[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2022 Vol 6

HoaMaudon

Xe tăng
Gia đình đã nhiều lần bảo bạn ấy đi khám tâm thần rồi nhưng nhất định không nghe.
Phải cương quyết và có cách thôi ạ

Em thấy gia đình nên đưa bạn ý đi khám bệnh tâm lý. Ở Hồng Ngọc có bác sỹ Đinh Đăng Hòe, ông già rồi nên khám bệnh cẩn thận lắm.
Mợ đúng ạ, em cũng quan niệm khi cơ thể có vấn đề thì thứ tự ưu tiên là Tây y - Đông y - Bồi bổ, Rèn luyện thể chất - Tâm linh ạ

Việc Tâm linh chỉ bàn đến khi tất cả những bước trước không có tác dụng ạ

114hangbong

Xe cút kít
Gia đình đã nhiều lần bảo bạn ấy đi khám tâm thần rồi nhưng nhất định không nghe.
Nếu vậy người nhà cứ hẹn đến khám bac sỹ, nói chuyện xem bác ý có đến nhà khám không cụ ạ. Hoặc hỏi bác ý những bài test mang về tự kiểm tra cậu bé kia xem sao.

114hangbong

Xe cút kít
Phải cương quyết và có cách thôi ạ

Mợ đúng ạ, em cũng quan niệm khi cơ thể có vấn đề thì thứ tự ưu tiên là Tây y - Đông y - Bồi bổ, Rèn luyện thể chất - Tâm linh ạ

Việc Tâm linh chỉ bàn đến khi tất cả những bước trước không có tác dụng ạ
Tây y là đơn giản nhất vì có thể giải thích được và giải quyết được nên làm luôn chứ mợ nhỉ.

phancds

Xe hơi
Nếu vậy người nhà cứ hẹn đến khám bac sỹ, nói chuyện xem bác ý có đến nhà khám không cụ ạ. Hoặc hỏi bác ý những bài test mang về tự kiểm tra cậu bé kia xem sao.
Cảm ơn mợ, sẽ tư vấn cho người nhà theo hướng này.

114hangbong

Xe cút kít
Nhiều chỗ họ khám qua loa rồi kê cho một đơn thuốc dài ngoằng nên em giới thiệu cụ đến thẳng chỗ bác Hòe, là thầy của các ông bác sỹ kia luôn.

HoaMaudon

Xe tăng
Tây y là đơn giản nhất vì có thể giải thích được và giải quyết được nên làm luôn chứ mợ nhỉ.
Cái này nhiều khi nói là có yếu tố tâm linh (cái nhà, cái đất bạn ấy đang ở, căn phòng bạn ấy đang ở, hay thậm chí là đồ đạc nào đó trong nhà) nên có khi bác sỹ tới nhà cũng không có sự hợp tác từ bạn ấy được đâu ạ. Nhìn từ góc độ khoa học thì môi trường sống xung quanh bạn ấy đã tạo ra hoặc góp phần tạo ra căn bệnh ấy/ trạng thái ấy thì nó cũng sẽ tác động để bạn ấy phản vệ, không tiếp thu, tương tác với những yếu tố chữa trị như Bác sỹ, liệu trình trị liệu, thuốc men

Thế nên, như 1 số nhà người quen của em, khi người nhà bị nặng, thường là phải nhờ Bác sỹ đến tận nơi, nhưng không phải là đến nhà, mà là đến 1 nhà người quen, họ hàng. Đồng thời, nói với bạn ấy là cùng nhau đến nhà người quen kia để chơi, thăm. Gặp bác sỹ ở đó, không mũ trắng áo blouse gì hết, trao đổi nói chuyện bình thường, bác sỹ sẽ nắm bắt được và có hướng điều trị hay kiểm tra ạ

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Em hóng mãi không thấy cụ LÃO CANH NÔNG kể tiếp chuyện mảnh đất cụ ấy mua:(

hầy zà, em hết duyên với mảnh đất đó rồi cụ ạ. em đang giao bán. từ cuối năm ngoái đến giờ kiểu "sau cơn mưa trời lại bão", oằn mình chống đỡ, giờ thì chịu ko nổi nữa. :D:D

loạt post của em về cái mảnh đất và vùng đất này cơ bản là hết rồi, còn 1 chuyện nữa liên quan đến ngôi chùa cổ bị ám và chuyến thực địa đến đó, thì để em thư thả cho qua đận này rồi em kể sau hầu cccm.
chứ giờ đang trong trạng thái "cay đắng bờ môi" ntn sợ kể ra ko được liền mạch và tường tận. :D:D

thngaylangthang

Xe ngựa
hầy zà, em hết duyên với mảnh đất đó rồi cụ ạ. em đang giao bán. từ cuối năm ngoái đến giờ kiểu "sau cơn mưa trời lại bão", oằn mình chống đỡ, giờ thì chịu ko nổi nữa. :D:D

loạt post của em về cái mảnh đất và vùng đất này cơ bản là hết rồi, còn 1 chuyện nữa liên quan đến ngôi chùa cổ bị ám và chuyến thực địa đến đó, thì để em thư thả cho qua đận này rồi em kể sau hầu cccm.
chứ giờ đang trong trạng thái "cay đắng bờ môi" ntn sợ kể ra ko được liền mạch và tường tận. :D:D
Em wa tâm (mảnh đất) xem nó kó rẻ như cho/tặng ... hem :D :D

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Em hóng chuyện hay của các cụ ạ

MaziaH

Xe tải
Em thì nghĩ không nên nhìn hướng góc độ giải quyết theo hướng đó.

Đối với tuổi thanh niên, ngày ngủ đêm thức là chuyện bình thường, thường sẽ là chơi game với bạn bè hay đọc nghiên cứu sách báo mà phát thành tiếng, cụ có sợ hiểu nhầm gì ở đây không.

Cụ nói là 10 năm có vấn đề nhưng lại có nói vừa mới chia tay bạn gái thì chứng tỏ bạn ấy rất bình thường, thâm chí là tâm sinh lý bình thường chứ không có vấn đề gì cả, tuổi này có yêu 3 4 ngày rồi chia tay quen mối khác là bình thường.

Cụ đã bao giờ có thu xếp gặp bạn bè của bạn ấy để hỏi qua tình hình của bạn ấy trước đây chưa, và có bao giờ cụ đi nói với bạn bè của bạn ấy là bạn ấy bị vong nhập hay cái gì đó mang tinh tâm linh chưa? Cụ có nghĩ việc hỏi han khắp nơi và khiến nhiều người quen của bạn ấy biết mới là nguyên nhân khiến bạn ấy bị bạn bè xa lánh vì cho là bạn ấy có vấn đề?

Khi mà cha mẹ quá tín ngưỡng thì dẫn đến việc con cái bị stress cũng không có gì sai cả.

Em thấy là bạn đấy 97 thì cũng khá lớn rồi, đương nhiên là bạn đấy sẽ không bao giờ thừa nhận là bản thân đang gặp vấn đề về sức khoẻ tâm thần và sẽ không chịu khám chữa gì hết nếu thực sự bạn ấy đang bị rối loạn.

Cũng có thể gia đình cho là bạn ấy ốm yếu về tinh thần, hay dẫn bạn đi trục vong trong suốt thời gian dài đã khiến cho bạn ấy mặc cảm với chính gia đình mình, vì bạn ấy đã nghĩ cha mẹ đẻ của mình coi mình như đứa thiểu năng bệnh tật, coi thường bạn ấy. Việc đấy cũng dễ khiến bạn đó rơi vào tình trạng trầm cảm kéo dài.

Thời em còn là sinh viên thì youtube nó đã hay có các nội dung lịch sử, tôn giáo của nhiều quốc gia. Hồi đó em cũng có hơi xem và ngẫm là chính, nhưng đối với một người có dấu hiệu bênh trầm cảm thì rất dễ bị "nhập tâm" , "không biết chọn lọc nội dung tiếp thu", khiến các thông tin không cần thiết bị tiếp thu và hiểu một cách sai lệch.

Em không dám nói là lỗi do gia đình, nhưng nếu bạn ấy năm nay 25 tuổi thì em nghĩ nên để bạn ấy tự do và nên bỏ cái suy nghĩ coi bạn ấy là người bệnh, có vấn đề, để bạn ấy dần dần tự đưa bản thân về cuộc sống bình thường nếu hiện tại bạn ấy có cách sinh hoạt không bình thường. Không phải nhà cụ chỉ nói chuyện chia sẻ là giải quyết được, không được kiểm soát theo dõi và để mọi sinh hoạt gia đình diễn ra tự nhiên thì em tin là bạn ấy sẽ bình thường như người khác thôi.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Tầu ngầm đọc chuyện của các cụ, các mợ đã lâu, nay góp 1 chuyện của đồng nghiệp:
Gia đình có cậu con trai lớn sinh năm 1997, gần 10 năm nay hay bị vong nhập (đã từng đi bắt vong, nhưng lại bị vong khác theo). Những năm trước, thỉnh thoảng ngày ngủ, đêm thức, đi lại loanh quanh trong phòng và nói nhảm. Từ cuối năm trước và đầu năm nay, thường xuyên không ăn uống, cả đêm không ngủ, chỉ ngồi nói chuyện và cười một mình. Hiện nay không có bạn bè và không nói chuyện với ai trong gia đình, có 1 bạn người yêu nhưng mới vừa chia tay. Một điểm nữa là hay xem và đọc về sách thần thoại hy lạp, nên hay tưởng tượng mình đang nói chuyện với các vị thần trong chuyện như thần mặt trời, thần cải quản địa ngục ... Gia đình có khuyên nên đọc kinh tu tập, nhưng không nghe. Sức khỏe kém, xanh xao do không ăn, không ngủ, không chịu làm bất cứ một việc gì, chỉ lang thang nói nhảm, không chịu đi khám bệnh hay làm bất kỳ vấn đề gì về tâm linh. Gia đình rất buồn mà không biết làm thế nào.
Kính nhờ các cụ, mợ tư vấn cách giải quyết giúp gia đình nhé.
Khi nào sử dụng tất cả các phương pháp chữa có tính khoa học mà bất lực thì cụ inbox em. Biết đâu có thể giải quyết tận gốc được vấn đề.

Lead vịt

Xe buýt

Vâng cụ, e lại chờ cụ biên tiếp ạ. Cụ cười duyên :D:D như kia chắc mọi việc ổn hết thôi ạ.

ngu ngơ

Xe điện
Em thì nghĩ không nên nhìn hướng góc độ giải quyết theo hướng đó.

Đối với tuổi thanh niên, ngày ngủ đêm thức là chuyện bình thường, thường sẽ là chơi game với bạn bè hay đọc nghiên cứu sách báo mà phát thành tiếng, cụ có sợ hiểu nhầm gì ở đây không.

Cụ nói là 10 năm có vấn đề nhưng lại có nói vừa mới chia tay bạn gái thì chứng tỏ bạn ấy rất bình thường, thâm chí là tâm sinh lý bình thường chứ không có vấn đề gì cả, tuổi này có yêu 3 4 ngày rồi chia tay quen mối khác là bình thường.

Cụ đã bao giờ có thu xếp gặp bạn bè của bạn ấy để hỏi qua tình hình của bạn ấy trước đây chưa, và có bao giờ cụ đi nói với bạn bè của bạn ấy là bạn ấy bị vong nhập hay cái gì đó mang tinh tâm linh chưa? Cụ có nghĩ việc hỏi han khắp nơi và khiến nhiều người quen của bạn ấy biết mới là nguyên nhân khiến bạn ấy bị bạn bè xa lánh vì cho là bạn ấy có vấn đề?

Khi mà cha mẹ quá tín ngưỡng thì dẫn đến việc con cái bị stress cũng không có gì sai cả.

Em thấy là bạn đấy 97 thì cũng khá lớn rồi, đương nhiên là bạn đấy sẽ không bao giờ thừa nhận là bản thân đang gặp vấn đề về sức khoẻ tâm thần và sẽ không chịu khám chữa gì hết nếu thực sự bạn ấy đang bị rối loạn.

Cũng có thể gia đình cho là bạn ấy ốm yếu về tinh thần, hay dẫn bạn đi trục vong trong suốt thời gian dài đã khiến cho bạn ấy mặc cảm với chính gia đình mình, vì bạn ấy đã nghĩ cha mẹ đẻ của mình coi mình như đứa thiểu năng bệnh tật, coi thường bạn ấy. Việc đấy cũng dễ khiến bạn đó rơi vào tình trạng trầm cảm kéo dài.

Thời em còn là sinh viên thì youtube nó đã hay có các nội dung lịch sử, tôn giáo của nhiều quốc gia. Hồi đó em cũng có hơi xem và ngẫm là chính, nhưng đối với một người có dấu hiệu bênh trầm cảm thì rất dễ bị "nhập tâm" , "không biết chọn lọc nội dung tiếp thu", khiến các thông tin không cần thiết bị tiếp thu và hiểu một cách sai lệch.

Em không dám nói là lỗi do gia đình, nhưng nếu bạn ấy năm nay 25 tuổi thì em nghĩ nên để bạn ấy tự do và nên bỏ cái suy nghĩ coi bạn ấy là người bệnh, có vấn đề, để bạn ấy dần dần tự đưa bản thân về cuộc sống bình thường nếu hiện tại bạn ấy có cách sinh hoạt không bình thường. Không phải nhà cụ chỉ nói chuyện chia sẻ là giải quyết được, không được kiểm soát theo dõi và để mọi sinh hoạt gia đình diễn ra tự nhiên thì em tin là bạn ấy sẽ bình thường như người khác thôi.
Chuyện gia đình đồng nghiệp thì thành tam sao rồi, thôi thì cứ như chữa bệnh qua radio :D gia đình hướng cháu tới các hoạt động thể thao, sinh hoạt điều độ, tinh thần lạc quan thì sẽ lại bình thường. Nhóc nhà em cũng đam mê với thần thoại Hy Lạp. Những quyển chuyện tranh xung quanh chuyện thần thoại Hy Lạp bây giờ khác xa với cuốn truyện thần thoại ngày xưa, đúng là cả thế giới trong đấy làm nhiều người mê.

Đại Ba

Xe điện

Hế hế... Đó chính là lời khuyên mà ở thớt trước em đã nói.

Mảnh đất hương hoả mới phải cố giữ, chứ mảnh đất mua đi bán lại thì nếu có vấn đề, nên bán cho người có duyên với mảnh đất ấy là hơn cả.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Vâng cụ, e lại chờ cụ biên tiếp ạ. Cụ cười duyên :D:D như kia chắc mọi việc ổn hết thôi ạ.
sờ lố gờn của em là "đằng nào cũng chết, kiểu gì cũng sướng" lên cứ phải cười khành khạch cụ ợ :)) :))

Hế hế... Đó chính là lời khuyên mà ở thớt trước em đã nói.

Mảnh đất hương hoả mới phải cố giữ, chứ mảnh đất mua đi bán lại thì nếu có vấn đề, nên bán cho người có duyên với mảnh đất ấy là hơn cả.
ô tô kê lão ợ !
coi như cũng có 1 đoạn duyên, tận duyên rồi thì nên chủ động tuyệt duyên cho sớm chợ còn làm ván khác :D:D

DurexXL

Xe lăn

Cố gắng lên Lão huynh
Sau cơn mưa trời có thể vẫn .... tối, nhưng chúng ta có đèn, mọi việc rồi sẽ đến lúc Bình Minh