[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 5

DurexXL

Xe lăn
Nhân đang nói đến chuyện Ban Thờ, khu vực thờ cúng, gian thờ...em xin chia sẻ chuyện nhà em

Như em đã kể ở các post trước, Mẹ em ra đi cuối năm 2020. Em đưa Mẹ về quê thì dịch bung rộng, và đến 100 ngày Mẹ, em mới về được
Trong suốt thời gian đó, Cậu em, là em trai Mẹ, một tay chăm lo chu toàn cho Chị.
Con cậu mới xây xong ngôi nhà to, khang trang năm 2019, phóng cách từ nhà 3 gian cổ truyền nhưng thiết kế lại theo lối biệt thự. Gian giữa là khu vực Thờ cúng của 1 chi mà dòng ông ngoại, cậu, rồi con trai cậu ...là đích tôn trưởng nhánh
Ban thờ, đồ thờ, đồ tế nhuyễn thì con cậu mua sắm đầy đủ, chu đáo. Nhưng gian thờ thì vẫn tương đối trống trải. Cậu vẫn nói: làm khuôn khung cho không gian tách biệt trang nghiêm, thì tao có đi gặp các Cụ cũng an lòng

Giữa năm 2021, các em con cậu hoàn thiện phần gian thờ
Một tháng sau, cậu ra đi, sau 1 giấc ngủ đêm...

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Có khá nhiều chuyện trùng hợp nhưng bắt đầu để ý thì là khi em học ĐH. Lần ấy đi thi vào phòng rồi phát hiện không có thẻ SV, chắc chắn là rơi chứ không quên. Em tá hỏa chạy ra ngoài hy vọng rơi quanh đó. Đang mò mẫm ngẩng lên thì một em gái mặt rất nghiêm túc như Conan tiến đến "anh là anh ... phải không?" Em não vẫn xoắn quẩy còn hỏi "sao em biết tên anh" thì em ấy bồi "em nhặt được thẻ SV của anh cách đây ... 4km". Em nhận lại quắn mông vào phòng thi chả kịp cám ơn đàng hoàng. Quả thật em vẫn nhớ như in nét mặt nghiêm túc của em ấy, từa tựa chị/mẹ đang giáo huấn đứa bé hậu đậu. Mợ nào là ân nhân inbox cho em phát 😁

Em đi công tác nước ngoài trên đường về KS va vào 1 thằng bạn ĐH 15 năm không gặp. Hóa ra nó cũng đi công tác, ở cùng KS với em. Mà hồi ĐH em chả chơi với nó. Kinh hơn là hồi học ở bển vô tình ngồi cạnh 1 cụ người nước ngoài. Biết em VN hắn khoe đã từng sang VN công tác, hỏi 1 hồi thì từng là khách hàng, làm việc với bạn thân em. Em alo về nhà mà cả em lẫn bạn em đều choáng vì họ cũng không còn giữ liên lạc với nhau sau bao năm.

Khủng nhất phải là chuyện của 1 ông bạn nhậu của em. Hắn thuộc loại cưới người yêu cũ ngồi đủ 2 mâm. Lấy vợ, đẻ con hắn kể thế quái nào mà tên, ngày sinh vợ, con, thậm chí 1 vài chi tiết gia đình trùng với hồ sơ của 1 số người xưa. Bọn em toàn trêu nghệ thuật sắp đặt của chúa bắt cậu ấy phải nhớ đến các cô ấy 😁.

Em tin mình làm gì, gặp ai, có mối quan hệ với ai, như thế nào đều không phải ngẫu nhiên mặc dù mình có thể tác động, điều chỉnh ở mức độ nhất định.
Có nhiều chuyện xảy ra trong cuộc đời khó có thể xảy ra theo xác suất. Luôn cảm giác có 1 sự thúc đẩy, sắp đặt một cách vô hình ở những bước ngoặt cuộc đời.
Cả quãng thời gian phổ thông, em ko học hành gì cả. Đi học về là vứt cặp chơi. Lên cấp 3 hệ B. Đến cuối lớp 11 tự dưng muốn học để thi đại học. Vì học thêm chậm hơn các bạn nên đành mua sách về tự học. Có lẽ đến h, chưa bao giờ em tập trung và có kế hoạch như đợt đó. Rốt cuộc đỗ 3 trường dù chỉ thừa vài điểm-----> Ko hiểu từ đâu có được động lực ấy ?
Em và gấu biết nhau qua công việc. Dù hết sức né (vì phạm nguyên tắc ...gái cơ quan) nhưng ko được. Lấy nhau rồi mà lắm lúc nói với vk hình như các cụ 2 bên lựa chọn trước (các cụ mất từ lâu trước đấy).
VC em khá khó khăn mới có đứa đầu. Trước khi sinh tự dưng đủ kiểu vận hạn đổ xuống nhưng quá trình sinh con lại rất may mắn ----> Giống kiểu đánh đổi.
Hơn 3 năm, từ 2009, em tìm để mua căn nhà đầu tiên của 2 vc. Tìm mãi mà chẳng được căn nào ưng ý. Chán nản em bàn với vk dành tiền đó xây cho mẹ em ở quê ở cho cụ ở đàng hoàng (Nhà ở quê xuống cấp nhiều, cụ lại nhiều tuổi). Chẳng ngờ vk gật đầu hưởng ứng ngay dù 2 vk và 2 con nhỏ vẫn phải thuê nhà ở HN. Nhà cũ vừa dỡ đi hôm trước, hôm sau tự nhiên có 1 bé môi giới gọi điện giới thiệu 1 cái nhà có giá cực hợp lý (mà con bé này em ko nhớ đã từng làm việc với nó từ bao giờ). Xem thấy ưng ý đặt tiền luôn. Tiền xoay 1 hồi rồi cũng đủ ---> Có lẽ tổ tiên thương vì báo hiếu mẹ già.
Kể ra thì còn nhiều, mà ko thể giải thích theo ngẫu nhiên xảy đến. Mọi sự xâu chuỗi đều cho thấy sự hiện diện của nhân quả 1 cách rất gần gũi

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Em chọn vật liệu tre hoặc gỗ vì dễ vệ sinh và ít bám bụi thôi ạ:D
Cảm quan có vẻ thế thôi, em không cho là vật liệu nào sạch hơn. Tùy môi trường và sự sạch sẽ của gia chủ ạ.

trauxanh

Xe lăn
Em chọn vật liệu tre hoặc gỗ vì dễ vệ sinh và ít bám bụi thôi ạ:D
Em tham gia góp ý cái gì thì cũng đều cố gắng xét kỹ các yếu tố liên quan. Cụ ấy cũng hỏi dùng rèm hạt gỗ, em khuyên dùng rèm the, là do em nhận thấy cụ ấy miêu tả có sự trống trải, chứ cái gì mà chưa xét kỹ em sẽ không tham gia đóng góp.

hp78

Xe điện
Em tham gia góp ý cái gì thì cũng đều cố gắng xét kỹ các yếu tố liên quan. Cụ ấy cũng hỏi dùng rèm hạt gỗ, em khuyên dùng rèm the, là do em nhận thấy cụ ấy miêu tả có sự trống trải, chứ cái gì mà chưa xét kỹ em sẽ không tham gia đóng góp.
Em thấy cụ băn khoăn khi bị vang nên còm cho vui vậy thôi:D Nếu cụ ấy nghiêm túc cần tư vấn thì nên chụp ảnh thực tế ạ.

trauxanh

Xe lăn
Em thấy cụ băn khoăn khi bị vang nên còm cho vui vậy thôi:D Nếu cụ ấy nghiêm túc cần tư vấn thì nên chụp ảnh thực tế ạ.
Em thấy lạ thôi mà, vang ok nhưng ít nhất cũng nên kèm theo vài nhời lý do cho thỏa tò mò chứ. :D

quangthuy2002

Xe buýt
Em nghĩ cụ ấy bấm nhầm đó cụ ạ. Em đôi lúc bấm giữ hơi lâu cũng chuyển từ mời rượu thành vang luôn cụ :)

prado2012

Xe điện
Rèm the che trướng ban thờ là rất quý và rất hợp, nên em chả hiểu được tại sao lại phản ứng thế nữa! :D
Lạ, nhiều cái lạ! :D
Em thấy một số cụ bị nhầm lẫn giữa nút vodka và nút vang. Chắc cụ này cũng nhầm thôi.

trauxanh

Xe lăn
Không vấn đề gì đâu các cụ à!
Thấy lạ lạ thì em hỏi chút mà, chứ vui thôi!
Em còn đang bận nhậu, thỉnh thoảng trốn rượu ngó vào thớt chút. :D

guko

Xe đạp
Thực ra em muốn cụ ấy phát biểu, xem liệu có phải do chữ “rèm the” hay do cái gì khác?
Nhưng tiện cụ cũng nói về cái này, em giải thích như này:
1 là có nhiều kiểu loại mành rèm để che chắn như tre, gỗ, vải.
2 là như cụ ấy mô tả thì độ thông trống là tương đối lớn, như vậy các loại rèm tre hoặc hạt gỗ sẽ chỉ có tác dụng trang trí chứ ít tác dụng cho sự trống trải đó. Vậy nên dùng vài, nhiều nhà (cả cổ và mới) có dùng biện pháp này.
3 là, vậy nên dùng vải gì, thì vải có mấy loại: màn, tơ mỏng (2 loại này thì cũng vẫn thông thoáng tương đương mành rèm gỗ), nhung, the.
The đủ mỏng mềm nhẹ kín, nên em khuyên như vậy.
Còn đừng nghĩ “vải the” là dùng cho cái gì xấu kém, thế cái câu “ngồi trong trướng the nhìn ra ngàn dặm” thì sao?
Còn cụ ấy có ý gì khác nữa thì em chịu, và em cũng sẽ cẩn thận hơn cho sự nhiệt tình của mình!
Ối, cụ trách nhầm e rồi, e vodka cụ ko đc vì báo lỗi chứ ý e thì làm rèm hạt gỗ còn rèm the như ý cụ thì chỗ e gần như ko có ai làm nên e cũng chưa hình dung ra sao, sao dám trách cụ được, vang vì ko vodka đc để thể hiện sự cảm ơn cụ ạ, đc cụ cmt là e quá yên tâm chứ sao trách cụ đc ạ, mong cụ hiểu vì sự cố vang nhầm nhé

Chỉnh sửa cuối:

gaconcongchuong

Xe tải
Ối, cụ trách nhầm e rồi, e vodka cụ ko đc vì báo lỗi chứ ý e thì làm rèm hạt gỗ còn rèm the như ý cụ thì chỗ e gần như ko có ai làm nên e cũng chưa hình dung ra sao, sao dám trách cụ được, vang chỉ là thể hiện sự cảm ơn cụ ạ
Hi hi... cũng không sao vì cụ có thành ý- cơ mà vang là tỏ thái độ rất gì gì ...đấy! cụ nick 4-5 năm rồi mà còn nhầm! :D

trauxanh

Xe lăn
Ối, cụ trách nhầm e rồi, e vodka cụ ko đc vì báo lỗi chứ ý e thì làm rèm hạt gỗ còn rèm the như ý cụ thì chỗ e gần như ko có ai làm nên e cũng chưa hình dung ra sao, sao dám trách cụ được, vang chỉ là thể hiện sự cảm ơn cụ ạ
Ui, không sao đâu cụ, em sợ cụ hiểu lầm thôi mà! :D

Yeuaibaygio

Xe container
Hi hi... cũng không sao vì cụ có thành ý- cơ mà vang là tỏ thái độ rất gì gì ...đấy! cụ nick 4-5 năm rồi mà còn nhầm! :D
Mấy hôm nay ngày nào em cũng làm vài chén Vang cơ cụ ạ.
Phòng có mấy chai vang và còn nhiều bánh kẹo, cứ giữa buổi là được lôi ra cho vang :D

mypleasure

Xe buýt
Vâng ạ, em nhìn cây không thạo, chỉ nhận được mấy cây phổ thông như na, mít, ổi ... thôi ah :P

Dạ, đúng là em có gõ lại 1 lần đâu đó tầm 2018 ạ, nhưng đợt đó xong công việc em bận quá nên trôi ạ. Nhưng chắc Cụ nhầm 1 chút ạ, em vẫn chỉ có câu chuyện về ngôi nhà UBND này thôi ạ, không phải nhà văn hóa ạ
Em không được đọc topic Vô Thủy Vô Chung. Nhưng em đọc Chuyện Tâm Linh Trong Cuộc Sống ở mấy Topic đầu trước thấy Mợ đăng dở truyện này. Đến đoạn Nhà Văn Hóa xã là mợ ngưng luôn. Ngoài ra cũng có vài chuyện hay của Các Cụ cũng bị dừng giữa chừng.
Kể về nhà văn hóa xã mà ngưng em đoán là cụ Thôi chứ không phải mợ Hoa. Mà dạo này cụ Thôi thôi hẳn đi đi hẳn rồi, không còn lượn vào rồi bay đi như một cơn gió nữa 😃

DurexXL

Xe lăn
Đầu năm, rượu nào cũng vui hết các Cụ Mợ ơi

UnitedKondoms còn có dòng chữ ký:
Cười sảng khoái đâu phải vì mem vip mem thường .....
Xả bản ngã há ngại gì vodka xanh đỏ

Chuyện vang vod coi như cái note là đã xem thôi ợ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em không được đọc topic Vô Thủy Vô Chung. Nhưng em đọc Chuyện Tâm Linh Trong Cuộc Sống ở mấy Topic đầu trước thấy Mợ đăng dở truyện này. Đến đoạn Nhà Văn Hóa xã là mợ ngưng luôn. Ngoài ra cũng có vài chuyện hay của Các Cụ cũng bị dừng giữa chừng.
Kể về nhà văn hóa xã mà ngưng em đoán là cụ Thôi chứ không phải mợ Hoa. Mà dạo này cụ Thôi thôi hẳn đi đi hẳn rồi, không còn lượn vào rồi bay đi như một cơn gió nữa 😃
Các cụ nhầm hết rồi. Để em gọi đích danh cụ DurexXL ạ.

thngaylangthang

Xe ngựa

trauxanh

Xe lăn
Em vừa rời mâm nhậu, thật là chết cười… :D
Chả là hôm nay Quý Tỵ tiết Đông chí, sáng xem lịch em xác định dễ có rắc rối nhỏ đây (là ở bên ngoài ấy, chứ không tính gì diễn đàn cả, mạng mẽo vui chứ ảnh hưởng gì đâu).
Thì mâm nhậu này do 1 tay tạ lỗi, sáng cà phê bỗng gây rắc rối với em, em chỉ cười mà tối lại phải đi uống rượu. :D
Trong bữa thì em có nói là tuổi này hôm nay dễ bị nho nhỏ, nên chuyện này không đáng gì. Thế là cả 2 ông bạn bằng tuổi đều lần lượt “cái amply nhà tôi vừa tịt rồi ông ạ”, ông thì mở buổi trưa thấy không lên, ông thì lúc chiều tối làm về mở cũng không chạy…
Trời mưa ẩm mấy hôm đó thôi, không cẩn thận thì amply tịt là bình thường. Thế nhưng mà đểu cái là đúng vào ngày hôm nay thì 2 cái amply cùng tịt.
Chết cười, cười nhiều thành ra uống nhiều hơn. :D

hp78

Xe điện
Em vừa rời mâm nhậu, thật là chết cười… :D
Chả là hôm nay Quý Tỵ tiết Đông chí, sáng xem lịch em xác định dễ có rắc rối nhỏ đây (là ở bên ngoài ấy, chứ không tính gì diễn đàn cả, mạng mẽo vui chứ ảnh hưởng gì đâu).
Thì mâm nhậu này do 1 tay tạ lỗi, sáng cà phê bỗng gây rắc rối với em, em chỉ cười mà tối lại phải đi uống rượu. :D
Trong bữa thì em có nói là tuổi này hôm nay dễ bị nho nhỏ, nên chuyện này không đáng gì. Thế là cả 2 ông bạn bằng tuổi đều lần lượt “cái amply nhà tôi vừa tịt rồi ông ạ”, ông thì mở buổi trưa thấy không lên, ông thì lúc chiều tối làm về mở cũng không chạy…
Trời mưa ẩm mấy hôm đó thôi, không cẩn thận thì amply tịt là bình thường. Thế nhưng mà đểu cái là đúng vào ngày hôm nay thì 2 cái amply cùng tịt.
Chết cười, cười nhiều thành ra uống nhiều hơn. :D
Em tưởng hôm nay Quý Tị tiết Lập xuân ạ:D