[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

DurexXL

Xe lăn

bmw123456

Xe hơi
Các cụ các mợ cho em hỏi chút, là tiết thanh minh3/3 , trước khi ra mộ dọn cỏ, mình có phải sắm lễ báo cáo như nào ko ah?

pooka

Xe container
Người thực là cụ, ví dụ giả danh mợ ở trên này thì em không biết. Nên đúng balkan thật!
À, sáng nay em gặp trên đường Nguyễn Xiển, một cụ lái xe màu đen, mít dán logo OF, hướng đi Big C, đoạn gần giao ngã tư Nguyễn Trãi. Một xe máy chở hàng va chạm với xe cụ ấy, bị đổ, cụ ấy xi nhan phải xong mở cửa chạy vội lại cùng người đi đường đỡ bác xe máy! Sơ mi trắng đóng thùng quần âu đã đẹp zai lại còn đẹp hành động nữa! Chẹp chẹp ...!!!
Các cụ OF hầu hết đều thế hoặc gần như thế mà. Gọi là chất OF.
Ơ cơ mà các mợ thích các cụ OF mặc áo sơ mi đóng thùng quần âu à.

DurexXL

Xe lăn
Cụ mạnh dạn làm quả ảnh như chiến binh Sơn Đông rồi post lên đây để mn đánh giá. Già cả rồi mặc như Adam ra sông Hồng gió máy nhỡ sao thì khổ.
Cụ chiến binh Đông Sơn nhìn ảnh, cụ ấy buồn đấy lão ợ :D

buicongchuc

Xe ba gác
Em say quá các cụ mợ ạ.
Nay em bị lỗi nhiều nhưng cũng được việc. Em phát hiện ra anh cùng đoàn là offer, em chưa kịp liếc nick anh 😭 nếu anh có vô tình đọc được còm này, nhắn cho em một tiếng nhé ;))
Em pm cho mợ rùi đấy ☺

phuongan

Xe điện
Các cụ OF hầu hết đều thế hoặc gần như thế mà. Gọi là chất OF.
Ơ cơ mà các mợ thích các cụ OF mặc áo sơ mi đóng thùng quần âu à.
Mở cửa, xuống xe chạy vội lại đỡ, không kịp cả bấm khoá xe, trong hình thái bộ đồ chỉn chu, nó như thêm topping ngon í cụ :)

Khem

Xe buýt
Cụ datlui ơi, em phục cụ ghê, đúng là trong tháng tư em nhận được căn nhà cho thuê đó. Hai vợ chồng bạn thuê vừa thông báo chiều nay. Em áy náy lắm, vì hai bạn có con nhỏ. Em đã nói các em cứ từ từ tìm nhà, không cứ một tháng, hai tháng hay ba tháng, tìm được nhà tốt hẵng chuyển đi. May quá, bạn ấy tìm được một căn chung cư rồi ạ.

Căn nhà của em, mọi người trong làng ai cũng bảo đất dữ. Có lẽ mảnh đất đấy của bà cụ không chồng con. Em trai bà được hưởng nhưng cũng lại bị con cái nghiện phá, bán dần bán mòn, đến lúc chết cũng chết cô quạnh, khổ sở. Cá nhân em sống thì không thấy sao, có lẽ vì quyến luyến, yêu quý bà cụ, vẫn thắp hương cho bà thấy ấm áp. Chỉ có thằng cu lớn nhà em là khẳng định có bóng người đi lại trong nhà. Và nó nói trước khi thi cử, cứ thắp hương khấn trước là kiểu gì cũng may mắn. Mà công nhận cậu này lười học, học nhẹ như lông hồng mà các mục tiêu bố mẹ mong muốn, tự nhiên nó cứ đạt được ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ datlui ơi, em phục cụ ghê, đúng là trong tháng tư em nhận được căn nhà cho thuê đó. Hai vợ chồng bạn thuê vừa thông báo chiều nay. Em áy náy lắm, vì hai bạn có con nhỏ. Em đã nói các em cứ từ từ tìm nhà, không cứ một tháng, hai tháng hay ba tháng, tìm được nhà tốt hẵng chuyển đi. May quá, bạn ấy tìm được một căn chung cư rồi ạ.

Căn nhà của em, mọi người trong làng ai cũng bảo đất dữ. Có lẽ mảnh đất đấy của bà cụ không chồng con. Em trai bà được hưởng nhưng cũng lại bị con cái nghiện phá, bán dần bán mòn, đến lúc chết cũng chết cô quạnh, khổ sở. Cá nhân em sống thì không thấy sao, có lẽ vì quyến luyến, yêu quý bà cụ, vẫn thắp hương cho bà thấy ấm áp. Chỉ có thằng cu lớn nhà em là khẳng định có bóng người đi lại trong nhà. Và nó nói trước khi thi cử, cứ thắp hương khấn trước là kiểu gì cũng may mắn. Mà công nhận cậu này lười học, học nhẹ như lông hồng mà các mục tiêu bố mẹ mong muốn, tự nhiên nó cứ đạt được ạ.
Cu này B006 ah mợ?

buicongchuc

Xe ba gác
Việc xảy ra với em, đêm qua, chính xác là rạng sáng nay

Đêm qua, gần chính Tý, em có độn 1 quẻ cho 1 vấn đề của 1 Cụ/Mợ ở thớt này

Do việc cũng không quá cầu kỳ, nên em cũng phá cách ngồi trên giường tĩnh tâm độn mà không lên Ban thờ lên hương như mọi khi
Và cũng lâu lâu lắm rồi (gần 1 năm nay) em mới độn

Sau đó em làm việc, lướt net thêm 1 lúc, em ngủ tầm sau 2h

Ngủ được 1 lúc, chắc tầm 3h (lại cái giờ này) thì em tỉnh và rơi vào trạng thái mơ kiểu bóng đè. Các cụ mợ không lạ gì điều này, ta sẽ cố quay trở cử động để thoát ra nhưng khi thoát ra tỉnh hẳn thì sẽ thấy cơ thể ta vẫn nằm yên chứ thực tế cơ học là chả cử động quái gì cả.

Giường em nằm song song với cửa sổ, cửa sổ có rèm, em kéo 1 nửa. Cửa sổ bên tay trái em khi nằm ngủ và cách giường khoảng 0,5 m và lệch xuống phía đuôi giường, có nghĩa là chiếu thẳng sang thì cửa sổ sẽ vào tầm ngực em trở xuống

Em mắc màn bật quạt chứ không mở ĐH

Lúc đó, em ngủ được 1 lúc thì lờ mờ tỉnh và rơi vào trạng thái như kiểu bóng đè

Em thấy ánh sáng xung quanh như kiểu đèn ngủ màu xanh, rồi 1 bàn tay thò vào qua màn, nắm lấy cổ tay trái em lôi mạnh ra phía ngoài. Nó lôi hẳn tay trái em dăng ra và cổ tay trái em bị nó kéo ra hẳn ngoài lớp màn tuyn

Mặc dù không nhỏm lên, không nhìn nhưng em lại cảm nhận được bàn tay không to, không thô ráp mà khá trơn, như là tay đổ mồ hôi, cảm giác lạnh và lạ kỳ là em lại cảm nhận được đó là bàn tay có màu trắng xanh xám
Bàn tay đó nắm chặt cổ tay, 1 phần bàn tay và lôi tay em ra ngoài màn khá mạnh. Kiểu lôi là kéo ra chứ không phải giật mạnh ra

Em lập tức dùng tay phải thò sang nắm được bàn tay đó và gỡ nó ra khỏi cổ tay trái, nắm được 1 hay 2 ngón tay của nó gỡ ra. Cảm giác ngón dài, có móng
Giằng co 1 hồi vẫn không thoát ra được, lúc này, ý thức của em đã điều khiển được cả 2 tay. Tay phải em vẫn giữ mấy ngón bàn tay kia cố gỡ. Bàn tay kia cũng cố nắm mấy ngón lại vào cổ tay trái em trong khi vẫn kéo cổ tay đó ra ngoài màn

Lúc này em chợt hành động như 1 phản xạ. Các ngón bàn tay trái em vẫn cử động được, em bắt quyết (ấn) Tý, và niệm chú trong miệng

Vừa niệm được đúng 1 biến thì bàn tay kia biến mất. Em choàng tỉnh hoàn toàn.
Tay trái và tay phải em vẫn duỗi song song thoải mái, cơ thể vẫn nằm nguyên như lúc mới ngủ và hoàn toàn ở trong màn

Em ngọ ngoạy cử động, thấy hoàn toàn bình thường ... Đèn ngủ vàng khè vẫn sáng, quạt vẫn quay vù vù, lắng nghe vẫn thấy từ tầng 1 vọng lên tiếng ngáy ư ử của ...con chó :D

Em không ngồi dậy, không thò chân ra khỏi giường mà nằm thẳng thắn lại, hai tay đều bắt quyết Tý, đọc lại chú, em đọc đủ 18 biến. Hít thở sâu và ngủ đến sáng

Việc này em cũng chưa biết là như nào, nhung chắc chắn sẽ không chơi dại, độn chay độn ẩu trên giường trước khi ngủ nữa

Món này thực sự không đùa được
Cái cảm giác ngọ nguậy của mình khi bị bóng đè hay nhìn rõ cảnh vật xung quanh có lẽ chính là phản xạ của phần hồn (tâm) mình cụ nhỉ.

buicongchuc

Xe ba gác

buicongchuc

Xe ba gác
Trong 49 ngày Mẹ em, em ngồi cạnh Ban Vong của bà, cứ từ 11h15-11h45 là đọc chú Đại Bi, thường là 18 biến, xong xuôi cũng qua nửa đêm

Có những hôm thấy bình thường, nhưng có những hôm thấy rất mệt. Lạnh thì không chính xác cảm giác vì thời điểm đó tháng chạp Âm, rét mướt, mưa phùn nhiều

Nhưng về sau, qua nhiều sự việc, xảy ra với cả những người quen thân, em nhận ra rằng: Phật pháp - cũng như bất kỳ Môn, Pháp nào khác, đều có tác động như kiểu thuốc hay nhẹ hơn là TPCN, tức là dùng phải theo chỉ định của dân pro. Cái tư duy tự mua về uống, tự tụng niệm là lợi bất cập hại.
Chuẩn đó cụ.

DurexXL

Xe lăn
Cái cảm giác ngọ nguậy của mình khi bị bóng đè hay nhìn rõ cảnh vật xung quanh có lẽ chính là phản xạ của phần hồn (tâm) mình cụ nhỉ.
Bóng đè

Qua những gì em chiêm nghiệm, cả bản thân và người quen chia sẻ, thì em nhận thấy, đó là 1 trạng thái mà 1 sợi thần thức của ta tiếp cận với Âm Giới. Âm giới này tồn tại song song cùng Dương giới mà ta đang sống, nhưng ta không nhận thức được bằng ngũ quan thông thường Cụ anh nhỉ

buicongchuc

Xe ba gác
Nói về độ máu, nay e ăn cưới ở quê ngồi cùng mâm là mấy em gái, 2 bạn gái của cô dâu, mấy f1 nhà e, bố ck e và 1 cô ruột, 1bà dì là em gái của bà ngoại em, năm nay bà ngoại em hơn 100, bà dì 86 tuổi. Vốn dĩ là em định ko uống nước, ăn xong uống nước chè sau nhưng nhìn đối diện bà dì làm 1 lon bia, em vừa buồn cười, vừa hốt hoảng kiểu ko tin vào mắt mình, em cũng rót 1 cốc bia dô với bà cho có khí thế. Khoe với các cụ mợ ạ, bà 86t đang rất minh mẫn ạ. Còn bà ngoại em ốm, giờ chỉ nằm 1 chỗ và chỉ ăn cháo được nữa thôi.
Bác cả bên nhà em và bác cả bên nhà vợ em cùng năm sinh 1939, lại rất giống tính nhau. Lúc nào cũng thấy thư thái đàng hoàng, đi ra ngoài là quần áo là căng ly, đi ăn cưới kiểu gì giày đen bóng, thắt cà vạt kể cả mìa hè (mùa hè thì áo sơ mi trắng cộc tay). Cả hai ông đều có thú đạp xe chơi loanh quanh buổi sáng, bia vẫn uống đôi lon, rượu năm ba chén.
Còn bố em kém 2 ông này 6t. Sáng nào cũng dậy sớm đi bộ loanh quanh ra đường ra ngõ rồi về đứng sân tập thể dục. TD xong thì tưới cây, quét dọn sân nhà rồi mới rửa mặt đánh răng, làm đồ ăn sáng. ĂS xong cái là vác dao, kéo, cuốc ra vườn cắt tỉa, uốn nắn cây hoặc băm đất một hồi rồi về nhà pha ấm trà uống, sau đó nếu không có việc gì thì đạp xe đi chơi độ 1 tiếng. Nếu không có ai đến chơi thì lại nấu nướng, bảo mẹ em "bà nghỉ đi để tôi làm cho". - bố em biết nấu hơn mẹ em. Tối đến 2 ông bà ngồi ngoài sofa hoặc nằm giường xem phim hay cười rúc rích với nhau, vẫn khen cô này xinh, cô kia đẹp, ... Năm ngoái làm nhà, 2 ông bà vẫn tranh thủ xây chỗ nọ, đắp chỗ kia, ông làm thợ, bà làm phụ, vừa làm vừa nói chuyện (Em xem qua camera biết).

Chỉnh sửa cuối:
Giờ cộng lại những chén em chưa uống "mỗi bữa" như anh bảo, chắc đủ để ngâm cả cái body em 😎
Thì em ngoan giống anh, từ đầu bữa tới cuối bữa chỉ uống đúng 1 ly của mình
Ly đứa bên cạnh có to hơn, đẹp hon cũng kệ

datlui

[Tịch thu bằng lái]

Đất đấy không dữ đâu, em có thông tin rồi. Việc hôm trước ngồi với nhau em có nói giúp mợ, hiện vẫn chưa làm xong, nhưng ko có gì cấp bách thì đợi thêm vài hôm mợ nhé! Hôm ấy ko hiểu sao đến giờ cuối còn đc gặp nhau, cũng vui! Mợ giữ sức khoẻ nhé!

buicongchuc

Xe ba gác
Các cụ các mợ cho em hỏi chút, là tiết thanh minh3/3 , trước khi ra mộ dọn cỏ, mình có phải sắm lễ báo cáo như nào ko ah?
Tiết Thanh Minh là hôm nay cụ ợ.

Ra mộ nên chuẩn bị hương, lễ trước là để cảm tạ thần linh cai quản nghĩa địa, mời gia tiền cùng hưởng. Sau đó lộc lễ (nếu có) thì mời người quản trang (nếu có) để cảm ơn, mời bọn "trẻ trâu" gần đó thụ lộc tiện nhắc chúng chăn trâu cẩn thận đừng để chúng leo treo sạt mộ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mở cửa, xuống xe chạy vội lại đỡ, không kịp cả bấm khoá xe, trong hình thái bộ đồ chỉn chu, nó như thêm topping ngon í cụ :)
Mợ giờ vẫn còn mê giai đẹp là tốt rồi ạ. Chứ em chuyển sang thích nữ cơ :D.

buicongchuc

Xe ba gác
Đất đấy không dữ đâu, em có thông tin rồi. Việc hôm trước ngồi với nhau em có nói giúp mợ, hiện vẫn chưa làm xong, nhưng ko có gì cấp bách thì đợi thêm vài hôm mợ nhé! Hôm ấy ko hiểu sao đến giờ cuối còn đc gặp nhau, cũng vui! Mợ giữ sức khoẻ nhé!
Hôm ấy cụ còn kịp gặp mợ Khem trước khi ra cưỡi MB ah.