[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

tazan_90

Xe tăng
Cái này ngày bé em gặp vài ca rồi, hồi đó tiêm dại ít nên mùa gió bấc hay có người chết. Vụ đi đám ma về mà phát hiện K thì gặp vô khối rồi, toàn bạn với người quen, có đứa hôm trước gặp ở đám ma bố bạn vui lắm, lâu ko gặp nên có cuộc ma chay là vui vãi ra, tuần sau đã thấy vợ kể là vừa đi chạy xạ rồi, thế mới tài
Bệnh K người ta thuong gọi là bệnh bất hiếu.vì bệnh K gặp đám ma là nhanh lắm cụ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ làm em nhớ tới ông cụ hàng xóm nhà em ở quê,thực ra ông bằng tuổi ông ngoại e.ông coi đình làng ăn ngủ trên đó ,sau cũng lẫn hay đi lang thang có lhi bỏ đi đâu cả tháng lại tìm được.những năm 97,98 oẻ quê vẫn có người mua quan tài để phòng.ông ấy cũng có 1 cỗ ,lúc đầu để trên mái nhà sau ông ấy bê xuống nằm cạnh hay nằm trong ngủ luôn.Những tháng cuối cùng ông ấy đào cái hố bằng caia quan tài ngay trong nhà,lấy cái quan tài làm nắp. Ông ấy cứ ngày ngủ đêm thức ,cứ kể quan binh chạy vào nhà ông nhiều lắm,ngày nào cũng vào như đi hội để bắt ông.ông nói thế cả đêm mà chả ai tin,cứ nghĩ là ông già rồi lẫn lẩm cẩm. Sau mấy tháng sau ông cũng mất.
Ông nội em xưa trong nhà ở quê cũng để sẵn cỗ áo của Cụ trong nhà như thế này ạ

Rookies

Xe tăng
Nhà e trước pử trọ cũng có con bướm to đậu ở trong nhà,cũng khấn xong bay đi đâu mất.
Xong lúc dọn lên chung cư cũng thường có bướm nho nhỏ bay vào nhà,đưa tay thì đậu lên tay.
Lúc sinh bé đầu tiên đêm đó cũng có bướm nhỏ bay vào nhà. Cũng nói vu vơ nếu nguoief nhà thì đậu tay ,cũng đậu.
Mấy năm nay ko thấy nữa.
Nhà em thấy giỗ các cụ nội ngoại hay có 1 con bướm nhỏ về đậu trên ban thờ!
Còn lễ tết, rằm không bao giờ thấy - nhà em tầng 5 luôn mở cửa sổ thông ra sân phơi.

Còn khấn bảo đậu lên người thì mẹ em có 1 lần khấn bảo có phải ông ngoại về thì đậu lên tay. Con bướm lượn 1 vòng rồi đậu lên bàn tay.

Nên em thấy cũng trùng hợp phết.

MuathuHN252

Xe cút kít
Ông nội em xưa trong nhà ở quê cũng để sẵn cỗ áo của Cụ trong nhà như thế này ạ
Bà nội em vẫn đang còn sống, và bà cũng có đòi mua sẵn quan như thế để trong nhà nhưng cả chục năm nay rồi. Việc thấy ng âm thì bà em cũng thấy nhiều theo như lời bà kể. Từ ngày bà còn trẻ, thời chiến đến sau này, kể cả bây giờ 97t bà vẫn kể gặp vong suốt.
E ấn tượng nhất là chuyện nhà e có 1 bác, mất thời chiến cỡ năm 71 72 trong QT. Bà bảo có hôm 4h sáng tỉnh thấy ngoài sân có cái xe máy và đôi vk ck trẻ cùng con, bà mắt kém nhìn ko rõ, nhưng bà hỏi vọng ra là "ai đấy, thằng H về thăm mẹ ah. Thế kia là vk con ah. Lấy con cái nhà ai, ở đâu, bao tuổi?"
Bác em có đáp lại bà em, sáng sớm đó, bà tìm đến nhà mẹ vk của bác em, chỉ là vong thôi nhé. Lúc mất bác em chưa lấy vk. Ra đúng nhà và địa chỉ hỏi, thì đúng nhà ấy có 1 cô con gái, cũng mất trẻ tầm năm bn tuổi đó như điều bác em nói với bà.
Tự dưng em nghĩ vậy thế giới ng âm có lấy vk và sinh con ko?

tazan_90

Xe tăng
Nhà em thấy giỗ các cụ nội ngoại hay có 1 con bướm nhỏ về đậu trên ban thờ!
Còn lễ tết, rằm không bao giờ thấy - nhà em tầng 5 luôn mở cửa sổ thông ra sân phơi.

Còn khấn bảo đậu lên người thì mẹ em có 1 lần khấn bảo có phải ông ngoại về thì đậu lên tay. Con bướm lượn 1 vòng rồi đậu lên bàn tay.

Nên em thấy cũng trùng hợp phết.
Cậu e trước khi mất về bệnh K cũng có mấy con đom đóm ti như bàn tay về đậu trưen màn và bát hương. Mãi xong việc mợ với kể.

pooka

Xe container
Nhà e trước pử trọ cũng có con bướm to đậu ở trong nhà,cũng khấn xong bay đi đâu mất.
Xong lúc dọn lên chung cư cũng thường có bướm nho nhỏ bay vào nhà,đưa tay thì đậu lên tay.
Lúc sinh bé đầu tiên đêm đó cũng có bướm nhỏ bay vào nhà. Cũng nói vu vơ nếu nguoief nhà thì đậu tay ,cũng đậu.
Mấy năm nay ko thấy nữa.
Chuyện lúc liệm với lúc viếng có bướm bay vào đậu ở ban thờ với đậu ở gầm bàn viếng là có thật. Rất phổ biến luôn, không biết có phải do trùng hợp không. Có điều lúc nhìn thấy thì không ai đụng vào, cứ để kệ rồi bướm nó bay đi lúc nào không biết.

Xe nội lước

Xe container
Bà nội em vẫn đang còn sống, và bà cũng có đòi mua sẵn quan như thế để trong nhà nhưng cả chục năm nay rồi. Việc thấy ng âm thì bà em cũng thấy nhiều theo như lời bà kể. Từ ngày bà còn trẻ, thời chiến đến sau này, kể cả bây giờ 97t bà vẫn kể gặp vong suốt.
E ấn tượng nhất là chuyện nhà e có 1 bác, mất thời chiến cỡ năm 71 72 trong QT. Bà bảo có hôm 4h sáng tỉnh thấy ngoài sân có cái xe máy và đôi vk ck trẻ cùng con, bà mắt kém nhìn ko rõ, nhưng bà hỏi vọng ra là "ai đấy, thằng H về thăm mẹ ah. Thế kia là vk con ah. Lấy con cái nhà ai, ở đâu, bao tuổi?"
Bác em có đáp lại bà em, sáng sớm đó, bà tìm đến nhà mẹ vk của bác em, chỉ là vong thôi nhé. Lúc mất bác em chưa lấy vk. Ra đúng nhà và địa chỉ hỏi, thì đúng nhà ấy có 1 cô con gái, cũng mất trẻ tầm năm bn tuổi đó như điều bác em nói với bà.
Dù là thật hay do cụ nhớ con mà tưởng tượng thì câu chuyện này của mợ cũng rất ám ảnh.

MuathuHN252

Xe cút kít
Dù là thật hay do cụ nhớ con mà tưởng tượng thì câu chuyện này của mợ cũng rất ám ảnh.
Tưởng tưởng đâu. Bà e thấy lúc 4h sáng. Và 6h sáng là bà em đi bắt chở đi chợ và ghé cái nhà đấy để hỏi đấy cụ ah. Xong về bà e nói lại. Chuyện này từ ngày e còn học cấp 2 cấp 3 gì và bà e còn khỏe cơ. Chứ ko fai lẫn đâu. E nhớ mãi từ ngày ấy mà.
Em thì vô thần lắm. Ông nội e mất xong e xuống ngủ cùng bà e cho vui, mà bà kể chuyện gặp vong suốt. Còn e thì ngày ấy cứ ăn no ngủ kĩ thôi, bà kể thì kể e cũng chẳng sợ gì. Trong nhà bà có quan tài e cũng kệ. Chẳng sợ ấy.

tazan_90

Xe tăng
Việc thấy ma đối với những cụ cao tuổi những năm trước là chuyện thường tình mợ nhé.
Cạnh nhà ở quê của em có bà cụ năm nay chắc cũng 80 hay gì đó bà kể ngày trước cứ sáng trăng suông thì lâu lâu bà lại thấy ông lão rấu tốc bạc đi bộ từ đầu làng xuống cuối làng.nhưng từ ngày có điện về nông thôn lăp điện ngoài đường thì ko thấy nữa.

pooka

Xe container
Nếu đúng như các cụ nói " Trần sao âm vậy" thì đây là hai thế giới tồn tại cùng nhau chứ không phải là hai thế giới đối lập nhau. Cơ mà trước khi được sinh ra ở dương gian thì linh hồn tồn tại ở đâu mới được chứ. Theo khoa học thì loài người mới tiến hóa tinh khôn từ cách đây 100.000 thế hệ ( không biết có chính xác không), vậy cứ chết đi mà sống mãi trong thế giới âm thì chắc dân số quá đông. Còn nếu người âm mà cũng phải chết đi để tái sinh thành người dương, thì không có gì phải sợ người âm cả.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nếu đúng như các cụ nói " Trần sao âm vậy" thì đây là hai thế giới tồn tại cùng nhau chứ không phải là hai thế giới đối lập nhau. Cơ mà trước khi được sinh ra ở dương gian thì linh hồn tồn tại ở đâu mới được chứ. Theo khoa học thì loài người mới tiến hóa tinh khôn từ cách đây 100.000 thế hệ ( không biết có chính xác không), vậy cứ chết đi mà sống mãi trong thế giới âm thì chắc dân số quá đông. Còn nếu người âm mà cũng phải chết đi để tái sinh thành người dương, thì không có gì phải sợ người âm cả.
Vâng e cũng ko hiểu. Như bà em, bà e ko sợ vong đâu. Với cả bà quan điểm là vong nhà mình thì ko hại nhà mình. Bà e nói chuyện với vong suốt ấy. Có lúc thấy bảo ông em về, cũng hỏi han ông. Em ngồi 1 bên mà e có thấy gì đâu. Hồi ý e dại lắm. E cứ ngồi ngơ ra và nhìn xem có thấy gì ko thôi. Chứ e cũng ko mở miệng ra chào ông.
Mà vì e tin lời bà e là vong nhà mình ko hại mình, và giữ đất nhà mình ko cho các vong khác vào. Nên đêm hôm e có đi từ nhà e sang nhà bà e cũng chẳng sợ. Vì 2 nhà sát nhau và nghĩa trang họ nhà e ở ngay đấy. E cứ nghĩ ko có ma nào dám trêu e cả, nên có lúc 2 3h sáng tối như mực, đèn pin ko có, điện thoại ko, e còn đi từ nhà e xuống nhà bà cơ

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Theo lão phong thuỷ có cải vận được không ạ:D
Trên thực tế niềm tin là sức mạnh giúp ta đi đến thành công. Cho nên chỉ cần một hòn đá, hay một que củi, một tờ giấy được "thầy" trấn yểm hay dùng thuật phong thủy. Thì độ giúp chủ nhân may mắn, hạnh phúc, thành công. Cho nên phong thủy, bùa chú... Là phương pháp tốt giúp cải mệnh.

hp78

Xe điện
Nhiều nguời có quan điểm bệnh K có nguồn gốc từ phần âm nên khi gặp âm là phát.
Em gặp nhiều trường hợp khi bị K thì kiêng dự đám ma của người thân trong gia đình, họ có thể là con, là vợ hay chồng. Đôi khi em tự hỏi, giữa mạng sống và lễ nghĩa điều gì quan trọng hơn.

X0000

Xe điện
Em gặp nhiều trường hợp khi bị K thì kiêng dự đám ma của người thân trong gia đình, họ có thể là con, là vợ hay chồng. Đôi khi em tự hỏi, giữa mạng sống và lễ nghĩa điều gì quan trọng hơn.
Đằng nào sinh ra chả chết nhỉ cụ.
Bị K, kiêng thì kiêng, chứ bố mẹ đẻ mình mất, mà vẫn còn kiêng thì có vẻ không được hay lắm

Chip2Beo

Xe tải
Cô em (lứa 1960-1965) kể: mùa gặt, đội thanh niên (5 người) phải đi trông thóc đêm ở sân đình. Giai đoạn đó đình, chùa chuyển hết các tượng phật, hương khói vắng vẻ nên sân đình dùng như sân kho hợp tác xã.
Chia 2 đội thay nhau ngủ. Nửa đêm tự nhiên 1 chú trong đội đang ngủ tự nhiên vùng dậy đi ra ngoài, cô em (đội thức) hỏi cũng không trả lời mà đi thẳng, sau đó trèo lên tường: cô em với 1 cô chú gọi kiểu gì cũng không được mới gọi cả đội thức dậy.
Chạy ra cả nhóm chứng kiến chú ấy trèo lên mái đình, chạy băng băng trên đó, cả đội sợ bị ngã, và sợ hãi nên ko ai dám bỏ đi, chỉ sợ bị nhập tiếp nên cả đội cứ chạy theo ở dưới gọi tên.
Cứ như vậy cho đến gà gáy sáng thì chú ấy tự tỉnh, ngơ ngác đứng trên mái đình, ôm vội cái mái cong và run rẩy sợ ngã. Lúc đó 2 chú trong đội mới vào xóm mượn thang cho chú kia trèo xuống, vừa trèo vừa run lẩy bẩy trong khi trước đó chạy nhảy lung tung trên mái (mà mái đình làng em dốc).

Xe nội lước

Xe container
Tưởng tưởng đâu. Bà e thấy lúc 4h sáng. Và 6h sáng là bà em đi bắt chở đi chợ và ghé cái nhà đấy để hỏi đấy cụ ah. Xong về bà e nói lại. Chuyện này từ ngày e còn học cấp 2 cấp 3 gì và bà e còn khỏe cơ. Chứ ko fai lẫn đâu. E nhớ mãi từ ngày ấy mà.
Em thì vô thần lắm. Ông nội e mất xong e xuống ngủ cùng bà e cho vui, mà bà kể chuyện gặp vong suốt. Còn e thì ngày ấy cứ ăn no ngủ kĩ thôi, bà kể thì kể e cũng chẳng sợ gì. Trong nhà bà có quan tài e cũng kệ. Chẳng sợ ấy.
Bà nội em hồi còn cũng có lần nói nhìn thấy bác họ em ( đã mất ) ngồi trên thềm cổng nhà bác ấy . Khi đó cũng 3,4h sáng. Em nghĩ cũng hơi hốt vì khi đó cụ mới khoảng 7 mấy..mà mắt cụ thì lúc 80, 81 tuổi vẫn châm đèn dầu nằm đọc sách mà ko cần kính mới kinh .

Xe nội lước

Xe container
Theo phong thủy học em phán. Hòn đá trên tay là hòn đá kỳ, 1 loại sỏi nhám..người cầm sỏi dáng to đậm cao dưới 1.7m , dáng thô lậu. Địa điểm cầm là ven suối thôn Sào Báy , Kim Bôi HB. Thời tiết cầm đá là vào mùa lạnh và buổi sáng.

Em phán thế đúng PT chưa cụ 🤣🤣

Ngo Rung

Xe lăn
Cô em (lứa 1960-1965) kể: mùa gặt, đội thanh niên (5 người) phải đi trông thóc đêm ở sân đình. Giai đoạn đó đình, chùa chuyển hết các tượng phật, hương khói vắng vẻ nên sân đình dùng như sân kho hợp tác xã.
Chia 2 đội thay nhau ngủ. Nửa đêm tự nhiên 1 chú trong đội đang ngủ tự nhiên vùng dậy đi ra ngoài, cô em (đội thức) hỏi cũng không trả lời mà đi thẳng, sau đó trèo lên tường: cô em với 1 cô chú gọi kiểu gì cũng không được mới gọi cả đội thức dậy.
Chạy ra cả nhóm chứng kiến chú ấy trèo lên mái đình, chạy băng băng trên đó, cả đội sợ bị ngã, và sợ hãi nên ko ai dám bỏ đi, chỉ sợ bị nhập tiếp nên cả đội cứ chạy theo ở dưới gọi tên.
Cứ như vậy cho đến gà gáy sáng thì chú ấy tự tỉnh, ngơ ngác đứng trên mái đình, ôm vội cái mái cong và run rẩy sợ ngã. Lúc đó 2 chú trong đội mới vào xóm mượn thang cho chú kia trèo xuống, vừa trèo vừa run lẩy bẩy trong khi trước đó chạy nhảy lung tung trên mái (mà mái đình làng em dốc).
Đây là bệnh mộng du thôi cụ. Nhiều người bị bệnh này rồi. Em chưa gặp, nhưng nghe nói về bệnh này rồi.
Khi mộng du người ta có thể làm nhiều việc phi thường lắm. Tuy nhiên đang "phi thường" như thế mà bất chợt tỉnh dậy là rất nguy hiểm. Nhất là trèo cao, có khi rơi bộp phât thì tèo :D

Trạng thái
Thớt đang đóng