[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

DurexXL

Xe lăn
Em mời rượu cụ mà máy cứ úi úi.

Cụ lạch xạch tiếp em hóng ạ.
Đây ạ
Em hả hơi diệu tí

Ở trên em đã nhắc đến Loạn Tam Vương

Và năm 1991, Đền Đô thờ Tám Vua Lý được chính thức công nhận Di tích Quốc gia

Năm 1997, tại Lễ hội Đền Đô, đã có 1 bức ảnh chụp được 8 cuộn mây trên nóc Đền

.......

Chút em lại tiếp ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Dám xúi vợ ng ta đi lc trước ban .. ông bác đấy không nhập vào chồng mấy bà vô duyên đi lùa gái hết quý 1 là còn tử tế với các bà lắm đấy 🤣
Thì tưởng 4-5 năm rồi, ổng ở dưới kia cũng phải kiếm 1 bà khác chứ.
Em có 1 chị đồng nghiệp bảo sau này sẽ viết di chúc là sau khi chết sẽ ly hôn, xuống dưới đó chị ấy với ông chồng hiện tại không còn là vợ chồng nữa vì chị ấy thấy 1 đời là đủ rồi ạ.

X0000

Xe điện
Trước Tết một tuần em có một cậu học sinh bị lừa sang Campuchia làm trong sòng bạc. Cậu ta chạy trốn bị bọn bảo kê sòng bạc đáng gãy chân. Sau được cảnh sát Campuchia giải cứu và đưa ra biên giới cho gia đình đón về. Em có giúp gia đình cậu này đàm phán với phía K một buổi sáng, cuối cùng cũng mất ít tiền bồi dưỡng cho cảnh sát để họ đưa ra biên giới.
Này thì khác gì chuộc người nhưng với giá rẻ hơn. Đúng là bên CAM vẫn loạn thật, chả nào nên xưa mấy ông chủ xe chạy Việt - Cam toàn khoe mua chức Tướng bên Cam được, có ông thì Tướng nhưng ko có quân, có ông thì Tướng nhưng có văn phòng và cần vụ

DurexXL

Xe lăn
Quay lại cậu bạn em

Chơi với nhau từ năm 1992
Đến năm 1993 thì cùng vào lớp 10 với nhau
Rồi cùng lớp 3 năm cấp 3, cùng lớp 4 năm ĐH với nhau

Năm 1994, khi đã thân thiết, một lần đầu năm mới, cậu bạn khoe: Tao ko phải họ này đâu, tao là họ Lý, mấy năm nay các Cụ đầu họ nhà tao từ quê mang theo di cảo, di vật, gia phả lên Tổ họ Lý ở Bắc Ninh để xin nhận họ, đến vừa rồi đã được chính thức công nhận

Hồi đó em trẻ con (lớp 11), mới hỏi là sao ky kỳ thế
Cậu bạn bẩu: Theo phả tộc, thì họ tao là 1 nhánh hậu duệ của vị Vương bị tướng Lệ Phụng Hiểu hạ trong Loạn Tam Vương, sau đó chạy về xứ xa đổi sang họ hiện nay

Chuyện cứ thế trôi qua, bọn em chuyên Tự nhiên khối A nên cũng quên nhanh chuyện có liên quan lịch sử này

Năm 1997, lúc đó đang cuối năm 1 ĐH, cậu bạn kể: đầu năm về lễ Tổ (chính là năm có bức ảnh 8 cuộn mây), bác dâu của cậu ấy (vợ của anh trai ruột bố), dâu trưởng của nhánh họ, đội mâm lễ theo bác trai vào Đền, lúc qua cửa thì vạt áo dài bị vướng giật lại, mâm lễ bị nghiêng và đổ

Các Cụ hành lễ trong Đền thấy vậy gọi ra, hỏi, khi biết là dâu, thì hỏi họ tên là gì? Bác trai thưa là Trần Thị T

Các Cụ nói luôn, vậy thì không được đội lễ, chuyển cho dâu thứ đi
Thế là mẹ cậu bạn em (cô ấy họ Lê) đội lễ, mọi việc suôn sẻ

Từ đó đến nay, mỗi khi nhánh họ cậu bạn về lễ Tổ các dịp Lễ chẵn, Lễ lớn là bác dâu trưởng đều không đội lễ

angkorwat

Xe container
Người OF
Này thì khác gì chuộc người nhưng với giá rẻ hơn. Đúng là bên CAM vẫn loạn thật, chả nào nên xưa mấy ông chủ xe chạy Việt - Cam toàn khoe mua chức Tướng bên Cam được, có ông thì Tướng nhưng ko có quân, có ông thì Tướng nhưng có văn phòng và cần vụ
Một phần cũng do các cháu nó nghe bọn ngồi ở Mộc bài dụ dỗ việc nhẹ lương cao.
Cảnh sát Campuchia nó đưa ra biên giới theo yêu cầu của cậu này và gia đình thôi. Bình thường thì nó giao trả cho Sứ quán mình thôi.
Vấn nạn mua cấp bậc trong quân đội Campuchia thì kinh rồi. Tướng thì ít nhưng trung tá, đại tá thì rất nhiều thường là giám đốc các doanh nghiệp nho nhỏ toàn cấp tá bên quân đội hoặc cảnh sát.

Xe nội lước

Xe container
Quay lại cậu bạn em

Chơi với nhau từ năm 1992
Đến năm 1993 thì cùng vào lớp 10 với nhau
Rồi cùng lớp 3 năm cấp 3, cùng lớp 4 năm ĐH với nhau

Năm 1994, khi đã thân thiết, một lần đầu năm mới, cậu bạn khoe: Tao ko phải họ này đâu, tao là họ Lý, mấy năm nay các Cụ đầu họ nhà tao từ quê mang theo di cảo, di vật, gia phả lên Tổ họ Lý ở Bắc Ninh để xin nhận họ, đến vừa rồi đã được chính thức công nhận

Hồi đó em trẻ con (lớp 11), mới hỏi là sao ky kỳ thế
Cậu bạn bẩu: Theo phả tộc, thì họ tao là 1 nhánh hậu duệ của vị Vương bị tướng Lệ Phụng Hiểu hạ trong Loạn Tam Vương, sau đó chạy về xứ xa đổi sang họ hiện nay

Chuyện cứ thế trôi qua, bọn em chuyên Tự nhiên khối A nên cũng quên nhanh chuyện có liên quan lịch sử này

Năm 1997, lúc đó đang cuối năm 1 ĐH, cậu bạn kể: đầu năm về lễ Tổ (chính là năm có bức ảnh 8 cuộn mây), bác dâu của cậu ấy (vợ của anh trai ruột bố), dâu trưởng của nhánh họ, đội mâm lễ theo bác trai vào Đền, lúc qua cửa thì vạt áo dài bị vướng giật lại, mâm lễ bị nghiêng và đổ

Các Cụ hành lễ trong Đền thấy vậy gọi ra, hỏi, khi biết là dâu, thì hỏi họ tên là gì? Bác trai thưa là Trần Thị T

Các Cụ nói luôn, vậy thì không được đội lễ, chuyển cho dâu thứ đi
Thế là mẹ cậu bạn em (cô ấy họ Lê) đội lễ, mọi việc suôn sẻ

Từ đó đến nay, mỗi khi nhánh họ cậu bạn về lễ Tổ các dịp Lễ chẵn, Lễ lớn là bác dâu trưởng đều không đội lễ
Hậu duệ vị vương đó đổi sang Lê và di cư vào Thanh Hóa phải không cụ ?
Em nghe 1 bác già nói vậy ..chẳng biết đúng sai ?

datinh

Xe container
Dám xúi vợ ng ta đi lc trước ban .. ông bác đấy không nhập vào chồng mấy bà vô duyên đi lùa gái hết quý 1 là còn tử tế với các bà lắm đấy 🤣
ồ vụ này làm em nhớ. độ hơn 10 niên trước. có bà này chồng bị bệnh qua đời. để lại cái xe máy. bà ý muốn bán vì nhà không ai dùng.
em thấy thế gọi tay chuyên mua xe cũ tới.
sau 2 lần sang đều fail
tay kia bảo em. : mày ơi. tao thấy ban thờ nhà này rồi. khéo chủ xe không duyệt.
lúc ấy em bận bịu việc nên không để ý
giờ ôn lại thấy có khi đúng .tay kia hắn kinh nghiệm đầy mình. chắc không bốc phét.

trungunimor

Xe buýt
Tết em ở quê chồng. Trưa nay em với F1 ra nhà chị dâu chơi, ông anh chồng em mất cách đây mấy năm vì bị K, năm đấy bác ấy 49 tuổi.
Ra đến nơi thì thằng cu lớn bảo nhà cháu vừa bị cháy cốc nến, may không cháy ban thờ. Ban thờ xưa để tít trên gác nhưng từ khi bác trai mất thì bác gái đặt luôn ở gian khách cho ấm cúng, tiện việc hương khói. Bộ bàn ghế tiếp khách ở ngay sát dưới ban thờ.
Ngồi nói chuyện nọ chuyện kia, 2 chị em nhắc đến bác trai mấy lần. Bác gái mới bảo lúc nãy có mấy chị em cùng làm đến chơi, nói chuyện các thứ rồi trêu chúc bác gái lấy chồng, thế là 1 tí sau cái cốc nến trên ban thờ cháy đùng đùng :)) mọi người bảo chắc bác ý không đồng ý.
Ngồi nói chuyện 1 lúc nữa thì bộp 1 cái, quả trứng gà (lêkima) rơi từ trên mâm ngũ quả xuống đất. Bác gái nhặt lên bảo chắc mấy quả sắp hỏng nó rơi. Em thì nghĩ bụng hay tại mình ra không chào nên bác trai nhắc :D. Mà em nghĩ vậy thôi chứ vẫn kệ. 2 tuần trước về giỗ bác thì em có khấn vái đầy đủ. Hồi còn sống bác rất hiền lành, quý các em chiều các cháu, chả bao giờ nói nặng ai một câu.
Thế chị dâu có đi bước nữa ko.

trungunimor

Xe buýt
Thì tưởng 4-5 năm rồi, ổng ở dưới kia cũng phải kiếm 1 bà khác chứ.
Em có 1 chị đồng nghiệp bảo sau này sẽ viết di chúc là sau khi chết sẽ ly hôn, xuống dưới đó chị ấy với ông chồng hiện tại không còn là vợ chồng nữa vì chị ấy thấy 1 đời là đủ rồi ạ.
Khôn thế,làm gương cho lũ lười trả bài.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Nến cốc hay bị bùng mợ ạ. Cái này em không rõ do đơn vị sản xuất hay như thế nào. Quê em nhiều nhà bị bùng nến này lắm ạ.
Giao thừa năm trước nữa, đầu giờ tối a thắp hương hai chiếc nến cốc, rồi ko hiểu sao sao lại đẩy sát hai chiếc nến cốc sát vào tường, vì bình thường thì để sát mép ngoài của bàn thờ. Ban thờ thì ở tầng trên, a ngồi ở dưới pk xem fim đợi đến giao thừa lên thắp hương tiếp.

Đến gần 12h đêm mò lên thì thấy hai cốc nến cháy gần đến đáy, cháy lèo xèo chứ không liu riu như bt, khói đen ám lên tường nhìn y hệt hai lá phổi mà đen sì sì. Thú thật lúc ấy hơi hoảng, không biết "ông bà" có báo gì cho mình không đây mà nhìn lên mảng tường thấy cái vết đen y hệt tấm phim X-Quag chụp hai lá phổi hết hạn sử dụng :))

Thế là năm rồi nghỉ hút thuốc luôn cho chắc. Tổng kết lại năm rồi chỉ đi đá bóng trật khớp tay là nặng nhất, phổi bây giờ cũng đang thấy hít thở bt X_X

Hoàng Trang

Xe ngựa
Giao thừa năm trước nữa, đầu giờ tối a thắp hương hai chiếc nến cốc, rồi ko hiểu sao sao lại đẩy sát hai chiếc nến cốc sát vào tường, vì bình thường thì để sát mép ngoài của bàn thờ. Ban thờ thì ở tầng trên, a ngồi ở dưới pk xem fim đợi đến giao thừa lên thắp hương tiếp.

Đến gần 12h đêm mò lên thì thấy hai cốc nến cháy gần đến đáy, cháy lèo xèo chứ không liu riu như bt, khói đen ám lên tường nhìn y hệt hai lá phổi mà đen sì sì. Thú thật lúc ấy hơi hoảng, không biết "ông bà" có báo gì cho mình không đây mà nhìn lên mảng tường thấy cái vết đen y hệt tấm phim X-Quag chụp hai lá phổi hết hạn sử dụng :))

Thế là năm rồi nghỉ hút thuốc luôn cho chắc. Tổng kết lại năm rồi chỉ đi đá bóng trật khớp tay là nặng nhất, phổi bây giờ cũng đang thấy hít thở bt X_X
Ông bà nhắc: "mài bỏ thuốc đi cho khoẻ" :D. Sau vụ này cụ bỏ được thuốc thì ngon quá :D.
Loại nến này thời điểm mới xuất hiện trên thị trường em thấy chất lượng khá oke. Sau đó không biết có hàng giả, hàng nhái, hàng lậu, hàng kém chất lượng gì không mà vô số vụ bùng nến. Nói chung chỉ được ưu điểm là sạch sẽ và tiện lợi hơn so với đèn dầu chứ giờ như nhà em vừa thắp nến vừa phải canh. Thậm chí nhiều lúc có việc phải đi lúc chưa hết tuần hương thì cứ tắt nến cho chắc.

Xe nội lước

Xe container

Em một đợt bỏ thuốc lá ..đến ngày thứ 3 bắt đầu có hiện tượng bị cảm giác đói khủng khiếp...em ăn xong mà lúc sau đói quá em lại vào ăn...đi làm nửa đường đói quá vào ăn phở...ăn xong đói quá đi vào quán nc uống chai lavi..vẫn đói em ăn kẹo lạc ( dù từ bé ko thích kẹo )...
Bụng em no căng thấy tức rồi nhưng cảm giác đói nó đeo bám cồn cào. Em alo cho 1 bạn em là BSQY . Ông ấy nói em bị rối loạn chuyển hóa đường..trăm người có vài người...phải hút lại ngay rồi giảm dần. Thế là phải nghe ông ấy ..em giảm ngày 1 bao xuống 11,12 điếu rồi nó quen miệng nên giờ lại về định mức cũ.
Đợt giảm gần nửa bao mà da trắng lên, ngủ sâu hơn và nhu cầu đòi hỏi nó cũng tăng...
Nhưng chắc phải phấn đấu thôi.. bỏ thuốc lá cho văn minh.

angkorwat

Xe container
Người OF
Em một đợt bỏ thuốc lá ..đến ngày thứ 3 bắt đầu có hiện tượng bị cảm giác đói khủng khiếp...em ăn xong mà lúc sau đói quá em lại vào ăn...đi làm nửa đường đói quá vào ăn phở...ăn xong đói quá đi vào quán nc uống chai lavi..vẫn đói em ăn kẹo lạc ( dù từ bé ko thích kẹo )...
Bụng em no căng thấy tức rồi nhưng cảm giác đói nó đeo bám cồn cào. Em alo cho 1 bạn em là BSQY . Ông ấy nói em bị rối loạn chuyển hóa đường..trăm người có vài người...phải hút lại ngay rồi giảm dần. Thế là phải nghe ông ấy ..em giảm ngày 1 bao xuống 11,12 điếu rồi nó quen miệng nên giờ lại về định mức cũ.
Đợt giảm gần nửa bao mà da trắng lên, ngủ sâu hơn và nhu cầu đòi hỏi nó cũng tăng...
Nhưng chắc phải phấn đấu thôi.. bỏ thuốc lá cho văn minh.
Tập mãi mới nghiện được. Giờ bỏ đi thì phí quá. Em hút từ lúc 17 tuổi, đến giờ là tròn 50 năm hút thuốc. Có lúc hút đến hai bao một ngày. Giờ thì ổn định mỗi ngày một bao. Bạn bè, anh em, hàng xóm bỏ thuốc nhiều, có những người nghiện hơn cũng đã bỏ. Riêng mình cứ trơ trơ, thuốc gì cũng hút được, không kén chọn là loại gì, thuốc lào thì chưa bao giờ hút.

datinh

Xe container
Ông bà nhắc: "mài bỏ thuốc đi cho khoẻ" :D. Sau vụ này cụ bỏ được thuốc thì ngon quá :D.
Loại nến này thời điểm mới xuất hiện trên thị trường em thấy chất lượng khá oke. Sau đó không biết có hàng giả, hàng nhái, hàng lậu, hàng kém chất lượng gì không mà vô số vụ bùng nến. Nói chung chỉ được ưu điểm là sạch sẽ và tiện lợi hơn so với đèn dầu chứ giờ như nhà em vừa thắp nến vừa phải canh. Thậm chí nhiều lúc có việc phải đi lúc chưa hết tuần hương thì cứ tắt nến cho chắc.
giờ đèn cúng thế hệ mới nhiều rồi các cụ ạ. loại giả vờ là đèn dầu ấy. bóng led
tội gì xài mấy thứ đời cũ. kém an toàn lắm ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tập mãi mới nghiện được. Giờ bỏ đi thì phí quá. Em hút từ lúc 17 tuổi, đến giờ là tròn 50 năm hút thuốc. Có lúc hút đến hai bao một ngày. Giờ thì ổn định mỗi ngày một bao. Bạn bè, anh em, hàng xóm bỏ thuốc nhiều, có những người nghiện hơn cũng đã bỏ. Riêng mình cứ trơ trơ, thuốc gì cũng hút được, không kén chọn là loại gì, thuốc lào thì chưa bao giờ hút.
Nếu tính theo giá thuốc lá Thăng Long thì cụ đã đốt sơ sơ 200 triệu [-(

Xe nội lước

Xe container
Đọc về Thuốc Lá Đạo thì thấy cái gì em cũng giống cụ ...chỉ có là vào nhập môn " thuốc lá đạo " muộn hơn cụ 1,2 năm. Cũng chẳng kén loại gì. Nhưng điếu thuốc đầu đời của em là khi 6 hoặc 7 tuổi mua và đứng hút ở cổng ĐH Thủy Lợi ( bé em ở trong khu đó) , trả giá vì điếu này tê mông lắm cụ ạ.🤣.
Chén rượu đầu đời của em là khoảng 3 tuổi ..🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng