[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021

Trạng thái
Thớt đang đóng

prado2012

Xe điện
Độc em hiểu là ác, hay gây chuyện ấy ạ.
Đời trước các cụ sống bình thường mợ ạ.
Và những đau ốm bệnh tật, thị phi chỉ phát theo dòng nam thôi ạ. Nhất là những người sống trực tiếp trên đất. Nên em nghĩ do thế đất thôi ạ.
Trước kia, một số cụ thuộc thế hệ nho giáo trong làng cũng bảo: đất thế đuôi cá đuôi rồng gì đấy, đất nhà em nằm ở cuối đuôi nên hay bị "quật", đời không được yên.
Mình cũng từng gặp 2 nhà ở đất độc toàn hại đột tử/ chết trẻ người nam trong nhà nhưng nữ lại làm ăn tốt trên mảnh đất đó. Cũng không thấy giải được hoặc chưa gặp thầy. Nhà cụ vậy còn nhẹ. Như nhà bạn mình thì sau không để nam sống trên mảnh đất đó.

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
"Có chứ anh, nồi cháo nấu lên, cúng xong chỉ có đổ đi, nó lạnh tanh và thiu luôn" ( cái này cccm nào có kinh nghiệm kiểm chứng xem có đúng không ạ)
Những câu chuyện em hóng đuợc đều thấy nói chuẩn chi tiết này. Năm ngoái, em có tham dự lễ hô thần nhập tuợng ở chùa cầu duyên... duới Hà Nam cũng thấy chùa nấu để cúng bên ngoài nồi cháo to. Sau đó thì bỏ vì đúng là lạnh tanh và thiu hẳn. Đợt đó cuối thu thời tiết mát mẻ lắm, không hiểu sao có 1 lúc mà thiu nhanh thế.

tomtomchát

Xe container
Em đơi

Lại nói về những câu chuyện liên quan đến ngôi nhà phố cổ ấy

Từ sau lần bà thầy dị pháp cùng em lên ngôi nhà ấy, được chứng kiến ông anh gầm lên 1 tiếng rung cửa kính : CÚTTTTT …đến bà thầy lên xe taxi ngồi còn lạc cả giọng, thì em cũng tự nguyện trong tâm mình và với Vị ở ngôi nhà đó: Từ nay, tôi và gia đình tôi tuyệt nhiên không đụng chạm gì đến ngôi nhà này nữa

Thời gian cứ thế trôi và mọi việc cứ chìm dần đi. Gia đình ông anh vẫn ở đó, ông anh vẫn ngủ cả ngày và thức trắng cả đêm, bà chị dâu vẫn lặng lẽ tần tảo nuôi con, chiều chồng, ngôi nhà thì vẫn thế, rêu phong và thâm niên, chưa 1 lần sửa sang

Khoảng 3 năm sau đó, một lần, em nhớ đận đó là gần Tết, cả nhà em định kỳ về nhà Bố vợ ăn cơm tối, tháng 1 lần. Nhà bố vợ em xây năm 1996, thời đó thịnh hành thiết kế nhà trên đất nền liền kề, đất hình chữ nhật thì chia làm 2 nửa, nửa phía trước là 1 buồng lớn, non 1/4 ở giữa thì làm cầu thang và WC, già 1/4 ở cuối thì làm 1 phòng nhỏ
Nhà bố vợ em sinh hoạt chính ở tầng 2. Phòng lớn là 2 ông bà.
Phòng nhỏ thì trước đây khi em chưa sập bẫy, là bà cụ thân sinh ra F1 của em ở cái phòng đó.
Sau khi em vào bẫy lôi đi thì phòng để không, thành kho chứa đồ lặt vặt. Có 1 cái ban công ở đuôi của nhà
Hôm đó cả nhà ăn cơm ở tầng 2, phòng lớn. Cơm nước xong xuôi, vợ mang bát đi rửa. Bọn F1 năm đó còn bé tí thì lóc nhóc xem TV ở cạnh bà. Ông với em thì ra bàn làm ấm trà bắn điếu thuốc. Sờ cái phích nước, nhẹ bẫng, em đứng dậy định xuống bếp ở tầng 1 đun, thì ông bảo có 2 phích ở phòng nhỏ, đầy nước, tao vừa đun lúc chập tối, mày xuống lấy lên đây
Em đi xuống, phòng tối om, em thò tay bật đèn, gì chứ phòng này ngày xưa tác chiến thì quen từng cm… hế hế
Đèn sáng, em vào loanh quanh ngó tìm cái phích, kia roài, ngay cạnh cửa ra ban công
Bước lại nhặt 2 cái phích lên tay, chợt em nhận ra là cửa ban công khép hờ
Em bèn bỏ xuống, định bụng đóng cửa đó lại, nhỡ hôm nay bố với con làm vài quai, ông ngủ sớm quên xuống đóng cửa lại không hay
Vừa chạm tay vào cái cửa ấy, thì một luồng lạnh chạy dọc người làm em rùng mình
Cái cảm giác rùng mình rồi ốc nó nổi gai tua tủa từ tay lên tận má…không lẫn vào đâu được

Hay nhề
Cái ban công này em chả lạ gì nó, hồi còn đang nghiên cứu, hai đứa chả chui hẳn ra đây lếu lều, trong khi 2 cụ thì ngồi phòng to ở trên, thỉnh thoảng lại hỏi vọng xuống 1 câu, 2 đứa thì vẫn nghiên cứu mà vẫn phân công nhau trả lời đâu ra đấy
Vậy mà bây giờ sao lại có cái cảm giác này
Em rụt tay lại, ấn công tắc
Đèn ban công không sáng…liếc mắt ghé qua cái khe hẹp, tối thui
Em quyết định nhanh tay kéo sập cái cửa đó lại, gài chốt rồi mang phích nước lên nhà trên

Em đang gõ tiếp
Văn lão nài xưa mấy điểm e ko biết nhưng e đoan chắc 1 điều này:
Chính là
99,99%
(4 số 9 nhé)
Là bôi đen được 4 mặt giấy thi
Rồi xin giám thị thêm 2 tờ nữa :)) :)) :))

Hồng Ca

Xe tải
Độc em hiểu là ác, hay gây chuyện ấy ạ.
Đời trước các cụ sống bình thường mợ ạ.
Và những đau ốm bệnh tật, thị phi chỉ phát theo dòng nam thôi ạ. Nhất là những người sống trực tiếp trên đất. Nên em nghĩ do thế đất thôi ạ.
Trước kia, một số cụ thuộc thế hệ nho giáo trong làng cũng bảo: đất thế đuôi cá đuôi rồng gì đấy, đất nhà em nằm ở cuối đuôi nên hay bị "quật", đời không được yên.
thế đuôi cá thì lại phải tìm được mắt cá ở đâu mợ ah :)

duchathoithoi

Xe tăng
Những câu chuyện em hóng đuợc đều thấy nói chuẩn chi tiết này. Năm ngoái, em có tham dự lễ hô thần nhập tuợng ở chùa cầu duyên... duới Hà Nam cũng thấy chùa nấu để cúng bên ngoài nồi cháo to. Sau đó thì bỏ vì đúng là lạnh tanh và thiu hẳn. Đợt đó cuối thu thời tiết mát mẻ lắm, không hiểu sao có 1 lúc mà thiu nhanh thế.
Vâng. Lúc ý nghe ông cụ nói thế em không tin lắm. Sau này để ý thì thỉnh thoảng e thấy đúng là như vậy ( ý e là cúng xong thì đồ nó không còn mùi nguyên bản nữa ý ạ)

minhmo

Xe cút kít

tuantab

Xe tăng

duchathoithoi

Xe tăng
" dạ, có phải vừa rồi con Ki nó .." em vừa hỏi chưa hết câu thì ông cụ thủng thẳng nói " phải rồi anh, giống chó nó có nhãn quang và linh tính nên nó cảm nhận được, anh là người có học, anh tự cảm nhận xuy xét, trần sao âm vậy". Nghe ông cụ nói xong em cũng im thít không biết phải nói gì tiếp. " thôi, khuya quá rồi, anh đi nghỉ đi không mệt" ông cụ đột nhiên nói rồi toan đứng dậy. " ơ cụ ơi, cho con hỏi khí không phải, tiếng vọng là như thế nào ạ, con có nghe kể nhiều mà nay con mới nghe" em cố vớt vát vì sợ ông cụ đi nghỉ, mỗi mình em ngồi đây thì chết. Ông cụ nhìn em nheo nheo mắt, có lẽ không biết mình hỏi thật hay không. " không phải ai cũng nghe được đâu, tôi thấy lúc trước a nghe được là anh cũng có cái duyên trong đó. Bản thân tôi cũng không chắc, chỉ biết là trước đây khi làng còn vắng vẻ, tiếng vọng nghe rõ và nhiều mỗi khi trong làng có người mất. Nó như tín hiệu báo tử của vong hồn" cụ nói xong thì im lặng có vẻ lắng nghe gì đó, em cũng dỏng tai lên nhưng chỉ nghe tiếng gió bên ngoài và tiếng lá cây. " nhà tôi gần nghĩa địa làng" em giật thót mình, má ơi, nhà này sát cây gạo lại còn gần nghĩa địa, éo hiểu sao mình không ở lại ngoài đám cưới, chui vào đây làm gì. " ngày tôi còn bé, có khi nghe được có khi không, nhưng ông cụ nhà tôi thì nghe được hết, cụ còn biết trước. Bây giờ xã hội phát triển, dân cư đông đúc, xe máy, oto, tàu bay nhiều, tiếng vọng cũng ít đi, mà những chuyện ma quỷ ngày xưa thấy nhiều, giờ cũng hiếm" " ma quỷ có thật hả cụ?" " khà khà, anh cho là thật thì nó là thật, mà không thật thì nó không thật. Nhà tôi ông cụ nuôi âm binh nên tôi tin là thật". " ngày tôi còn trẻ, lúc ý cụ nhà tôi còn mạnh, tuần rằm nào cũng khao quân, nhiều thì bày biện mâm cao cỗ đầy, kém thì nồi cháo hoa, có đận nhà đói quá, cháo không có nên phải đánh liều dẫn quân ra chợ" " hi, âm binh cũng ăn uống hả cụ?" Tự nhiên e bật cười nhưng kìm ngay được. "Có chứ anh, nồi cháo nấu lên, cúng xong chỉ có đổ đi, nó lạnh tanh và thiu luôn" ( cái này cccm nào có kinh nghiệm kiểm chứng xem có đúng không ạ)
" mịa, cụ lại nói quá đà rồi" em thầm nghĩ trong đầu. Tẹt tẹt, hai tiếng tẹt tẹt vang lên rồi điện trong nhà tắt ngóm, mọi thứ tối om. " lại thế rồi" còn đang mò mẫm móc cái điện thoại ra thì e nghe ông cụ lẩm bẩm. Lôi điện thoại ra bật đèn pin, ánh đèn pin sáng bừng lên trong căn phòng tối thui, ngay ở cửa buồng, ngay sau lưng ông cụ ngồi em nhìn thoáng thấy ai đó vụt qua rất nhanh, cảm giác ớn lạnh sống lưng. Gâu gâu gâu gâu, con Ki tự nhiên sủa ầm lên. " im, im" tiếng ô P ( ông chú đưa e về nhà lúc đêm, đang ngủ trong phòng, chắc con Ki sủa to quá nên giật mình tỉnh giấc quát con chó). " nhảy điện rồi, dậy xem đi" ông cụ lên tiếng, liền sau đó là tiếng cọt kẹt và tiếng lẹt xẹt của dép lê, ông P tay cầm cái đèn pin loẹt quoẹt đi ra. " ông với chú không ngủ ak? Sao ngồi cả ở đây thế?" " mau ra lấy cái sào chọc cho điện lên đi" ông cụ giục. Ông P mở cửa đi ra, em cũng theo sau xem có gì thì hỗ trợ ( em đoán nhảy áptomat). Bên ngoài trời mưa phùn lạnh buốt và tối om. Ánh đèn pin loang loáng chiếu ra khu vườn, lá cây ướt đẫm nước mưa, khung cảnh lạnh lẽo và đáng sợ. Ông P nhanh chóng đi ra hiên khu nhà ngang ( em đoán thế vì nó nằm vuông góc với nhà chính) soi soi tìm rồi vác ra cây sào dài. " chú soi đèn giúp anh, anh chọc cho nó có điện, đang yên đang lành.." mấy câu sau ô P lẩm bẩm gì đó trong miệng em không nghe rõ. Cầm đèn pin theo sau ông P đi ra phía cổng, cái cột điện nằm ngay gần cổng ra vào, cầu dao điện lắp sát cái công tơ. " mịa, thằng nào lắp cái cầu dao ngu vãi, vừa xa vừa cao" em nghĩ bụng. Ông P loay hoay chọc chọc nâng cái cầu dao lên. Tẹt tẹt, điện sáng lên chút rồi lại tắt ngấm, cái cầu dao cứ đóng lên rồi lại hạ xuống. Hai ba lần như vậy, ông P có vẻ cáu, lầm bầm chửi gì đó em chỉ nghe câu được câu chăng. " anh soi để e chọc cho" em bảo ô P ( nghĩ chọc phải dứt khoát, mạnh tay thẳng lên mới được, chứ ô P cứ ngoáy bên nọ qua bên kia như thế hỏng ăn là phải. " đây, chú chọc cho anh, mắt anh kém, nhìn chả rõ, mả mẹ nó cứ như ma làm" em nghe ông P lầm bầm xuýt phì cười. Cầm cái sào ô P đưa cho, em căn thật chuẩn rồi đẩy mạnh một phát, cái sào bằng tre khô rất nhẹ, nhưng không hiểu sao lúc đẩy lên tự nhiên nó nặng như bằng sắt, em chọc trượt luôn, hai ba phát đều như vậy. Vừa tức vừa ngại em lầm bầm trong bụng " dcm đúng là như ma làm thật" nghĩ trong đầu như vậy xong em có cảm giác như có luồng điênj chạy dọc hai bên cánh tay, mồ hôi tay túa ra, lưng cũng túa mồ hôi, cảm giác ớn lạnh. Bất giác em nhìn ra phía bên cạnh cái cột điện, trong ánh sáng đèn pin loang loáng ô P đang chiếu vào, em giật mình, cái cây gạo lù lù cạnh đấy, nó cách cột điện khoảng 4-5m. Lấy hết sức bình tĩnh em đẩy mạnh cái cầu dao lên. Ok xong, điện hiên nhà sáng lên " xong rồi, tưởng chúng mày không cho tao xong đấy" tự nhiên ô P lầm bầm. " anh bảo gì cơ?" Em vừa hạ cây sào vừa hỏi ô P . " ak không, thôi vào nhanh không lạnh" " vâng" em cầm cây sào tính bước đi, đột nhiên cảm giác da gà nổi đầy người, ớn lạnh, cảm giác như có rất nhiều ánh mắt đang nhìn chăm chăm vào mình. Em quay ngoắt nhìn vào cây gạo.

Chỉnh sửa cuối:

tuantab

Xe tăng
Lão thối đang lên siêu phẩm. Em đọc mà da gà da vịt nổi tiệt, vừa phải chốt cửa phòng xong

puredoll

Xe điện
" mịa, cụ lại nói quá đà rồi" em thầm nghĩ trong đầu. Tẹt tẹt, hai tiếng tẹt tẹt vang lên rồi điện trong nhà tắt ngóm, mọi thứ tối om. " lại thế rồi" còn đang mò mẫm móc cái điện thoại ra thì e nghe ông cụ lẩm bẩm. Lôi điện thoại ra bật đèn pin, ánh đèn pin sáng bừng lên trong căn phòng tối thui, ngay ở cửa buồng, ngay sau lưng ông cụ ngồi em nhìn thoáng thấy ai đó vụt qua rất nhanh, cảm giác ớn lạnh sống lưng. Gâu gâu gâu gâu, con Ki tự nhiên sủa ầm lên. " im, im" tiếng ô P ( ông chú đưa e về nhà lúc đêm, đang ngủ trong phòng, chắc con Ki sủa to quá nên giật mình tỉnh giấc quát con chó). " nhảy điện rồi, dậy xem đi" ông cụ lên tiếng, liền sau đó là tiếng cọt kẹt và tiếng lẹt xẹt của dép lê, ông P tay cầm cái đèn pin loẹt quoẹt đi ra. " ông với chú không ngủ ak? Sao ngồi cả ở đây thế?" " mau ra lấy cái sào chọc cho điện lên đi" ông cụ giục. Ông P mở cửa đi ra, em cũng theo sau xem có gì thì hỗ trợ ( em đoán nhảy áptomat). Bên ngoài trời mưa phùn lạnh buốt và tối om. Ánh đèn pin loang loáng chiếu ra khu vườn, lá cây ướt đẫm nước mưa, khung cảnh lạnh lẽo và đáng sợ. Ông P nhanh chóng đi ra hiên khu nhà ngang ( em đoán thế vì nó nằm vuông góc với nhà chính) soi soi tìm rồi vác ra cây sào dài. " chú soi đèn giúp anh, anh chọc cho nó có điện, đang yên đang lành.." mấy câu sau ô P lẩm bẩm gì đó trong miệng em không nghe rõ. Cầm đèn pin theo sau ông P đi ra phía cổng, cái cột điện nằm ngay gần cổng ra vào, cầu dao điện lắp sát cái công tơ. " mịa, thằng nào lắp cái cầu dao ngu vãi, vừa xa vừa cao" em nghĩ bụng. Ông P loay hoay chọc chọc nâng cái cầu dao lên. Tẹt tẹt, điện sáng lên chút rồi lại tắt ngấm, cái cầu dao cứ đóng lên rồi lại hạ xuống. Hai ba lần như vậy, ông P có vẻ cáu, lầm bầm chửi gì đó em chỉ nghe câu được câu chăng. " anh soi để e chọc cho" em bảo ô P ( nghĩ chọc phải dứt khoát, mạnh tay thẳng lên mới được, chứ ô P cứ ngoáy bên nọ qua bên kia như thế hỏng ăn là phải. " đây, chú chọc cho anh, mắt anh kém, nhìn chả rõ, mả mẹ nó cứ như ma làm" em nghe ông P lầm bầm xuýt phì cười. Cầm cái sào ô P đưa cho, em căn thật chuẩn rồi đẩy mạnh một phát, cái sào bằng tre khô rất nhẹ, nhưng không hiểu sao lúc đẩy lên tự nhiên nó nặng như bằng sắt, em chọc trượt luôn, hai ba phát đều như vậy. Vừa tức vừa ngại em lầm bầm trong bụng " dcm đúng là như ma làm thật" nghĩ trong đầu như vậy xong em có cảm giác như có luồng điênj chạy dọc hai bên cánh tay, mồ hôi tay túa ra, lưng cũng túa mồ hôi, cảm giác ớn lạnh. Bất giác em nhìn ra phía bên cạnh cái cột điện, trong ánh sáng đèn pin loang loáng ô P đang chiếu vào, em giật mình, cái cây gạo lù lù cạnh đấy, nó cách cột điện khoảng 4-5m. Lấy hết sức bình tĩnh em đẩy mạnh cái cầu dao lên. Ok xong, điện hiên nhà sáng lên " xong rồi, tưởng chúng mày không cho tao xong đấy" tự nhiên ô P lầm bầm. " anh bảo gì cơ?" Em vừa hạ cây sào vừa hỏi ô P . " ak không, thôi vào nhanh không lạnh" " vâng" em cầm cây sào tính bước đi, đột nhiên cảm giác da gà nổi đầy người, ớn lạnh, cảm giác như có rất nhiều ánh mắt đang nhìn chăm chăm vào mình. Em quay ngoắt nhìn vào cây gạo.
Nửa đêm mà E đọc không dừng được

tomtomchát

Xe container
Lão thối đang lên siêu phẩm. Em đọc mà da gà da vịt nổi tiệt, vừa phải chốt cửa phòng xong
E vừa nới dây quần
Tự dưng nay mặc cái quần rão chun, phải buộc
Tí mót, đ.ái ù phát còn vào đắp chăn... chứ cuống quýt cởi ko ra thăt nút lại đái dầm đổ tại... ma làm 8-x

tuantab

Xe tăng
E vừa nới dây quần
Tự dưng nay mặc cái quần rão chun, phải buộc
Tí mót, đ.ái ù phát còn vào đắp chăn... chứ cuống quýt cởi ko ra thăt nút lại đái dầm đổ tại... ma làm 8-x
Em đã dặn mấy lần rồi, sinh hoạt trong cái thớt này tối uống in ít nước thôi, cứ chủ quan

duchathoithoi

Xe tăng
Trong bóng đêm tối sẫm, bốn năm ánh lửa xanh lè nổi bật trên những tán cây gạo. " ối anh P ơi, trên cây gạo có cái gì ý" em kêu lên " cái gì? " ô P quay phắt lại chiếu đèn pin về phía cây gạo. Phạch sau tiếng phạch một bóng trắng đục nhờ nhờ bay vù ra phía cánh đồng " ak con chim cú mèo ý mà" " hic, em sợ quá, vừa thấy 4-5 cái mắt đỏ lừ e cứ tưởng..." " chắc hoa mắt thôi, ở đây có con cú nó ở, nó có hai mắt thôi, mà chú tinh mắt nhở, đêm còn nhìn được mắt chim cú" " hì vâng" vừa ngại vừa trả lời ô P cho có lệ, em lại ngoái đầu nhìn lại phía cây gạo lần nữa. Vẫn bốn năm cái đóm đỏ, em chỉ muốn quăng cây sào chạy thật nhanh. Ông P cũng ngoái lại, chắc ô ý cũng nhìn thấy " ông ơi" ông P cất tiếng gọi, giọng có vẻ ngạt đi. Em thì ù té chạy, quăng mẹ cây sào ra sân, ba chân bốn cẳng nhảy lên hè. Ông cụ chắc đi vào phòng trong, ông P gọi không thấy trả lời gì. Em đứng trong nhà, chân tay run cầm cập, sợ thật sự, giữa đêm đen lạnh giá, cái cảm giác ý nó sợ nhũn cả người ra. Ô P cũng phi vào nhà, kéo cửa đóng cái rầm. " cái gì thế" tiếng ông cụ vọng ra.

Chỉnh sửa cuối:

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Kiểu ngắt chap cực đúng chỗ, đã vang!

tomtomchát

Xe container

Xe nội lước

Xe container
Em thì ấn tượng với mặt cụ Phạm Thế Duyệt, trông giống Phật Thích Ca cụ ạ.
Em thấy chẳng giống gì .chỉ có to mặt thôi.đức thích ca thần thái từ bi thông tuệ.mặt ông D giống tổ trưởng tổ cá ( bv và cổ đông nuôi cá) quê em

moonlight

Xe tăng
Cụ duchathoithoi tối nay mà ko post nốt bài làm em nằm cả đêm ko ngủ để chờ cụ là e bắt đền :)

Trạng thái
Thớt đang đóng