[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe nội lước

Xe container
Nhân sinh có những chuyện rất nhân văn.

Chuyện kể một gia đình nọ có đôi vợ chồng sinh được 6 đứa con, sau mất sớm 2 và bà vợ cũng không may qua đời. Người chồng nuôi 4 đứa con nheo nhóc.

Có cô gái gần đó hàng ngày đi qua thương tình gia cảnh, chăm sóc lũ nhỏ. Cô cũng trẻ đẹp chứ không phải quá lứa lỡ thì. Thế rồi co sinh lòng yêu quý thực sự đám nhỏ kia còn tụi nhỏ cứ kêu cô bằng mẹ. Sau một thời gian cô đồng ý ông bố về làm vợ hai dù ông kia cũng hơn cô gần hai mươi tuổi.

Ngày về làm dâu thấy kể cô chăm bàn thờ bà cả rất cẩn thận. Sau rồi cô sinh thêm 4 nhóc nữa. Một trong các nhóc đó sau là đồng nghiẹp của em. Nó kể, có những đêm nằm trên giường nhìn ra cửa sổ thấy mẹ lớn dắt các anh chị về thăm nhà, nhìn thấy bóng liếc lên giường nơi bày trẻ nằm. Mẹ lớn cũng hay báo mộng / nhắc việc quan trọng trong nhà.

Sau này, gia đình đó rất tốt phước, con cái phương trưởng và hoà thuận. Gia đình từ nghèo túng mà có duyên mở được khách sạn nhỏ.
Người pn như vậy đó giờ liệu trên đời còn không ?
Chắc vô cùng hiếm phải ko mợ ???

prado2012

Xe điện
Vâng, vừa căm thù muốn ăn gan uống máu quân thù vừa sợ nữa. Nếu người nằm đây là ta thì gia đình, người thân, bạn bè, đồng
Vâng, cách đó nhớ được từ vựng tương đối. Vì từ Kh'mer cùng một nghĩa nhiều từ, ví dụ như từ ĂN thì có từ ăn dùng cho Vua, dùng cho sư, người lớn, trẻ con... Mỗi đối tượng dùng từ khác nhau.
Em thấy từ Ăn của viêt cũng nhiều:

Cho vua: ngự thiện
Cho sư: dùng thiện
Cho bá tánh: ăn, hốc, đớp ..

prado2012

Xe điện
Người pn như vậy đó giờ liệu trên đời còn không ?
Chắc vô cùng hiếm phải ko mợ ???
Mẹ bạn em đấy. Cô chú ấy vẫn khoẻ và ở một tỉnh Tây nguyên. Chắc nhờ phước mẹ nó mà con bé sau này có cuộc sống rất thuận buồm xuôi gió.

angkorwat

Xe container
Người OF
Bây giờ là thời bình, chiến tranh đã qua lâu rồi, chỉ nghe kể lại mà lòng còn sôi sục. Thế mới biết những người lính trên chiến trường, chứng kiến tận mắt đồng đội, đồng chí của mình bị như vậy thì lòng căm thù sẽ ntn.
Vâng, vừa căm thù muốn ăn gan uống máu quân thù vừa sợ nữa. Nhiều khi xong trận chiến nghĩ lại hãi hãi là 😂. Nghĩ người nằm đây là mình thì cũng kinh đấy chứ.

Xe nội lước

Xe container
Hôm qua em nc với bé con lúc ấy khoảng hơn kém 1h đêm .. nó vừa nghịch vừa hỏi bố đang làm gì ?
Bố đang vừa xem phim vừa nc ..
-Phim gì ?
-Kẻ Thù Trước Cổng.
- nc với các bác à.
- 1 cô
- cô nào ?
- cô đẹp.
- quay đt cho con xem cô với .
- nc trên đt..bố nt mà.
- bằng con không ?
- gần bằng.
- Mẹ ô..i. bố đang nc với 1 cô xấu mù ..
🤣🤣🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác

Citronella

Xe buýt
Trời bịt mắt đấy. Tìm cái chìa khóa mãi không thấy đâu. Một lúc sau thấy nó lù lù trên bàn ngay trước mắt mà lúc nãy không thấy 🤓. Và cũng có trường hợp đang đi tự nhiên dừng lại chẳng vì lý do gì, ngồi xuống mò trong đám cỏ phía trước moi được quả mìn nhựa của Tàu, nếu đi tiếp 3 bước chân nữa thì khả năng sẽ được phủ cờ trên mặt.
Em lại không vodka được cho cụ ạ, vụ bị giấu thì ở nhà em toàn bị còn dắt đi ngược đường thì dù em có dùng google map cũng đi sai hướng lung tung. Nhiều lúc em đành lẩm nhẩm là "Các cụ đừng trêu em nữa, cho em về nhà cho kịp chứ đi thế này thì đến hết đêm mất :("

Yeuaibaygio

Xe container
Em có 2 lần ấn tượng nhất về việc đi sai đường.
Một lần hồi học ĐH, em đi xe đạp từ đường Giải Phóng về chỗ ở (đường Tôn Đức Thắng, đầu Cát Linh). Ngày nào em chẳng đi 2 lần lối đường Khâm Thiên. Vậy mà hôm đấy thế quái nào em mơ mơ màng màng đi tuốt lên Hồ Tây lên Lạc Long Quân, Âu Cơ gì đấy, đi qua 1 dãy hàng thịt chó Tú Béo, Anh Béo, các thể loại béo :D.
Một lần cách đây hơn chục năm, em đi từ chỗ làm về nhà. Hôm đấy đoạn gần nhà em làm đường nên em rẽ lối khác đi đường vòng. Vậy mà em băng qua con đường to chỗ nhà em lúc nào chẳng biết, đi tuốt sang làng khác 1 quãng rất xa, đi qua cái cổng chùa hay đình gì đó nhận thấy sai quá sai.
Đặc điểm chung của 2 lần đó là:
- Vào lúc giao mùa thu sang đông hay đông sang xuân em không nhớ rõ, se lạnh, mưa phùn, sẩm tối (5h30-6h chiều).
- Đang đi miên man thì sực tỉnh ra rồi em cũng bình tĩnh quay ngược lại, túc tắc đi về. Vừa đi vừa nghĩ mãi không hiểu tại sao mình đi nhầm đường, đã thế còn nhầm rất xa, đường về nhà thì rất quen thuộc rồi, nhẽ nhắm mắt cũng đi được.
- Đường đi nhầm càng đi càng vắng. Lúc em sực tỉnh đều không một bóng người. Cái đường LLQ cách đây hơn 2 chục năm thì rõ đồng không mông quạnh (về em nhìn bản đồ thấy đi xa thật), còn lần 2 thì lúc nhìn cái cổng chùa/đền em thấy cảm giác sởn gai ốc.

Yeuaibaygio

Xe container
Các mợ có đặc điểm thấp lùn, da ngăm , mặt dãn ngang, mũi tẹt chân ngắn em đã thấy họ tuyển trong 1 khu nghỉ dưỡng rồi..
Em chắc chuẩn dồi. Đủ gần hết các đđ trên.
Ô thế khéo em có họ hàng với Cụ anh đấy :))

Xe nội lước

Xe container
Em chỉ mới nhìn 2 quả tạ mà đã cảm thấy đậm tay rồi :)
Ngày trước . Pot mà có đặc vụ như này thì em dự cụ Wat bv mình không nổi...lại còn đòi ở đó mà kể chuyện cận vệ các Sếp ..he he ..
Sếp chắc chỉ còn có cửa hy vọng alo về ọp..gọi Lước sang trông tao 🤣🤣

Soinho

Xe hơi
Có chuyện này em cứ lấn cấn mãi không biết có nên hỏi các cụ ở trong thớt không? Em có đứa cháu đang ở cùng nhà, cách đây 2 năm em đã cho đi khám ở trung tâm thần kinh bệnh viện Bạch Mai thì bác sỹ có cho chụp CT não và kết luận là có vết sẹo trong thùy não phải, và cho uống thuốc lâu dài (vì đến lúc đó cháu mới ở với em, và em thấy có bất thường về thần kinh nên em đưa đi khám). Do cháu nó ở cùng em nên thỉnh thoảng em hay bắt gặp những lúc như nó không phải là nó mà là 1 người khác, nói những câu chẳng ăn nhập gì, hoặc nói lẩm nhẩm 1 mình, khi em gọi thì như kiểu 1 lúc sau nó mới giật mình tỉnh lại và nói chuyện bình thường với em. Em có gặng hỏi là cháu đang nói chuyện với ai thì nó bảo cháu nói chuyện với bạn cháu (mà lúc đó nó không đeo tai nghe, không cầm điện thoại gì cả). Có những lúc em giao cho việc đơn giản như rửa rau hoặc rửa bát giúp em thì nó đang làm việc bình thường tự nhiên như kiểu dừng hình, không nhớ ra việc đang làm, có thể cứ vô thức rửa mãi 1 chỗ, hoặc để nước chảy tràn cả bồn mà vẫn chăm chăm nhìn vào bồn rửa, không có phản ứng gì. Những lúc nó bị như thế em thường gọi to, giật giọng để cho nó nhìn thẳng vào em, nhưng những lúc đó ánh mắt nó trông rất lạ, như kiểu người khác đang nhìn em, làm cho em có những lúc rất sợ. Đôi lúc em cứ chột dạ thấy như kiểu nó bị ma làm. Sợ thật sự. Thỉnh thoảng cháu nó vẫn đi khám lại ở bệnh viện, điện não đồ lần nào cũng ghi là không có gì bất thường, nhưng em sống cùng nhà thì em vẫn thấy có nhiều dấu hiệu bất thường.

Mimeo

Xe điện
Nhân sinh có những chuyện rất nhân văn.

Chuyện kể một gia đình nọ có đôi vợ chồng sinh được 6 đứa con, sau mất sớm 2 và bà vợ cũng không may qua đời. Người chồng nuôi 4 đứa con nheo nhóc.

Có cô gái gần đó hàng ngày đi qua thương tình gia cảnh, chăm sóc lũ nhỏ. Cô cũng trẻ đẹp chứ không phải quá lứa lỡ thì. Thế rồi co sinh lòng yêu quý thực sự đám nhỏ kia còn tụi nhỏ cứ kêu cô bằng mẹ. Sau hai năm cô đồng ý ông bố về làm vợ hai dù ông kia cũng hơn cô gần hai mươi tuổi.

Ngày về làm dâu thấy kể cô chăm bàn thờ bà cả rất cẩn thận. Sau rồi cô sinh thêm 4 nhóc nữa. Một trong các nhóc đó sau là đồng nghiẹp của em. Nó kể, có những đêm nằm trên giường nhìn ra cửa sổ thấy mẹ lớn dắt các anh chị về thăm nhà, nhìn thấy bóng liếc lên giường nơi bày trẻ nằm. Mẹ lớn cũng hay báo mộng / nhắc việc quan trọng trong nhà.

Sau này, gia đình đó rất tốt phước, con cái phương trưởng và hoà thuận. Gia đình từ nghèo túng mà có duyên mở được khách sạn nhỏ. Tụi trẻ con trong nhà 8 đứa thì gọi phân biệt mẹ đã mất là mẹ lớn còn mẹ hiện tại là mẹ nhỏ.
Câu chuyện chị kể cảm động như cổ tích ngoài đời thường. Cô gái ấy thật là người phụ nữ nhân hậu tuyệt vời ạ.

Xe nội lước

Xe container
Rõ là vớ bở nên Cụ thấy Cụ Sản toàn khoe khéo Gấu nhà đấy thôi.
Em có thể là loại cổ hủ nên có quan niệm thế này. Vợ chính là món đồ trang sức đẹp nhất khi ra xh ... nhưng phải đủ ty lẫn nhau nó mới thế đc..em dự cụ Sản cũng vậy.. nhiều thằng ngắm đồ nhà cụ ấy thì cụ ấy khoái chí đấy..nhưng thử sờ vào xem...cụ ấy oánh cho tòe mỏ cụt tay ngay .. phỏng cụ BDS68 🤣🤣🤣.

Quái ...ko thấy nói gì..hay buổi trưa thanh vắng con cũng đi học vắng , bố lại tranh thủ mang trang sức ra lau chùi nhỉ 🤣🤣
Trang sức to gấp đôi nhà khác..lau nó lâu gấp đôi phỏng cụ..🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng