[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2021 Vol 4

DurexXL

Xe lăn
Cụ Trâu hỏi này quá bằng đánh đố. Để ý là thế nào. Làm móng thì làm móng. Thấy thì đã xúc đi rồi. Hay nếu có ở sâu hơn thì chịu. Giờ có hay không có thầy nào phán được. Chứ hỏi vậy làm được gì đâu.
Tùy Cụ ạ. Có thể Cụ nghĩ là vậy, nhưng nhiều người đào móng rất cẩn thận. Nếu Cụ thấy không thoải mái thì cứ theo dõi ạ

Trân trọng

trauxanh

Xe lăn
Đất này là nhà em phá nhà cũ đi xây lại mới Cụ Anh ạ

Do là nhà tập thể (liền kề chung tường, cắt ra và phá đi để xây) nên dưới nền nhà em là đường cống thoát nước của cả dãy nó chạy vào từ góc bếp đến giữa nhà thì rẽ vuông góc chảy sang nhà bên cạnh
Hiện nay các nhà trong dãy đều xây mới, chỉnh sửa và đưa nước thoát ra đường cống mới bên ngoài, cống cũ này gần như ko còn sử dụng

Quá trình nhà em đào móng đóng cọc tre thì không có vấn đề gì Lão Anh ạ, sạch sẽ
Nhưng bị cản trở kinh khủng, phạt, treo đến 4 tháng mới được làm tiếp nên mới phải nhập trạch sát Tết
Tức là cái cống chung đó cũng chảy từ góc Tây Nam vào à, và hiện giờ vẫn chảy?

GMHSCC

Xe tải
Nhân chuyện nhà cụ Bao, các cụ cho em hỏi hiện tại nhiều nhà ở quê xây mới vì đã có nước sạch nên thường lấp giếng đi liệu có ảnh hưởng gì không ạ?

thuyhaiduong

Xe hơi
Chuyện em bé nhìn thấy bà già của cụ DurexXL giống nhà em quá. Hôm đó cũng có 1 mình em ở nhà. Con bạn em sang chơi, lúc đó bọn em tầm lớp 11-12 gì đó. Nó gọi em ngoài cổng (có khoá). Em chạy ra cửa (ko khoá), có mảnh sân ở giữa, và mở cổng cho nó. Nó cũng hỏi em “bà nào trong nhà mày thế?”. Em rất ngạc nhiên, bảo là có mỗi tao. Nhưng nó thì khăng khăng là có 1 người nữa ngoài em. Sau đó thì nó sợ, chả dám vào chơi nữa :(
Cụ trauxanh làm cho topic đang chán ngắt, sống động hẳn lên. Em cảm ơn cụ nhiều. Mỗi tội, đọc các cụ viết làm em nhớ bố em quá. Ngày nào cũng nhớ :(

DurexXL

Xe lăn
Tức là cái cống chung đó cũng chảy từ góc Tây Nam vào à, và hiện giờ vẫn chảy?
Chính xác góc Tây Nam
Hiện giờ vẫn chảy, nhưng trước là 10 nhà từ phía đầu dãy chảy qua, giờ chỉ còn 1 nhà lụp xụp đồng nát ngay cạnh thôi Cụ Anh ạ

Xe nội lước

Xe container
Trước làm móng nhà thì có để ý phần nền không?
Cụ cứ nghĩ ôn hoà . Có duyên thì người ta cho nhìn. Tự lòng mình nghĩ đứng đắn thành kính là cái đầu tiên . Ngày rằm ,mùng 1 có thắp hương cúng khấn thì nhớ mời cả hương linh ấy. Biết đâu gia đình cụ còn đc cụ ấy che chở..em tự nghĩ là như vậy.

trauxanh

Xe lăn
Cụ cứ nghĩ ôn hoà . Có duyên thì người ta cho nhìn. Tự lòng mình nghĩ đứng đắn thành kính là cái đầu tiên . Ngày rằm ,mùng 1 có thắp hương cúng khấn thì nhớ mời cả hương linh ấy. Biết đâu gia đình cụ còn đc cụ ấy che chở..em tự nghĩ là như vậy.
Cái này em hiểu, thậm chí nếu bao dung thì còn thương cảm chứ không có gì nặng nề.
Tuy nhiên xét về một giai đoạn dài của cụ ấy, xét về cảm giác của một số người đã “có duyên thấy” như cụ nói, thì em nghĩ là chưa chắc “có duyên” lắm.

pccp

Xe đạp
Có một cách giải thích khác là trước đó cụ đã nhìn thấy bức ảnh về Miếu Bà Cô này rồi nhưng lúc đó cụ chưa biết tên biết địa điểm kiểu xem lướt qua và nó ăn sâu trong tiềm thức của cụ. Sau đó vào một hôm đẹp trời cụ lại mơ thấy vì trong tiềm thức cụ đã lưu giữ hình ảnh này rồi, tiếp đến cụ lại có cơ hội nhìn lại những hình ảnh về Miếu Bà Cô và dẫn tới việc cụ trùng lặp thông tin.
Dạ em khẳng định là không có / chưa bao giờ gặp. Chỉ gặp trong giấc mơ mà thôi

cụ cố giải thích theo khoa học rồi. nhưng cụ không đọc kỹ có đoạn cách miếu 6-7km cụ ý đã nhận ra đúng chỗ rồi
dạ em cám ơn Cụ

Ý cụ là cái này đúng không

Dạ đúng rồi Cụ, thời gian em về chưa có tường bao kia bên trâu bò hay vào đấy lắm.

DurexXL

Xe lăn
Cái này em hiểu, thậm chí nếu bao dung thì còn thương cảm chứ không có gì nặng nề.
Tuy nhiên xét về một giai đoạn dài của cụ ấy, xét về cảm giác của một số người đã “có duyên thấy” như cụ nói, thì em nghĩ là chưa chắc “có duyên” lắm.
Khi em lên hương ở Ban thờ, câu khấn của em bao giờ cũng là thứ tự: Trời Phật, Thánh thần bề trên, Thổ công thần linh thổ địa, ông bà tiền chủ, ông bà gia tiên các cố các cụ , bố, mẹ ...
Nếu vị ấy thuộc team ông bà tiền chủ thì em cũng đã kính đã thưa rồi

Hôm nay mùng 1 vị ấy hiện lên trong cam làm thằng em sợ xanh mặt, liệu có phải vì hôm trước khi em ngã cầu thang thì thế này:
Em đi cầu thang xuống lúc đó 11h, hai F1 đang ở tầng 1, cầu thang chỗ đó tối hơn nhưng vẫn dư ánh sáng rõ ràng đi lại (góc cầu thang chỗ đó luôn bị cháy đèn, thay lại cháy và cuối cùng là chập dây ngầm trong tường hỏng hẳn)
Em bước đến giữa 2 ô nghỉ thì ngã chúi về trước, cảm giác như có ai đẩy, đầu gối đập mạnh xuống, F1 lớn phải chạy lên đỡ em dậy

Em ngồi lên định được thần, lúc đó tức khí chửi luôn: Đm thằng nào đẩy tao
Các Cụ đừng cười, em biết là có 1 hay 1 số ai đó vẫn luôn ẩn hiện trong cuộc sống của nhà em
Em chửi 2 câu, thì tự nhiên lên cơn rét gai gai người, kiểu như sốt
Xuống tầng 1 úp bát mỳ nóng húp thì đỡ rồi leo lên tầng 2 ngủ, lúc đó chân chưa đau
Nhưng hôm sau là như này

Em nằm nhà nguyên tuần nay

Chỉnh sửa cuối:

hp78

Xe điện
Cụ Trâu hỏi này quá bằng đánh đố. Để ý là thế nào. Làm móng thì làm móng. Thấy thì đã xúc đi rồi. Hay nếu có ở sâu hơn thì chịu. Giờ có hay không có thầy nào phán được. Chứ hỏi vậy làm được gì đâu.
Mỗi người có cách cảm nhận riêng về 1 sự vật hay hiện tượng ạ, có thể cụ thấy vớ vẩn nhưng biết đâu cụ trauxanh lại thấy quan trọng thì sao ạ:D

GMHSCC

Xe tải
Khi em lên hương ở Ban thờ, câu khấn của em bao giờ cũng là thứ tự: Trời Phật, Thánh thần bề trên, Thổ công thần linh thổ địa, ông bà tiền chủ, ông bà gia tiên các cố các cụ , bố, mẹ ...
Nếu vị ấy thuộc team ông bà tiền chủ thì em cũng đã kính đã thưa rồi

Hôm nay mùng 1 vị ấy hiện lên trong cam làm thằng em sợ xanh mặt, liệu có phải vì hôm trước khi em ngã cầu thang thì thế này:
Em đi cầu thang xuống lúc đó 11h, hai F1 đang ở tầng 1, cầu thang chỗ đó tối hơn nhưng vẫn dư ánh sáng rõ ràng đi lại (góc cầu thang chỗ đó luôn bị cháy đèn, thay lại cháy và cuối cùng là chập dây ngầm trong tường hỏng hẳn)
Em bước đến giữa 2 ô nghỉ thì ngã chúi về trước, cảm giác như có ai đẩy, đầu gối đập mạnh xuống, F1 lớn phải chạy lên đỡ em dậy

Em ngồi lên định được thần, lúc đó tức khí chửi luôn: Đm thằng nào đẩy tao
Các Cụ đừng cười, em biết là có 1 hay 1 số ai đó vẫn luôn ẩn hiện trong cuộc sống của nhà em
Em chửi 2 câu, thì tự nhiên lên cơn rét gai gai người, kiểu như sốt
Xuống tầng 1 úp bát mỳ nóng húp thì đỡ rồi leo lên tầng 2 ngủ, lúc đó chân chưa đau
Nhưng hôm sau là như này

Em nằm nhà nguyên tuần
Khớp gối cụ bị nặng đấy, khả năng có tràn dịch, thậm chí tràn máu. Cụ nên chụp chiếu kiểm tra để nếu cần xử trí sớm tốt hơn.

Xe nội lước

Xe container
Khoảng 2006 . Em lần đầu đến Tây Nguyên( playku). Nghe tin em tới vì cv cá nhân , 3 hôm sau bác em đi xe máy từ 1 huyện cách playku chừng trên dưới 20 km đến nơi em ở và yc trả phòng về bác ở chơi. Xong cv thi về ( bác hỏi việc và biết em đang chờ kết quả).
Nhà bác ở 1 nơi mà rãy cafe chạy dài cả đôi km. Em đc ưu tiên ngủ phòng vip trong nhà..căn phòng này kín đáo và ấm áp ..em vào đó ngủ rất ngon và rất khoái mỗi sáng dậy không khí mát mẻ , tiết trời trong sáng ..nhưng cũng ở cưả căn phòng này có 1 bát nhang nhỏ..sau này hỏi anh con trai bác ( anh ở hn)..anh bảo : em ngủ có gặp ai k ? ..bố mẹ anh rất hay thấy 3 người bộ đội , 2 nam 1 nữ đi 1 tốp qua cửa phòng xuôi qua bếp rồi xuống bờ suối sau vườn..
Cá nhân em chả thấy gì. Chỉ thấy Tây Nguyên với em là vùng đất đầy cảm xúc.

DurexXL

Xe lăn
Khớp gối cụ bị nặng đấy, khả năng có tràn dịch, thậm chí tràn máu. Cụ nên chụp chiếu kiểm tra để nếu cần xử trí sớm tốt hơn.
Vâng, Cụ chuẩn ạ, em cảm ơn Cụ

Em hôm sau đau quá mới đi lấy thuốc lá đắp
Hôm sau nữa nó sưng to đùng như ảnh
Em bỏ luôn lá lẩu, đi khám Tây :D
Rạn sụn, dãn dây, mấy hôm nay cả tiêm cả uống, nằm bẹp nhà ợ

trauxanh

Xe lăn
Việc này đến nay với những tình tiết này thì em cho rằng phức tạp nhiều, không đơn giản chút nào. Về mặt tâm linh hoặc học thuật chưa bàn tới, nhưng ví dụ về mặt vật chất cơ học, nếu phải xử lý cái cống thì cậy nền lên làm sao được. Em chỉ ví dụ như thế để thấy đã phức tạp hơn nhiều rồi.
Cái nữa, thì 1 cụ thắc mắc hỏi về cái nền làm gì, là đây chỉ trao đổi cách này, không hỏi thì lấy đâu ra thông tin, còn hỏi làm gì thì chỉ người hỏi mới biết, cần thì mới hỏi, ví dụ hỏi như vậy lại ra cái cống đó thôi;
Còn cụ Nội Lước có nói về đoạn “có duyên”, em không nhắc lại cmt trả lời của em bên trên (vì đoạn đó ta đã hiểu nhau), nhưng có những cái em chưa nói sâu, giờ em nói thêm là nhận định của cụ rất tình cảm, nhưng ngoài tình cảm thì em còn nhận định về học thuật. Tường nứt vỡ Tây Nam, lại thêm Hắc thủy Tây Nam nhập Trung cung. Tây Nam là tượng người đàn bà già, bà già vào trong mà lại xuất hiện tại Tây Bắc, là cung Càn, là tượng Vua, tượng ông chủ. Tức là bà này không phải dạng vừa. Chính vì thế em mới có “thái độ” như thế.
Các cụ hiểu cho!

DurexXL

Xe lăn
Việc này đến nay với những tình tiết này thì em cho rằng phức tạp nhiều, không đơn giản chút nào. Về mặt tâm linh hoặc học thuật chưa bàn tới, nhưng ví dụ về mặt vật chất cơ học, nếu phải xử lý cái cống thì cậy nền lên làm sao được. Em chỉ ví dụ như thế để thấy đã phức tạp hơn nhiều rồi.
Cái nữa, thì 1 cụ thắc mắc hỏi về cái nền làm gì, là đây chỉ trao đổi cách này, không hỏi thì lấy đâu ra thông tin, còn hỏi làm gì thì chỉ người hỏi mới biết, cần thì mới hỏi, ví dụ hỏi như vậy lại ra cái cống đó thôi;
Còn cụ Nội Lước có nói về đoạn “có duyên”, em không nhắc lại cmt trả lời của em bên trên (vì đoạn đó ta đã hiểu nhau), nhưng có những cái em chưa nói sâu, giờ em nói thêm là nhận định của cụ rất tình cảm, nhưng ngoài tình cảm thì em còn nhận định về học thuật. Tường nứt vỡ Tây Nam, lại thêm Hắc thủy Tây Nam nhập Trung cung. Tây Nam là tượng người đàn bà già, bà già vào trong mà lại xuất hiện tại Tây Bắc, là cung Càn, là tượng Vua, tượng ông chủ. Tức là bà này không phải dạng vừa. Chính vì thế em mới có “thái độ” như thế.
Các cụ hiểu cho!
Đọc nguyên đoạn này, tay em nổi ốc
Kính Lão anh chỉ thêm cho ạ
Hic

GMHSCC

Xe tải
Vâng, Cụ chuẩn ạ, em cảm ơn Cụ

Em hôm sau đau quá mới đi lấy thuốc lá đắp
Hôm sau nữa nó sưng to đùng như ảnh
Em bỏ luôn lá lẩu, đi khám Tây :D
Rạn sụn, dãn dây, mấy hôm nay cả tiêm cả uống, nằm bẹp nhà ợ
Cụ có thể mua nắm lá ngải cứu, sao nóng, cho thêm tí muối, chút rượu trắng, để nguội còn hơi ấm rồi đắp (mua thêm cuộn băng thun cố định). Món này lành mà cũng tương đối hiệu quả trong giảm đau và bớt sưng.

DurexXL

Xe lăn
Cụ có thể mua nắm lá ngải cứu, sao nóng, cho thêm tí muối, chút rượu trắng, để nguội còn hơi ấm rồi đắp (mua thêm cuộn băng thun cố định). Món này lành mà cũng tương đối hiệu quả trong giảm đau và bớt sưng.
Vâng, em cảm ơn Cụ
Mai em bắt đầu món ngải cứu rang muối đây ợ, mấy hôm Tây y cho dẹp cái cấp tính
Cũng mấy hôm nay con lớn nó nấu cho ngày 2 lần canh ngải cứu trứng gà, cũng dễ chịu Cụ ạ

Pikapika3

Xe tải
Chuyện nhà bác Durex li kỳ nhỉ. Thoáng thấy người trong nhà thì em cũng thấy nhiều lần. Nhưng thấy qua cam thì em chưa từng thấy.