[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 5

trauxanh

Xe lăn
=> Nhiều lúc em cảm giác con người Việt chúng ta bị thiếu một cái gì đó để gắn kết, dẫn dắt. Đó có thể là sự kiện, có thể là con người. Nếu như có một sự kiện, con người đó tích cực dẫn dắt, gắn kết thì Việt Nam chúng ta có thể làm được nhiều điều mà thế giới nghĩ rằng không tưởng (lịch sử đã chứng minh điều đó nhiều lần). Nhưng cũng đáng buồn là trong nhiều điều kiện lịch sử, thiếu đi sự kiện, con người đã khiến cho Việt Nam không làm được những việc mà thế giới nghĩ rằng Việt Nam làm/đạt được một cách đơn giản.
Khi có xung đột lớn thì sấm đều phán kiểu giảng hòa "thờ Phật ăn oản" và "Hoành Sơn nhất đái, vạn đại dung thân", chỉ có sấm nào kiểu "táng bmn đi" đâu phỏng 😄

Em trộm nghĩ 1000 năm Bắc thuộc dạy cho ta rằng đoàn kết thì may ra mới giữ được nước, cắn nhau là thiên triều úp sọt ngay. Và thế là ta lấy dĩ hòa vi quý, 9 bỏ làm 10 làm trọng (mặc dù ngậm bồ hòn chả thấy ngọt) thành ra cái tính cách là vậy. Vài lời ngu ý của em.
Vận nước khó bàn, ta chỉ là cánh bèo trên mặt nước, “Dân khôn giả dại mới yên phận mình”. :D
Đánh giá tình hình và duy trì nội bộ ra sao thì có lẽ các vị tối cao có lý lẽ riêng, biết nên thế nào không nên thế nào (xét về mặt tích cực ấy nhé), và chúng ta chỉ nên xuôi theo thôi.
Ví dụ cụ Nguyễn Bỉnh Khiêm mất năm 1585, thì đã dự báo các sự kiện vào xảy vào những năm 1787-1789 (tức là khoảng 200 năm sau) thế này:

“Lê tồn Trịnh tại
Trịnh bại Lê vong”.

Tức là nước có vận cả, chúng ta không biết thôi, và các vấn đề lớn về đối nội đối ngoại sẽ ảnh hưởng theo cái tầm nhìn lớn đó. Những lý lẽ đó cao hơn suy nghĩ của chúng ta, thôi thì “dĩ thực vi thiên”! :D

Yeuaibaygio

Xe container
=> Nhiều lúc em cảm giác con người Việt chúng ta bị thiếu một cái gì đó để gắn kết, dẫn dắt. Đó có thể là sự kiện, có thể là con người. Nếu như có một sự kiện, con người đó tích cực dẫn dắt, gắn kết thì Việt Nam chúng ta có thể làm được nhiều điều mà thế giới nghĩ rằng không tưởng (lịch sử đã chứng minh điều đó nhiều lần). Nhưng cũng đáng buồn là trong nhiều điều kiện lịch sử, thiếu đi sự kiện, con người đã khiến cho Việt Nam không làm được những việc mà thế giới nghĩ rằng Việt Nam làm/đạt được một cách đơn giản.
Em thấy người VN có đặc điểm dễ thỏa mãn/tự mãn nên khó vượt ngưỡng ạ.

Xe nội lước

Xe container
Cái này trong tế bào rồi. Lúc nào tầm nhìn cũng trong lũy tre làng thôi mợ.( chính em cũng vậy ). Nào là ta đánh Nguyên Mông, nào là đánh P, M.vvv. nào là rừng vàng biển bạc...sao k tự hỏi 1 lần là ngoài việc đấm đá ta có làm đc gì cho khoa học , cho tiến bộ và văn minh nhân loại.có bao h tự hỏi sao ta lại có bề dầy nội chiến và ctr lật đổ chống xl
.. sao không nghĩ thế giới như 1 khu rừng..mà Hổ thì không bao h và khi nào bị con khác dám nghĩ đến việc cắn nó..chỉ những con yếu mới nay dựa con này mai nhờ con khác..con yếu mới tự khoe " hôm qua tao ngoạm trả con hổ đc 1 cái , tao tài quá chúng mày ạ..tuy bị nó cắn thọt 1 chân ,cụt cả đuôi "..he
Ta nói ta làm đc những việc tg không nghĩ ta làm đc thì liệu có phải họ đang nghĩ kiểu thằng bé này bê sao đc hòn ghạch, ồ hóa ra bé bê đc thật ... trong khi họ đang nghĩ họ là lực sĩ bê cả bao xm là đương nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Cái này trong tế bào rồi. Lúc nào tầm nhìn cũng trong lũy tre làng thôi mợ.( chính em cũng vậy ). Nào là ta đánh Nguyên Mông, nào là đánh P, M.vvv. nào là rừng vàng biển bạc...sao k tự hỏi 1 lần là ngoài việc đấm đá ta có làm đc gì cho khoa học , cho tiến bộ và văn minh nhân loại.có bao h tự hỏi sao ta lại có bề dầy nội chiến và ctr lật đổ chống xl
.. sao không nghĩ thế giới như 1 khu rừng..mà Hổ thì không bao h và khi nào bị con khác dám nghĩ đến việc cắn nó..chỉ những con yếu mới nay dựa con này mai nhờ con khác..con yếu mới tự khoe " hôm qua tao ngoạm trả con hổ đc 1 cái , tao tài quá chúng mày ạ..tuy bị nó cắn thọt 1 chân ,cụt cả đuôi "..he
Ta nói ta làm đc những việc tg không nghĩ ta làm đc thì liệu có phải họ đang nghĩ kiểu thằng bé này bê sao đc hòn ghạch, ồ hóa ra bé bê đc thật ... trong khi họ đang nghĩ họ là lực sĩ bê cả bao xm là đương nhiên.
Cụ nên nhìn nhận cái ADN này làm chúng ta trở thành một trong những dân tộc hạnh phúc nhất thế giới, đúng không ạ? Em nhớ bảng tổng sắp hạnh phúc Việt nằm ở tốp đầu. Không cần làm người giỏi nhất, khỏe nhất, đẹp nhất, giàu nhất, ta làm người hạnh phúc, dễ thỏa mãn. Đôi vợ chồng xe ôm - công nhân ( nghề của đại đa số cần lao theo định hướng của xxx là nhiều nhiều khu công nghiệp hơn nữa) vẫn hạnh phúc hơn bác táo nhăn bill gate, ahihi.

Chunhuanh

Xe máy
Cụ trauxanh đúng là quá đẳng cấp ( em xin phép dùng từ cửa miệng của em khi gặp 1 ai đó khiến em tâm đắc và nể phục chứ không có ý gì hơn ạ ) . Hai tháng vừa qua em rảnh nên em cày một mạch thớt tâm linh từ mạch đầu tiên năm 2018 đến vol 4 2021 ( vol 5 này em chưa leo được tầng nào vì đang cày dở vol 4 mấy tầng cụ vừa xuất hiện ) . Chứng kiến nhiều cụ mợ chia sẻ câu chuyện của các cụ ấy cũng rất hay nhưng để mà nói có sự chủ động trong việc tiếp cận các vấn đề về tâm linh như cụ thì cụ là người đầu tiên em thấy. E chưa gặp hiện tượng tâm linh nào trong đời ( việc thường xuyên bị bóng đè khi ngủ ở Cambodia thì e nghĩ do yếu tố thể trạng cá nhân theo thơi điểm ) nhưng đọc chia sẻ của các cụ trong thớt thì e k còn phủ nhận nó như trước nữa
Đang leo dở vol 4 em phải lội sang tầng cuối vol này để xem cụ Trâu còn tiếp mạch không thì mừng quá cụ vẫn đang tiếp ạ. Cũng mừng hơn là không còn thấy 3 cụ hay nói về Phật giáo dai dẳng và khó hiểu nữa ạ

meotamthe

Xe cút kít
Em nghĩ do vấn đề giao thoa mợ ạ, giao thoa địa lý, giao thoa văn hoá, giao thoa tư tưởng, nằm ở chỗ ranh giới thường không nhất quán về một hướng nào cả, đấy là cái khó, nhất là khi giao thoa quá nhiều tư tưởng, sự phân tán khiến khó có thể tập trung, dẫn tới khó có thể kiên trì đến cùng.

trauxanh

Xe lăn
Cụ trauxanh đúng là quá đẳng cấp ( em xin phép dùng từ cửa miệng của em khi gặp 1 ai đó khiến em tâm đắc và nể phục chứ không có ý gì hơn ạ ) . Hai tháng vừa qua em rảnh nên em cày một mạch thớt tâm linh từ mạch đầu tiên năm 2018 đến vol 4 2021 ( vol 5 này em chưa leo được tầng nào vì đang cày dở vol 4 mấy tầng cụ vừa xuất hiện ) . Chứng kiến nhiều cụ mợ chia sẻ câu chuyện của các cụ ấy cũng rất hay nhưng để mà nói có sự chủ động trong việc tiếp cận các vấn đề về tâm linh như cụ thì cụ là người đầu tiên em thấy. E chưa gặp hiện tượng tâm linh nào trong đời ( việc thường xuyên bị bóng đè khi ngủ ở Cambodia thì e nghĩ do yếu tố thể trạng cá nhân theo thơi điểm ) nhưng đọc chia sẻ của các cụ trong thớt thì e k còn phủ nhận nó như trước nữa
Đang leo dở vol 4 em phải lội sang tầng cuối vol này để xem cụ Trâu còn tiếp mạch không thì mừng quá cụ vẫn đang tiếp ạ. Cũng mừng hơn là không còn thấy 3 cụ hay nói về Phật giáo dai dẳng và khó hiểu nữa ạ
Hic, cảm ơn cụ và cũng xin sửa lại lời khen ạ!
Thực tình em rất đơn giản thôi, rảnh thì chia sẻ và dựa trên cái thực mình biết. Với chủ đề vốn mông lung này thì chỉ “cái thực” diễn giải ra được cũng là khó rồi, mà đi thêm cái không thực hoặc mông lung hơn vào, thì mù mịt lại càng thêm mù mịt. Đó là quan điểm riêng của em khi tham gia.
Sự đơn giản và thực thì ví dụ như viên gạch vậy, quá đơn giản phải không ạ, chả có gì cao sang cả. Nhưng khi ta tĩnh tâm ngắm 1 viên gạch, có thể sẽ nhận ra nó mang đủ Ngũ hành Kim Mộc Thuỷ Hoả Thổ, chứa đủ Âm Dương, hàm đủ Hoá công, tàng đủ nguyên lý đại vũ trụ bên trong…mộc mạc thế mà vi diệu.
Càng gần càng dễ hiểu, và tùy người lại có thể tăng sự “siêu việt duy vật” lên từ chính viên gạch nhỏ, đâu cần xa xôi gì phỏng ạ! :D

trauxanh

Xe lăn
Nhà em gặp chuyện, con em hình như bị vong theo. Em không ở Việt Nam nên không biết thầy nào có thể giúp. Cụ mợ nào biết ai có thể giúp cho em xin địa chỉ. Em ngàn lần đội ơn.
Cụ ở xa xôi, em có lời khuyên nhỏ:
Việc này chưa hại gì vì cái hại cũng đang chưa muốn hành, tất cả đều đang lưỡng lự.
Cơ vận nên tĩnh thì cụ và gia đình cũng nên tĩnh, chớ động mà loạn! (Việc cụ lo lắng muốn tìm thầy giải thì cũng là loạn đấy).
Cụ tĩnh thôi, để ý trong 9 ngày, sau đó đánh giá xem nó giảm mất hay là hết 9 ngày thì nó tăng lên?
Và sau đó cụ phản ánh ở đây nhé, để kết luận việc hoặc tìm giải pháp.
Ý kiến riêng của em thôi, chúc gia đình cụ bình an!
(Và đừng inbox vì em gần như không đọc thư, có gì góp ý được em sẽ chủ động).

McCord

Xe hơi
Cụ ở xa xôi, em có lời khuyên nhỏ:
Việc này chưa hại gì vì cái hại cũng đang chưa muốn hành, tất cả đều đang lưỡng lự.
Cơ vận nên tĩnh thì cụ và gia đình cũng nên tĩnh, chớ động mà loạn! (Việc cụ lo lắng muốn tìm thầy giải thì cũng là loạn đấy).
Cụ tĩnh thôi, để ý trong 9 ngày, sau đó đánh giá xem nó giảm mất hay là hết 9 ngày thì nó tăng lên?
Và sau đó cụ phản ánh ở đây nhé, để kết luận việc hoặc tìm giải pháp.
Ý kiến riêng của em thôi, chúc gia đình cụ bình an!
(Và đừng inbox vì em gần như không đọc thư, có gì góp ý được em sẽ chủ động).
Vâng ạ, em cảm ơn cụ. Em nghe lời cụ em ngồi yên. Cụ chiếu cố đến em là em đỡ lo rồi.

vuchanphong

Xe tải
Vâng ạ, em cảm ơn cụ. Em nghe lời cụ em ngồi yên. Cụ chiếu cố đến em là em đỡ lo rồi.
em hiểu cảm giác này của cụ, vì nó giống y chang em 2014 ...nhóc nhà em khóc đêm , khóc đúng khung giờ nhất định . cho đi ngủ từ 19h00 thì 23h45 dậy khóc . cho đi ngủ 22h30 thì 23h45 cũng dậy khóc.
thằng bố ko biết làm gì chửi loạn lên , thách cả họ nhà thằng ma nào trêu con tao =))
sau khi khám dinh dưỡng , bổ xung canxi vẫn ko khỏi nên nhờ cụ Trâu , vẫn nhớ có lần 1h đêm nhắn tin cụ Trâu xin ...cách chữa :))

McCord

Xe hơi
em hiểu cảm giác này của cụ, vì nó giống y chang em 2014 ...nhóc nhà em khóc đêm , khóc đúng khung giờ nhất định . cho đi ngủ từ 19h00 thì 23h45 dậy khóc . cho đi ngủ 22h30 thì 23h45 cũng dậy khóc.
thằng bố ko biết làm gì chửi loạn lên , thách cả họ nhà thằng ma nào trêu con tao =))
sau khi khám dinh dưỡng , bổ xung canxi vẫn ko khỏi nên nhờ cụ Trâu , vẫn nhớ có lần 1h đêm nhắn tin cụ Trâu xin ...cách chữa :))
Cảm ơn cụ chia sẻ. Những biểu hiện của con em nó phức tạp hơn con nhà cụ. Mong con em nó cũng nhanh hết giống bé nhà cụ. Hàng ngày nhìn gương mặt con cứ mất dần sinh khí đau lòng lắm cụ ah.

Cảm ơn cụ chia sẻ. Những biểu hiện của con em nó phức tạp hơn con nhà cụ. Mong con em nó cũng nhanh hết giống bé nhà cụ. Hàng ngày nhìn gương mặt con cứ mất dần sinh khí đau lòng lắm cụ ah.
Em chia sẻ với lo lắng của Cụ, chúc Cụ và gia đình sớm tìm được người giúp cháu để cháu được ăn uống, ngủ nghỉ và phát triển bình thường, nhưng em nghĩ trong thời gian này cụ lên ở gần con hơn, khi ngủ cũng lên ngủ cùng con, có như vậy con cũng sẽ cảm thấy an toàn và bớt buồn.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Con có khóc mẹ mới biết đường cho bú. Cụ nói chung chung thì ai giúp được cụ ? Có bệnh thì vái tứ phương, khi chưa muốn vái đồng nghĩa việc chưa quan trọng nhỉ ?

Yeuaibaygio

Xe container
Con có khóc mẹ mới biết đường cho bú. Cụ nói chung chung thì ai giúp được cụ ? Có bệnh thì vái tứ phương, khi chưa muốn vái đồng nghĩa việc chưa quan trọng nhỉ ?
Cụ Trâu mới khuyên cứ bình tĩnh theo dõi, không manh động mà Cụ ơi.

114hangbong

Xe cút kít
Trong lúc chờ đợi dù không làm gì cụ nên tranh thủ thời gian dành hết cho con, đừng đi sớm về muộn mà tội cho cháu.

Glamous

Xe tải
Kiểu cứng vía dọa ma như Cụ là chuẩn đấy ợ
Em cũng nghe 1 vài ông bạn, người quen kể lại việc của họ, nhưng vì nghe kể nên ít khi em đem lại lên đây
Gần nhất là 1 thằng em em, 1990, đi thuê nhà
Vợ mới sinh, con được 3 tháng oe oe, nó cố gắng thuê lên 1 căn ở 1 khu chung cư mới, tầng 12 hay 12A gì đó, vừa thuê đc hơn tháng thì cách ly
Đận hết cách ly, ae ngồi với nhau 1 buổi, chuyện nọ chuyện kia, nó kể là về căn hộ thuê phun đồ, nhà chủ để lại cả 1 ban thờ, không ảnh iếc gì, chỉ có 1 bát hương. Nó cũng ngại nên chỉ hỏi qua loa, dọn về ở cũng hoa quả thắp hương bình thường. Thằng này không tín
Ngay đêm đầu con nó đã quấy
Nó bảo vợ là bị lạ nhà, mấy hôm là quen
Sau thấy đêm nào cũng quấy tầm 11h đến 2,3h. Trước đó thì không
Vợ nó mua lễ thắp hương xin, ban ngày xin thì đêm đỡ, hôm sau ko lễ lại quấy
Nó bảo em cạu, một đêm con khóc ngặt ngặt, nó sốt tiết ra thắp hương rồi khấn to, đại ý là lạy ông ngồi trên cao, nhà con đã đến thuê, đã hương khói xin đủ, ông có gì chưa vừa ý thì báo nhà chủ, còn thằng nào phá phách thì ông tống cổ, ông mà không làm được thì bát hương con đem bỏ
Nó kể khấn xong nó đập mạnh tay xuống cái ghế để leo lên bày lễ

Từ đó con nó ngủ yên dần
Đây lag chuyện em nghe kể lại, mang lên góp vui nhân mạch cứng vía dọa ma

Về mặt luật, khi tư vấn khách hợp đồng thuê nhà, em luôn tư vấn điều khoản về việc có hay ko có ban thờ, thờ cúng như nào, có được thay đổi gì không
Các Kụ mợ trên thực tế giao dịch, cũng nên để ý mục này 1 chút
Xin lỗi các cụ em đào mộ hơi sâu. Thứ nhất: trẻ con khóc đêm có thể do thiếu canxi (rút kinh nghiệm từ 2 đứa nhà em), các cụ cho cháu uống bổ sung canxi là ngủ ngon, chứ không phải hương khói gì càng làm trẻ khó ngủ. Thứ 2: nhà cho thuê có bàn thờ với 1 bát hương không ảnh thì là bát hương thổ công thôi ạ, nhiều khi thuê nhà thần hồn nát thần tính, nhìn thấy bát hương lại tưởng tượng ra đủ thứ, mất hay.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Xin lỗi các cụ em đào mộ hơi sâu. Thứ nhất: trẻ con khóc đêm có thể do thiếu canxi (rút kinh nghiệm từ 2 đứa nhà em), các cụ cho cháu uống bổ sung canxi là ngủ ngon, chứ không phải hương khói gì càng làm trẻ khó ngủ. Thứ 2: nhà cho thuê có bàn thờ với 1 bát hương không ảnh thì là bát hương thổ công thôi ạ, nhiều khi thuê nhà thần hồn nát thần tính, nhìn thấy bát hương lại tưởng tượng ra đủ thứ, mất hay.
Nhà cho thuê có ban thờ với 1 bát hương không ảnh- chưa chắc đã là bát hương thổ công đâu cụ. Em biết trường hợp khi người đi thuê hỏi thì chủ nhà bẩu thờ thổ công thôi. Lúc đến ở thì nửa đêm bị dựng dậy, cuốn gói chạy vội. Lân la hỏi hàng xóm mới biết phòng đó có người treo cổ tự tử.

mypleasure

Xe buýt
Thế còn chung cư mới, chuyên cho thuê và không có bàn thờ nào cả thì thổ công có phật ý không cccm? Các cụ quở gì thì nhắm ông cho thuê nhà chứ nhỉ?

McCord

Xe hơi
Em chia sẻ với lo lắng của Cụ, chúc Cụ và gia đình sớm tìm được người giúp cháu để cháu được ăn uống, ngủ nghỉ và phát triển bình thường, nhưng em nghĩ trong thời gian này cụ lên ở gần con hơn, khi ngủ cũng lên ngủ cùng con, có như vậy con cũng sẽ cảm thấy an toàn và bớt buồn.
Em cảm ơn cụ nhiều. Em ở nhà nên thời gian dành cho con rất nhiều.

McCord

Xe hơi
Trong lúc chờ đợi dù không làm gì cụ nên tranh thủ thời gian dành hết cho con, đừng đi sớm về muộn mà tội cho cháu.
Em cảm ơn cụ. Em ở nhà gần 20 chục năm rồi. Hàng ngày chỉ chăm sóc con cái, cơm nước thôi.