[Funland] Nỗi khổ của các cặp vợ chồng trẻ ở Hà Nội

QD092000

Xì hơi lốp
Quan điểm của e thì quan trọng gặp may nữa
Vì nếu như e bây giờ cũng k mua dc
2020 có 900, vay 800 để mua 1ty7
Giờ căn đang ở 3ty4

Kể cả tích lũy tới bây giờ thì cũng khó mua dc
E thấy may mắn hơn những ng khác
May mắn chỉ đến với ai chịu tìm kiếm, dám thử thách mình...Ko đi thì ko đến. Chờ sung rụng tất khó có hơn nhiều trèo leo gian khổ, chịu đựng hái nó.

vanhai493

Xe điện
May mắn chỉ đến với ai chịu tìm kiếm, dám thử thách mình...Ko đi thì ko đến. Chờ sung rụng tất khó có hơn nhiều trèo leo gian khổ, chịu đựng hái nó.
Vâng 1 phần cũng ghê vì vay gần 50%
Dạo đó cũng nhiều ng cản vì trên mạng cũng bảo nào là vay 30% thôi
Vay nhiều quá mất an toàn....
Sau cùng vẫn vay
Rồi m bớt ăn tiêu 1 tý

QD092000

Xì hơi lốp
Toàn những ông chém TQ, và tg như chuyện nhà mình, quá am hiểu....tức là đi chơi, đi ctac đều mà bi quan ko mua nổi cái nhà.
E đây có mỗi cái hộ chiếu trắng, chưa từng sd để ra khỏi VN mà mỗi năm vẫn mua đc 1 cái nhà.
Thế cc học hành, đi xa để làm gi? Thôi chăm chỉ lên nhé và đừng tiêu hoang....e ko vướng 2 cái đó nên ko thiếu nhà :)).

haduongle

Xe hơi
He he nhờ giời em cũng chưa ngu cụ ơi.

Đoạn tăng trưởng thì em xin lỗi em nhầm.
Cụ ơi :D
TRX là tòa nhà cao nhất MY. Nhà ở đây là 1 trong những chỗ đắc địa nhất, đắt đỏ nhất MY chứ Mỹ Đình nào. TRX thì cụ phải so với Bason hay Thủ Thiêm ở HCM, đâu có dành cho số đông

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Toàn những ông chém TQ, và tg như chuyện nhà mình, quá am hiểu....tức là đi chơi, đi ctac đều mà bi quan ko mua nổi cái nhà.
E đây có mỗi cái hộ chiếu trắng, chưa từng sd để ra khỏi VN mà mỗi năm vẫn mua đc 1 cái nhà.
Thế cc học hành, đi xa để làm gi? Thôi chăm chỉ lên nhé và đừng tiêu hoang....e ko vướng 2 cái đó nên ko thiếu nhà :)).
Em dùng mạng Zịt teo nhé kụ. Hãy đô nát (donate) em 1 cái thẻ Zịt teo 500k đặng em zô mạng lúc đợi khách và vodca ủng hộ kụ

frizrenault

Xe máy
Em toàn thấy kêu thế chứ thực ra tuổi mua nhà mua xe đang giảm dần, chứng tỏ đội trẻ giờ thu nhập cao đến cực cao đó chứ? Còn chọn các trường hợp cá biệt ra thì nói làm gì
Đến năm 2022 thôi 2023-2024 thì chưa chắc cụ nhé. Nhà cứ 70 - 80 củ /m trả góp thì cũng căng đấy cụ kể cả 2 vợ chồng thu nhập tốt :)

3005

Xe tăng
Đến năm 2022 thôi 2023-2024 thì chưa chắc cụ nhé. Nhà cứ 70 - 80 củ /m trả góp thì cũng căng đấy cụ kể cả 2 vợ chồng thu nhập tốt :)
Dự án Lumi gì đấy ở tận Tây Mỗ mà giá trên 80 củ/m2. Giá đấy mua được nhà cùng diện tích ở Thượng Hải. Đi vào trung tâm thành phố Thượng Hải làm còn nhanh hơn đi từ Tây Mỗ vào bờ hồ. Em cũng có kha khá BĐS rồi nhưng cũng phải giật mình về độ điên rồ của giá nhà HN. Giá nhà thế này thì bọn trẻ tịt đẻ là đương nhiên.

lanhchuachaplin

Xe điện
Dân số cả nước 100tr, dân số vùng vành đai 3 HN đổ vào khoảng 4.5tr. Vùng lõi của HCM nhiều hơn chắc tầm 6tr. 2 cái lõi này quá tải lắm rồi, mà giờ ai đến đây làm cũng đòi mua được nhà thì ai đáp ứng nổi.

lanhchuachaplin

Xe điện
Dự án Lumi gì đấy ở tận Tây Mỗ mà giá trên 80 củ/m2. Giá đấy mua được nhà cùng diện tích ở Thượng Hải. Đi vào trung tâm thành phố Thượng Hải làm còn nhanh hơn đi từ Tây Mỗ vào bờ hồ. Em cũng có kha khá BĐS rồi nhưng cũng phải giật mình về độ điên rồ của giá nhà HN. Giá nhà thế này thì bọn trẻ tịt đẻ là đương nhiên.
Ko đẻ do nhiều vấn đề nữa hơn cụ ơi. Đợt này đẩy truyền thông cực mạnh vụ ko đẻ do giá nhà cao, truyền thông mạnh cả vụ giá nhà... để chuẩn bị đánh thuế, tăng ngân sách thôi. Ngân sách sẽ tăng, còn vấn đề nhà ở thì ko giải quyết nổi đâu.

frizrenault

Xe máy
Em thấy đắt mà nhỉ cụ, 1 căn vị trí như Mỹ đình 3.1 triệu MYR, 109m2, là cũng khoảng 17-18 tỉ đó chứ. Lãi suất thì đi tương tự với tốc độ tăng GDP, thì nó thấp hơn là dễ hiểu.
Em vừa xem trên property guru.
Giá này căn hộ hạng trung tâm rồi. Em có sang bên đấy hỏi đồng nghiệp thì căn 3 ngủ 90 m chỉ khoảng 3 tỷ mà thu nhập bên đấy cao gần gấp 3 mình

Buhaki

Xe tải
Có cái nhóm: tất cả dừng mua, để đó tao mua đấy cụ =)).
Khôn thì ai hơn đc dân ta đâu. Mỗi đứa con 2 nhà thì bảo sao giá ko giảm =)).

E mà là a nhà nước e cứ thuế thừa kế 30-50% cái. Thừa kế bđs 60% luôn cho hết khoe :)).
Cái này bọn Tư bổn làm lâu rồi cụ ạ. Nhưng dân nó cũng khôn, già quá là bố mẹ bán nhà vào trại dưỡng lão, gần chết thì chia tiền cho các con hoặc chuyển vào các quỹ từ thiện rồi giao cho các con quản lý. Thế là k mất tí thuế nào, còn cái quỹ từ thiện đó lại đầu tư tiếp vào kinh doanh và nuôi chính cái ông quản lý quỹ đó, hàng năm trích một ít làm từ thiện là dc. Cụ cứ nhìn cái quỹ Nobel, trao giải cả trăm năm nay mà vẫn còn nguyên thì biết.
Cụ đừng nghĩ Bill Gate hay Buffet cho hết tiền vào quỹ từ thiện là mất sạch, nó cng là một cách để giữ tiền và truyền cho đời sau đấy.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cái này bọn Tư bổn làm lâu rồi cụ ạ. Nhưng dân nó cũng khôn, già quá là bố mẹ bán nhà vào trại dưỡng lão, gần chết thì chia tiền cho các con hoặc chuyển vào các quỹ từ thiện rồi giao cho các con quản lý. Thế là k mất tí thuế nào, còn cái quỹ từ thiện đó lại đầu tư tiếp vào kinh doanh và nuôi chính cái ông quản lý quỹ đó, hàng năm trích một ít làm từ thiện là dc. Cụ cứ nhìn cái quỹ Nobel, trao giải cả trăm năm nay mà vẫn còn nguyên thì biết.
Cụ đừng nghĩ Bill Gate hay Buffet cho hết tiền vào quỹ từ thiện là mất sạch, nó cng là một cách để giữ tiền và truyền cho đời sau đấy.
Kụ đúng đệ của Quách Tỉnh

congngo

Xe điện
Ý cụ 25km là dư này? Với 1.7 tỷ được 40m2 đường.. 2 xe máy? :-o

Thấy nhiều cụ khoe 'ngày xưa', 'hồi đó'.

Mà không nhận ra giá nhà trên thu nhập giờ khác ngày xưa nhiều rồi. Ngày xưa các cụ mất 10 năm, nhưng giờ phải 30 năm, cho cùng 1 mảnh đất. :))

View attachment 8706889
Chuẩn cụ. Giá BĐS tăng nhanh hơn mấy lần so với tăng thu nhập.

congngo

Xe điện
Ngay cả đất đai, nhà cửa ở khu trung tâm cũng phải xuống và đứng giá, không thể tăng mãi (đất Hà nội giờ không kém ở Nhật).

Tình hình giá đất ở Nhật:

"Giá đất Nhật Bản đánh dấu sự tăng trưởng đầu tiên trong 27 năm qua, được thúc đẩy bởi du lịch trong nước
Ngày 20, tháng 9, năm 2018

Giá đất trung bình ở Nhật Bản tăng 0,1% so với cùng kỳ năm ngoái, chấm dứt 26 năm giảm liên tiếp."

Dân Nhật làm ở Tokyo thì đa số cũng là ở nhà thuê, số mua được nhà thì cũng ở các tỉnh lân cận, cách Tokyo 70-100km, hàng ngày đi tầu vào chỗ làm việc khoàng trung bình 2 tiếng.

Sau này giao thông công cộng, tầu điện ngầm, tầu điện mặt đất phát triển thì có thể ở quanh Hà nội 70km-100km vẫn đi làm ở nội đô bình thường. Với bán kính chỗ ở lớn như vậy thì giá BĐS không thể cao được.
Chở được những cái như cụ nói nó phát triển thì nhanh cũng phải 50 năm nữa, cứ nhìn tốc độ làm mấy tuyến Metro ở HN và TPHCM thì rõ