[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mimeo

Xe điện
Thường thì mỗi chùa sẽ có một cái kệ lớn để phật tử gửi tượng vào mợ ah. Tượng đấy nếu ai thích thì xin thỉnh về thờ phụng, mọi thứ luân chuyển như vậy. Ở Huế người ta còn lấy các mảnh tượng vỡ, hoặc lấy tượng cũ đập ra, lấy các mảnh sành sứ dán vào các kiến trúc chùa như cột, hoạ tiết rồng, dán vào các tấm bình phong...
Ồ cụ nói em mới biết đấy. Vào chùa em chỉ đi lễ các ban với ngắm nhìn khuôn viên chùa, cây cối hoa lá, nên cũng ko để ý nhiều đến kệ lớn bày tượng mà cụ nói. Và có 1 nơi em ko dám đến nữa là khu thờ vong, em cảm giác như có nỗi sợ bất an mơ hồ nào đó ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Vâng, em cũng tính hoá như vậy. Nhưng bố mẹ ck em thì con cháu nói ko xuôi đâu, phải xin ý kiến sư thầy, nên em phải gợi ý như vậy chứ ko thì các cụ còn giữ cất kho ròng rã năm này qua năm khác.

Chợ Viềng chuyên bán đồ nông cụ, cây cảnh, chỉ mở duy nhất 1 lần cả năm vào chiều tối mùng 7 sang ngày mùng 8. Trước đây bán đồ cũ thôi chứ bây giờ cũng ít người mua đồ cũ rồi đúng ko ạ?
Vẫn có đồ cũ mà. Em có ít đồ cũ đến sáng mồng Tám em mang bán.

cuhaifus

Xe container
Sau Đông chí thì coi như gấu nhà cụ đã 29 tuổi (Thời nhà Chu, theo Chu lịch thì năm mới nông lịch bắt đầu từ ngày trăng mới ngay trước đông chí. Quy tắc số 1 trong lập âm dương lịch/nông lịch là đông chí phải luôn luôn thuộc tháng 11 âm lịch, và đây có lẽ là lý do mà các cụ gọi tháng 11 âm lịch là tháng một, tháng 12 âm lịch là tháng chạp (từ lạp nguyệt/臘月, với âm Nôm của 臘 đọc là chạp, chợp, lạp, lép).
Tới năm 104 TCN thời Hán Vũ Đế (Thái Sơ lịch, lấy theo niên hiệu của Vũ Đế) thì năm mới bắt đầu từ tháng 1 âm lịch (chinh/chính/chánh nguyệt/正月) = tháng giêng (正 = chinh, chính, chánh, giêng). Công Tôn Khanh, Hồ Toại và Tư Mã Thiên (tác giả Sử ký) là những người được giao làm lịch Thái Sơ.
Em có hỏi mấy cao niên thì cũng bảo sau Đông chí là qua tuổi kim lâu rồi nên em cứ thế chíu, liều ăn nhiều các cụ các mợ nhề

prado2012

Xe điện
Em cung chúc tân xuân cả nhà ạ!

Chị còn chưa có thời gian ngắm hoa. Nốt hôm nay mới chốt xong mọi việc. Mai khéo chạy lên Nhật Tân hưởng khí xuân cái. Chị cũng thích ngắm đồng hoa mênh mông, có thêm tí gió sông Hồng thổi vào đoạn ngõ 264 thì đúng vị Tết.

xommai

Xe tải
Bức tượng Phật em mua được ở Quầy lưu niệm trên phố cổ vào rằm tháng giêng
mấy năm trước đây ạ. Tượng cao độ 10cm ạ. Không biết bằng đồng hay hợp chất gì cầm lên rất nặng ạ. Em bày dưới ban Phật ạ. Lạ kỳ là nhà em có cây kim tiền em thấy lá già em lấy kéo cắt đi nhưng tiếc vì lá còn xanh em cắm vào một cái lọ thuỷ tinh thế mà nó đâm chồi từ dưới nước mọc lên và giờ cũng được gần 3 năm rồi, em đặt cạnh bức tượng Phật này và thỉnh thoảng thay nước cho cây ạ.

phuongan

Xe điện
Chị còn chưa có thời gian ngắm hoa. Nốt hôm nay mới chốt xong mọi việc. Mai khéo chạy lên Nhật Tân hưởng khí xuân cái. Chị cũng thích ngắm đồng hoa mênh mông, có thêm tí gió sông Hồng thổi vào đoạn ngõ 264 thì đúng vị Tết.
Em ra ruộng cắt hoa cắm Tết chị ạ. Năm nay nồm hoa nở sớm, nên giờ bắt đầu đắt rồi.

giaconngu

Xe tăng
mấy năm trước đây ạ. Tượng cao độ 10cm ạ. Không biết bằng đồng hay hợp chất gì cầm lên rất nặng ạ. Em bày dưới ban Phật ạ. Lạ kỳ là nhà em có cây kim tiền em thấy lá già em lấy kéo cắt đi nhưng tiếc vì lá còn xanh em cắm vào một cái lọ thuỷ tinh thế mà nó đâm chồi từ dưới nước mọc lên và giờ cũng được gần 3 năm rồi, em đặt cạnh bức tượng Phật này và thỉnh thoảng thay nước cho cây ạ.
Tượng này là bồ tát Quan Âm, tay cầm bình tịnh thủy, trên mũ có hình A Di Đà Phật.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Tượng Quan Âm toạ đài sen mợ à, tay phải cầm cành liễu, tay trái cầm bình nước Cam Lồ. Ngài Quan Âm có đến 12 tướng diện hoá thân trong 12 biểu tượng đứng ngồi khác nhau.

Tay phải cầm cành liễu (chứ ko phải bông lúa :D ) vừa bắt ấn, vừa vẩy nước để phổ độ chúng sinh!

Có lẽ tượng được làm từ bột đá, thường người ta lấy bột đá mịn rồi trộn keo, cho vào khuôn.

Tượng có hồn lắm!

giaconngu

Xe tăng
Trong Tịnh Độ tông thì tây phương tam thánh là A Di Đà Phật với Quan Âm Bồ Tát ở bên trái, Đại Thế Chí Bồ Tát ở bên phải. Sa/Ta Bà tam thánh là Thích Ca Mâu Ni Phật với Quan Âm Bồ Tát ở bên trái, Địa Tạng Vương Bồ Tát ở bên phải. Quan Âm là vị bồ tát thần lực cấp 10, sau cấp này là thành Phật.
Tên vị bồ tát này trong tiếng Phạn chuyển tự thành Avalokitesvara. Trúc Pháp Hộ dịch thành Quang Thế Âm Bồ Tát. Cưu Ma La Thập dịch thành Quan Thế Âm Bồ Tát. Huyền Trang (Đường Tam Tạng) dịch thành Quan Tự Tại Bồ Tát. Do kị húy Lý Thế Dân nên bỏ chữ Thế thành Quan Âm Bồ Tát.

Chỉnh sửa cuối:

xommai

Xe tải
Tượng Quan Âm toạ đài sen mợ à, tay phải cầm cành liễu, tay trái cầm bình nước Cam Lồ. Ngài Quan Âm có đến 12 tướng diện hoá thân trong 12 biểu tượng đứng ngồi khác nhau.

Tay phải cầm cành liễu (chứ ko phải bông lúa :D ) vừa bắt ấn, vừa vẩy nước để phổ độ chúng sinh!

Có lẽ tượng được làm từ bột đá, thường người ta lấy bột đá mịn rồi trộn keo, cho vào khuôn.

Tượng có hồn lắm!
Tượng cầm bông lúa em thờ nên em không chụp cụ ạ. Đây là bức tượng em thấy đẹp em mua về ạ

Chỉnh sửa cuối:

giaconngu

Xe tăng
...Ngài Quan Âm có đến 12 tướng diện hoá thân trong 12 biểu tượng đứng ngồi khác nhau...
Pháp hoa kinh Phổ môn phẩm viết rằng Quan Âm Bồ Tát có 32 hoá thân, từ Phật, Tích chi Phật, Thanh văn, Phạm vương, Đế Thích, Tự Tại thiên, Đại Tự tại thiên, Thiên đại tướng quân, tì sa môn, tiểu vương, ... tới bà la môn, tỉ khâu, tỉ khâu ni, đồng nam, đồng nữ, trưởng giả, cư sĩ, A-tu-la, Dạ Xoa, Thiên long, nhân (người), phi nhân, chấp kim cương thần.

Skyfall_80

Xe buýt
Nghìn năm nữa, đời chút chít chụt chịt khai quật hồ Tây lại giàu to vì 1 mớ đồ cổ từ tượng cho đến bát đĩa, bàn thờ các thể loại.
Đức Phật đã nói đừng có vội tin. Đúng là vứt ra ao hồ sông … làm ô nhiễm môi trường. Nhiều người thờ cúng mà vẫn chấp vào hình tướng. Phật đâu phải là bức tượng đó. Tôn kính Phật, làm theo lời dạy bảo để thoát khổ! Nếu trong Tâm mình luôn có Phật thì cũng không cần phải thờ! Ở đâu lại còn khai Quang điểm nhãn cho tượng, đúng là nhiều cái bày ra để kiếm tiền, tuyên truyền mê tín dị đoan những điều không có thực! Những cái chân thực thì không mấy người hiểu. Vậy để thoát khỏi luân hồi với nhiều người còn xa lắm!

Skyfall_80

Xe buýt
À cụ làm em nhớ mấy cu bạn em dân Hôi giáo, mùa Ramadan chúng chui vào thảm trốn để ăn vụng lúc chưa đến giờ ăn vì quá đói. Cả tháng phải nhịn ăn và chỉ ăn lúc 6:00 sáng thì phải.
Khác gì Đạo Phật mấy người còn giữ được không ăn quá ngọ, ngày ăn một bữa. Ngày ăn có một bữa là phải biết Thiền để hấp thu năng lượng, giờ nhiều sư khác gì Thầy giáo đâu, mà thầy giáo lại chưa được cấp bằng (đã được chứng ngộ gì trong Thiền chưa, đã niệm Phật Nhất Tâm chưa). Tu đắc người ta biết trước giờ chết luôn, giờ không có nhiều sư đạt được điều đó đâu!

DurexXL

Xe lăn
Đêm muộn 28 Tết
Hà Nội trở rét, mưa bụi đón Xuân mới

Em vừa cafe với 1 Cụ ở Thớt mình về
Đúng là hữu duyên, em vừa về HN thì Cụ ấy alo

Đợt này công việc em cũng vất, đi tỉnh nhiều, nên cũng bị lỗi hẹn, chưa có duyên được với Cụ datlui, rất mong hữu duyên được diện kiến Cụ anh

prado2012

Xe điện
Không ạ, ruộng hoa ở Định Công - Hoàng Mai, năm nào em cũng về đây cắt.
Chị không biết ruộng hoa này em ạ, quen thói lên Nhật Tân. Hồi xưa chị thích nhất là vườn đào ven lạc long quân đoạn biệt thự Vườn đào bây giờ, con đường đẹp nhất hà nội thời ấy. Giờ thì dạt hết sang bãi 264 Âu cơ ko đc như xưa.

Hà nội giờ có thêm nhiều nơi trồng hoa hơn xưa.

Chỉnh sửa cuối:

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Đêm muộn 28 Tết
Hà Nội trở rét, mưa bụi đón Xuân mới

Em vừa cafe với 1 Cụ ở Thớt mình về
Đúng là hữu duyên, em vừa về HN thì Cụ ấy alo

Đợt này công việc em cũng vất, đi tỉnh nhiều, nên cũng bị lỗi hẹn, chưa có duyên được với Cụ datlui, rất mong hữu duyên được diện kiến Cụ anh

Đang nằm xem bóng đá mà thấy thuốc em thèm quá, phải dậy làm một hơi mí đc. Cụ anh uống cf với một người ở Nghệ An à?

năm nay khó khăn quá nên ăn bánh chưng Têt size mini cute thôi :D

Trạng thái
Thớt đang đóng