[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

MuathuHN252

Xe cút kít
Như du học thì Đức là lựa chọn tốt vì free học phí, mỗi tội học tiếng khó và toàn ngành kỹ thuật học khó. Nên đội nhà giàu cũng ít đi.
Vâng, cũng phải chịu khó, quyết tâm học cơ. Đâu xa như em trai e đây, BM em so sánh lương mấy đứa bọn e ra trường với hội ở quê làm nail bên Đức, rồi bảo ko học ĐH để làm gì cả mà cho e trai e đi Đức. Nhưng giờ ko đi chui được như ngày xưa, mà phải học riếng. Thằng cu nhà e ban đầu nghĩ là ko cần học đh, cũng ko cần học gì nữa, hết 12 là dc đi làm, có tiền rủng rỉnh tiêu, so với cái hội làm nail ấy, nhưng giờ bảo học tiếng thì có chịu khó học đâu. Bọn e cũng bó tay rồi, em thì muốn nó học ĐH cơ, vì 5 chị đều học Đh cả. Tự dưng tòi thằng út, bố mẹ chiều nó, nó ko muốn học là cho chơi luôn, thành ra h đau đầu quá

BloodOwl87

Xe điện
Vâng, cũng phải chịu khó, quyết tâm học cơ. Đâu xa như em trai e đây, BM em so sánh lương mấy đứa bọn e ra trường với hội ở quê làm nail bên Đức, rồi bảo ko học ĐH để làm gì cả mà cho e trai e đi Đức. Nhưng giờ ko đi chui được như ngày xưa, mà phải học riếng. Thằng cu nhà e ban đầu nghĩ là ko cần học đh, cũng ko cần học gì nữa, hết 12 là dc đi làm, có tiền rủng rỉnh tiêu, so với cái hội làm nail ấy, nhưng giờ bảo học tiếng thì có chịu khó học đâu. Bọn e cũng bó tay rồi, em thì muốn nó học ĐH cơ, vì 5 chị đều học Đh cả. Tự dưng tòi thằng út, bố mẹ chiều nó, nó ko muốn học là cho chơi luôn, thành ra h đau đầu quá
Học dốt thì nói thật giờ học đh cũng chả làm gì, cầm cái bằng trường làng nhàng dân lập thì cũng chạy xe ôm thôi mợ.

BloodOwl87

Xe điện
4 củ thì hơi quá. Bình quân chắc cỡ 6-7tr. Tăng ca thêm nữa chắc tầm hơn chục chút. Muốn hơn chục thì tăng ca phọt ấy ra chứ. Mà chả cần công nhân đâu. Đầy nghề cũng chỉ loanh quanh hơn chục thôi. Em lấy luôn đội công chức nn ra cho nhanh. Đội hệ số từ 3.0 trở xuống ấy. Nói thế này lại có cụ nhảy vào bảo đầy tớ thì sống cần gì lương:)) . Gớm mỡ đấy mà húp. Kể cả những ngành nghe đã sặc mùi như HQ, thuế cũng đa phần sống bằng thu nhập chuyển khoản nhá.
Hơn chục là cao điểm năm nào thôi. Giờ em nghĩ tăng ca mới được 6-7.
Dn vắng đơn thì chắc 4.
À chính em là dạng nhà nước bố xin cho chỗ khá ngon hồi ra trường đây ạ, giờ còn làm thì lương vẫn hơn chục củ tí thôi.

patuana76

Xe container
Ko hiểu tại sao Malaysia GDP đầu người họ cỡ 13k/năm gấp 3 nhà mình nhưng lương các bạn chỉ cỡ gấp rưỡi ở mình cho cùng 1 công việc cùng vị trị trương đương, giá nhà bên Kuala Lumpur thì thấp hơn HN và SG một chút
Nhà bên ấy nó hơi khác "nhà" của mình bác ạ.
Tổng chi phí bỏ ra 500k USD (13 tỷ) chẳng hạn:
- Ở mình chỉ đủ 1 lô đấu giá Hoài Đức + cái lều bạt hoặc quây tôn hoặc để cỏ mọc.
- Ở họ thì đủ 1 lô đất to đẹp ở vị trí tương đương trở lên + cái biệt thự xịn xò đủ đồ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Học dốt thì nói thật giờ học đh cũng chả làm gì, cầm cái bằng trường làng nhàng dân lập thì cũng chạy xe ôm thôi mợ.
Vâng, tức phải động viên nó học từ ngày bé cơ. Như hóa hồi năm lớp 8 nó tổng kết đâu đó dc 5đ, em về hè nghỉ sinh kèm cho mấy tháng, kì 1 năm lớp 9 đã dc 8,x. Vấn đề nó ko chịu học và BM e cũng ko nhắc nhở gì cụ ah.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Bão thì đến biệt phủ cũng nước vào đc thôi. Nó hắt ngang và ngược lên, cứ có khe hở là vào đc vì gió thốc mạnh.
Xây cái nhà chứ phải bể cả hay chế tạo iphone 15 đâu mà chống nc câp độ 5-6.
Bùn cười có cụ khoe lk ko sao cả. May ko trúng hướng gió thôi và chưa đủ lâu b
Cho nc ngấm.
Các cụ ấy thấy bão làm ảnh hưởng đến chung cư cứ bỉ bôi chung cư ngáo giá nọ kia. Trong khi nhà mặt phố, mặt ngõ, liền kề biệt thự nước cuốn trôi cả nhà, bùn đất ngập đầy nhà, mà giá thì còn thổi giá hơn chung cư nhiều

Quê bầm

Xe điện
Nhà bên ấy nó hơi khác "nhà" của mình bác ạ.
Tổng chi phí bỏ ra 500k USD (13 tỷ) chẳng hạn:
- Ở mình chỉ đủ 1 lô đấu giá Hoài Đức + cái lều bạt hoặc quây tôn hoặc để cỏ mọc.
- Ở họ thì đủ 1 lô đất to đẹp ở vị trí tương đương trở lên + cái biệt thự xịn xò đủ đồ.
Bọn em thuê 1 căn chung cư khá đẹp, hầm xe rộng, cảnh quan đẹp, 4 phòng ngủ đường Mont Kiara cách tháp đôi 12-13km, đi cỡ mất 20-30p, hơn 200m2 giá 4500 Ringit/tháng tương đương cỡ 900 đô/th

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Đi làm nail hay các kiểu gì đó. e kb ạ. Nhà mà nghèo thì học hành tiết kiệm, đi làm thêm vào thì có khi ko đến số ấy chi phí. Còn nhà có dk thì có khi con có bằng là dc. E thấy có thể đi Hàn đi Đài, hình như rẻ hơn nhiều.
Với cả do nhiều cty tư vấn họ ăn chênh lên cũng khá nữa, thực tế chắc chả đến vậy
Đi Nhật rẻ nhất từ 5x triệu là đi đc học bổng báo, còn đi thực tập sinh 7x-100tr phí mợ ạ. Tuy nhiên đi Nhật lương cũng thấp tầm 2x-3x( so với Hàn lương tầm 5x ). Đi Hàn thì chi phí ban đầu lại cao tầm 300 triệu, đi Hàn không dành cho số đông.

maimaubinhyen

Xe tải
Nếu gọi là tự lực cánh sinh, cả 2vc cùng có thu nhập tầm mỗi ng 15-20tr 1 tháng (mà để đạt mức thu nhập này cũng mất ít nhất 3-5 năm sau khi ra trường), thì sau khoảng 10 năm đi làm có thu nhập từ mức này trở lên mới có thể tích góp một phần mua nhà.
Em cũng công thức tương tự, lúc mua nhà thì đc 2 bên nội ngoại hỗ trợ + cho vay thêm ko lãi suất thì cũng mới mua đc, còn tự lực cánh sinh thì khó hơn rất nhiều.
Giờ chi phí sinh hoạt, chi phí học hành tối thiểu đều không rẻ. Sống ở mức tối thiểu là ở mức khấu trừ thuế đó, thì bố/mẹ 11tr/ng, con 4tr, nhà 2vc 2 đứa con thì hết 30tr 1 tháng, là mức sống cơ bản hiện nay ở HN rồi. Nên việc khó/không mua được nhà riêng là vấn đề chung, ko chỉ ở VN mà nước ngoài cũng vậy thôi, chấp nhận ở chung hoặc đi thuê nhà thôi.

patuana76

Xe container
Bọn em thuê 1 căn chung cư khá đẹp, hầm xe rộng, cảnh quan đẹp, 4 phòng ngủ đường Mont Kiara cách tháp đôi 12-13km, đi cỡ mất 20-30p, hơn 200m2 giá 4500 Ringit/tháng tương đương cỡ 900 đô/th
Vâng bác. Bên đó nhà họ tiện nghi tốt mà giá cả phải chăng hơn nhiều (thuê hoặc mua).
Như căn 3 ngủ, hơn 100m2 này, cách tháp đôi khoảng 20' chỉ khoảng 4 tỷ tiền mình thôi.

alceste

Xe điện
Mợ ấy đang cố chứng minh cho cụ thấy là thu nhập người dân thủ đô giờ cao rồi nên cũng phải chấp nhận cái giá nhà cao như bây giờ chứ không thể có nhà ít tiền với thu nhập của người dân như vậy được.
Ý của em chỉ là, các cụ toàn lấy giá nhà 6-7-8 tỉ, 70-100M/m2 để kêu gào người nghèo ko mua được nhà. Và em đã rất nhiều lần chỉ ra, phân khúc nào đó ko dành cho người thu nhập thấp, thu nhập thấp thì chỉ có ra xa mua nhà. Nói gì xa, Xuân Mai, Yên Nghĩa, Đặng Xá, còn gần đây Đặng Xá giá cả vẫn còn rất mềm.
Và ý nữa, là cái này dù các cụ có muốn cũng ko thể phủ nhận được, xã hội nào cũng có người thu nhập thấp (kể cả Mỹ hay châu Âu). Có điều ở VN rõ ràng là số lượng người có thu nhập cao ngày càng tăng, chứ ko phải điều em muốn nói là VN h toàn người thu nhập cao, đấy là các bác cố tình hiểu thế thôi.

minhtree

Xe hơi
400 cơ à ko biết sang làm được bao nhiêu.sang chắc làm điều dưỡng là chính nhỉ.
Ở quê lên học đại học thì 4 năm chắc cũng mất 2-300 rồi, mà còn khó kiếm việc nếu ko xuất sắc.
Em họ bên vợ nhà mình trong quê đi diện lao động nghề thấy báo 220t bao học, ở, ăn tự lo. Có bằng B1 thì đi. Chủ yếu đi Đức giờ là ngoại ngữ vì bên đó lao động chân tay thiếu nghiêm trọng, đủ các nghề. Đi qua học nghề 3 năm có lương (công ty bên đó hỗ trợ, sau ra trường làm cho họ). Lương thì theo tính cách người mình tiết kiệm thì đủ ăn, có dư ra 1 chút gọi là (tầm quanh 2000 eu thì phải, trừ thuê nhà ăn uống thì k còn bao nhiêu). Quan trọng là đi làm 5 năm thì có khả năng nhập quốc tịch thôi. Được cái an sinh xh bên đó tốt, có việc k lo chết đói. Còn làm công ăn lương đâu chả như nhau, ráo mồ hôi là hết tiền. VN mình đi sau phải thiệt thòi thôi, nước còn nghèo lấy đâu ra ngân sách mà trợ cấp xông xênh được. Nhưng cứ đà này thì độ 15-20 năm nữa có lẽ mình cũng như TQ, các bạn trẻ chả ham hố gì đi nước ngoài. Chỉ cần so với Thái và Mã Lai, singapore. Trước đây độ 10 năm thì họ như trên mây, giờ thì cũng ngang tầm mắt thôi. Mong nhà nước có chính sách cân bằng cho các bạn trẻ ổn định cuộc sống, có cơ hội nhà cửa ổn định để chăm sóc tương lai xa của nước nhà. Chứ cứ để thả cửa buôn bds thì như Hàn quốc có mà căng.

QD092000

Xì hơi lốp
Các cụ ấy thấy bão làm ảnh hưởng đến chung cư cứ bỉ bôi chung cư ngáo giá nọ kia. Trong khi nhà mặt phố, mặt ngõ, liền kề biệt thự nước cuốn trôi cả nhà, bùn đất ngập đầy nhà, mà giá thì còn thổi giá hơn chung cư nhiều
Cc cũng tùy loại, tùy chỗ. Cc chỗ e có 1 căn khu starlake thì chỉ đổ nhiều cây thôi, thoát nước quá ok, điện hôm chủ nhật mất 10ph thì máy nổ cấp đèn phòng khách, tủ lạnh và wifi hđ đc. Nhà đất mất điện chắc thua, trừ khi đã mua mây nổ.
Nhà phố của e khu Pháp qh cũ thì ko ngập bao giờ, hôm rồi bão ko vào tí nc nào vì là hướng Nam.

Nói chung là tùy loại và tùy chỗ, đủ tiền và lựa chọn tốt thì loại nào cũng ok.

Chỉnh sửa cuối:

Haiprozzz

Xe buýt
Ko hiểu tại sao Malaysia GDP đầu người họ cỡ 13k/năm gấp 3 nhà mình nhưng lương các bạn chỉ cỡ gấp rưỡi ở mình cho cùng 1 công việc cùng vị trị trương đương, giá nhà bên Kuala Lumpur thì thấp hơn HN và SG một chút
Vấn đề là VN có mấy người đi làm công ty đâu cụ, tầm 20% dân số là cao. Ví dụ lương lập trình viên trung bình là 20 triệu nhưng cả nước chỉ có 200k lập trình viên. Thì ko thể lấy lương LTV làm tiêu chuẩn được.

thanhphuong06

Xe tải
Ý của em chỉ là, các cụ toàn lấy giá nhà 6-7-8 tỉ, 70-100M/m2 để kêu gào người nghèo ko mua được nhà. Và em đã rất nhiều lần chỉ ra, phân khúc nào đó ko dành cho người thu nhập thấp, thu nhập thấp thì chỉ có ra xa mua nhà. Nói gì xa, Xuân Mai, Yên Nghĩa, Đặng Xá, còn gần đây Đặng Xá giá cả vẫn còn rất mềm.
Và ý nữa, là cái này dù các cụ có muốn cũng ko thể phủ nhận được, xã hội nào cũng có người thu nhập thấp (kể cả Mỹ hay châu Âu). Có điều ở VN rõ ràng là số lượng người có thu nhập cao ngày càng tăng, chứ ko phải điều em muốn nói là VN h toàn người thu nhập cao, đấy là các bác cố tình hiểu thế thôi.
Mợ này đúng điển hình của nhét chữ nhỉ? :)

Đang kêu số đông không mua nổi nhà vì giá nhà tăng nhanh hơn thu nhập quá nhiều.
Thế mà qua mồm mợ sửa ngay thành "kêu gào người nghèo ko mua được nhà" cả.

2 cái khác nhau hoàn toàn mà dám gom vào được?
Cái này là cố tình nhét chữ rồi :)

BloodOwl87

Xe điện
Em họ bên vợ nhà mình trong quê đi diện lao động nghề thấy báo 220t bao học, ở, ăn tự lo. Có bằng B1 thì đi. Chủ yếu đi Đức giờ là ngoại ngữ vì bên đó lao động chân tay thiếu nghiêm trọng, đủ các nghề. Đi qua học nghề 3 năm có lương (công ty bên đó hỗ trợ, sau ra trường làm cho họ). Lương thì theo tính cách người mình tiết kiệm thì đủ ăn, có dư ra 1 chút gọi là (tầm quanh 2000 eu thì phải, trừ thuê nhà ăn uống thì k còn bao nhiêu). Quan trọng là đi làm 5 năm thì có khả năng nhập quốc tịch thôi. Được cái an sinh xh bên đó tốt, có việc k lo chết đói. Còn làm công ăn lương đâu chả như nhau, ráo mồ hôi là hết tiền. VN mình đi sau phải thiệt thòi thôi, nước còn nghèo lấy đâu ra ngân sách mà trợ cấp xông xênh được. Nhưng cứ đà này thì độ 15-20 năm nữa có lẽ mình cũng như TQ, các bạn trẻ chả ham hố gì đi nước ngoài. Chỉ cần so với Thái và Mã Lai, singapore. Trước đây độ 10 năm thì họ như trên mây, giờ thì cũng ngang tầm mắt thôi. Mong nhà nước có chính sách cân bằng cho các bạn trẻ ổn định cuộc sống, có cơ hội nhà cửa ổn định để chăm sóc tương lai xa của nước nhà. Chứ cứ để thả cửa buôn bds thì như Hàn quốc có mà căng.
Nhập tịch mà làm 5 năm ko tích luỹ được xu nào thì làm ăn gì cụ. Tưởng năm được độ 200 củ còn ổn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
5 Chị gái mà không phân tích cho bố mẹ, động viên thằng ku em học được thì có lỗi đấy em!

Quê bầm

Xe điện
Vâng bác. Bên đó nhà họ tiện nghi tốt mà giá cả phải chăng hơn nhiều (thuê hoặc mua).
Như căn 3 ngủ, hơn 100m2 này, cách tháp đôi khoảng 20' chỉ khoảng 4 tỷ tiền mình thôi.

View attachment 8730994
Khách sạn cũng rẻ có lẽ bằng già nửa nhà mình, có lần em ở khách sanh khu Mid Valley hình như cái All Season hay sao ấy, đăth quả standard mà đc họ upgrade free lên VIP room, em trả cỡ 450 Ring gần 100 đô mà nó long lanh hơn cả mấy cái gấp 3 tiền ở SG, nếu có 6-7 sao em cũng rating luôn

QD092000

Xì hơi lốp
Ngũ long công chúa cơ à?
4 cô kia ngon như mợ ko vậy?

minhtree

Xe hơi
Nhập tịch mà làm 5 năm ko tích luỹ được xu nào thì làm ăn gì cụ. Tưởng năm được độ 200 củ còn ổn.
Thì lương xong phải trừ đi tiền thuê nhà, ăn uống, bảo hiểm, xe cộ linh tinh mà cụ. Tiết kiệm giỏi thì để ra tầm 500 euro 1 tháng. Nếu muốn kiếm thêm thì làm thêm việc nữa. Dân mình vốn tiết kiệm quen rồi, đi chui còn tích được tiền nữa là lao động hợp pháp. Dù sao thu nhập cũng hơn ở nhà. Chứ có phải ai cũng chạy grab hay làm IT để có lương 30t/tháng được đâu.