[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2020 Vol1

Fantomu82

Xe buýt
Em chào Kụ

Theo cách tính phổ biến thì Cụ Ông nhà mất có năm, tháng, ngày Thiên Di, giờ Trùng tang. Cơ bản là xấu.

Tuy nhiên, theo dân gian truyền lại, thì người tuổi Tuất mất vào Năm Hợi là phạm Trùng liên táng, là khá nặng

Kụ cùng gia đình khi cử hành cho Cụ ông đã mời Thầy xem và xử lý rồi thì tốt ạ
Chào cụ. Em bận việc nên giờ mới check được tin của cụ. về năm sinh của bố em thì chắc em nhớ nhầm. bố em tuổi sửu năm 1949 cụ ah. Xin lỗi cụ. phiền cụ phán lại giúp em với nhé.
Cám ơn cụ nhiều

DurexXL

Xe lăn
Chào cụ. Em bận việc nên giờ mới check được tin của cụ. về năm sinh của bố em thì chắc em nhớ nhầm. bố em tuổi sửu năm 1949 cụ ah. Xin lỗi cụ. phiền cụ phán lại giúp em với nhé.
Cám ơn cụ nhiều
Em chào Kụ

Cụ ông nhà mất năm 71 tuổi, theo cách tính phổ biến thì Cụ Ông nhà mất có có năm, tháng, ngày Thiên Di, giờ Trùng tang

Không phạm kiểu liên táng theo tuổi năm như tuổi 1946

Nhìn chung là không có Nhập mộ, có 1 trùng giờ, Kụ và gia đình nên chú ý nhé

Fantomu82

Xe buýt
Em chào Kụ

Cụ ông nhà mất năm 71 tuổi, theo cách tính phổ biến thì Cụ Ông nhà mất có có năm, tháng, ngày Thiên Di, giờ Trùng tang

Không phạm kiểu liên táng theo tuổi năm như tuổi 1946

Nhìn chung là không có Nhập mộ, có 1 trùng giờ, Kụ và gia đình nên chú ý nhé
dạ. Cám ơn cụ. Vậy gia đình em phải làm gì bây giờ cụ?

DurexXL

Xe lăn
dạ. Cám ơn cụ. Vậy gia đình em phải làm gì bây giờ cụ?
Giờ cũng sắp giỗ đầu Cụ Ông rồi

Hồi làm Hậu sự cho Cụ ông, nhà Kụ cũng mời thầy chu đáo rồi chứ ạ?

Fantomu82

Xe buýt
Giờ cũng sắp giỗ đầu Cụ Ông rồi

Hồi làm Hậu sự cho Cụ ông, nhà Kụ cũng mời thầy chu đáo rồi chứ ạ?
dạ. Hồi đó nhà em cũng mời các thầy ở chùa về làm lễ rất chu đáo ag. ngày nào các cụ cũng đến đọc kinh cho đến hết 100 ngày cụ ag. tháng 6 này là giỗ đầu bố em nhưng năm nay nhuận 2 tháng 4. Vậy theo chiếu theo ngày mất thì sẽ tính ngày giỗ đầu thì tính theo số tháng hay tính theo năm vào ngày tháng của năm sau cụ nhỉ? Em cũng không biết như thế nào.

DurexXL

Xe lăn
dạ. Hồi đó nhà em cũng mời các thầy ở chùa về làm lễ rất chu đáo ag. ngày nào các cụ cũng đến đọc kinh cho đến hết 100 ngày cụ ag. tháng 6 này là giỗ đầu bố em nhưng năm nay nhuận 2 tháng 4. Vậy theo chiếu theo ngày mất thì sẽ tính ngày giỗ đầu thì tính theo số tháng hay tính theo năm vào ngày tháng của năm sau cụ nhỉ? Em cũng không biết như thế nào.
Hồi Bố em mất, năm sau đó cũng nhuận, em có hỏi thì Thầy có nói là cứ làm theo Tháng mất bình thường, không phải trừ hay cộng thêm tháng nhuận Kụ ợ

Gia đình Kụ đã làm chu đáo cho Cụ Ông thì cũng yên tâm rồi, tuy nhiên cần chú ý chút, hạn sẽ tính hết 36 tháng (không tính nhuận) kể từ khi Cụ ông mất, chứ không phải là giỗ hết (24 tháng) là hết đâu

Fantomu82

Xe buýt
Hồi Bố em mất, năm sau đó cũng nhuận, em có hỏi thì Thầy có nói là cứ làm theo Tháng mất bình thường, không phải trừ hay cộng thêm tháng nhuận Kụ ợ

Gia đình Kụ đã làm chu đáo cho Cụ Ông thì cũng yên tâm rồi, tuy nhiên cần chú ý chút, hạn sẽ tính hết 36 tháng (không tính nhuận) kể từ khi Cụ ông mất, chứ không phải là giỗ hết (24 tháng) là hết đâu
Cám ơn cụ rất nhiều,. Gia đình em vẫn chú ý đến hết tang (36 tháng). Cụ có nói là Trùng giờ. Cái này em ko hiểu lắm. Phiền cụ chỉ giáo
Cám ơn cụ nhiều

DurexXL

Xe lăn
Cám ơn cụ rất nhiều,. Gia đình em vẫn chú ý đến hết tang (36 tháng). Cụ có nói là Trùng giờ. Cái này em ko hiểu lắm. Phiền cụ chỉ giáo
Cám ơn cụ nhiều
Việc tính Nhập Mộ, Thiên Di, Trùng (Tốt, bình thường, xấu) là tính với 4 đại lượng năm, tháng, ngày, giờ của người mất Kụ ạ

Thường thì có 1 đại lượng Nhập mộ được coi là tốt, nhẹ đi nhiều (Nhất Nhập phá Tam trùng)

Nếu 3 đại lượng nhập mộ thì coi như viên mãn, giá hạc du tiên

Còn nếu ko có đại lượng nào nhập mộ, lại có trùng, thì tùy theo số đại lượng bị trùng nhiều hay ít mà đó là nặng hay nhẹ

Từ xưa đến nay, em gặp chỉ 2 trường hợp người quen hỏi, là người mất bị trùng cả 4 đại lượng năm tháng ngày giờ
Trong đó có 1 người mất trẻ

Khi em hỏi người quen của người mất trẻ đó, là người ấy không nhắm được mắt đúng ko, người quen ấy gật đầu

Fantomu82

Xe buýt
Việc tính Nhập Mộ, Thiên Di, Trùng (Tốt, bình thường, xấu) là tính với 4 đại lượng năm, tháng, ngày, giờ của người mất Kụ ạ

Thường thì có 1 đại lượng Nhập mộ được coi là tốt, nhẹ đi nhiều (Nhất Nhập phá Tam trùng)

Nếu 3 đại lượng nhập mộ thì coi như viên mãn, giá hạc du tiên

Còn nếu ko có đại lượng nào nhập mộ, lại có trùng, thì tùy theo số đại lượng bị trùng nhiều hay ít mà đó là nặng hay nhẹ

Từ xưa đến nay, em gặp chỉ 2 trường hợp người quen hỏi, là người mất bị trùng cả 4 đại lượng năm tháng ngày giờ
Trong đó có 1 người mất trẻ

Khi em hỏi người quen của người mất trẻ đó, là người ấy không nhắm được mắt đúng ko, người quen ấy gật đầu
cám ơn cụ nhiều. sau này có gì phiện cụ giúp đỡ

Hoàng Trang

Xe ngựa

Trường hợp mất đúng vào tháng nhuận thì những năm sau tính ngày giỗ như thế nào ạ?

Quản Tượng

Xe tăng
Trường hợp mất đúng vào tháng nhuận thì những năm sau tính ngày giỗ như thế nào ạ?
Tính theo tháng ấy bình thường cụ ạ, nhà chú e mất tháng 6 nhuận năm kia ấy, những năm sau vẫn làm giỗ tháng 6 thôi ạ.

DurexXL

Xe lăn

Hoàng Trang

Xe ngựa

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sau khi dâng hương Mộ Cụ Ngũ đại xong, thì rất lạ lùng, chỉ 2 cú rẽ của cậu taxi, là xe đã bon bon chạy thẳng lối về làng, rẽ 1 lần nữa là đã thấy mái nhà Thờ Họ hiện ra thanh bình, gần gũi

Một Mự họ em ở cạnh Nhà Thờ, chăm nom hương khói. Nhà em vào dâng hương nhà Thờ xong thì về bên nhà Mự

Nắng cháy ruộng vườn. Kế hoạch là cả nhà ra thắp hương các Cụ ở khu mộ ngoài đồng rồi về luôn, đến biển sẽ ăn cơm
Nhưng nắng quá, thế là em để 3 mẹ con nó ở lại nhà bà mự, một mình em ra khu mộ

Xong việc, quay lại, định cả nhà đi luôn thì con lớn (lúc đó lớp 2) nó đã lăn ra ngủ lăn lóc, gọi thế nào cũng ko dậy

Nghĩ là cho nó ngủ 1 lúc, nhưng nó ngủ li bì, gọi thế nào cũng không dậy

Đến hơn 3h, nó cũng chả dậy, gọi nó, nó tỉnh 1 tí lại lăn ra ngủ.
Cuối cùng em bế nó ra xe, cả nhà về lại ksan

Lúc đó là 15h30
15:30 rồi sao nữa ạ?

Đại Ba

Xe điện
#Những_mẩu_chuyện_về_làng_quê.
÷÷÷
.
LỊCH SỬ GÒ CHÚA TÔM
.
Quê tôi làng Thượng Cát - một vùng đất bốn mùa xanh màu cây lá, lặng lẽ thả hồn xuôi theo mênh mang sóng nước sông Hồng.
.
Sát ngay nhà tôi là gò bà Chúa Tôm.
Thực ra đó là một ngôi mộ. Bạn có sợ hãi khi sống bên cạnh một ngôi mộ không ?!
.
Ngôi mộ này có tiếng là linh thiêng. Dân làng thường truyền nhau câu chuyện về 1 bác ra chặt cành bàng rồi về ốm liệt giường. Hay như hồi làm đường nhựa chạy qua trước cửa ngôi cổ miếu, chiếc xe lu cứ lên dốc là chết máy. Phải đến khi anh lái xe lu vào miếu thắp hương cầu xin thì chiếc xe lu mới chạy được bình thường.
.
Còn tôi. Chuyện tôi tận mắt chứng kiến là chuyện về anh V.
.
Anh V. là rể làng. Suốt đời anh làm giảng viên đại học, và đang là trưởng phòng CTSV của 1 trường đại học danh tiếng ở Hà Nội.
.
Một ngày kia. Có một con rắn nhỏ hốt hoảng chui ra từ ngôi mộ, trườn qua đường. Tiếng anh V. cười ha hả... Tôi vội chạy ra thì muộn mất rồi, anh V. đã đập nát đầu con rắn.
.
Sau chuyện đó, anh V. dở tỉnh dở mê, nửa người dương gian nửa hồn âm phủ...
.
Ấy thế mà bọn trẻ con chúng tôi chẳng sợ đâu. Chúng tôi vẫn mút chùn chụt những bông hoa dâm bụt, vẫn lẻn lách vào đám cây dại hoang vu bên miếu để hái bằng được những trái ổi còn chưa chín. Người lớn thường dặn dò rằng nếu có hái ổi thì phải phải khấn: "Lạy cụ Chúa. Cụ cho con xin trái ổi". Lời dặn dò ấy có đứa nhớ, có đứa quên. Nhưng chẳng đứa nào ốm đau bệnh tật gì cả. Chắc cụ Chúa thương trẻ con mà chẳng nỡ trách phạt.
.
Lại nói về lịch sử ngôi miếu, lịch sử huyệt đất âm vượng này.
.
Thời nhà Mạc, có 1 cặp vợ chồng sinh sống trên mảnh đất bờ đê này. Hai cụ tuổi đã cao mà chẳng có nổi một mụn con. Nhưng rồi trời cũng chiều lòng người, hai cụ có được 1 mụn con gái. Người con gái ấy vô cùng xinh đẹp. Truyền thuyết kể rằng nàng đi đến đâu thì mây ngũ sắc theo tới đó, chở che cho nàng.
.
Một ngày kia, hoàng tử nhà Mạc võng lọng qua làng. Thấy người con gái xinh đẹp nết na bèn ngỏ ý đưa nàng về kinh sư. Nhưng nàng một mực chối từ, vì thương cha mẹ già không người chăm sóc. Ngày ngày, nàng bắt tôm cua phụng dưỡng mẹ cha.
.
Cha mẹ già qua đời.
Nàng vẫn một bóng lẻ loi...
Rồi một ngày kia, sau đêm mưa, dân làng thảng thốt khi thấy mối đã đùn kín mái nhà tranh nơi nàng ở. Ngôi nhà của bà Chúa Tôm đã trở thành ngôi mộ thiên táng.
.
Bà Chúa Tôm chỉ phù con gái và con thứ, chứ không phù con trưởng. Cũng vì huyệt đất này âm khí quá mạnh.
Và đó là nguyên nhân sâu xa khiến tôi phải bỏ quê mà ra đi tìm đường sống....

Chỉnh sửa cuối:

Thang N.

Xe tăng
Cụ rex ơi, biên tiếp câu chuyện đi cụ.

Fantomu82

Xe buýt
Em đang hóng.