[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

DurexXL

Xe lăn
Vầng cụ. Nhìn thì tưởng vững lắm..vợ dậm chân cái , âm thanh chưa dứt thì đã vọt béng ra đường..gái nhìn vào mặt cái thì rúm ró cả 4 chi..
Thật chẳng ra sao cả 😆
4 chi rúm lại là quá ổn rồi

Chậc

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các loại hóa chất gây mùi kia là rất mạnh, với nồng độ chỉ vài ppm (phần triệu) là đủ để tỏa ra thứ mùi đặc trưng đó. Vì thế, khi trong phạm vi khoảng 2 bước chân của mợ mà có bào tử còn lẫn nhớt (do ruồi, bọ cánh cứng tha tới) thì sẽ ngửi thấy mùi (các hóa chất này có trong nhớt), nhưng khi tiến thêm hay lùi lại thì mùi sẽ mất, do nồng độ của chúng giảm xuống tới mức mũi không phát hiện được.
Trong nhà không có ruồi thì mùi từ đâu tới ạ cụ?

angkorwat

Xe container
Người OF
Em cũng muốn tin đó là nấm lắm cụ ạ, cho đến khi em đi dạo với 1 bên là hồ nước nhỏ nuôi cá đã kè ven bờ, sạch sẽ, 1 bên là đường nhựa và em đi trên vỉa hè lát thứ đá vĩnh cửu của Hà Nội. Cái thứ mùi xóc óc lẩn khuất trong phạm vi 2 bước chân mà tiến thêm 1 bước hay lùi thêm 1 bước đều không thấy gì, lại đúng đoạn không có cây cối, lá hay gỗ mục.
Khi nào mợ đi đâu thấy mùi " xóc óc" đó. Mợ đứng im tại chỗ hú cho em, em phi đến phá án giúp mợ 🤓

Hoàng Trang

Xe ngựa
Theo em, mợ cứ kệ cmn. Nó bám trêu dai thế thì xốc váy chửi chết cụ nó đi. Mình càng sợ với khó chịu nó càng trêu già.
Em không sợ mà vấn đề là đang đêm dựng em dậy rồi không cho em ngủ :(. Em đang xông bồ kết mua ở chợ theo hướng dẫn của cụ DurexXL nhưng không thơm như bồ kết em mua ở quê. Mùi cứ hắc hắc sao đó. Nhẽ đến bồ kết cũng tẩm thuốc chống mốc ạ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Khi nào mợ đi đâu thấy mùi " xóc óc" đó. Mợ đứng im tại chỗ hú cho em, em phi đến phá án giúp mợ 🤓
Nếu ban ngày thì thường nó xuất hiện trong khoảnh khắc hoặc 1 thời gian ngắn rồi biến mất. Làm sao để em kịp gọi cụ ạ?

giaconngu

Xe tăng
Trong nhà không có ruồi thì mùi từ đâu tới ạ cụ?
Mợ có dám khẳng định tuyệt đối là không có ruồi hay các loại côn trùng ưa mùi hôi thối khác hay không. Việc cần làm là loại bỏ tối đa nhất môi trường sống ưa thích của các loài nấm này, như không để các loại thực vật đang phân hủy được tồn tại gần nơi mình ở.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ có dám khẳng định tuyệt đối là không có ruồi hay các loại côn trùng ưa mùi hôi thối khác hay không. Việc cần làm là loại bỏ tối đa nhất môi trường sống ưa thích của các loài nấm này, như không để các loại thực vật đang phân hủy được tồn tại gần nơi mình ở.
Thưa cụ là lần đầu tiên khi phát hiện ra mùi em đã lật tung MỌI THỨ trong nhà lên ngửi từng thứ một để tìm. Và những lần có mùi đều không phải là thời điểm mưa gió, nồm ẩm mà đều là những ngày nắng nóng khô hanh. Trong nhà em cũng không có thực vật đang phân hủy cụ ạ. Nấu nướng đến đâu em dọn đến đấy.

Phỗng new

Xe điện
E ko cần phải ai uỷ quyền cho e. Cụ Phỗng new còn nợ e 1 lời mời vào Văn quán ăn lòng.
Cụ thu xếp thời gian thực hiện lời hứa với e đi.
Em quên sao đc mà mợ bảo em nợ?
Riêng mợ em ko cần thu xếp thời gian. Mợ ko đi được tàu điện trên cao vào VQ, em lên tận PHC đón.

phuongan

Xe điện

giaconngu

Xe tăng
Thưa cụ là lần đầu tiên khi phát hiện ra mùi em đã lật tung MỌI THỨ trong nhà lên ngửi từng thứ một để tìm. Và những lần có mùi đều không phải là thời điểm mưa gió, nồm ẩm mà đều là những ngày nắng nóng khô hanh. Trong nhà em cũng không có thực vật đang phân hủy cụ ạ. Nấu nướng đến đâu em dọn đến đấy.
Nấm không nhất thiết phải sống trong nhà mợ mà sống trong các lớp lá rụng hay cành củi rụng lâu ngày đang mục nát cách đó không xa. Lưu ý là chỉ thể quả thuần thục (mature fruiting body) mới có lớp nhớt với các hóa chất có mùi hôi thối này. Thể quả chưa thuần thục hay thể quả quá già (quá chín, quá mức thuần thục) cũng không chứa các hóa chất này mà chúng lại chứa các hóa chất khác có mùi thơm. Điều kiện nắng nóng là thuận lợi để giúp nấm phát triển từ ban đầu tới giai đoạn phát tán bào tử rồi sau đó chết đi. Côn trùng như ruồi hay bọ cánh cứng cũng bay qua bay lại tốt hơn và xa hơn trong điều kiện thời tiết khô ráo. Một nghiên cứu với P. impudicus cho thấy nó chứa tới 59 chất dễ bay hơi (VOC), nhưng chỉ thể quả thuần thục sẵn sàng để phát tán bào tử mới chứa các hóa chất mà tôi đề cập trên đây. Tại một số nơi ở Đức, Pháp và Cộng hòa Séc thì thể quả chưa thuần thục của loài nấm ăn được này cũng được dùng làm thực phẩm.

114hangbong

Xe cút kít
Em vẫn nhớ bức ảnh này và nhớ cả họ cụ là họ PHÓ.
Bức ảnh thể hiện 1 pn quá đẹp và nhìn cụ rất thông minh..chắc mợ cũng vậy.
Còn họ PHÓ thì sao em ấn tượng ? Đó là họ của 1 nhân vật ( 1 tướng quân trung dũng ) em ưa thích ở 1 tpvh.
Cả họ THÁI , họ BÀNG trong tpvh đó.

Thà như Phó Thiêm chết.
Còn hơn sống Tưởng Thư
Họ Phó ở Hà nội đông lắm cụ ạ. Như cụ Phó Đức Phương tối ngày mải mê với hội tác quyền nên bị các cụ trách là xao nhãng việc họ. :((

phuongan

Xe điện
Phim này em lại chưa xem. Có lan quyên gì đến tình cảnh của em ko mợ ơi?
Có chiến tranh, có bị thương, bị hiểu nhầm, bị phản bội, được yêu, được sống.... đặc biệt mấy cảnh bị thương ám ảnh giống The Pianist, có cả cảnh đánh piano cũng thú vị, có Juliet Binoche quá xinh và Rapl Fienes quá hấp dẫn (thời trẻ :)) )...
Thực ra lúc viết còm ấy em lan quyên cụ với từ "Patient" ;))

Chỉnh sửa cuối:

ZynZyn

Xe lăn