[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 5

ngu ngơ

Xe điện
Thật sự cảm ơn cụ đã chia sẻ. Lịch sử Việt Nam chắc chắn chưa bao giờ đơn giản cả.
Cụ thật có duyên lành khi được tiếp cận những sự kiện, những cái này. Khi thời gian đủ để cho phép, mong cụ chia sẻ thêm. Và khi điều kiện cho phép, mong cụ có thể giúp em hay những cụ, mợ cùng suy nghĩ được kính ngưỡng những cái đó ạ. Cám ơn cụ!
Bất hạnh chứ duyên lành gì chuyện này. Em chứng kiến nhiều anh tài tán gia bại sản vì những thứ tương tự.

prado2012

Xe điện
Cụ Trâu xanh nhã quá, cụ chơi xe cẩn thận và tỉ mỉ, ngắm xe đã mắt. Có điều kiện cụ post luôn mấy xe còn lại lên cho tụi em ngắm nhé.

Lần đầu em được thưởng lãm sư tử toà, coi như là duyên lành đầu năm hưởng lây các cụ.

prado2012

Xe điện
Bất hạnh chứ duyên lành gì chuyện này. Em chứng kiến nhiều anh tài tán gia bại sản vì những thứ tương tự.
Mình được nhìn ngắm đồ quý như vậy đấy là duyên lành chứ cụ? Còn đối với gia chủ, họ có phúc phần của họ cụ ơi.

Bigmoto

Xe container
Còn âm thanh của món kia thì đặc biệt cả về chất và lượng, rất ngân dài và thích thú nhưng nếu tiếp tục thao tác thì khả năng sẽ không chịu nổi trong gian nhà hơn trăm m2. Khó hiểu và mạnh hơn nhiều các đồ tương tự anh đã từng được thử.
Em tò mò vụ âm thanh này quá. Cụ anh có thể mô tả kỹ hơn về âm thanh này không?

Xe nội lước

Xe container
Hix, anh nhìn thì không phải đồng đen, hơi ánh vàng ánh bạc chẳng ra loại gì…
Pho Cửu long được giới thiệu là đồng đen khoảng 3kg được cầm trên tay, vài phút đặt xuống thì 2 lòng bàn tay đỏ chót từ bên trong, biết thế.
Còn âm thanh của món kia thì đặc biệt cả về chất và lượng, rất ngân dài và thích thú nhưng nếu tiếp tục thao tác thì khả năng sẽ không chịu nổi trong gian nhà hơn trăm m2. Khó hiểu và mạnh hơn nhiều các đồ tương tự anh đã từng được thử.
Em từng đc nghe 1 lần , âm thanh giống tiếng ù...ù...u....u rất trầm mà lại ngân, âm sâu ,cực uy và thời gian phát ra âm thanh rất dài , cường độ âm có giảm dần nhưng rất từ từ. . Khó xác định đc vị trí phát ra ám thanh này..
Em ngồi cách cái vị trí phát âm độ 2,3 m nhưng không nhìn thấy vật tạo âm. Chứng tỏ vật không lớn..trong lúc mọi ng đang nghiêm túc hành lễ nên em k tiện hỏi nhiều và k tiện cố xem hình thù vật thể..nhưng có lẽ vật đó giống 1 cái âu bằng đồng. Và có lẽ tuy không to nhưng chắc là vách nó dày cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Cụ ơi, em hỏi xíu, khu vực này có gần Phượng Hoàng Trung đô không ạ?
Cho em xin phép không đưa thông tin cụ thể hơn ạ.
Theo tài liệu cổ ở đó thì có 4 nơi, chỗ này là 1 địa điểm thôi, 3 nơi khác chưa phát lộ.

minh_viet.78

Xe buýt
Thực tình thì em không thể chia sẻ thêm, vì nơi đó cũng không muốn được rộng rãi biết tới và các thứ em được tiếp cận cũng là nhạy cảm (ít nhất là trong thời gian này).
Xét các thông tin có thể thêm chút ở đây thì em sẽ đưa hình ảnh cái giếng cổ trên lối dốc dài xuống âm thất, đây là lối xuống cổ, đến các bậc cuối gần sàn thất xưa thì tới miệng giếng cổ (đấy, cái giếng cổ âm với nền trên hiện nay rất nhiều, trong giếng có ngấn mặt nước đó).
Thấy cái giếng này thì em lên trên và ra ngoài xung quanh khu vực quan sát, xác định khu đất này thuộc Đầu Long, còn thân Long em đã tính ra hướng, đuôi Long đến đâu chưa rõ vì như xưa có thể nhìn ra được nhưng nay nhà cửa công trình xây kín không đủ thời gian đi tìm hiểu, nhưng phương hướng thì biết rồi, lần tới đến sẽ dành thời gian đi xác minh thêm.
Bên dưới này chủ nhà đã xây tường dày xung quanh áp vào vách cũ vì sợ tường cũ yếu nứt sập. Ảnh dưới đây em đứng giữa lối xuống để chụp cái giếng cổ:
Cụ không chia sẻ nhiều được vậy cụ cho biết nơi đó thuộc về tỉnh nào không ạ

trauxanh

Xe lăn
Em tò mò vụ âm thanh này quá. Cụ anh có thể mô tả kỹ hơn về âm thanh này không?
Em từng đc nghe 1 lần , âm thanh giống tiếng ù...ù...u....u rất trầm mà lại ngân, âm sâu ,cực uy và thời gian phát ra âm thanh rất dài , cường độ âm có giảm dần nhưng rất từ từ. . Khó xác định đc vị trí phát ra ám thanh này..
Em ngồi cách cái vị trí phát âm độ 2,3 m nhưng không nhìn thấy vật tạo âm. Chứng tỏ vật không lớn..trong lúc mọi ng đang nghiêm túc hành lễ nên em k tiện hỏi nhiều và k tiện cố xem hình thù vật thể..nhưng có lẽ vật đó giống 1 cái âu bằng đồng. Và có lẽ tuy không to nhưng chắc là vách nó dày cụ ạ.
2 cmts này em mô tả qua chút:
Âm thanh rất nhẹ, nghe thấm sâu lắm…
Nhưng không gõ nhé, không như cách dùng dùi gỗ gõ vào thông thường, mà chỉ tỳ nhẹ vào miệng miết nhẹ cỡ 1/3 vành…
Miết qua 1 lần âm thanh ngân nhẹ…
Vẫn giữ tỳ vành miết lại lần nữa âm thanh lớn hơn, phấn khích…
Nhưng cứ thế miết vuốt 4-5 lần thì âm thanh tăng lớn đến choáng váng và phải dừng lại, chưa biết vuốt thêm thì đến mức nào. Đại khái đủ để thấy sự cộng hưởng nào đó rất đặc biệt của chất liệu đó, em nghĩ thầm không khác gì mình vặn volume amply ở nhà. Sự tăng lớn rất nhanh vẫn với chất âm đó, chất âm đặc biệt.
Bộ này 3 chiếc cho 3 kiểu âm thanh khác nhau, có khắc hoa văn rất thanh nhã, đều vô cùng ấn tượng.

landaumuaxe

Xe điện
Nhiều thầy thì nhiều ma Cụ ạ
Nói là việc của Thầy, có trúng có trượt, và thực tế là trượt nhiều hơn trúng, nhưng não bộ và tâm lý mỗi chúng ta khi đã có ít nhiều sự tín (không tín thì sẽ không bỏ tiền nghe thầy nói) thì sẽ auto nhớ lại những điều đúng, hoặc na ná đúng ...
vâng, đúng là tâm lý tự dưng nó thế ạ, mấy hôm nay ngắm ku con chơi, e cũng tự dưng lo lo, thằng ku nhà e nó nghịch luôn tay chân, em cảm ơn mợ

Bigmoto

Xe container
2 cmts này em mô tả qua chút:
Âm thanh rất nhẹ, nghe thấm sâu lắm…
Nhưng không gõ nhé, không như cách dùng dùi gỗ gõ vào thông thường, mà chỉ tỳ nhẹ vào miệng miết nhẹ cỡ 1/3 vành…
Miết qua 1 lần âm thanh ngân nhẹ…
Vẫn giữ tỳ vành miết lại lần nữa âm thanh lớn hơn, phấn khích…
Nhưng cứ thế miết vuốt 4-5 lần thì âm thanh tăng lớn đến choáng váng và phải dừng lại, chưa biết vuốt thêm thì đến mức nào. Đại khái đủ để thấy sự cộng hưởng nào đó rất đặc biệt của chất liệu đó, em nghĩ thầm không khác gì mình vặn volume amply ở nhà. Sự tăng lớn rất nhanh vẫn với chất âm đó, chất âm đặc biệt.
Bộ này 3 chiếc cho 3 kiểu âm thanh khác nhau, có khắc hoa văn rất thanh nhã, đều vô cùng ấn tượng.
Thế thì các cụ nghệ nhân xưa quá cao thủ cụ anh nhể :D
Đúc được cái chuông kêu ra hồn đã khó rồi, đằng này lại còn tạo được vật thể có hiệu ứng cộng hưởng cực mạnh như thế phải gọi là siêu cao thủ :|

trauxanh

Xe lăn
Thế thì các cụ nghệ nhân xưa quá cao thủ cụ anh nhể :D
Đúc được cái chuông kêu ra hồn đã khó rồi, đằng này lại còn tạo được vật thể có hiệu ứng cộng hưởng cực mạnh như thế phải gọi là siêu cao thủ :|
Cmt trước anh cũng nói rồi, một số cái tương tự mang về từ Ấn- Nepal cũng đã từng nghe nhưng không so sánh nổi với thứ mình vừa được thưởng thức, mặc dù hình thức giống nhau. Nên mới nghĩ là do chất lượng hợp kim như nào đó, mà các công thức hợp kim xưa thì cũng bí mật không rõ được.

ngu ngơ

Xe điện
Chắc cụ cho rằng em tới đó để kiếm đồ ạ? :D
Em có lúc cũng chỉ tò mò một vài thứ, nó làm em ngược xuôi vùng núi HB, TH rồi vào AG, TN còn mò sang tới Trùng Kháng, Tứ Xuyên,... Không quan tâm tới thấy bình yên lắm.

trauxanh

Xe lăn
Em có lúc cũng chỉ tò mò một vài thứ, nó làm em ngược xuôi vùng núi HB, TH rồi vào AG, TN còn mò sang tới Trùng Kháng, Tứ Xuyên,... Không quan tâm tới thấy bình yên lắm.
Vấn đề là mỗi người một mục tiêu, mục tiêu của cụ hoặc của một số người có thể khác nhiều với mục tiêu của em. Em tới và về thấy thanh thản vui vẻ đồng thời thấy bổ ích cho nhu cầu kiến thức, chắc chắn sẽ hơn là thời gian đó em ngồi 1 chỗ.
Cái thứ hai là khả năng tâm cơ mỗi người một mức khác nhau, khả năng thích nghi khác nhau, ví như người nông dân khó đọc sách và người trí thức khó cấy lúa chẳng hạn…Cơ bản là giới hạn của mỗi người khác nhau, tự nhận định và giữ trong giới hạn thôi!
Nên là em đi đâu làm gì tự em có thể xác định trước, lâu nay em vẫn đi khắp các nơi thôi. Chứ mà được thấy những thứ đó lại gặp họa thì còn ai dám vào chùa vào miếu đây? :D
Em đến những nơi thâm hiểm đều không cầu cái gì thuộc về vật chất, chỉ mong tăng hiểu biết cho bản thân cụ à! :D

trauxanh

Xe lăn
Cụ Trâu xanh nhã quá, cụ chơi xe cẩn thận và tỉ mỉ, ngắm xe đã mắt. Có điều kiện cụ post luôn mấy xe còn lại lên cho tụi em ngắm nhé.

Lần đầu em được thưởng lãm sư tử toà, coi như là duyên lành đầu năm hưởng lây các cụ.
Rảnh chút em tìm ảnh lưu, thêm 1 cái dáng khác nhé. Cái này mã là PF-65 (xe đạp Peugeot nào cũng có mã serie riêng, em chơi theo catalog hãng nên phải đúng zin từ chi tiết phụ tùng thì mới ok), xe này đời 1980 và về tay em mới cứng. Nó chuyên để phục vụ em thể dục sáng và các chuyến đường dài cỡ trăm km chứ không dùng đi dạo:

XeChuaCo

Xe tăng
Vấn đề là mỗi người một mục tiêu, mục tiêu của cụ hoặc của một số người có thể khác nhiều với mục tiêu của em. Em tới và về thấy thanh thản vui vẻ đồng thời thấy bổ ích cho nhu cầu kiến thức, chắc chắn sẽ hơn là thời gian đó em ngồi 1 chỗ.
Cái thứ hai là khả năng tâm cơ mỗi người một mức khác nhau, khả năng thích nghi khác nhau, ví như người nông dân khó đọc sách và người trí thức khó cấy lúa chẳng hạn…Cơ bản là giới hạn của mỗi người khác nhau, tự nhận định và giữ trong giới hạn thôi!
Nên là em đi đâu làm gì tự em có thể xác định trước, lâu nay em vẫn đi khắp các nơi thôi. Chứ mà được thấy những thứ đó lại gặp họa thì còn ai dám vào chùa vào miếu đây? :D
Em đến những nơi thâm hiểm đều không cầu cái gì thuộc về vật chất, chỉ mong tăng hiểu biết cho bản thân cụ à! :D
Trải nghiệm của cụ thật quý giá, em thấy thật may mắn khi đọc được những chia sẽ của cụ ở đây, để biết rằng đâu đó vẫn có những cổ vật đáng kinh ngạc như vậy.