[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 5

prado2012

Xe điện
Qua những gì Mợ chia sẻ, thì oxa Mợ năm nay cũng 50 rồi ạ, và Mợ chắc chắn cũng hơn tuổi em, thế nên em cũng chỉ xin trao đổi chút quan niệm cá nhân của em về những thói quen, tính cách của các ông xã ạ: đó là những thói quen đó, tính cách đó nếu nhìn chung là lành, không ảnh hưởng tiêu cực hay tiềm ẩn hậu quả nghiêm trọng đến gia đình (sức khỏe, tình cảm, tiền bạc) thì cứ để các ông ấy tự nhiên đi Mợ ạ
Đôi khi, những hành động của các ông ấy, dưới cách nhìn của chúng ta thì có thể lạ lùng, dị biệt...nhưng với các ông ấy, đó lại là 1 phương thức để cân bằng tâm lý, xả stress chẳng hạn đấy Mợ ạ

Đây là 1 trong những nguyên tắc cấm kỵ mà em được dặn khi còn đi công tác theo dự án lên các vùng sâu vùng xa đấy ạ
Còn về phép lịch sự, hay nói xa hơn chút là văn minh, thì cũng nên sửa cái tính đến nhà người khác (dù có thân đến đâu đi nữa) là cứ sà vào sử dụng đồ đạc như của mình ạ
Bạn em xin phép em nhưng chưa xin phép cụ vối mợ ạ vì em cũng không kịp dặn. Em lên đến nơi thì bạn đã bị đốt rồi. Mà đúng là em hái vối bao giờ cũng nhẹ tay, hái từng lá chứ không hái cả cành sợ cây đau, bạn em hái cả cành to xót cây thật, đến tận giờ sau 3 năm bên cây bị hái cành không mọc phía đó nữa như kiểu bị chột ấy.

trauxanh

Xe lăn
nhờ các cụ mợ cao nhân cho xin ý kiến vì e cứ lăn tăn khoản phòng thờ nhà e, theo ý em thì phòng thờ cần tối, kín đáo mà phòng thờ nhà e khi làm nhà lại ko làm cửa ngăn mà thông thẳng hành lang đi ra ban công thường xuyên phải qua lại phơi quần áo, giờ e tính làm rèm hạt che lại liệu có ổn không hay cần phải lắp vách ngăn cách biệt hẳn phòng thờ linh thiêng nhỉ
Cụ làm cái rèm the cũng ổn, bên trên cố định khép kín, bên dưới thả tự do là kín và khi nào thắp hương thì kéo buộc (hoặc móc) phần dưới sang 2 bên.

trauxanh

Xe lăn
hoalocvung là bác nào? hình như em chưa đàm đạo với bác ý lần nào, còn mấy bác trong thớt thì em cũng quen tính rồi, mà cái đó có quan trọng đâu, Với lại cứ chấp vào cá nhân em làm gì, em phát minh hoặc nghĩ ra cái gì đâu.
Còn những cái khác ta sẽ bàn sau.
Rất đơn giản, một lần nữa đề nghị bác trauxanh đưa ra bằng chứng những gì bác nói khi gọi em là Vừng....

Còn không đưa ra dược thì bác lẩm cẩm rồi bác ak.
Bạn là ai thực ra bạn tự biết, chứ tớ thì không quan trọng người đối diện là ai cả, quen va đủ kiểu người khác nhau rồi, có là Vừng hay Đỗ hay Lạc mà chân thành với tớ là tớ vẫn chân thành lại thôi.
Nhưng tớ thấy bạn tham gia một quãng dài rồi, đủ để thấy bạn không phải như vậy!
Bạn cứ tham gia thoải mái, đừng giao tiếp gì với tớ nhé (nhắc nhiều lần rồi đó), và đây là nơi thiếu gì người đâu.
Tớ lẩm cẩm đó, tránh tớ ra. Còn bạn giỏi đó, như đã thấy!

mypleasure

Xe buýt
Cụ kể đi ạ. Bản thân em cũng gặp những việc khó giải thích được.
Có khá nhiều chuyện trùng hợp nhưng bắt đầu để ý thì là khi em học ĐH. Lần ấy đi thi vào phòng rồi phát hiện không có thẻ SV, chắc chắn là rơi chứ không quên. Em tá hỏa chạy ra ngoài hy vọng rơi quanh đó. Đang mò mẫm ngẩng lên thì một em gái mặt rất nghiêm túc như Conan tiến đến "anh là anh ... phải không?" Em não vẫn xoắn quẩy còn hỏi "sao em biết tên anh" thì em ấy bồi "em nhặt được thẻ SV của anh cách đây ... 4km". Em nhận lại quắn mông vào phòng thi chả kịp cám ơn đàng hoàng. Quả thật em vẫn nhớ như in nét mặt nghiêm túc của em ấy, từa tựa chị/mẹ đang giáo huấn đứa bé hậu đậu. Mợ nào là ân nhân inbox cho em phát 😁

Em đi công tác nước ngoài trên đường về KS va vào 1 thằng bạn ĐH 15 năm không gặp. Hóa ra nó cũng đi công tác, ở cùng KS với em. Mà hồi ĐH em chả chơi với nó. Kinh hơn là hồi học ở bển vô tình ngồi cạnh 1 cụ người nước ngoài. Biết em VN hắn khoe đã từng sang VN công tác, hỏi 1 hồi thì từng là khách hàng, làm việc với bạn thân em. Em alo về nhà mà cả em lẫn bạn em đều choáng vì họ cũng không còn giữ liên lạc với nhau sau bao năm.

Khủng nhất phải là chuyện của 1 ông bạn nhậu của em. Hắn thuộc loại cưới người yêu cũ ngồi đủ 2 mâm. Lấy vợ, đẻ con hắn kể thế quái nào mà tên, ngày sinh vợ, con, thậm chí 1 vài chi tiết gia đình trùng với hồ sơ của 1 số người xưa. Bọn em toàn trêu nghệ thuật sắp đặt của chúa bắt cậu ấy phải nhớ đến các cô ấy 😁.

Em tin mình làm gì, gặp ai, có mối quan hệ với ai, như thế nào đều không phải ngẫu nhiên mặc dù mình có thể tác động, điều chỉnh ở mức độ nhất định.

gaconcongchuong

Xe tải
Bạn là ai thực ra bạn tự biết, chứ tớ thì không quan trọng người đối diện là ai cả, quen va đủ kiểu người khác nhau rồi, có là Vừng hay Đỗ hay Lạc mà chân thành với tớ là tớ vẫn chân thành lại thôi.
Nhưng tớ thấy bạn tham gia một quãng dài rồi, đủ để thấy bạn không phải như vậy!
Bạn cứ tham gia thoải mái, đừng giao tiếp gì với tớ nhé (nhắc nhiều lần rồi đó), và đây là nơi thiếu gì người đâu.
Tớ lẩm cẩm đó, tránh tớ ra. Còn bạn giỏi đó, như đã thấy!
Kính cụ Trâu!
Ngày trước khi cụ Hoa còn chơi trên này thì em cũng thỉnh thoảng nhắn tin. Em khẳng định con người này không phải cụ Hoa- Cụ Hoa khá nóng nảy chứ không thuần tính. Hơn nữa cụ ấy để ý đến từng cái ‘rót rượu’ của diến đàn vì cụ ấy sợ phải mang nợ… ( cụ Hoa năm nay tròn 50 và những năm trước không khỏe nên ít ngồi mạng)
p/s: em cứ thấy cụ nói chuyện 1 mình nên em đoán là ai… hì hì

trauxanh

Xe lăn
Kính cụ Trâu!
Ngày trước khi cụ Hoa còn chơi trên này thì em cũng thỉnh thoảng nhắn tin. Em khẳng định con người này không phải cụ Hoa- Cụ Hoa khá nóng nảy chứ không thuần tính. Hơn nữa cụ ấy để ý đến từng cái ‘rót rượu’ của diến đàn vì cụ ấy sợ phải mang nợ… ( cụ Hoa năm nay tròn 50 và những năm trước không khỏe nên ít ngồi mạng)
p/s: em cứ thấy cụ nói chuyện 1 mình nên em đoán là ai… hì hì
Vâng cụ, bỏ qua chuyện đó đi vì cũng chẳng quan trọng gì đâu ạ! :D

trauxanh

Xe lăn
Cụ làm cái rèm the cũng ổn, bên trên cố định khép kín, bên dưới thả tự do là kín và khi nào thắp hương thì kéo buộc (hoặc móc) phần dưới sang 2 bên.
Ồ, không biết cmt này có gì xấu mà cụ guco lại vang em nhỉ?

gaconcongchuong

Xe tải
Vâng cụ, bỏ qua chuyện đó đi vì cũng chẳng quan trọng gì đâu ạ! :D
Vâng cụ!
Vì em nhớ khi trước các cụ- mợ hay hỏi việc liên quan tâm linh hàng ngày như trẻ nhỏ quấy khóc, mộng mị hay việc lạ… thì có cụ và cụ Hoa hay chỉ cách hoá giải… chứ đâu lải nhải cóp pết thế kia! :D ( nốt còm này em lại ngồi hóng ạ! )

thanhvinhckgtcc

Xe điện
16 tuổi em vẫn ngây thơ trong sáng và nhọn như bút chì khi lên đó ở chỉ nghe các ông đi trước dặn cẩn thận gái nó chài cho ko về được, có hôm đi đâu về qua suối thấy gái tắm giặt dưới đó em đứng như chôn chân luôn, nghĩ bụng có đứa nào chài thì chài cmn luôn đi chứ nhìn thế kia méo ai mà chịu được, thế nhưng số em đen nên cũng ko có tình yêu nào với các cô trên đó, chỉ sau này có lần gặp các cô đó dưới HN theo dạng yêu nhanh thôi hehe. Nhưng em gặp người bị bùa và bả thì tương đối nhiều rồi, có năm người quen của em 2 chú liền bị bả và chết cả cơ. Các cụ cao nhân có kinh nghiệm gì về vụ bùa bả này ko? Em lên đó ăn thì hay xơi ớt theo kinh nghiệm dân gian thôi.
Trước e quen 1 cô người mán hoà bình,nhìn khá xinh,e bảo nó kể chuyện chài của dân nó,thì nó bảo nếu tao kể cho mày thì từ nay tao không làm phép được nữa,đấy là bí mật :D

radiogaga

Xe điện
Năm mới Nhâm Dần, em kính chúc các Cụ, các Mợ một năm Vạn sự Như ý, Mạnh khỏe và An lành ạ

Hôm nay em mới vào OF được ạ, hành hương 2 nơi từ hôm nghỉ Tết đến giờ ạ

Chút hoa đào nhà em ạ

Ô nhà mợ có cây piano kìa ngưỡng mộ

trauxanh

Xe lăn
Vâng cụ!
Vì em nhớ khi trước các cụ- mợ hay hỏi việc liên quan tâm linh hàng ngày như trẻ nhỏ quấy khóc, mộng mị hay việc lạ… thì có cụ và cụ Hoa hay chỉ cách hoá giải… chứ đâu lải nhải cóp pết thế kia! :D ( nốt còm này em lại ngồi hóng ạ! )
Con người vẫn biến đổi theo các chiều hướng mà cụ, em xét theo kiểu của em thôi, tính cách có đặc điểm của tính cách.
Em quan trọng chuyện gì đâu, thấy quá đáng thì nhắc thôi, còn người nào người nào thì có liên quan hay ăn thua gì trên mạng này ạ! :D

trauxanh

Xe lăn
Em cũng đang định vang cụ:D Theo em thì mành tre hoặc rèm gỗ thì phù hợp hơn ạ:D
Thực ra em muốn cụ ấy phát biểu, xem liệu có phải do chữ “rèm the” hay do cái gì khác?
Nhưng tiện cụ cũng nói về cái này, em giải thích như này:
1 là có nhiều kiểu loại mành rèm để che chắn như tre, gỗ, vải.
2 là như cụ ấy mô tả thì độ thông trống là tương đối lớn, như vậy các loại rèm tre hoặc hạt gỗ sẽ chỉ có tác dụng trang trí chứ ít tác dụng cho sự trống trải đó. Vậy nên dùng vài, nhiều nhà (cả cổ và mới) có dùng biện pháp này.
3 là, vậy nên dùng vải gì, thì vải có mấy loại: màn, tơ mỏng (2 loại này thì cũng vẫn thông thoáng tương đương mành rèm gỗ), nhung, the.
The đủ mỏng mềm nhẹ kín, nên em khuyên như vậy.
Còn đừng nghĩ “vải the” là dùng cho cái gì xấu kém, thế cái câu “ngồi trong trướng the nhìn ra ngàn dặm” thì sao?
Còn cụ ấy có ý gì khác nữa thì em chịu, và em cũng sẽ cẩn thận hơn cho sự nhiệt tình của mình!

DurexXL

Xe lăn

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng đang định vang cụ:D Theo em thì mành tre hoặc rèm gỗ thì phù hợp hơn ạ:D
Thời xưa gia đình cực có điều kiện mới có rèm the, em không nhầm thì màu đỏ, để che ban thờ. Vì ngày xưa không có phòng thờ cách biệt mà thường là gian giữa nên thường che bàn thờ lại để tiện sinh hoạt thường ngày.
Em thấy mãi sau này, từ 9x trở lại đây mới thịnh hành các loại rèm khác.
P/s: Em chưa vang ai bao giờ. Cá nhân em thấy không cần phải vang để tỏ thái độ, không thích thì bỏ qua thôi. Kể cả vodka em cũng không để ý lắm đâu. Cụ nào thích mã lực thì em tặng (nếu được) ạ.

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Thời xưa gia đình cực có điều kiện mới có rèm the, em không nhầm thì màu đỏ, để che ban thờ. Vì ngày xưa không có phòng thờ cách biệt mà thường là gian giữa nên thường che bàn thờ lại để tiện sinh hoạt thường ngày.
Rèm the che trướng ban thờ là rất quý và rất hợp, nên em chả hiểu được tại sao lại phản ứng thế nữa! :D
Lạ, nhiều cái lạ! :D

hp78

Xe điện
Em chọn vật liệu tre hoặc gỗ vì dễ vệ sinh và ít bám bụi thôi ạ:D

Rèm the che trướng ban thờ là rất quý và rất hợp, nên em chả hiểu được tại sao lại phản ứng thế nữa! :D

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng cụ ạ, nhiều cái với mình là bình thường nhưng với người khác là lạ, thậm chí không hay. Chuyện này em gặp nhiều rồi ạ.
Ví dụ người VN ăn cơm, ai xới trước thì phải đánh tơi nồi cơm lên. Nhưng người TQ họ để nguyên vậy và xắn 1 muôi (như mình sẽ bị mắng là để nồi cơm đóng bánh lại), nếu đánh tơi họ sẽ bảo cơm ăn thừa. :D
Quê chồng em nếu nói là mời cụ ăn cơm sẽ bị cho là dùng từ dành cho chó :D, chuẩn phải là: Mời cụ MỜI cơm cơ ạ ;))

Về rèm the, nếu để ý chắc các đền, miếu, phủ vẫn nhiều nơi dùng ạ.