[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

DurexXL

Xe lăn

Yeuaibaygio

Xe container
Nhưng nghĩ đến vẫn chán lắm mợ ạ. Xác định thế thôi nhưng ko biết em có làm được ko. haiz.
Một sếp rất giỏi của em trước đây hay nói: khi có việc gì thì lên kịch bản kỹ càng rồi lúc ấy chỉ diễn thôi. Cứ coi như đóng phim đi Mợ.

my.eb

Xe điện
Có cụ mợ nào có kinh nghiệm về việc lấy chồng không ạ, cho em xin với đặng dạy F1.
Đây, để iêm em truyền lại cho bí kíp :D
Một là, khi yêu chỉ được cười, cấm khóc. Khóc cái quay xe ngay.
Hai là, khi đã có người nói là gợn, thì chắc chắn đó là gợn. Đừng có trứng khôn hơn vịt. Gợn phát quay xe ngay.
Ba là, ... :D

Yeuaibaygio

Xe container
Đây, để iêm em truyền lại cho bí kíp :D
Một là, khi yêu chỉ được cười, cấm khóc. Khóc cái quay xe ngay.
Hai là, khi đã có người nói là gợn, thì chắc chắn đó là gợn. Đừng có trứng khôn hơn vịt. Gợn phát quay xe ngay.
Ba là, ... :D
Quan trọng là phanh được mà quay xe chứ lắm lúc mất phanh Mợ nhỉ

my.eb

Xe điện
Một sếp rất giỏi của em trước đây hay nói: khi có việc gì thì lên kịch bản kỹ càng rồi lúc ấy chỉ diễn thôi. Cứ coi như đóng phim đi Mợ.
Vâng, lý thuyết thì em cũng thuộc rồi đấy, ko biết thực hành có được ko.
Cơ mà em hay xúc động, đặc biệt những gì liên quan đến con cái. Nhỡ cái em bật khóc ra đấy thì B, B' lại khó xử, :D

DurexXL

Xe lăn

114hangbong

Xe cút kít
Mợ hình như thích và có khả năng thao túng nhỉ ;)
Cụ phải nói là Mợ hình như thích và có khả năng đếm cua trong lỗ nhỉ mới chuẩn. :))
Kệ đi ạ, nói như các cụ là cứ ước mơ đi, mất gì đâu.

Gemini09

Xe đạp
Em xin hỏi một tình huống nữa là tứ thân phụ mẫu (bố mẹ ck/vợ cũ) thì việc tang lễ sẽ để tang ntn nhỉ?
Nếu cả 2 bên đều chưa có bước nữa & một trong 2 đã bước hoặc cả 2 cùng bước?

ravenka

Đi bộ
Em xin hỏi một tình huống nữa là tứ thân phụ mẫu (bố mẹ ck/vợ cũ) thì việc tang lễ sẽ để tang ntn nhỉ?
Em nghĩ cái này còn liên quan đến tình cảm hai bên như thế nào? Ví dụ nhà em có dì mất sớm khi còn trẻ do ung thư, dì với chú có 1 con trai. Tình cảm của chú với bố mẹ vợ sau này (bố mẹ dì) rất tốt, lễ tết, giỗ chạp đều có mặt đầy đủ. Sau này khi chú đi bước nữa, thì ông bà vẫn rất ủng hộ. Hiện giờ các công việc, lễ tết bên nhà ông bà, cả nhà chú (gồm cả vợ mới và các con riêng) đều đến đông đủ. Ông bà cũng rất quý bọn trẻ và vợ mới của chú. Sau này ông bà mất thì chắc chắn chú cũng để tang, đeo khăn, tham gia lo đám ma như người trong gia đình thôi.

Còn trường hợp hết duyên hết phận với con của ông bà thông gia, mà ông bà vẫn qúy trọng, tình cảm vẫn tốt thì em nghĩ nên đến viếng giúp đỡ ở mức bên nhà gái/trai cho phép, cho tròn đạo nghĩa. Dù gì cũng là ông bà của con mình, chúng nó đang chịu tang.

Còn quan hệ không còn gì nữa, hai bên giờ bạc như vôi thì nếu là em thì em sẽ tránh đến.

phuongan

Xe điện
Đã bóc ra thì bóc nốt, các cụ thương tình cho em chém nốt, nếu chẳng may ko hợp chủ đề tâm linh lắm ạ.
Câu chuyện liên quan đến cưới hỏi cho các con của các gia đình ko còn nguyên vẹn. Thòng thêm giả thiết là bố mẹ sau chia tay ko nói chuyện được với nhau và đương nhiên người đến trước chả ưa gì (người phụ nữ) đến sau.
Vậy khi con cái đến lúc lập gia đình thì sẽ thế nào ạ các cụ?
B1: Gia đình nhà trai đến chơi, thì đến nhà bố hay nhà mẹ?
B2: Trong các cuộc gặp gỡ (nếu ở nhà bố ví dụ thế) thì bao gồm cả 3 dàn hàng ngang tiếp đón hay sao ạ?
B3-Bn: Lễ cưới sẽ thế nào? Tại tái diễn cảnh 1 ông 2 bà hay thế nào nhỉ? Ôi dồi ôi, nghĩ đến thôi mà em đã đau hết cả đầu, chắc em nhường sân khấu chính cho cặp diễn viên chính thôi, em lại lùi xuống hàng dự bị vậy, ^:)^ X_X
Bác (anh trai bố em) lấy 2 vợ, vợ 2 cùng xóm cùng quê với bác dâu em - bác dâu em đúng trường hợp cõng rắn cắn gà nhà, cho người làng lên làm phụ việc rồi mất chồng luôn.
Em kể vậy, để thấy rõ mâu thuẫn. Sau ly hôn, 2 anh chị họ em ở với bác gái, lúc anh/chị kết hôn, bác gái đứng ra lo tất - bác trai em chỉ đứng cho đẹp đội hình, bà kia thì đương nhiên không xuất hiện.

Bên nội nhà em, ông bà khuất núi, vẫn còn giữ được mái nhà ở quê - giờ là nơi thờ tự, anh chị họ của em giỗ chạp thì về quê thắp hương, chứ không qua nhà bố. Em cũng không biết sau này bác dâu em về với ông bà, thì bác có về quần tụ trong khu mộ họ hàng nhà em không, giờ bác có dâu rể đầy đủ, chăm sóc phụng dưỡng.

DurexXL

Xe lăn
Đây là quan điểm cá nhân em:

Đã ly hôn thì hai người chỉ còn là quan hệ xã hội
Bố mẹ hai bên về nguyên tắc, cũng là bố mẹ của 1 người có quan hệ xã hội

Lúc này, tùy vào:
- Quan hệ, tình cảm của cá nhân bố, mẹ với cựu dâu, rể
- Tình trạng khi 2 bên chia tay
- Quan điểm sống

Để có đi dự hiếu, giỗ hay không

Đây hoàn toàn là quan hệ cá nhân, không bó buộc niêm luật cứng nhắc nào

Em họ em, VC nó ly hôn
Khi chung sống, gã em rể, người Nanning, nhưng sống ở VN hơn chục năm, tiếng Việt như mẹ đẻ, rất ok trong quan hệ với họ hàng nhà em. Bố vợ rất quý, 2 bố con cứ thù tạc suốt

Ly hôn, gã mời bố vợ và mấy anh em nhà vợ thân thiết nhậu, gã nói: 1 ngày Bố con thì mãi mãi là bố con, 1 ngày huynh đệ tốt thì mãi huynh đệ tốt

Khi bố vợ ốm nặng, gã bay về TQ mua thuốc của Đồng Nhân Đường mang sang. Bố vợ mất, gã về đứng hiếu lễ cùng dàn con cháu, không khăn, nhưng đồ đen tối màu, 49, 100, giỗ đầu giỗ hết đều có mặt đầy đủ, luôn hiện diện, tham gia và ngồi mâm huynh đệ đàn ông

Gã nói với cậu chồng đương nhiệm: Ông V là bố tôi, tôi là con ông V, anh em là anh em tôi, thế thôi.

Rất đàng hoàng, tình cảm

phuongan

Xe điện
Đây là quan điểm cá nhân em:

Đã ly hôn thì hai người chỉ còn là quan hệ xã hội
Bố mẹ hai bên về nguyên tắc, cũng là bố mẹ của 1 người có quan hệ xã hội

Lúc này, tùy vào:
- Quan hệ, tình cảm của cá nhân bố, mẹ với cựu dâu, rể
- Tình trạng khi 2 bên chia tay
- Quan điểm sống

Để có đi dự hiếu, giỗ hay không

Đây hoàn toàn là quan hệ cá nhân, không bó buộc niêm luật cứng nhắc nào

Em họ em, VC nó ly hôn
Khi chung sống, gã em rể, người Nanning, nhưng sống ở VN hơn chục năm, tiếng Việt như mẹ đẻ, rất ok trong quan hệ với họ hàng nhà em. Bố vợ rất quý, 2 bố con cứ thù tạc suốt

Ly hôn, gã mời bố vợ và mấy anh em nhà vợ thân thiết nhậu, gã nói: 1 ngày Bố con thì mãi mãi là bố con, 1 ngày huynh đệ tốt thì mãi huynh đệ tốt

Khi bố vợ ốm nặng, gã bay về TQ mua thuốc của Đồng Nhân Đường mang sang. Bố vợ mất, gã về đứng hiếu lễ cùng dàn con cháu, không khăn, nhưng đồ đen tối màu, 49, 100, giỗ đầu giỗ hết đều có mặt đầy đủ, luôn hiện diện, tham gia và ngồi mâm huynh đệ đàn ông

Gã nói với cậu chồng đương nhiệm: Ông V là bố tôi, tôi là con ông V, anh em là anh em tôi, thế thôi.

Rất đàng hoàng, tình cảm
Hôm nay cụ còm nhiều bài hay quá, mà em lại vội vod bài trước mất rồi, tiếc thế :)

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu đã ly hôn thì bước hay không bước nữa cũng không để tang cụ ạ.
Còn tham gia giúp/dự tang lễ thế nào phụ thuộc tình cảm còn lại của người đó với người đã khuất và các yếu tố liên quan đến những người trong gia đình bên kia.

Trường hợp vợ/chồng mất và người còn lại đi bước nữa thì khác với ly hôn.

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Vầng em nghe cụ. Cắm cmn cái tăm lên miệng từ đầu đến cuối, chỉ gật với lắc :D
Em cũng nghĩ như cụ, thôi thì em bỏ bớt cái tôi đi 1 hôm vậy, hôm sau lại nguyễn y vân.
Thế mới thấy số mình còn chút hên
Mấy cô bạn gái cũ mới mà ko bị cô nào ghét bỏ 😂

my.eb

Xe điện
Thế mới thấy số mình còn chút hên
Mấy cô bạn gái cũ mới mà ko bị cô nào ghét bỏ 😂
Người như cụ, các cô ấy vơ vào chẳng được, lý gì ghét bỏ ạ.
Thực sự, có những mối quan hệ, kể cả ko đến được với nhau, nhưng người ta luôn trân trọng cho đến lúc nhắm mắt xuôi tay. Ngược lại, có những người, trót va vào một lần, người ta đành phải lấy từ số phận và nợ nhau ra để giải thích. Khi đã trả xong nợ rồi, đến kiếp sau người ta còn mong ko gặp lại nữa, dù chỉ 1 lần.

DurexXL

Xe lăn
Người như cụ, các cô ấy vơ vào chẳng được, lý gì ghét bỏ ạ.
Thực sự, có những mối quan hệ, kể cả ko đến được với nhau, nhưng người ta luôn trân trọng cho đến lúc nhắm mắt xuôi tay. Ngược lại, có những người, trót va vào một lần, người ta đành phải lấy từ số phận và nợ nhau ra để giải thích. Khi đã trả xong nợ rồi, đến kiếp sau người ta còn mong ko gặp lại nữa, dù chỉ 1 lần.
Khoảng 30% case ly hôn em làm là chia tay văn minh, lịch sự
Tuy không phải đa số, nhưng cũng không phải là ít. Trong các năm qua, các case ly hôn mà VP em làm (của các đồng nghiệp khác) có tỷ lệ văn minh, hòa bình ngày càng tăng lên
Đây là điều tích cực, theo cách nhìn của em

Về độ tuổi, 9x ly hôn thì hầu hết là văn minh, dù nguyên nhân dẫn đến ly hôn là gì. Các bạn 9x thống nhất và thuận tình rất nhanh, điều quyết định chỉ là ... Con Số

Các case mâu thuẫn đến cùng, 1 bên đơn phương bên kia phá đến cùng, chủ yếu là 7x