[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

radiogaga

Xe điện
Hôm nay có thời gian em kể một chuyện hôm nọ em gặp ở chùa Quán Sứ Hà nội. Chiều tối hôm đó như thường lệ hàng tuần bọn em có đến ban Tam bảo chùa để ngồi tụng kinh, thiền. Đang nửa tỉnh nửa đắc em bỗng thấy 1 ông ngồi ngay sát cửa mắt đảo láo liên, đầu quay từ bên nọ sang bên kia giật giật liên hồi. Có một cô ngồi bên cạnh, em đoán là con gái ông ý. Cô ấy đưa mắt tha thiết nhìn cô giáo em đang ngồi tĩnh lặng phía đối diện. Một lúc sau em quên không nhìn thì họ đi mất từ bao giờ.
Học xong cô giáo hỏi mọi người thấy thế nào ? Em nhanh mồm bảo tự dưng thấy mệt không biết là sao, còn một cô bé thì bảo thấy có người to lớn đen đen không rõ mặt đứng nép ở cửa ra vào nên không tập trung được. Cô giáo em bảo lúc trước có một ông vào ngồi sát cửa có ai để ý không, ông ý cũng là người hành nghề tâm linh nhưng giờ bị vong theo, là cái bóng đen đen đứng sát cửa mà ai yếu người như bạn kia có khả năng nhìn thấy nó. Vì vậy lúc đó cô cho mọi người chuyển sang ngồi hộ thân tự bảo vệ chứ không tập như mọi khi. Em lần đầu thấy chuyện người thật việc thật ngay trước mắt, bảo không tin cũng không được.
Mợ mở được huệ nhãn rồi :D nhưng nhìn thấy nhiều quá lắm lúc cũng phiền

Mimeo

Xe điện
Mợ kiếm chút rưọu mật gấu bôi vào sau khi đã rửa các chỗ xây xát bằng nc sát trùng..2 ngày cơ bản êm .
Nếu các cụ mợ đọc về quá trình nuôi gấu để rút mật thì có thể sẽ từ bỏ việc sử dụng, mua bán, tích trữ mật gấu ạ :(

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chiều nay, em có việc phải ra nghĩa địa. Nơi này âm khí nặng nên em đã cẩn thận xát lá trầu vào mấy vết thương trước khi đi. Sau vụ ngã xe hôm nọ, nay em đã ngừng đi tập tễnh, tuy động vào vẫn đau, tay trái bắt đầu hoạt động được. Ấy thế mà khi bắt đầu bước chân xuống khu vực mộ chôn, chân em đột nhiên đau nhói, phải đi tập tễnh. Em thấy bất ổn nên quay lên đường ngồi một mình đợi những người còn lại. Ven đường là 1 hàng chuối thẳng tắp, thấp, hơi lụi và lơ thơ tàu lá. Gió thổi hiu hiu đều đều chứ không ngắt quãng từng cơn, nhưng sau lưng em, lá chuối kêu một cách bất thường như ai cố tình khua thật mạnh - chỉ bị duy nhất cây đó thôi chứ những cây khác vẫn đung đưa tàu lá đều theo gió. Đã thế em ngồi quay hẳn lại nhìn thì cây chuối đó ngừng khua. Tiếng khua lá lại bắt đầu từ 1 cây chuối khác sau lưng em. Em chuyển sang ngồi ngang, nhìn cả hàng chuối - này thì trêu này 🤣. Thế là ngừng tiếng khua tàu lá, chuyển sang tiếng cá quẫy dưới ruộng. Vấn đề là ruộng đã gặt, nước trong veo, lấp sấp khoảng 10 cm. Cá quẫy kiểu vài kg. Em phi đến thì hổng có con cá nào :-?? . Em về, ra khỏi địa phận nghĩa địa thì chân hết tập tễnh.

công nông tàu

Xe container
Sáng nay vc em đạp xe đoạn ngoại giao đoàn chuẩn bị đến Xuân la, chỗ bên đối diện có nhà hàng Hội an gì đó mà treo nhiều đèn lồng . Khoảng 5h sáng, trời sáng rõ rồi. Đường rất vắng, cách khoảng 50m có 2 công nhân vệ sinh đang đứng cạnh xe rác bên vệ đường, phía bên phải có 1 cô đang phi xe máy từ đường nhánh ra nhưng cách em cũng xa và em nhìn rõ là không có gì nguy hiểm cả.
Ông xã em bỗng dưng hét: em nhìn đường kiểu gì đấy? Tí nữa thì đâm vào người ta. Em giật mình nên quay lại mắng ông xã : người ta đi còn cách xa thế kia sao mà đâm được, anh làm gì mà hét to thế.
Ông ấy lầu bầu : đi suýt đâm vào bà qua đường, em nói làm gì có bà nào. Trong lúc đó vẫn vừa đạp xe vừa nói chuyện nên đi 1 đoạn khá xa rồi, ông chồng hỏi lại : em không nhìn thấy bà qua đường thật à? Em bảo không, trên đường có mỗi 2 bà công nhân chứ có bà nào nữa.
Ông ấy bảo rõ ràng bà già nhà quê vai khoác cái túi đi qua đường, còn lúc anh hét lên là em đi sát vào bà ấy suýt đâm vào bà già ấy.
Vì lúc đó đã đi xa rồi nên không thể quay lại kiểm chứng nhưng từ sáng đến giờ 2 vc cứ bán tín bán nghi.

beef mập

Xe tải
Sáng nay vc em đạp xe đoạn ngoại giao đoàn chuẩn bị đến Xuân la, chỗ bên đối diện có nhà hàng Hội an gì đó mà treo nhiều đèn lồng . Khoảng 5h sáng, trời sáng rõ rồi. Đường rất vắng, cách khoảng 50m có 2 công nhân vệ sinh đang đứng cạnh xe rác bên vệ đường, phía bên phải có 1 cô đang phi xe máy từ đường nhánh ra nhưng cách em cũng xa và em nhìn rõ là không có gì nguy hiểm cả.
Ông xã em bỗng dưng hét: em nhìn đường kiểu gì đấy? Tí nữa thì đâm vào người ta. Em giật mình nên quay lại mắng ông xã : người ta đi còn cách xa thế kia sao mà đâm được, anh làm gì mà hét to thế.
Ông ấy lầu bầu : đi suýt đâm vào bà qua đường, em nói làm gì có bà nào. Trong lúc đó vẫn vừa đạp xe vừa nói chuyện nên đi 1 đoạn khá xa rồi, ông chồng hỏi lại : em không nhìn thấy bà qua đường thật à? Em bảo không, trên đường có mỗi 2 bà công nhân chứ có bà nào nữa.
Ông ấy bảo rõ ràng bà già nhà quê vai khoác cái túi đi qua đường, còn lúc anh hét lên là em đi sát vào bà ấy suýt đâm vào bà già ấy.
Vì lúc đó đã đi xa rồi nên không thể quay lại kiểm chứng nhưng từ sáng đến giờ 2 vc cứ bán tín bán nghi.
bị ma che mắt.

Zai_ngoan

Xe tải
An Hội An Cafe mợ ah. Em cũng hay đi qua đoạn này

công nông tàu

Xe container

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em dự bà cụ bị tai nạn khúc đó :(.

Xe nội lước

Xe container
Em ngoi lên chút.
2003 em về 1 đv mới. Xếp phó đv này luôn cảnh giác em ..em thì tự ái vì bị ông nghi ngờ lòng ngay ngắn bộc trực trong cv của mình khi đó . Do vậy chỉ nc cv với nhau, tối tối xong việc xong cơm là em lượn đi khắp phố huyện miền núi và tìm 1 quán cf cho đỡ buồn..
Anh ấy cùng vài ae đánh bài , xem phim...muộn em về ngủ .
Độ hơn tháng thì mấy ông khác thấy em hay lượn cũng hỏi anh ( em ) đi đâu thế..vào ký túc xá mò gái trường A hả ?
Em còn ko biết cái trường đó ở chỗ nào . Em nói đi ra cf (..tối mùa thu lạnh ra cái quán vắng tanh tựa vách núi , ngồi trên bờ đá cao , cây cối xung quanh và đèn đóm mờ ảo ngửi hơi sương lạnh kèm mùi cỏ rêu vách núi ngai ngái và nhìn trời nhìn cây lòng thấy tĩnh lặng hoang vu ..uống nc ngô rang cháy , cái cảm giác ko thể có ở TP.)
Mấy ae nghe nói cũng hay ..thế là 1,2 rồi 4 ,5 ông theo em ..đội mới đc hình thành..bỏ sếp ở nhà 1 mình. Nhà đó đv thuê từ 1 nhà bỏ hoang cả gần 10 năm trước đó. Nó là nhà c4 thông trước sau ..trước qua sân , cổng là đường oto..sau là vườn hoang lạnh lẽo sâu vài chục m . 1 lối nhỏ dưới các lùm cây ra khu vs ..cây vải nhiều ..nó kín bóng đến mức đêm trăng sáng thì ánh sáng chỉ lác đác vài chấm in xuống đc lối đi này.
Áp lực thế quái nào mà 1 hôm Sếp nói riêng..: Anh thì anh ko sợ gì đâu , nhưng chú đừng lôi kéo hết ae đi tới khuya thế. Nhà này ko bình thường đâu ..anh em đi 1 mình anh ở nhà cũng ko hay lắm.
Em thanh minh thanh nga : Em ko lôi , tự ae muốn theo..ý anh nói nhà này có ma hả - em nói oang oang và nhìn quanh phòng ngoài xong lại vào nhìn ngó phòng trong ..nói xong em thấy mình hơi vô duyên vì ý anh ấy là nói nhỏ với em.
Ae ko ai nói gì cứ nhìn nhìn 2 ae rồi đi ngủ.

Mấy hôm sau tc 2 ae thay đổi . Đầu tiên là em nói :
Anh đi cf với ae luôn..ở nhà lại sợ ma.
Tao ngại đi tối .
Em đèo anh..
Rồi ông đi cùng 1, 2 hôm. Ông nói :
-Mày về mang vh tối đi cf , chứ mấy thằng kia chỉ tài ur..
- ngô rang cháy đấy anh . Đi mua chỗ ngồi thôi..
- A mới đề nghị tăng thêm cho mày mỗi tháng chút tiền đỡ vào xăng xe đt đấy. Tháng sau sẽ bắt đầu có .
- E cám ơn..thế nhà ae mình đang ở sao anh ? Thật hay anh dọa đấy. Em về ăn ngủ đây hơn 2 tháng có thấy gì đâu..?
- Tao dọa mày làm cái gì.. hôm thằng " K say " đi ur về khuya ko vào đc giường , ngã ngay vào 2 cái ghế ba nan ngủ..sáng dậy ae gọi nó đi cháo lòng nó nói " anh nào tối qua ra đứng ngay sau đầu em mà ko bật hộ em cái quạt..muỗi đốt tịt cả người " .
Làm gì có ai..tao ko dậy ..lão H nằm bên ngáy như sấm.. thằng " D hâm " thì đi sang ur với bạn bên tiểu đoàn Pháo phủng gì đó ko về..2 ông còn lại về HN cả.
- Thế là ai ngó nó ..anh nói kinh bỏ mịa.
- Tao ko biết..nhưng có 1 hôm tao sốt virus . Khát nc nửa đêm mò dậy dờ cái công tắc , bất giác thấy rõ bóng ai đứng bên cái tủ sắt đối diện giường nhìn tao.. tao bật đèn thì ko có ai.. rồi 1 hôm khác tao lên đây , ae nghỉ lễ hết mình tao về 1 ngày và đêm lên trực ..mở cửa khoảng lúc 23h45 đêm..chưa kịp bật đèn nhưng có 1 cảm giác ghê rợn , vẫn là chỗ đầu hồi cái tủ sắt.
Nhà này trước kia cho thuê rất lâu nhưng ko ai đến. Có vc 1 ông ở NDinh lên toan thuê ở và bán phở..đc hơn tháng họ trả nhà mà vị trí rõ ổn.. tao hỏi thì đc biết có đôi 3 lần cho thuê nữa nhưng ko ai ở lâu. Gần nhất là họ thuê ở và làm kho bán cám cn..đc 3 tháng họ trả. Do vậy coi như từng đó năm là bỏ không..tao vô tình đc bà bán cám cò bên kia nói chuyện ..
- E nằm hay nhìn ra cái tủ ..có gì đâu.
- Mày ko nhạy.. thằng D Hâm nó cũng nói 1 vài lần ..nó đi ra nhà vs mà như có ai nhìn vào gáy..chỗ cây Vải 2 nhánh ấy.
- E hay t..è bậy cách gốc đó 1 gốc về phía cuối vườn luôn.. em lười đi hẳn vào nhà vs..có gì đâu ?
- Tao nhạy tao biết..mày hôm rồi nói to làm ae hoang mang. Tao định gạt chuyện đó đi nên ai nói gì tao cũng bảo : vớ vẩn..các ông sợ ma thì xin về vp ..đi ctr làm méo gì.

Rồi mấy hôm sau . 1 đêm vợ anh nt...con sốt cao . Nhà anh gần ctr nhất trong các ae, chỉ khoảng 20 23 km ..anh ấy vào giường em khẽ lay gọi em dậy thì thào..
- Mày đi đây với tao 1 chút đc không ?
- Đi đâu anh.?
- Về nhà tao. Anh ấy đưa đt cho em xem tin nhắn. Em thấy đt báo cũng cỡ 1h sáng .
- Được chứ .. đi ngay thôi anh.
- E dậy nhanh nhẹn mặc chống lạnh và khoác thêm cái áo mưa kiểu bộ đội , dắt xe ra . Anh ấy dắt cái xe Win của anh ra hỏi . Mày lái nhá.
Anh cho xe vào..đi 1 xe em thôi . Đi nhanh nên em phải quen xe..em lái. A chỉ đường .
Trời mùa đông nhưng lại có trăng mờ mờ ảo ảo..hơi sương mù , hơi thở vô cùng dễ chịu . Anh ấy chỉ lối tắt đi qua các cánh đồng và qua 1 số sườn đồi thấp.. 2 bên đường mòn nhỏ cây cối um tùm . Có đoạn vô cùng nhiều cây Mai Dương và Rứa dại..đường thì hoàn toàn đất vàng đất đỏ.. ổ gà liên tiếp..
Lần đầu tiên về nhà anh ấy em hơi bất ngờ vì vợ Sếp phó.. phải nói thật là chị quá chênh lệch ngoại hình với anh.. nói cũng xl nóng tai chị vì giờ đây - chị ko còn nữa..
Sếp phó cao lớn mặt vuông..miệng rộng mũi cao lông mày như sâu róm..tóc quăn cằm chẻ..và vô cùng thông minh , cá tính mạnh.. em rất bất đắc dĩ phải 1 lần đánh nhau tơi bời với anh ấy khi mới về đó 2,3 tuần..xét cho cùng là do anh cho rằng em chống đối trong cv , còn em cho rằng anh cậy ma cũ muốn bắt nạt ma mới.. và cái tôi ai cũng lớn quá .. Nhưng thừa nhận anh là 1 ng rộng lượng..đánh nhau 1 trận như đánh kẻ thù gãy tan 1 bàn gấp 1 ghế xuân hòa và bẹp nốt cả nồi cơm điện nhưng 3 4 hôm sau ông vẫn cố hé cái mắt sưng húp và môi chưa hết vều xưng Anh gọi Chú trong cv..dù em cố tình nói trống không ..không chủ ngữ vì vẫn còn tức. Thế nên em mới ngán ông ấy.
Trở lại câu chuyện về nhà anh. Em dựng đc cái xe ở sân thì anh đã vào tới phòng ngủ ..em vào theo. Chị vợ anh bé nhỏ gầy gò mặt quắt cằm nhọn..da dẻ đen xạm ..tóc tai quần áo bù xù nhăn nhúm và cái quần bò cũ nát đang mặc chị còn quên không kéo khóa , áo thun kéo lên hở cả mảng sườn bụng ... chị em chào nhau chiếu lệ..anh ấy ngó mặt cu con đang ngủ hỏi đại ý con sốt sao .
Nãy 39,5 độ .. em vừa đắp khăn ướt vào chán giờ hạ 1 chút rồi.
Ông anh hỏi vợ : nhà còn thuốc không ?..con ăn đc ko ...đại loại thế.
Sau này có gđ em mới hiểu trẻ em sốt cao vậy là bt.. chị ấy lo thái quá.
Em ra thềm hút thuốc ..kệ anh chị với bé . Quãng 3h sáng anh ấy ra sau lưng gõ gõ..đưa em 1 bát mì tôm không có đũa : ăn tạm đi . Em lặng lẽ thò tay vào bát vớt mì ăn rồi húp hết nc ko dám phiền hà gì..đó là lần duy nhất đến giờ em ăn bằng tay như vậy .
Hơn 4h ae rời nhà anh..4 h sáng mùa đông miền núi nó tối như đêm.. về tới đầu thị trấn anh chỉ lối. Vào đây làm bát phở , quán này ngon chắc chú chưa biết đâu . Phải ngồi chờ đấy . Giờ sớm chắc nó chưa có hàng ngay .
Vào quán ..anh chủ đang chuẩn bị đồ và vợ anh chủ đang đốt 1 đống lửa giữa quán cho ấm , cả quán có đúng 1 bóng điện đỏ oạch lờ mờ , bánh phở vừa đc mang tới. Nhưng 2 ae gọi 1 tô bò trần ur trước. .
Đc đôi chén anh mới nc..
Anh phải về vì lo lắng..vc anh sinh đôi 2 cháu..nhưng thai đôi mà ko biết nên khi chị sinh vc anh chỉ mua 1 bộ đồ..
Và khi sinh thì bị mất 1 cháu. Do vậy bộ đồ đó mặc cho bé xấu số..bé giữ đc sẽ mua sau.
Khi thằng bé đc vài tháng thì nó ko ngủ đêm..cứ tầm 1h sáng nó dậy bò và tự nhao lên cười đùa sằng sặc như có ai đang đùa nhao lên với nó.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Em ngoi lên chút.
2003 em về 1 đv mới. Xếp phó đv này luôn cảnh giác em ..em thì tự ái vì bị ông nghi ngờ lòng ngay ngắn trong cv của mình khi đó . Do vậy chỉ nc cv với nhau, tối tối xong việc xong cơm là em lượn đi khắp phố huyện miền núi và tìm 1 quán cf cho đỡ buồn..
Anh ấy cùng vài ae đánh bài , xem phim...muộn em về ngủ .
Độ hơn tháng thì mấy ông khác thấy em hay lượn cũng hỏi anh ( em ) đi đâu thế..vào ký túc xá mò gái trường A hả ?
Em còn ko biết cái trường đó ở chỗ nào . Em nói đi ra cf (..tối mùa thu lạnh ra cái quán vắng tanh tựa vách núi , ngồi trên bờ đá cao , cây cối xung quanh và đèn đóm mờ ảo ngửi hơi sương lạnh kèm mùi cỏ rêu vách núi ngai ngái và nhìn trời mây ..uống nc ngô rang cháy cũng có cái cảm giác ko thể có ở TP.)
Mấy ae nghe nói cũng hay ..thế là 1,2 rồi 4 ,5 ông theo em ..đội mới đc hình thành..bỏ sếp ở nhà 1 mình. Nhà đó đv thuê từ 1 nhà bỏ hoang cả gần 10 năm trước đó. Nó thông trước sau ..trước qua sân , cổng là đường oto..sau là vườn hoang lạnh lẽo . 1 lối nhỏ dưới các lùm cây ra khu vs ..cây vải nhiều ..nó kín bóng đến mức đêm trăng sáng thì ánh sáng chỉ lác đác vài chấm in xuống đc lối đi này.
Áp lực thế quái nào mà 1 hôm Sếp nói riêng..: Anh thì anh ko sợ gì đâu , nhưng chú đừng lôi kéo hết ae đi tới khuya thế. Nhà này ko bình thường đâu ..anh em đi 1 mình anh ở nhà cũng ko hay lắm.
Em thanh minh thanh nga : Em ko lôi , tự ae muốn theo..ý anh nói nhà này có ma hả - em nói oang oang và nhìn quanh phòng ngoài xong lại vào nhìn ngó phòng trong ..nói xong em thấy mình hơi vô duyên vì ý anh ấy là nói nhỏ với em.

Tao ngại đi tối .
Em đèo anh..
- A mới đề nghị tăng thêm cho mày mỗi tháng chút tiền đỡ vào xăng xe đt đấy.
- E cám ơn..thế nhà ae mình đang ở sao anh ? Thật hay anh dọa đấy. Em về ăn ngủ đây gần 2 tháng có thấy gì đâu..?
- Tao dọa mày làm cái gì.. hôm thằng " K say " đi ur về khuya ko vào đc giường , ngã ngay vào 2 cái ghế ba nan ngủ..sáng dậy ae gọi nó đi cháo lòng nó nói " anh nào tối qua ra đứng ngay sau đầu em mà ko bật hộ em cái quạt..muỗi đốt tịt cả người " .
Làm gì có ai..tao ko dậy ..lão H nằm bên ngáy như sấm.. thằng " D hâm " thì đi sang ur với bạn bên Pháo phủng gì đó ko về..2 ông còn lại về HN cả.
- Tao ko biết..nhưng có 1 hôm tao sốt virus . Khát nc nửa đêm mò dậy dờ cái công tắc , bất giác thấy như bóng ai đứng bên cái tủ sắt đối diện giường nhìn tao.. tao bật đèn thì ko có ai.. rồi 1 hôm khác tao lên đây , ae nghỉ lễ hết mình tao về 1 ngày và đêm lên trực ..mở cửa khoảng lúc 11h45 đêm..chưa kịp bật đèn nhưng có 1 cảm giác ghê rợn. Nhà này trước kia cho thuê rất lâu nhưng ko ai đến. Có vc 1 ông ở NDinh lên toan thuê ở và bán phở..đc hơn tháng họ trả nhà mà vị trí rõ ổn.. tao hỏi thì đc biết có đôi 3 lần cho thuê nữa nhưng ko ai ở lâu. Gần nhất là họ thuê ở và làm kho bán cám cn..đc 3 tháng họ trả. Do vậy coi như từng đó năm là bỏ không..tao vô tình đc bà bán cám cò bên kia nói chuyện ..
- Mày ko nhạy.. thằng D Hâm nó cũng nói 1 lần ..nó đi ra nhà vs mà như có ai nhìn vào gáy..chỗ cây Vải 2 nhánh ấy.
- E hay t..è bậy cách gốc đó 1 gốc về phía cuối vườn luôn.. em lười đi hẳn vào nhà vs..có gì đâu ?
- Tao nhạy tao biết..mày hôm rồi nói to làm ae hoang mang. Tao định gạt chuyện đó đi nên ai nói gì tao cũng bảo : vớ vẩn..các ông sợ ma thì xin về vp ..đi ctr làm méo gì.

Rồi mấy hôm sau . 1 đêm vợ anh nt...con sốt cao . Nhà anh gần ctr nhất trong các ae..anh ấy vào giường khẽ lay gọi em dậy..
- Đi đâu anh.?
- Về nhà tao. Anh ấy đưa đt cho em xem tin nhắn. Em thấy đt báo cũng cỡ 1h sáng .
- E dậy ăn mặc chống lạnh và khoác thêm cái áo mưa kiểu bộ đội , dắt xe ra . Anh ấy dắt cái xe Win của anh ra hỏi . Mày lái nhá.
Anh cho xe vào..đi xe em. Đi nhanh nên em phải quen xe..em lái. A chỉ đường .
Trời mùa đông nhưng lại có trăng mờ mờ ảo ảo..hơi sương mù . Anh ấy chỉ lối tắt đi qua các cánh đồng và qua 1 số sườn đồi thấp.. 2 bên cây cối um tùm . Có đoạn vô cùng nhiều cây Mai Dương và Rứa dại..đường thì hoàn toàn đất vàng đất đỏ.. ổ gà liên tiếp..
Lần đầu tiên về nhà anh ấy em hơi bất ngờ vì vợ Sếp phó.. phải nói thật là chị quá chênh lệch ngoại hình với anh.. nói cũng xl nóng tai chị vì giờ đây em biết - chị ko còn nữa..
Sếp phó cao lớn mặt vuông..miệng rộng mũi cao lông mày như sâu róm..tóc quăn cằm chẻ..và vô cùng thông minh.. em rất bất đắc dĩ phải 1 lần đánh nhau tơi bời với anh ấy khi mới về đó 2,3 tuần..xét cho cùng là do hiểu sai và cái tôi ai cũng lớn quá mức. Nhưng thừa nhận anh cũng là ng rộng lượng..đánh nhau 1 trận như đánh kẻ thù nhưng 3 4 hôm sau ông vẫn hé cái mắt sưng vù và môi chưa hết vều xưng Anh gọi Chú..dù em cố tình nói trống không ..không chủ ngữ. Thế nên em mới ngán anh ấy.
Trở lại câu chuyện về nhà anh. Em dựng đc cái xe ở sân thì anh đã vào tới phòng ngủ ..em vào theo. Chị vợ anh bé nhỏ gầy gò mặt quắt..da dẻ đen xạm ..tóc tai quần áo bù xù nhăn nhúm và cái quần bò cũ nát chị còn quên không kéo khóa... chị em chào nhau chiếu lệ..anh ấy ngó mặt cu con đang ngủ hỏi đại ý con sốt sao .
Em ra thềm hút thuốc ..kệ anh chị với bé . Quãng hơn 3h sáng anh ấy ra sau lưng gõ gõ..đưa em 1 bát mì tôm : ăn tạm đi .
Gần 4h ae rời nhà anh..4 h sáng mùa đông miền núi nó tối như đêm.. về tới thị trấn anh chỉ lối. Vào đây làm bát phở . Phải ngồi chờ đấy . Giờ sớm chắc nó chưa có đâu.
Vào quán ..anh chủ đang chuẩn bị đồ và vợ anh đang đốt 1 đống lửa giữa quán cho ấm , bánh phở vừa đc mang tới. 2 ae gọi 1 tô bò trần ur trước. .
Đc đôi chén anh mới nc..
Anh phải về vì lo lắng..vc anh sinh đôi 2 cháu..nhưng thai đôi mà ko biết nên khi chị sinh vc anh chỉ mua 1 bộ đồ..
Và khi sinh thì bị mất 1 cháu. Do vậy bộ đồ đó mặc cho bé xấu số..bé giữ đc sẽ mua sau.
Khi thằng bé đc vài tháng thì nó ko ngủ đêm..cứ tầm 1h sáng nó dậy bò và tự nhao lên đùa như có ai đang đùa nhao lên với nó.
Èo, bên kia giờ là mấy giờ mà cụ chưa ngủ thế ạ?

Xe nội lước

Xe container
Em ngoi lên chút.
2003 em về 1 đv mới. Sếp phó đv mới này ko hiểu sao ban đầu luôn cảnh giác em ..em thì tự ái vì bị ông nghi ngờ lòng ngay ngắn bộc trực trong cv của mình khi đó . Do vậy chỉ nc cv với nhau, tối tối xong việc xong cơm là em lượn đi khắp phố huyện miền núi và tìm 1 quán cf cách đv quãng 2km ngồi cho đỡ chán.
Anh ấy cùng vài ae đánh bài , xem phim...muộn thì em về ngủ .
Độ hơn tháng thì mấy ông khác thấy em hay lượn cũng hỏi anh ( hay em ) đi đâu thế..vào ký túc xá mò gái trường A hả ?
Em còn ko biết cái trường đó ở chỗ nào . Em nói đi ra cf (..tối mùa thu lạnh ra cái quán vắng tanh hiu hắt làm tựa vách núi , ngồi trên bờ đá cao , cây cối xung quanh và đèn đóm mờ ảo như đom đóm ngửi hơi sương lạnh kèm mùi cỏ rêu vách núi ngai ngái và nhìn trời nhìn cây ..uống nc ngô rang cháy cũng có cái cảm giác tĩnh tâm hoang vắng ko thể có ở TP.)
Mấy ae nghe nói cũng hay ..thế là 1,2 rồi 4 ,5 ông theo em ..đội mới đc hình thành..bỏ sếp ở nhà 1 mình. Nhà đó đv thuê từ 1 nhà bỏ hoang cả gần 10 năm trước đó. Nó là nhà c4 đóng trần cót ép , thông trước sau ..trước qua sân , cổng là đường oto..sau là vườn hoang lạnh lẽo . 1 lối nhỏ dưới các lùm cây ra khu vs ..cây vải nhiều ..nó kín bóng đến mức đêm trăng sáng thì ánh sáng chỉ lác đác vài chấm in xuống đc lối đi này.
Em thanh minh thanh nga : Em ko lôi , tự ae muốn theo ..ý anh nói nhà này có ma hả - em nói oang oang và nhìn quanh phòng ngoài xong lại vào nhìn ngó phòng trong ..nói xong em thấy mình hơi vô duyên vì ý anh ấy là nói nhỏ với em.

Tao ngại đi tối .
Em đèo anh..
- A mới đề nghị tăng thêm cho mày mỗi tháng chút tiền đỡ vào xăng xe đt đấy, tháng sau bắt đầu có .
- E cám ơn..thế nhà ae mình đang ở sao anh ? Thật hay anh dọa đấy. Em về ăn ngủ đây hơn 2 tháng có thấy gì đâu..?
Làm gì có ai..tao ko dậy ..lão H nằm bên ngáy như sấm.. thằng " D hâm " thì đi sang ur với bạn bên tiểu đoàn Pháo phủng gì đó ko về..2 ông còn lại về HN cả.
- Tao ko biết..nhưng có 1 hôm tao sốt virus . Khát nc nửa đêm mò dậy dờ cái công tắc , bất giác thấy như bóng ai đứng bên cái tủ sắt đối diện giường nhìn tao.. tao bật đèn thì ko có ai.. rồi 1 hôm khác tao lên đây , ae nghỉ lễ hết mình tao về 1 ngày và đêm lên trực ..mở cửa khoảng lúc 23h45 đêm..chưa kịp bật đèn nhưng có 1 cảm giác ghê rợn, vẫn chỗ đầu hồi cái tủ . Nhà này trước kia cho thuê rất lâu nhưng ko ai đến. Có vc 1 ông ở NDinh lên toan thuê ở và bán phở..đc hơn tháng họ trả nhà mà vị trí rõ ổn.. tao hỏi thì đc biết có đôi 3 lần cho thuê nữa nhưng ko ai ở lâu. Gần nhất là họ thuê ở và làm kho bán cám cn..đc 3 tháng họ trả. Do vậy coi như từng đó năm là bỏ không..tao vô tình đc bà bán cám cò bên kia nói chuyện ..
- Mày ko nhạy.. thằng D Hâm nó cũng nói 1 lần ..nó đi ra nhà vs mà như có ai nhìn vào gáy..chỗ cây Vải 2 nhánh ấy.

Rồi mấy hôm sau . 1 đêm vợ anh nt...con sốt cao . Nhà anh gần ctr nhất trong các ae , chỉ cách chừng 20 km..anh ấy vào giường em khẽ lay gọi em dậy thì thào ..
- Đi đâu anh.?
- E dậy ăn mặc chống lạnh và khoác thêm cái áo mưa kiểu bộ đội , dắt xe ra . Anh ấy dắt cái xe Win của anh ra hỏi . Mày lái nhá.
Anh cho xe vào..đi xe em. Đi nhanh nên em phải quen xe..em lái. A chỉ đường .
Trời mùa đông nhưng lại có trăng mờ mờ ảo ảo..hơi sương mù không khí rất dễ chịu . Anh ấy chỉ lối tắt đi qua các cánh đồng và qua 1 số sườn đồi thấp.. 2 bên cây cối um tùm . Có đoạn vô cùng nhiều cây Mai Dương và Rứa dại..đường mòn thì hoàn toàn đất vàng đất đỏ.. ổ gà liên tiếp..
Lần đầu tiên về nhà anh ấy em hơi bất ngờ vì vợ Sếp phó.. phải nói thật là chị quá chênh lệch ngoại hình với anh.. nói cũng xl nóng tai chị vì giờ đây - chị ko còn nữa..
Sếp phó cao lớn mặt vuông..miệng rộng mũi cao lông mày như sâu róm..tóc quăn cằm chẻ..và vô cùng thông minh.. em rất bất đắc dĩ phải 1 lần đánh nhau tơi bời với anh ấy khi mới về đó hơn 2 tuần..xét cho cùng là do ông hiểu nhầm rằng em chống đối trong cv , em lại cho rằng ông cậy thế ma cũ bắt nạt ma mới. Khi ấy cái tôi ai cũng lớn quá mức. Nhưng thừa nhận anh là ng rộng lượng..đánh nhau 1 trận như đánh kẻ thù , gãy 1 bàn xếp ,1 ghế và bẹp mất cái khay inox uống trà ..nhưng 3 4 hôm sau ông vẫn cố hé cái mắt sưng húp và môi chưa hết vều xưng Anh gọi Chú trong cv..dù em cố tình nói trống không ..không chủ ngữ vì tức. Thế nên em mới ngán ông ấy.
Trở lại câu chuyện về nhà anh. Em dựng đc cái xe ở sân thì anh đã vào tới phòng ngủ ..em vào theo. Chị vợ anh bé nhỏ gầy gò mặt quắt cằm nhọn ..da dẻ đen xạm ..tóc tai quần áo bù xù nhăn nhúm và cái quần bò cũ nát chị mặc còn quên không kéo khóa , áo thun tốc lên hở cả bụng ... chị em chào nhau chiếu lệ..anh ấy ngó mặt cu con đang ngủ hỏi đại ý con sốt sao .
Em ra thềm hút thuốc ..kệ anh chị với bé . Quãng hơn 3h sáng anh ấy ra sau lưng gõ gõ..đưa em 1 bát mì tôm không đũa : ăn tạm đi .. em thò tay vớt mỳ im lặng ăn rồi húp nc..lần đầu tiên em ăn như vậy ko dám ý kiến phiền hà gì.
Gần 4h ae rời nhà anh..4 h sáng mùa đông miền núi nó tối như đêm.. về tới thị trấn anh chỉ lối. Vào đây làm bát phở . Phải ngồi chờ đấy . Giờ sớm chắc nó chưa có đâu.
Vào quán ..anh chủ đang chuẩn bị đồ và vợ anh chủ đang đốt 1 đống lửa giữa quán cho ấm , bánh phở vừa đc mang tới. 2 ae gọi 1 tô bò trần ur trước. .
Đc đôi chén anh mới nc..
Khi thằng bé đc vài tháng thì nó ko ngủ đêm..cứ tầm 1h sáng nó dậy bò và tự nhao lên đùa như có ai đang đùa nhao lên với nó.
Em tiếp.
Anh thấy ko bt nên có nói nhờ chị dâu và mẹ đi xem thày..anh cũng đi xem ở 1 nơi khác. Ng ta đều nói bé con đã mất vẫn về và đùa với em nó hàng đêm.. thày mà mẹ anh xem còn tả bé đó mặc đồ có con thỏ thêu trên ngực áo và cái áo buộc dây thay khuy.. cái quần có điểm thủng ở đáy và đặc biệt , nó đc may kín cuối ống như bi tất.. trúng phóc bộ ac từng mua.
Thày anh xem ko tả đc bộ quần áo nhưng nói là màu vàng gà con..đó cũng đúng về màu.. anh chị phải làm cái lễ như thày bảo . Lễ đơn giản không tốn kém là bao..nhưng ông thày dặn vẫn phải chú ý cho tới khi cháu lên 3 tuổi..( chuyện này em đã kể sơ qua 1 lần )
Đó là lý do anh chị lo lắng..và nửa đêm anh muốn về..
Anh ấy lại nói. Sở dĩ đi đêm 1 mình qua cánh đồng, đồi hoang và 1 nghĩa địa lâu đời đã là ngại ..lại thêm cái chỗ mà bắt đầu nhiều cây Mai Dương và Rứa Dại dài cả km đó có 1 cây Vối rất to.. cây vối đó ko ai lấy lá nó vì 1 là nó quá xa các làng mạc ..và 2 là nơi mà các cụ già nói thời xa xưa gốc cây đó là nơi bọn cướp treo cổ hoặc chém chết những người bị chúng bắt cóc nếu nhà không chịu hoặc không có tiền bạc mang đến chuộc mạng..cổ xưa đây là ven của rừng đại ngàn.. vì đó anh cần em đi cùng.
A nói . Chính anh đã 1 lần nghe tiếng lá reo rào rào khi đi tối qua đây..mà trời ko có gió..
Thực ra nếu anh ấy ko nói thì tối tăm em cũng ko biết đó là cây gì..cho đoán khéo em lại đoán nó là cây đa ..và ko chú ý nên đi qua em chỉ mang máng đó là 1 cây to mọc cách đường chừng 2m nhưng cành tán trên cao lại uốn cong trùm ra 1/2 đường..
Em chỉ biết nghe chứ ko có gặp trải nghiệm nào trong các chuyện kể trên..nhưng nhớ lại thì cứ đem kể hầu mợ và cccm.
Ngay ngôi nhà đv em thuê ( hơn 3 năm ) thì em cũng không ít lần ngủ 1 mình tại đó..đơn cử :
Lần 1 .. ae du lịch 2 hôm . Em và cu cậu giúp việc ở nhà vì trước đợt đó em đã nghỉ nhiều rồi . Em nhớ chuyện Sếp nói thì hơi ghê ghê. Thằng cu kia thì nó ko biết gì . Tối nó nói cho nó đi tìm chỗ chơi đt . 22h nó sẽ về..mịa nhà nó , nó bỏ em tới sáng . Em nằm trong phòng tắt điện rồi nên chỉ có chút ánh sáng của đèn sân rọi qua khe cửa. E cứ nhìn khư khư vào cái tủ sắt đối diện mãi mới ngủ đc..nhưng chẳng thấy gì. Trước lúc quyết định mặc kệ em còn vừa ngáp vừa ê a 1 mình ...: ông bà nào ngắm tôi thì đứng xa xa giường ra ..ko tôi phang cho cái gạt tàn đ..ớ..i.. ( em tha gạt tàn vào để trên ghế kê đầu giường cho tiện hút thuốc )
Lần trực tết 2 hôm liên tục em cũng ko thấy gì .
Rồi có đợt sốt dịch..ae gục cả . Mọi ng về mình em ở đó cả tuần cũng ko thấy gì..
Tuy nhiên có đk em vẫn vào thắp hương ban thờ thần linh ở phòng trong do Sếp em lập.
Sếp phó cũng chính là ng nói cảnh báo trước cho em vụ tai nạn gt em dính vào đầu 2004..Sếp phó và ae về thăm em dưỡng thương lại hỏi ngày giờ em bị..rồi lại phán : cẩn thận ..chưa hết đâu. Em cho là ông dọa để mình cẩn thận. Ai dè 1, 2 tuần sau khi khỏi em dính vụ thứ 2 trong tình huống ko ai ngờ tới..ơn trời phật , ơn thần linh và ơn tổ tiên nên em thoát .và khi đó em còn trẻ , mới độ 30 , sức khỏe và phản xạ nhanh như 1 con mèo nên cũng đỡ nhiều..chỉ quần áo và xe máy là tan nát chút . Đồng hồ còn đứt cả dây..
Sếp phó thì đúng là bạc phận .. anh đc bổ nhiệm lên 1 vị trí nho nhỏ ..sau đó mua đc xe , hoàn thiện đc nhà thì vợ ốm nặng và mất..anh lại bán xe bán ts mà ko đỡ nổi.. giờ anh còn quãng 5 năm công tác nữa. Cháu trai giờ cũng quãng 20 21 rồi..

Có 1 chuyện bên lề em cứ thắc mắc mãi trong lòng về trường hợp này. Anh Sếp phó mưu trí hơn người, ngoại hình đẹp trai cao lớn ..anh hơi giống người Iran vv .. hoặc Thổ nhĩ kỳ nhưng rất quấn vợ, ở cq anh rất hay khoe vợ .. khi chưa gặp em cứ đoán vợ ông chắc phải đẹp lắm ..khi gặp em bất ngờ với sự luộm thuộm từ chị. Bất ngờ với ngoại hình nói thẳng là xấu của chị . Nhà chị thì nghèo như anh nói tầm nhất làng ..cũng chỉ là 1 cô giáo môn phụ..xã giao chị cũng ko khéo léo . Nấu ăn thì 1 anh ở đv nói 1 lần : về nó chơi thôi..ăn thì ra quán , vợ nó bận mà vụng..nấu thì chín đc nhưng khó ăn lắm . Ấy vậy mà anh em nói anh ko loăng quăng đâu cả.. khi chị mất anh gần như sập về tinh thần mấy năm trời .. hơn 10 năm nay theo em biết anh ko quen ai và ko có ý định đi bước nữa. không rõ chị ấy xưa kia có sức mạnh nào mà ghê gớm đến vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Èo, bên kia giờ là mấy giờ mà cụ chưa ngủ thế ạ?
Cứ cách 4 tiếng về mùa hè..5 tiếng về mùa đông mợ a. Nay em đc uống trà VN ( 3 tháng mới đc uống lại chút trà VN ) và hút thuốc Thổ n Kỳ nên ko ngủ đc 🤣

À mà khoe mợ . cả máy lửa cũng là quà tặng từ Thổ n Kỳ đây.😆😆

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Em tiếp.
Anh thấy ko bt nên có nói nhờ chị dâu và mẹ đi xem thày..anh cũng đi xem ở 1 nơi khác. Ng ta đều nói bé con đã mất vẫn về và đùa với em nó hàng đêm.. thày mà mẹ anh xem còn tả bé đó mặc đồ có con thỏ thêu trên ngực áo và cái áo buộc dây thay khuy.. cái quần có điểm thủng ở đáy và đặc biệt , nó đc may kín cuối ống như bi tất.. trúng phóc bộ ac từng mua.
Thày anh xem ko tả đc bộ quần áo nhưng nói là màu vàng gà con..đó cũng đúng về màu.. anh chị phải làm cái lễ như thày bảo . Lễ đơn giản không tốn kém là bao..nhưng ông thày dặn vẫn phải chú ý cho tới khi cháu lên 3 tuổi..( chuyện này em đã kể sơ qua 1 lần )
Đó là lý do anh chị lo lắng..và nửa đêm anh muốn về..
Anh ấy lại nói. Sở dĩ đi đêm 1 mình qua cánh đồng, đồi hoang và 1 nghĩa địa lâu đời đã là ngại ..lại thêm cái chỗ mà bắt đầu nhiều cây Mai Dương và Rứa Dại dài cả km đó có 1 cây Vối rất to.. cây vối đó ko ai lấy lá nó vì 1 là nó quá xa các làng mạc ..và 2 là nơi mà các cụ già nói thời xa xưa gốc cây đó là nơi bọn cướp treo cổ hoặc chém chết những người bị chúng bắt cóc nếu nhà không chịu hoặc không có tiền bạc mang đến chuộc mạng..cổ xưa đây là ven của rừng đại ngàn.. vì đó anh cần em đi cùng.
A nói . Chính anh đã 1 lần nghe tiếng lá reo rào rào khi đi tối qua đây..mà trời ko có gió..
Thực ra nếu anh ấy ko nói thì tối tăm em cũng ko biết đó là cây gì..cho đoán khéo em lại đoán nó là cây đa ..và ko chú ý nên đi qua em chỉ mang máng đó là 1 cây to mọc cách đường chừng 2m nhưng cành tán trên cao lại uốn cong trùm ra 1/2 đường..
Em chỉ biết nghe chứ ko có gặp trải nghiệm nào trong các chuyện kể trên..nhưng nhớ lại thì cứ đem kể hầu mợ và cccm.
Ngay ngôi nhà đv em thuê ( hơn 3 năm ) thì em cũng không ít lần ngủ 1 mình tại đó..đơn cử :
Lần 1 .. ae du lịch 2 hôm . Em và cu cậu giúp việc ở nhà vì trước đợt đó em đã nghỉ nhiều rồi . Em nhớ chuyện Sếp nói thì hơi ghê ghê. Thằng cu kia thì nó ko biết gì . Tối nó nói cho nó đi tìm chỗ chơi đt . 22h nó sẽ về..mịa nhà nó , nó bỏ em tới sáng . Em nằm trong phòng tắt điện rồi nên chỉ có chút ánh sáng của đèn sân rọi qua khe cửa. E cứ nhìn khư khư vào cái tủ sắt đối diện mãi mới ngủ đc..nhưng chẳng thấy gì. Trước lúc quyết định mặc kệ em còn vừa ngáp vừa ê a 1 mình ...: ông bà nào ngắm tôi thì đứng xa xa giường ra ..ko tôi phang cho cái gạt tàn đ..ớ..i.. ( em tha gạt tàn vào để trên ghế kê đầu giường cho tiện hút thuốc )
Lần trực tết 2 hôm liên tục em cũng ko thấy gì .
Rồi có đợt sốt dịch..ae gục cả . Mọi ng về mình em ở đó cả tuần cũng ko thấy gì..
Tuy nhiên có đk em vẫn vào thắp hương ban thờ thần linh ở phòng trong do Sếp em lập.
Sếp phó cũng chính là ng nói cảnh báo trước cho em vụ tai nạn gt em dính vào đầu 2004..Sếp phó và ae về thăm em dưỡng thương lại hỏi ngày giờ em bị..rồi lại phán : cẩn thận ..chưa hết đâu. Em cho là ông dọa để mình cẩn thận. Ai dè 1, 2 tuần sau khi khỏi em dính vụ thứ 2 trong tình huống ko ai ngờ tới..ơn trời phật , ơn thần linh và ơn tổ tiên nên em thoát .và khi đó em còn trẻ , mới độ 30 , sức khỏe và phản xạ nhanh như 1 con mèo nên cũng đỡ nhiều..chỉ quần áo và xe máy là tan nát chút . Đồng hồ còn đứt cả dây..
Sếp phó thì đúng là bạc phận .. anh đc bổ nhiệm lên 1 vị trí nho nhỏ ..sau đó mua đc xe , hoàn thiện đc nhà thì vợ ốm nặng và mất..anh lại bán xe bán ts mà ko đỡ nổi.. giờ anh còn quãng 5 năm công tác nữa. Cháu trai giờ cũng quãng 20 21 rồi..

Có 1 chuyện bên lề em cứ thắc mắc mãi trong lòng về trường hợp này. Anh Sếp phó mưu trí hơn người, ngoại hình đẹp trai cao lớn ..anh hơi giống người Iran vv .. hoặc Thổ nhĩ kỳ nhưng rất quấn vợ, ở cq anh rất hay khoe vợ .. khi chưa gặp em cứ đoán vợ ông chắc phải đẹp lắm ..khi gặp em bất ngờ với sự luộm thuộm từ chị. Bất ngờ với ngoại hình nói thẳng là xấu của chị . Nhà chị thì nghèo như anh nói tầm nhất làng ..cũng chỉ là 1 cô giáo môn phụ..xã giao chị cũng ko khéo léo . Nấu ăn thì 1 anh ở đv nói 1 lần : về nó chơi thôi..ăn thì ra quán , vợ nó bận mà vụng..nấu thì chín đc nhưng khó ăn lắm . Ấy vậy mà anh em nói anh ko loăng quăng đâu cả.. khi chị mất anh gần như sập về tinh thần mấy năm trời .. hơn 10 năm nay theo em biết anh ko quen ai và ko có ý định đi bước nữa. không rõ chị ấy xưa kia có sức mạnh nào mà ghê gớm đến vậy.
Đoạn cuối cụ kể, em cũng gặp nhiều. Vợ chồng thôi thì do là duyên số cụ nhỉ.

Ngoài quán cf, thỉnh thoảng cũng vài thớt say nắng say gió mà tuổi cũng toàn 4 xịch đổ ra, gia đình đương ấm êm trọn vẹn, nào có ai giải thích được.

Mimeo

Xe điện
Cái bà đi đường ấy thế là ko được, có biểu hiện của việc trọng nam khinh nữ. Nếu đã cho nhìn thấy thì phải cho cả 2 vc ngta cùng nhìn, đằng này chỉ cho mỗi chồng nhìn, vợ ko cho thấy, để nhà ngta phải tranh luận mí nhau rõ là tù mù. Mai vc mợ đi tiếp đi, giao hẹn với nhau, nhìn thấy gì phải chỉ cho ng còn lại thấy với đấy nhé.

beef mập

Xe tải
ai pháp sư chỉ cho em cách vào U Linh Thành,U Linh Giới được không ạ?

công nông tàu

Xe container
....
.Có 1 chuyện bên lề em cứ thắc mắc mãi trong lòng về trường hợp này. Anh Sếp phó mưu trí hơn người, ngoại hình đẹp trai cao lớn ..anh hơi giống người Iran vv .. hoặc Thổ nhĩ kỳ nhưng rất quấn vợ, ở cq anh rất hay khoe vợ .. khi chưa gặp em cứ đoán vợ ông chắc phải đẹp lắm ..khi gặp em bất ngờ với sự luộm thuộm từ chị. Bất ngờ với ngoại hình nói thẳng là xấu của chị . Nhà chị thì nghèo như anh nói tầm nhất làng ..cũng chỉ là 1 cô giáo môn phụ..xã giao chị cũng ko khéo léo . Nấu ăn thì 1 anh ở đv nói 1 lần : về nó chơi thôi..ăn thì ra quán , vợ nó bận mà vụng..nấu thì chín đc nhưng khó ăn lắm . Ấy vậy mà anh em nói anh ko loăng quăng đâu cả.. khi chị mất anh gần như sập về tinh thần mấy năm trời .. hơn 10 năm nay theo em biết anh ko quen ai và ko có ý định đi bước nữa. không rõ chị ấy xưa kia có sức mạnh nào mà ghê gớm đến vậy.
Cụ tả y như đang nói về nhà em thế :)) mỗi tội em không còi cọc mà em m rưỡi, 70kg. Còn ông chồng em đẹp giai như Thế Anh.
Điều để gắn kết với nhau có lẽ chính là cái sự trái ngược nhau ấy.

Xe nội lước

Xe container
Cụ tả y như đang nói về nhà em thế :)) mỗi tội em không còi cọc mà em m rưỡi, 70kg. Còn ông chồng em đẹp giai như Thế Anh.
Điều để gắn kết với nhau có lẽ chính là cái sự trái ngược nhau ấy.
Em có xem bài mợ nói về vụ cụ datlui giúp ...em hơi lơ mơ đoán . Hình như mợ là người PLuu hay Dxuyen phải không ? Em mò tò chút ..😆