[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2022 Vol 6

lạc lối

Xe điện
May mắn hay kỳ diệu cũng đều từ nhân quả, chính xác hơn phải là nhân + duyên = quả, không có cái gì gọi là may mắn hay kỳ diệu do cầu cúng hay xin xỏ bất kỳ đấng nào, linh ứng mà rơi vào đầu đâu ạ. Nhân sinh trên thế gian không ai có thể thay đổi được nhân quá khứ - kể cả là Đức Phật đi nữa, muốn có quả tốt, phải lao khổ gieo duyên lành mà thôi, và cũng chỉ có con đường này là duy nhất nếu muốn có mùa quả ngày càng tốt lên.

Khi cụ đã hiểu quy luật vĩ đại bao trùm muôn cõi giới này, tự khắc giác ngộ, mọi việc tiếp theo đã có con đường (đạo) lớn thênh thang, cụ tự khắc biết phải làm gì. Còn những pháp phương tiện muôn mầu ngày ngày nhẩy múa ngoài thế gian, cứ vạn sự tùy duyên thôi, cụ làm pháp gì (tất nhiên phải là chính pháp, tránh tà pháp - mê tín dị đoan) mà thấy an tâm mình và người thân đều được cả.
Kiến thức Nhân Quả của cụ lỗ mỗ như than tổ ong vậy xong lại đi phát loa khuyên bảo nguòi khác thế vô tình cũng tạo nghiệp đấy , hẵng còn non vs xanh lắm

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com

Bài giảng kinh Thủ Lăng Nghiêm, em nghe mà nhiều đoạn như vịt nghe sấm, chỗ hiểu chỗ không, em cảm giác đây là bản kinh khó nhất

buicongchuc

Xe ba gác
Chưa chắc đã phải vong từ trước mợ ạ, vong đó có thể do ông thầy cúng lúc chủ nhà mới mời đến và đặt luôn ở đấy. Chuyện mời thầy cúng về nhà đôi khi như các cụ ta nói: rước voi về giày mả tổ, hết sức nhạy cảm.
Lợi bất cập hại, nên hãy "tự mình làm thầy tâm linh".

Cổ Long

Xe tải
"trợ giúp tâm linh" ? vốn cũng chỉ là một "pháp phương tiện", giúp phần an tâm mà thôi.
Vạn pháp trên đời, không gì ngoài nhân quả. Cụ cứ kính Phật, từ bi, khiêm hạ, năng làm việc thiện, giúp người khó khăn, mọi việc làm cố gắng quán chiếu 3 trụ cột "tốt - đúng - phải", vui vẻ trả nghiệp, kiên trì lao khổ gieo duyên lành, yêu người, yêu đời, yêu việc, lạc quan...việc quan trọng gì rồi cũng thành công.
Mấy ngàn năm trước, các cụ đã học bảng cửu chương hoàn toàn duy vật như sau:
"Họa phước vô môn
Duy nhân tự chiêu
Thiện ác chi báo
Như ảnh tùy hình”
"Tốt, đúng, phải". Đó là thứ gây ra vấn đề (phiền não) cho tất cả chúng ta chứ không phải trụ cột trên con đường Đạo.

Những gì em được biết là như vậy.

buicongchuc

Xe ba gác
Rồi nó nói tiếp là, đợi tao vô nhà mày hỏi thử. Em mới ngờ ngợ, đang ngồi cf mà vô chi; mà hồi giờ nó chưa về nhà em chơi lần nào nên không biết nhà ở đâu. Nó mới nói là để tao "di hồn" vô xem rồi hỏi cho rõ. Em mới thấy không ổn rồi, thằng này nói tào lao điên cmnr. Hồi nào giờ em không nghĩ nó làm được; vì mấy cái chuyện gọi thần gọi quỷ nhập xác thì hồi giờ em làm được, mà nó thuộc chánh phái, phải có xác đồng, phải biết chú rồi triệu hồi lên họ mới nhập vào. Còn thằng này, lâu rồi chưa gặp mà nói năng ám chỉ nhiều thứ quá, không hiểu nó thuộc cái hệ nào. Mà nó không cần xác đồng, tự xuất rồi di hồn thì nghe mới rợn cmn người chứ. Tâm trạng em lúc đó rất mênh mang, muốn đặt niềm tin vào nó lần này kiểm tra xem sao, nhưng lại cảm thấy rợn người vì nó mang tính chất yêu ma sao đó, em không quen kiểu này.

nhưng rồi em vẫn đồng ý, nói số nhà, địa chỉ, ở phường nào nó nó di hồn. Lúc đó là chiều tối, chưa đến 19h; ngồi giữa quán cafe có em và nó, giữa bàn là 5 lá bài khởi sự
Em cũng từng biết có người có thể thiền để xuất hồn/di hồn đến nơi khác, và tất nhiên cũng có những giới hạn theo khả năng từng người.

Tlbooks

Xe buýt
"Tốt, đúng, phải". Đó là thứ gây ra vấn đề (phiền não) cho tất cả chúng ta chứ không phải trụ cột trên con đường Đạo.

Những gì em được biết là như vậy.
e thì hiểu rằng: không thể không trải trần lao, phiền não mà mong trả được nghiệp. Muốn trả nghiệp cũ phải tăng công đức mới và hạn chế tạo ra nghiệp xấu mới, tâm khẩu ý hành mà luôn tuân theo trục tốt - đúng - phải giúp cho cả 2 việc này

Cổ Long

Xe tải
e thì hiểu rằng: không thể không trải trần lao, phiền não mà mong trả được nghiệp. Muốn trả nghiệp cũ phải tăng công đức mới và hạn chế tạo ra nghiệp xấu mới, tâm khẩu ý hành mà luôn tuân theo trục tốt - đúng - phải giúp cho cả 2 việc này
Có tốt ắt có xấu, có đúng ắt có sai, có phải ắt có trái...làm sinh lòng yêu ghét, sợ hãi và tranh đoạt. Phiền não cũng từ đó mà khởi sanh.

Vả chăng, mọi việc không phải lúc nào cũng giống như cách mà ta muốn, vạn vật đều bất toàn, có ai muốn đóng vai phản diện trên sân khấu cuộc đời? Hết thảy đều "không có chỗ được".

Xưa Khổng tử đề cao nhân nghĩa, dựa vào cây ngô đồng mà biện luận đúng sai, Lý Hồng Chí giương ngọn cờ Chân Thiện Mỹ thiết nghĩ cũng chỉ là phương tiện câu thúc con người.

Đứa trẻ hồn nhiên như hóa công, khóc đấy lại cười ngay, vô tư chẳng muộn phiền. Nó nào biết đến Nhân, Chân thiện mỹ hay sai đúng cuộc đời?

Những gì em hiểu là như vậy.

Gato2009

Xe điện
Thớt dạo này vắng quá, em có mấy chuyện định biên mà gần Tết bận quá. Hẹn các cụ nghỉ Tết dài e biên, toàn chuyện gia đình của mấy em đồng nghiệp mà nghe xong e cũng nổi gai ốc. Nếu là nghe từ người khác kể thì chắc em cũng không tin.
Đặt gạch hóng chuyện của cụ.

Gato2009

Xe điện
Lá nhãn có tinh dầu. Theo em, việc phủ lá nhãn ko có ý nghĩa về tâm linh, mà chỉ có tác dụng khử mùi tử khí, tránh ảnh hưởng xấu tới sức khoẻ của những người bốc mộ thôi ạ.
Là nhãn không có tinh dầu đâu (hoặc có không đáng kể) em cho là phủ lá nhãn lên là cho dương khí đỡ ảnh hưởng đến cốt (âm) do đào mộ là đào ban ngày.

radiogaga

Xe điện
Vâng, em cũng nhận thấy điều đó
Thằng cu con trai của ông anh, tức là đích tôn nhà bên vợ em, 9x đầu, cũng ngoài 30 rồi, nhưng vẫn chưa có bạn gái, nó sống cũng đóng kín trong ngôi nhà đó như bố nó, học ĐH ngành CNTT, đi làm loanh quanh mấy Cty nhỏ xong bây giờ về tự làm ở nhà, chủ yếu sống cùng không gian mạng và chiếc máy tính
Ông anh thì năm nay chớm 60 nhưng hom hem, bắt đầu rụng răng ...

Còn việc giúp/ can thiệp hay thậm chí chỉ là dính líu đến Vị ở ngôi nhà đó, thì em làm sao đủ khả năng ...
Bà thầy dị pháp mà em mang đến còn bị dí cho chạy tóe khói lửa không dám quay lại, thì cỡ các thầy level tầm tầm em e là cũng không xử lý được
Thế cụ bảo em nó chuyển đến ở chỗ khác, như kiểu chung cư đông ấy. Quỷ với ma có vật vào mắt

MuathuHN252

Xe cút kít
Vừa xong, nhà e đã tắt hết điện nằm giường ạ.
Zai lớn (gần 4 tuổi) nhà em gọi em và bảo: “mẹ ơi, con nhìn thấy 1 con “Oạng” nhỏ ở kia”
Em quay lại hỏi, ở đâu thì con kéo em dậy chỉ vào góc cửa: “ Ở đây này mẹ”
Tự dưng em có chút bất an, là anh con về thăm? Là con có khả năng thấy điều gì đó hay chỉ đơn giản là con nói bâng quơ? Sao con lại bảo là con Oạng nhỏ? Con thấy điều gì? Sao con biết là nhỏ mà ko fai là to?
(“Oạng” ý là ma ạ)

Đại Ba

Xe điện
Vừa xong, nhà e đã tắt hết điện nằm giường ạ.
Zai lớn (gần 4 tuổi) nhà em gọi em và bảo: “mẹ ơi, con nhìn thấy 1 con “Oạng” nhỏ ở kia”
Em quay lại hỏi, ở đâu thì con kéo em dậy chỉ vào góc cửa: “ Ở đây này mẹ”
Tự dưng em có chút bất an, là anh con về thăm? Là con có khả năng thấy điều gì đó hay chỉ đơn giản là con nói bâng quơ? Sao con lại bảo là con Oạng nhỏ? Con thấy điều gì? Sao con biết là nhỏ mà ko fai là to?
(“Oạng” ý là ma ạ)
Nên bật đèn ngủ mợ ạ. Nếu sáng quá khó ngủ thì đeo cái chế mắt như trên máy bay ấy.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nên bật đèn ngủ mợ ạ. Nếu sáng quá khó ngủ thì đeo cái chế mắt như trên máy bay ấy.
Bạn đầu nhà e thi thoảng vẫn về cụ ah, chỉ là nay bạn em lần đầu bảo thế nên tự dưng e thấy khó nghĩ, ko biết có điềm gì hay ntn ko, với cả ko hiểu là thực sự bạn em thấy anh nó hay ntn ấy

Đại Ba

Xe điện
Bạn đầu nhà e thi thoảng vẫn về cụ ah, chỉ là nay bạn em lần đầu bảo thế nên tự dưng e thấy khó nghĩ, ko biết có điềm gì hay ntn ko, với cả ko hiểu là thực sự bạn em thấy anh nó hay ntn ấy
Theo em nghĩ thì cháu nói đúng. Đúng là có vong trẻ em. Nhưng ko phải đứa đầu của mợ đâu.

MuathuHN252

Xe cút kít
Theo em nghĩ thì cháu nói đúng. Đúng là có vong trẻ em. Nhưng ko phải đứa đầu của mợ đâu.
E cũng ko biết, em ở thì ko thấy vde gì. Sao cụ lại biết là vong khác mà ko fai bạn đầu nhà e ạ

Cổ Long

Xe tải
Theo những gì em được biết, trẻ em do vẫn còn hồn nhiên, gai góc định kiến cuộc đời (vô minh) chưa bao phủ, con mắt thứ 3 (nằm ở giữa trán) chưa khép lại nên chúng có thể phần nào đó thấy được/giao tiếp với thế giới vô hình.

Con người do định kiến, bản ngã và xác thân nặng trược nên khó có thể thấy hay giao tiếp với thế giới vô hình dù sự thật chúng ở quanh chúng ta dưới dạng vi tế.

Cố gắng đừng sợ hãi và cũng đừng làm bọn trẻ sợ hãi. Thế giới vô hình luôn tồn tại bên chúng ta dù ta có "nhận thấy" hay không.

MuathuHN252

Xe cút kít
Theo những gì em được biết, trẻ em do vẫn còn hồn nhiên, gai góc định kiến cuộc đời (vô minh) chưa bao phủ, con mắt thứ 3 (nằm ở giữa trán) chưa khép lại nên chúng có thể phần nào đó thấy được/giao tiếp với thế giới vô hình.

Con người do định kiến, bản ngã và xác thân nặng trược nên khó có thể thấy hay giao tiếp với thế giới vô hình dù sự thật chúng ở quanh chúng ta dưới dạng vi tế.

Cố gắng đừng sợ hãi và cũng đừng làm bọn trẻ sợ hãi. Thế giới vô hình luôn tồn tại bên chúng ta dù ta có "nhận thấy" hay không.
Vâng ạ, cảm ơn cụ

Cổ Long

Xe tải
Vâng ạ, cảm ơn cụ
Cụ gì? Chị cảm ơn em chứ?

Nhân tiện, nếu sợ hãi hay cảm thấy mình bắt đầu sợ hãi thì chú tâm vào trong "quan sát" chính "nỗi sợ" của mình. Chị đừng kìm chế nỗi sợ cứ mặc kệ nó. "Quan sát" lâu lâu chị bắt đầu sục sạo sâu vào "trong" tìm xem "nỗi sợ" nó đang nằm ở đâu trong ta? Tim? Gan? Dạ dầy? Cho dù nó có thể không biến mất nhưng cảm giác sợ hãi chí ít cũng giảm 50% hoặc nó không khiến chị hoảng loạn khi phóng chiếu lên bề mặt tâm thức.

Sau này, khi biết tự "đề tỉnh" quan sát những cảm xúc của mình, đôi lúc chị có thể mỉm cười chính cảm xúc đó dù tiêu cực (sợ hãi, nóng giận, si mê..) như đang mỉm cười với một đứa trẻ nghịch ngợm.