[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2022 Vol 6

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Có một cái bài thuốc, mà em cứ lăn tăn mãi có nên viết ra không đã từ lâu lắm rồi, vì nó ảnh hưởng chung. Về sau các cụ nếu giups được nhau thì lan toả.

Về việc hạn chế sự di căn của ung thư, bài này người âm cho:

Em nghe được là, ung thư ở thể khô hay ướt gì đó. Thì dùng các vị sau đây để chống di căn:

- Tam thất ngâm mật ong, sáng lấy ra 1 thìa cafe pha với nước ấm uống, chiều uống thêm 1 lần trước 15h

- Vẩy tê tê (nam dùng 7 vẩy, nữ 9 vẩy) đốt cháy rồi lấy than của vẩy nghiền nát ra cho vào nước mật tam thất ở trên uống cùng, mỗi làn cho một lượng nhỏ bằng đầu đũa thôi, cái này em đoán bằng thể tích 3 đầu que diêm ấy, nói vậy cho các cụ dễ hình dung.

Ban đầu em thấy khá đúng, bố của ban em bị K mổ cắt gần hết dạ dày, giờ nằm nhà uống yến chưng sống lay lắt vâyh mà uống tam thất mật ong được khoảng 1,5 tháng thì đứng dậy đi lại khá ổn rồi. Sau vài tháng thì nay tự đạp xe đi tập thể dục được luôn, đấy chỉ là mới uống tam thất với mật ong chứ nhà kiếm vẩy tê tê không ra.

như đã nhắc ở trên, việc này có thể ảnh hưởng chung vì nó liên quan đến vẩy con tê tê - động vật sách đỏ. Nên nhà cụ nào có thì có thể mang ra giúp người khác.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Có một cái bài thuốc, mà em cứ lăn tăn mãi có nên viết ra không đã từ lâu lắm rồi, vì nó ảnh hưởng chung. Về sau các cụ nếu giups được nhau thì lan toả.

Về việc hạn chế sự di căn của ung thư, bài này người âm cho:

Em nghe được là, ung thư ở thể khô hay ướt gì đó. Thì dùng các vị sau đây để chống di căn:

- Tam thất ngâm mật ong, sáng lấy ra 1 thìa cafe pha với nước ấm uống, chiều uống thêm 1 lần trước 15h

- Vẩy tê tê (nam dùng 7 vẩy, nữ 9 vẩy) đốt cháy rồi lấy than của vẩy nghiền nát ra cho vào nước mật tam thất ở trên uống cùng, mỗi làn cho một lượng nhỏ bằng đầu đũa thôi, cái này em đoán bằng thể tích 3 đầu que diêm ấy, nói vậy cho các cụ dễ hình dung.

Ban đầu em thấy khá đúng, bố của ban em bị K mổ cắt gần hết dạ dày, giờ nằm nhà uống yến chưng sống lay lắt vâyh mà uống tam thất mật ong được khoảng 1,5 tháng thì đứng dậy đi lại khá ổn rồi. Sau vài tháng thì nay tự đạp xe đi tập thể dục được luôn, đấy chỉ là mới uống tam thất với mật ong chứ nhà kiếm vẩy tê tê không ra.

như đã nhắc ở trên, việc này có thể ảnh hưởng chung vì nó liên quan đến vẩy con tê tê - động vật sách đỏ. Nên nhà cụ nào có thì có thể mang ra giúp người khác.
Bài anh google
1. Cây đu đủ
2. Cây xạ đen
3. Cây bạch hoa xà thiệt thảo
....
Con nhang đệ tử cúng vái xin được bài thuốc tam thất ngâm mật ong. Tam thất mật ong là bài thuốc rất tốt cho sức khỏe. Vị đắng, tính ôn của tam thất kết hợp với vị ngọt của mật ong giúp hỗ trợ điều trị các vấn đề về tiêu hóa, phòng ngừa và hỗ trợ điều trị ung thư, chữa thiếu máu rất tốt.
...
lan tỏa, thông nhãn là cách mở bài hay nhưng khó. Em tìm anh google nhanh hơn.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Bài anh google
1. Cây đu đủ
2. Cây xạ đen
3. Cây bạch hoa xà thiệt thảo
....
Con nhang đệ tử cúng vái xin được bài thuốc tam thất ngâm mật ong. Tam thất mật ong là bài thuốc rất tốt cho sức khỏe. Vị đắng, tính ôn của tam thất kết hợp với vị ngọt của mật ong giúp hỗ trợ điều trị các vấn đề về tiêu hóa, phòng ngừa và hỗ trợ điều trị ung thư, chữa thiếu máu rất tốt.
...
lan tỏa, thông nhãn là cách mở bài hay nhưng khó. Em tìm anh google nhanh hơn.
Tặng cụ 4 chữ này: Vạn khiếu thông linh!

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Tặng cụ 4 chữ này: Vạn khiếu thông linh!
Tặng cụ thêm các bài thuốc nam hỗ trợ điều trị ung thư dạ dày. Cụ có thể thổi hồn vào bài thuốc để linh nghiệm hơn.
  • Lá đu đủ – Thuốc nam chữa ung thư dạ dày. ...
  • Củ nghệ chữa ung thư dạ dày tại nhà ...
  • Mãng cầu xiêm – Chữa ung thư dạ dày. ...
  • Bán chi liên và bạch hoa xà thiệt. ...
  • Hoa hòe – Thuốc nam chữa bệnh ung thư dạ dày. ...
  • Chữa ung thư dạ dày bằng thuốc nam từ cây xạ đen.
  • ....

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Tặng cụ thêm các bài thuốc nam hỗ trợ điều trị ung thư dạ dày. Cụ có thể thổi hồn vào bài thuốc để linh nghiệm hơn.
  • Lá đu đủ – Thuốc nam chữa ung thư dạ dày. ...
  • Củ nghệ chữa ung thư dạ dày tại nhà ...
  • Mãng cầu xiêm – Chữa ung thư dạ dày. ...
  • Bán chi liên và bạch hoa xà thiệt. ...
  • Hoa hòe – Thuốc nam chữa bệnh ung thư dạ dày. ...
  • Chữa ung thư dạ dày bằng thuốc nam từ cây xạ đen.
  • ....
Tay cụ nhanh quá, hạn chế di căn cụ nhé. Dùng google cũng cần có đầu óc chứ đừng copy rồi dán vào đây. Chữa được ung thư thì em lạy cụ luôn. Maf chắc cụ hữu duyên rồi, sau này hy vọng chúng ta không liên lạc với nhau.

cuhaifus

Xe container
Cám ơn cụ @ datlui vì những chia sẻ của cụ

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Tay cụ nhanh quá, hạn chế di căn cụ nhé. Dùng google cũng cần có đầu óc chứ đừng copy rồi dán vào đây. Chữa được ung thư thì em lạy cụ luôn. Maf chắc cụ hữu duyên rồi, sau này hy vọng chúng ta không liên lạc với nhau.
Cụ hay phức tạp nên quên đi bản chất, muốn chia sẻ điều tốt thì coi điều chia sẻ là sự thật hiển nhiên. Mở rộng góc nhìn của mình mới lan tỏa được. Mà thôi, lão cứ giữ bài thuốc tam thất hấp mật ong cũng được, nếu lan ra quá Mỹ họ lấy mất bản quyền chữa ung thư đấy.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hay phức tạp nên quên đi bản chất, muốn chia sẻ điều tốt thì coi điều chia sẻ là sự thật hiển nhiên. Mở rộng góc nhìn của mình mới lan tỏa được. Mà thôi, lão cứ giữ bài thuốc tam thất hấp mật ong cũng được, nếu lan ra quá Mỹ họ lấy mất bản quyền chữa ung thư đấy.
Thôi, em xin dừng trao đổi với cụ. Em thấy cụ còn bộc phát lắm. Lời ăn tiếng nói chưa thấu suốt đâu. Xin lỗi vì đã nghĩ như vậy, chúng ta không quen biết. Chúng ta không giúp được gì cho nhau, thì giải tán đi. Kính cụ!

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Thôi, em xin dừng trao đổi với cụ. Em thấy cụ còn bộc phát lắm. Lời ăn tiếng nói chưa thấu suốt đâu. Xin lỗi vì đã nghĩ như vậy, chúng ta không quen biết. Chúng ta không giúp được gì cho nhau, thì giải tán đi. Kính cụ!
Với người chỉ có một góc nhìn và cụ nhìn vào quá khứ "Ma" "Vong". Cảm giác ảo tưởng mình là "bề trên". Nhưng sự thật ma hay người có trước thì không ai chứng minh được. Quay lại câu chuyện, cụ muốn chia sẻ thì cần nhìn xuống và biết lắng nghe. Hay, tôi đang giúp cụ chia sẻ, đừng ngộ nhận là cụ giúp tôi.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Với người chỉ có một góc nhìn và cụ nhìn vào quá khứ "Ma" "Vong". Cảm giác ảo tưởng mình là "bề trên". Nhưng sự thật ma hay người có trước thì không ai chứng minh được. Quay lại câu chuyện, cụ muốn chia sẻ thì cần nhìn xuống và biết lắng nghe. Hay, tôi đang giúp cụ chia sẻ, đừng ngộ nhận là cụ giúp tôi.
Thành thật mà nói, chắc cụ đang bị động tâm và suy diễn hơi nhiều rồi. Cụ còn chưa chiến thắng nổi bản thân mình thì em không hơn cụ đc đâu. Em còn kém xa so với những mường tượng của cụ lắm

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Thành thật mà nói, chắc cụ đang bị động tâm và suy diễn hơi nhiều rồi. Cụ còn chưa chiến thắng nổi bản thân mình thì em không hơn cụ đc đâu. Em còn kém xa so với những mường tượng của cụ lắm
Tôi ít khi phức tạp hóa vấn đề đơn giản, ví dụ cách hỗ trợ ung thư dạ dày. Nội soi, sinh thiết, hình ảnh... Nói tóm lại người bệnh biết rõ bệnh tình yên tâm đối mặt và điều trị. Cách làm của bạn mới là suy diễn bởi có thể chữa bệnh, cho thuốc mà không cần bằng cấp.

thangmin

Xe tăng
Tôi ít khi phức tạp hóa vấn đề đơn giản, ví dụ cách hỗ trợ ung thư dạ dày. Nội soi, sinh thiết, hình ảnh... Nói tóm lại người bệnh biết rõ bệnh tình yên tâm đối mặt và điều trị. Cách làm của bạn mới là suy diễn bởi có thể chữa bệnh, cho thuốc mà không cần bằng cấp.
E có ông a bị K dạ dày gd2, cắt bỏ 1/3 và nạo hết hạch rồi. Vừa hoá trị đợt 3 hiện sức khoẻ yếu lắm cụ, người gầy và xanh lắm :( mổ ở 108, sáng nay đau quá lại cho vào 108 rồi

manhcsic

Xe Cứu Trợ
E có ông a bị K dạ dày gd2, cắt bỏ 1/3 và nạo hết hạch rồi. Vừa hoá trị đợt 3 hiện sức khoẻ yếu lắm cụ, người gầy và xanh lắm :( mổ ở 108, sáng nay đau quá lại cho vào 108 rồi
Cách đây khoảng 1 năm nhà tôi có người K dạ dày. Sau khi vào viện được tư vấn, quan điểm chọn bác sỹ giỏi nhất, phương án điều trị tốt nhất. Sau khi lựa chọn xong bs nói rõ với người bệnh tiên lượng (tốt, xấu). Gia đình họ nói thêm về chọn bs và các vấn đề khác. Quyền quyết định điều trị như thế nào do người bệnh lựa chọn. Trường hợp cụ nhà bạn cũng nên vậy, nếu là sự lựa chọn tốt nhất (108 là tốt) thì động viên cụ tin tưởng đi theo và tiếp tục điều trị. Vẫn giữ quan điểm nếu cụ muốn tiếp tục chữa trị hãy để cụ quyền chọn tốt nhất để cụ yên tâm.Theo phương án hên xui, đẽo cày giữa đường như cho cụ uống tam thất hấp mật ong. Hên con cháu phấn khởi, xui ân hận vì trả giá cho sự ngu dốt khi lựa chọn thay người bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

thangmin

Xe tăng
Cách đây khoảng 1 năm nhà tôi có người K dạ dày. Sau khi vào viện được tư vấn, quan điểm chọn bác sỹ giỏi nhất, phương án điều trị tốt nhất. Sau khi lựa chọn xong bs nói rõ với người bệnh tiên lượng (tốt, xấu). Gia đình họ nói thêm về chọn bs và các vấn đề khác. Quyền quyết định điều trị như thế nào do người bệnh lựa chọn. Trường hợp cụ nhà bạn cũng nên vậy, nếu là sự lựa chọn tốt nhất (108 là tốt) thì động viên cụ tin tưởng đi theo và tiếp tục điều trị. Vẫn giữ quan điểm nếu cụ muốn tiếp tục chữa trị hãy để cụ quyền chọn tốt nhất để cụ yên tâm.Theo phương án hên xui, đẽo cày giữa đường như cho cụ uống tam thất hấp mật ong. Hên con cháu phấn khởi, xui ân hận vì trả giá cho sự ngu dốt khi lựa chọn thay người bệnh.
Vâng. Giờ cũng chỉ biết tin tưởng vào bác sĩ thôi cụ. Mà ông đấy gd2 lại ko được nội trú, phải thuê Ks gần Bv, lúc nào đau quá thì đưa vào. Đang cố cho khoẻ lại để chuẩn bị đợt hoá trị tiếp theo :(

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng. Giờ cũng chỉ biết tin tưởng vào bác sĩ thôi cụ. Mà ông đấy gd2 lại ko được nội trú, phải thuê Ks gần Bv, lúc nào đau quá thì đưa vào. Đang cố cho khoẻ lại để chuẩn bị đợt hoá trị tiếp theo :(
Chia sẻ với gia đình Cụ. Bố chồng em bị K dạ dày năm 2011 cắt toàn bộ dạ dày, túi mật và 1 phần thực quản, sau đó truyền 6 đợt hóa chất (bệnh viện Việt Đức). May mắn là ông cụ có tinh thần tốt, hợp với phác đồ điều trị nên duy trì được đến nay. Cũng có giai đoạn sức khỏe suy giảm nghiêm trọng (nhất là năm 2019) nhưng hiện tại tình trạng ông cụ tương đối ổn định, hai ông bà đang đi du lịch miền nam.
Người bệnh bị cắt dạ dày sẽ bị ảnh hưởng lớn đến vấn đề hấp thụ dinh dưỡng nên chăm sóc dinh dưỡng rất quan trọng. Bố chồng em có dùng thêm thuốc bổ (loại truyền, nhờ bác sĩ mua khoảng 2tr/lọ tầm 100ml, tháng truyền 1 lần và 1 số loại uống), ăn tam thất, yến và 1 số sản phẩm khác.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Chia sẻ với gia đình Cụ. Bố chồng em bị K dạ dày năm 2011 cắt toàn bộ dạ dày, túi mật và 1 phần thực quản, sau đó truyền 6 đợt hóa chất (bệnh viện Việt Đức). May mắn là ông cụ có tinh thần tốt, hợp với phác đồ điều trị nên duy trì được đến nay. Cũng có giai đoạn sức khỏe suy giảm nghiêm trọng (nhất là năm 2019) nhưng hiện tại tình trạng ông cụ tương đối ổn định, hai ông bà đang đi du lịch miền nam.
Người bệnh bị cắt dạ dày sẽ bị ảnh hưởng lớn đến vấn đề hấp thụ dinh dưỡng nên chăm sóc dinh dưỡng rất quan trọng. Bố chồng em có dùng thêm thuốc bổ (loại truyền, nhờ bác sĩ mua khoảng 2tr/lọ tầm 100ml, tháng truyền 1 lần và 1 số loại uống), ăn tam thất, yến và 1 số sản phẩm khác.
Cắt toàn bộ dạ dày mà vẫn ăn uống được á hả mợ? Lạ nhỉ

Cắt dạ dày thời gian đầu ăn uống phải là thức ăn mềm, một thời gian sau thì đoạn ruột phía dưới nó dần dần co bóp dc giống dạ dày thì ăn uống bình thường được cụ ạ. Em thấy người như thế rồi.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Không rõ cụ là ai, nhưng cụ dùng nhiều tính từ mà em cho rằng, phải có am hiểu mới diễn giải được ý như thế.

em lấy ví dụ từ chính em đây:
- Những vị mà em thường gặp nhất thông qua xác đồng lần lược là:

.thầy Khương Tử Nha (thường giáng xuống cho các bài thuốc, cho ngày tháng tốt để làm việc này việc kia, cho lệnh đi đường đối với những người thường gặp bất trắc ngoài đường, cho ấn quyết để trấn trạch, lấp giếng… đại loại những việc con người hay có khúc mắc ở mức tương đối)

.ông Quan Thánh, rất hiếm khi giáng xuống. Ông thường cho những việc để tiên liệu tương lai, việc lành hay dữ nên làm hay không thì sẽ nói. Bản thân em mỗi khi muốn xin gặp chính Ông thì luôn được, vì trong cung mệnh viên của em có sao chủ là sao Tử Vi, ông là mệnh chủ sao này nên có lẽ vì thế nên hợp vía chăng? Riêng gặp ông thì cảm giác rất sợ chứ không thoải mái lắm đâu. Có lần em xin ông một việc mà về sau bị phạm, ròng rã hơn 4 năm sau ông không giáng xuống nữa mà chỉ có quân của ông cử xuống chuyển lời. Về sau này em sên kim ấn vào người rồi thì ông mới về lại.

. Bà Thánh Mẫu, bà thường giáng cho các việc liên quan bến con nít và phụ nữ. Có mẹo hay của bà là con nít đêm ngủ hay quấy khóc, gọi là khóc dạ đề thì lấy khăn nước lạnh lau mặt cho nó thì sẽ che được mắt, bớt thấy này nọ sẽ ngủ lại được. Nhà có con nít không được treo tranh ảnh có hình người hướng Tây Nam.

. Ông Trùm cả Bạch Hổ Đại Tướng quân, vốn là thuộc hạ của bà Thiên Y Ana. Đặc biệt rất cơ duyên là cứ có người miền thượng hoặc người miền biển cầu khấn thì ông thường giáng.

Bốn vị thánh thần ở trên, khi thỉnh mời về phải có xác đồng, mà phải là xác thánh (là xác đồng sạch, ăn chay thường xuyên, hạn chế và hầu như kiêng cử chuyện luyến ái chăn gối). Cắt nghĩa thêm cho các cụ, xác đồng có nhiều loại nhiều hạng; hạng hay ngồi miếu mã thì thánh không bao giờ nhập thể, mà chỉ có vong linh

trong giới luật những người kiểu như em, có những chuyện kể ra cho vui, chả sao! Nhưng có những việc biết hoặc thấy thì xem như câm điếc, nói phạm dễ bị hành lắm. Chuyện nói trên này kiểu như kênh mương nội đồng thôi. Còn sông suối đại dương ngoài kia đi chưa hết, mà cũng không được nói vì không lường được bất trắc với bản thân đâu. Vài lời đến các cụ!
Tâm linh thế giới một chiều vô điều kiện, khi bước vào cần phải thề nguyện... Nói là phức tạp cũng đúng. Nói đơn giản dễ hiểu là giới giang hồ cũng câu này luôn đúng "trong giới luật những người kiểu như em, có những chuyện kể ra cho vui, chả sao! Nhưng có những việc biết hoặc thấy thì xem như câm điếc, nói phạm dễ bị hành lắm. Chuyện nói trên này kiểu như kênh mương nội đồng thôi. Còn sông suối đại dương ngoài kia đi chưa hết, mà cũng không được nói vì không lường được bất trắc với bản thân đâu. Vài lời đến các cụ"

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng Cụ ạ.
Em ngại google nên nhớ mang máng như này: dạ dày ngoài chức năng là túi đựng + co bóp nghiền nát thức ăn thì còn tiết dịch vị giúp tiêu hóa tốt. Và từng khu vực của dạ dày lại tiết dịch vị có độ pH khác nhau. Do đó khi phẫu thuật cắt dạ dày chỉ có thể lựa chọn cắt 1 số vị trí 1/3, 1/2 hoặc toàn bộ dạ dày chứ không phải thích cắt đâu thì cắt. Cắt không đúng thì phần còn lại tiết dịch vị không cân bằng sẽ "tiêu hóa" luôn chính nó. Cụ muốn thông tin chuẩn xác thì google ra luôn ạ.
Bố chồng em cắt dạ dày xong, bác sĩ nối thực quản với ruột non. Trong thời gian chờ lành chỗ nối, họ đặt 1 cái ống có nắp đậy ở bụng và 2 tiếng/lần đổ sữa vào ruột qua lối đấy. Chừng 10 ngày sau là rút ống, ăn đường miệng được.
Từ đó đến nay thì ông cụ chủ yếu ăn cháo thôi, đồ ăn vặt và hoa quả ăn bình thường. Vì không còn túi đựng thức ăn nên hay bị nghẹn, sau quen dần. Hàng ngày ăn thành 7-8 bữa nhỏ, mỗi bữa lưng bát con cháo.
Nói chung là cụ nhà em gian nan điều trị mất 2 năm, ổn vài năm rồi phát 1 loạt bệnh vừa liên quan vừa không. Phải nói cực kỳ may mắn mới qua được các lần vận hạn đó. Chồng em có năm nghỉ làm 6-8 tháng hầu như chỉ ở trong bệnh viện với ông cụ.

HuyArt

Xe lăn
Mình chỉ mê gái, không mê tín!
Nhưng có những chuyện ngẫu nhiên kỳ lạ, như được sắp xếp một cách tâm link tới mức ngờ vực, khiến 1 người ở cái tuổi bất hoặc như mình cũng phải ớn lạnh...
Câu chuyện xảy ra vào chiều hôm qua, khi ngẫu nhiên, mình tham gia vào cuộc chiến giành giật sự sống cho một em bé bị đuối nước, trên bờ vực sống chết mong manh...
Trước đó, dường như có một điềm báo bồn chồn khó tả. Con xích thố ghẻ lở chinh chiến đủ mọi địa hình của mình đốc chứng, có hiện tượng bó cứng phanh, mà lại xảy ra ngay đỉnh dốc Bakhan chuẩn bị đổ đèo quanh co dốc dài tới tận lòng hồ HB(đỉnh Bakhan chỉ thấp hơn đỉnh Đá Trắng khoảng 100m). Thật hú vía! Vẫn kịp kê đá bánh trước và lùi ngược lại lên đỉnh đèo cách đó 100m, để vào điểm view point gửi xe và nhờ gọi taxi đi nốt 10km đường đèo còn lại. Rất may lại có 1 bác tài chở giúp, dù ko phải là xe chạy dịch vụ.
Vì tay ngang, nên bác tài chở nhầm vào cổng phụ, khiến một người vốn đã khó tính lại đang bực mình thấy nó cứ sai sái ở đâu đó. Đường này đi ngang 1 bể bơi vô cực, khá nổi tiếng và đc lăng xê miễn phí bởi công cuộc sống ảo của nhiều lữ khách. Bình thường, với tính mê gái của mình, cơ hội đi ngang bể bơi với lúc lỉu dừa tự nhiên, bưởi silicon thì kiểu gì cũng phải đánh mắt sang trái slow motion như rang lạc ngay. Nhưng hôm nay ông đương cáu, mà lòng dạ thì bồn chồn như lửa đốt.
Như ma làm, mình cứ xăm xăm trèo 1 mạch lên tầng 3, leo ngược lên reception chỗ cổng chính, lấy khoá phòng rồi lại lộn lại. Mở cửa phòng, bỏ qua các thói quen kiểm phòng, chỉ kịp vứt cặp lên bàn, tụt giày là mình kéo rèm, mở cửa bancone , phía này chính tây, khoảng thời gian này mặt trời chiếu đến nhức mắt, và như vô thức mình nhìn thẳng xuống bể bơi, nó nằm ngay bên dưới với độ cao khoảng 15m. Ở vị trí này, nước trong vắt cảm giác nhìn được cả đồng xu dưới đáy bể.
Mình nhìn thấy một cậu bé khoảng 10 tuổi, đang ở tư thế dang rộng cả 2 tay và 2 chân trong hình dáng điển hình của trò chơi thư giãn dưới nước(hay còn gọi với thuật ngữ Nín thở dưới nước nguy hiểm DUBBs)...trường hợp thứ 2 chính là chết đuối, khi đã qua giai đoạn giã gạo, vùng vẫy và ngừng thở giai đoạn I
Mình khẳng định là, với phần đa mọi người, trong trường hợp này, sẽ không ngờ vực gì đến tình huống nguy hiểm, khi đây chỉ là một bể bơi nhỏ nội bộ. Xung quanh hàng chục người lớn đang say mê selfie và hơn chục cháu bé vẫn nô đùa náo nhiệt, rất vui vẻ. Cháu bé cũng không vùng vẫy hay có bất cứ dấu hiệu đuối nước nào.
Nhưng không hiểu sao mình cứ nhìn chằm chằm vào cháu bé, cảm thấy có gì đó không ổn, và bụng dạ cồn cào. Mình hay đọc và tìm hiểu về đuối nước, cả những ca mất năng lực tạm thời của trẻ có tiền sử động kinh, hội chứng QT dài và DUBBs. Mình vừa chăm chú nhìn, đếm nhẩm thời gian ước chừng 30s. Tuy ngờ vực có chuyện không lành, nhưng thoáng trong đầu vẫn có ý nghĩ, nhỡ mình hô hoán lên mà cháu bé lại đang lặn thư giãn DUBBs thì quê bằng chết. Nhưng khi cơ thể cháu bé hơi nghiêng sang 1 bên thì như có luồng điện chạy dọc cơ thể, bcm rồi, chết đuối!!!
Thế là mình hét lên thất thanh đến lạc cả giọng. Trên tầng 3, gió thổi và không gian rộng, hồ bơi ồn ào sóng nước, nên không thấy bất cứ ai có phản xạ nào hết, dù chỉ 1 ánh mắt nhìn lên. Tình huống đó khiến mình hoảng loạn và gần như gầm lên hết công suất, tiếng vang âm âm trong tai, khoảnh khắc ấy, chắc chỉ kéo dài trên dưới 15s, nhưng cảm giác nó dài vô tận. Thậm chí còn thoáng trong đầu là mình đang gặp ác mộng, hoặc ma quỷ che tai mọi người hoặc mình đang bị ảo giác.
Có vài người lớn đứng cách cháu bé chỉ 3 - 4m. Nên chỉ cần 1 người biết là sẽ vớt được cháu nhanh nhất.
Sau 5-6 lần hét đến lạc giọng, khua chân múa tay rối rít như phát rồ, thì may quá 1 ông bạn(sau này mới biết cùng đoàn nhà cháu) nghe thấy và lao tới vớt cháu lên, khi bế xốc cháu lên vai thì đã tím ngắt, toàn thân mềm như sợi bún. Cả bể bơi sợ phát khiếp, cao tận trên này mình vẫn nghe thấy một mẹ rú lên: thôi chết thằng bé rồi...
Khi chạy xuống đến nơi, mình nhắc bác trai đang bế cháu là hãy vác ngược cháu trên vai và chạy vài vòng, việc này khiến nước và các dị vật trong đường thở theo sức ép sẽ được đẩy ra, nhưng ngay sau đó phải hô hấp nhân tạo để cung cấp oxy tức thời. Cấp cứu hô hấp là cấp cứu tại chỗ, chỉ được tính bằng giây, và cơ hội cứu sống khi ngạt nước trên 4 phút là 50/50 mà thôi.
Cháu bé gặp nạn, nhưng dường như các nhân vật xuất hiện là những ngẫu nhiên kỳ lạ, nhưng hợp lý. Người tích cực hô hấp nhân tạo, ép tim, hà hơi thổi ngạt chuẩn xác tới từng động tác là 1 bác sỹ của BV Việt Đức.
Thực tế, cháu bé đã chết lâm sàng, tức là ngưng thở, ngưng tim, nhưng chưa chết não. Khoảng thời gian gây tử vong đuối nước là từ 1 - 4 phút. 1 phút là cho các trường hợp bệnh lý và chấn thương đặc biệt, còn 4 phút là tối đa để gây ra ngưng tim và tử vong, qua ngưỡng này nếu cấp cứu tích cực và may mắn không tử vong, thì cũng gây ra các di chứng rất nặng nề, nhất là tổn thương não không phục hồi, thậm chí sống thực vật...
Xung quanh âm âm các lời kêu khóc của chị em, tiếng hò hét chỉ đạo cấp cứu, tiếng gọi người và phương tiện cấp cứu. Thậm chí khi mẹ cháu chạy lại còn bị mấy mẹ bỉm sữa đuổi ra chỗ khác, y như các vụ tử vong do chết đuối khác. Đến ngay cả như mình thuộc dạng cứng bóng vía và cũng có chút kiến thức cấp cứu ăn đong trả góp hoc trên mạng, nhưng nhìn cháu tím ngắt sau gần 2 phút ép tim hô hấp ko thấy dấu hiệu gì, cũng thầm rên trong bụng: "Thôi hỏng rồi..." Dù khi mình lấy khăn lau và ủ chân cho cháu vẫn luôn mồm lẩm bẩm "Cố lên con trai".
Trời không phụ lòng người, với nỗ lực của anh bác sỹ có nghề, ép tim ép lồng ngực không biết mệt, ông bố tích cực thổi ngạt, hút và móc các dị vật cháu bé đã có dấu hiệu sự sống, mắt trợn ngược, gân cổ nổi lên, ngực thắt lại trong các nỗ lực đầu tiên của cơ thể để hít thở. Sau đó bật ra được tiếng khóc đầu tiên, dù khó nhọc. Tất cả mừng húm lên vì cháu bé đã trở về từ cõi chết. Ông bố luôn mồm trong vô thức: Bố xin lỗi, bố xin lỗi...đầy nghẹn ngào trong run rẩy.
Các sự việc nó sắp xếp ngẫu nhiên nhưng xuyên suốt đến kỳ lạ:
- Nếu xe không sự cố, mình vào checkin sớm thì chắc chắn sẽ không có mặt đúng Những Giây Phút Duy Nhất đó
- Nếu không có bác tài chở giúp vào, phải đợi taxi từ MaiChau lên thì cũng muộn hơn thời điếm đó ít nhất 30 phút
- Nếu mình bỏ qua các thói quen thông thường khi nhận phòng, lần này gần như mình chỉ lướt xuyên qua phòng, đi thẳng ra bancon và ngay lập tức nhìn xuống bể bơi và ánh mắt ghim lại ngay hình ảnh của cháu.
- Nếu mình chủ quan, không nghi ngờ một tình huống khá phổ biến khi nghịch dưới nước của trẻ em, ko đọc qua các tài liệu về đuối nước thì cũng không báo động kịp thời
- Nếu cậu bác sỹ Việt Đức kia đi qua hồ bơi sớm hoặc muộn 1 lúc(cậu bác sỹ này vừa đi thuyền trên lòng hồ về và đi qua lối cổng phụ) thì cơ hội sống sót của cháu thật quá khó. Phát hiện ra chỉ là điều kiện cần, nhưng sự có mặt đúng lúc của cậu bác sĩ mới là điều kiện đủ, thiếu 1 trong 2 đều thất bại.
Cuộc sống vốn không ưa chữ "nếu", nhưng ngẫm lại, thấy câu chuyện này nó sắp xếp các tình tiết y như thuyết "Cơn bão hoàn hảo". Cháu bé bị đuối nước, vật lộn khá lâu mà không ai biết, khi đã chìm vào tình trạng ngưng thở giai đoạn 1/thậm chí giai đoạn 2, thì có 1 ông Huyart, xăm xăm 1 mạch đi thẳng ra chỗ nắng chiếu loá mắt, để rồi gần như ngay lập tức chằm chằm nhìn cháu bé như bị thôi miên, trong đầu nảy số, đưa ra các giả định và đoán mò. Cứ như có một thế lực siêu nhiên nào đó dẫn dắt...
Một bạn lễ tân cũng xuống phòng cảm ơn, vài người khen bác cứu sống mạng cháu. Nhưng trên hết, có lẽ chân mệnh cháu còn lớn, nỗ lực vượt qua cơn hiểm nghèo là của cháu. Các nhân vật và sự kiện, chỉ là góp mặt đúng lúc, để trợ giúp nỗ lực của cháu và trợ duyên phúc đức của gia đình. Chúc cu cháu mệnh lớn, phúc đức dày sau này thành người tài mà trả nợ nhân gian nhé!
Cả khu resort hú vía, tối đến lại tưng bừng ăn uống, múa sạp náo nhiệt. Các cô gái Kinh, Mường lại mặc giả váy Thái văn công, múa xoè lúng liếng chết người. Mình lại thư thái ngắm dừa xiêm, bưởi silicon để chữa lành các sang chấn tinh thần.
Qua vụ việc, chủ khu du lịch cũng nên cắt cử 1 nhân viên cứu hộ, vị trí lí tưởng chính là dãy phòng nhìn thẳng xuống bể bơi. Ít nhất cũng phải có 1 mắt Camera phân giải cao bao quát hồ, nối thẳng tới bàn lễ tân. Trong kho cũng nên có vài bình oxy mini, bán đầy siêu thị, và nên tập huấn cho nhân viên cách sơ cứu cũng như kênh liên lạc gọi cấp cứu khi xẩy ra sự cố. Chứ dại mồm xảy ra chuyện lớn, thì ko những thiệt hại tài chính, thiệt hại về hình ảnh thương hiệu mà về tâm link nó sái sẩm kinh người.
Các phụ huynh thì lại càng phải nâng cao cảnh giác. Nguy cơ và nguy hiểm luôn rình rập quanh ta. Chúng ta đã từng là trẻ con, nhưng các con chúng ta chưa từng là người lớn. Hãy tạo dựng môi trường an toàn nhất cho con cái, bởi các sự vật sắp xếp ngẫu nhiên nhưng cái kết có hậu, là quá hiếm và phù phiếm trong cuộc đời.
Mình có niềm tin tâm linh rằng, thời gian cháu bé tiệm cận cái chết và may mắn vượt qua cửa tử là 4'44". Tình cờ, đúng bằng thời gian quay clip dân ca dân vũ bên dưới.
Bài hát mang âm hưởng núi rừng, đón chào cậu bé kiên cường trở về với cuộc sống tươi đẹp hôm nay. Nơi vạn vật và con người, luôn mở lòng trân quý từng khoảnh khắc duyên nợ, trong muôn kiếp nhân sinh...