều gì, thích ở đâu nếu cần bố mẹ sẽ cố gắng mua nhà cho ở đấy!
NHưng tuổi cấp 2 cấp 3 ẩm ương cụ mà cho chúng biết cụ có bao nhiêu biệt thự bao nhiêu lk hay nhà đất thì chúng còn gì động lực nữa ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
NHưng tuổi cấp 2 cấp 3 ẩm ương cụ mà cho chúng biết cụ có bao nhiêu biệt thự bao nhiêu lk hay nhà đất thì chúng còn gì động lực nữa ạ
Nhà em gấu nó quản con kinh lắm. Gái nhà em hồi học lớp 12 đi sinh nhật bạn mà gấu còn bắt em đưa con đi, rồi ngồi trà đá ngáp vặt đợi đón con về ấy. Đi học thêm hay đi làm thêm ở đâu, bất kể xa gần thì buổi đầu tiên bố phải đưa đi đến nơi và đón về để biết địa điểm con học/làm cho tiện bề quản lý và nắm bắt thông tin cụ ah!

Thành Thị 1

Xe điện
Nhà em gấu nó quản con kinh lắm. Gái nhà em hồi học lớp 12 đi sinh nhật bạn mà gấu còn bắt em đưa con đi, rồi ngồi trà đá ngáp vặt đợi đón con về ấy. Đi học thêm hay đi làm thêm ở đâu, bất kể xa gần thì buổi đầu tiên bố phải đưa đi đến nơi và đón về để biết địa điểm con học/làm cho tiện bề quản lý và nắm bắt thông tin cụ ah!
khổ thân cụ, thân trâu thân ngựa!!!!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
khổ thân cụ, thân trâu thân ngựa!!!!
Vất lắm cụ ah. Em toàn phải đi họp phụ huynh với làm chân shipper đưa đón tụi nhỏ thôi. Nhưng được cái việc nhà chả phải làm gì, mỗi rửa người với ăn, ngủ là mình phải tự làm thôi :))

ambdiep

Xe buýt
em sẽ học nhà cụ khoản này :D.

Wao, quá ngưỡng mộ gia đình cụ. Đúng là một gương điển hình gia đình kiểu mẫu luôn. Các cụ nói không sai: Đẻ con khôn mát L rười rượi

thanh040506

Xe trâu
Cụ và gấu dư này, chỉ lãi ô con rể quá ạ.