Nỗi buồn cay đắng ! Xin các Bác cho e chút ý hay để giải quyết

Ếch trắng

Xe tải
Trên là trời, dưới là đất - ở giữa là Em (thế mới
Em chả hiểu tại sao rút vốn khỏi công ty mà cụ vẫn bảo lãnh cho nó ! Lỗi này do cụ (Thông thường khi cụ ko còn là thành viên công ty - tức là cụ ko được chia lãi theo điều lệ công ty - cụ ko còn "nghĩa vụ" thì sao ko tính việc rút vốn và TS bảo lãnh cùng lúc). Bây giờ cụ nên xem lại:
- Có có ký thêm cái gọi là : "Cam kết bảo lãnh cá nhân" cho toàn bộ khoản vay của Cty ko? nếu có thì cụ lại gánh thêm 1 chút rắc rối đấy.
- Khi phát mãi TS : (như cụ gì ở trên nói) NH phát mãi để thu nợ nên sẽ ko quan tâm là TS của ai, cái chính là thu toàn bộ Nợ gốc, lã. phí ... liên quan, phần còn thừa trả lại cho :
+ Chủ SH tài sản : nếu là HD bảo lãnh.
+ Công ty: nếu là vốn góp vào cty (nói nôm na vậy).
Tuy nhiên, khi xử lý TS đảm bảo, thông thường NH ít khi thu theo tỷ lệ TSDB/Nợ vay (tức là TS này đảo bảo cho nghĩa vụ là bao nhiêu trong toàn bộ nợ vay tại NH) nhưng ko vượt quá tỷ lệ đó (ngoại trừ case cụ có ký thêm cái " Bảo lãnh cá nhân" mà em nói ở trên) mà chỉ quan tâm đến tổng dư nợ (nên mỗi TS chịu nghĩa vụ bao nhiêu là chuyện nội bộ cty)....

Nói tóm lại, cụ chắc chắn phải có nghĩa vụ trả nợ (vì cụ đã bảo lãnh và vì thằng được bảo lãnh nó ko trả).... Chỉ còn nước nói chuyện với nó xem trong nó còn bao nhiêu % là Người thì cụ vớt vát lại được bấy nhiêu % tiền của cụ thôi.

Chia buồn cùng cụ. chúc cụ vững vàng và bình tĩnh xử lý.

nguyenducduy

Xe điện
Cái vấn đề ở đây là sổ đỏ của cụ cho công ty mượn để vay mà công ty cụ lại là thành viên sáng lập, nhưng đại diện theo pháp luật lại là Bạn của cụ. Sau khi cụ rút vốn cụ có làm thủ tục đúng với luật doanh nghiệp không, nếu không thì cụ phải đứng mũi chịu xào với bạn cụ rồi ( không còn cách nào để cụ thanh thản đâu). Nếu khi cụ ra khỏi doanh nghiệp cụ làm đúng trình tự theo luật doanh nghiệp thì tại thời điểm cụ ra cụ phải có các báo cáo về tài chính rõ ràng, số cổ phần chuyển nhượng là bao nhiêu, tại thời điểm đó công ty có lỗ hay lãi, số tiền ngân hàng cụ chuyển lại cổ phần cho ai, giám đốc hay phó giám đốc... Nếu được rõ ràng thì cụ không sợ gì cứ luật mà làm thôi.

Furious

Xe điện
Ngoài thuê luật sư để chuẩn bị chiến đấu ra em dự chỉ còn cách tiêu cực như mấy cụ đã nói ở trên thôi. Em cũng từng bị lừa nhưng số tiền không quá lớn mà em còn thấy hận thấu xương. Thôi cũng chỉ biết chia sẻ cùng cụ mong cụ lấy lại được phần nào tài sản.

Kia6582

Xe buýt
Em thì chả hiểu gì về vấn đề này, nhưng thấy ae tư vấn, chia sẻ với Kụ em thấy xúc động quá!!!
Hy vọng có người trong OF giúp được Kụ!
Trong cuộc sống hầu như ai cũng phải trải qua nhưng giai đoạn khó khăn, mất mát.
Em cũng ko nằm ngoài cái quy luật ấy, có những lúc tưởng như mình chả còn gì, chỉ thấy mất, mất và mất. Ko còn niềm tin...!!!
Nhưng rồi nhờ sự giúp đỡ, chia sẻ của gia đình, ae bạn bè và may mắn đã giúp em vượt qua...
Chúc Kụ vượt qua khó khăn này!!!%%-

glare

Xe điện
Kể cả trong trường hợp bác chưa từng tham gia cty đó 1 ngày nào nhưng bác đã đồng ý ( bằng văn bản ) thế chấp t /sản dưới tên nó thì bác cũng teo. Đứng trên quan điểm luật pháp thì điều đó có nghĩa là bác đã đồng ý bảo lãnh cho hoạt động kinh doanh của cty đó rồi bác ạ. Em cũng từng bị 1 thằng chó cắn còn đau đến tận giờ. Tiền mất là 1 chuyện nó còn cuỗm đi toàn bộ chứng từ sổ sách liên quan đến bán hàng và công nợ của khách nữa. Sau khi đền bù cho khách hàng quen em phải bỏ nghề luôn đấy bác ạ. Em thật sự thông cảm với bác và chúc bác vượt qua được cơn sóng gió này.

nhuantin

Xe buýt
Kể cả trong trường hợp bác chưa từng tham gia cty đó 1 ngày nào nhưng bác đã đồng ý ( bằng văn bản ) thế chấp t /sản dưới tên nó thì bác cũng teo. Đứng trên quan điểm luật pháp thì điều đó có nghĩa là bác đã đồng ý bảo lãnh cho hoạt động kinh doanh của cty đó rồi bác ạ. Em cũng từng bị 1 thằng chó cắn còn đau đến tận giờ. Tiền mất là 1 chuyện nó còn cuỗm đi toàn bộ chứng từ sổ sách liên quan đến bán hàng và công nợ của khách nữa. Sau khi đền bù cho khách hàng quen em phải bỏ nghề luôn đấy bác ạ. Em thật sự thông cảm với bác và chúc bác vượt qua được cơn sóng gió này.
Đứng trên mặt Kế toán mà nói thì các Kụ thành lập Công ty nên tỉnh táo và nên nắm vững Luật một chút ạ.

hungquynhpt

Xe đạp
E mới phát hiên ra nó chơi luôn thằng bạn cùng cơ quan e mất 1 cái nhà. Ông Giám đốc e bị Công ty của nó xơi luôn 40 tỷ không có khả năng thanh toán . Sáng nay nó nhờ Ông nó làm ở Bộ **** gọi điện cho Ngân hàng rồi nó nộp vào 1,6 tỷ theo đúng TS nó định giá và Cha con nó lên lấy TS của nó ra đem bán và bị một tay giang hồ xiết buộc nó qua công chứng. Vì ham uống cà phê với gấu mẹ nên ko biết đến khi Ngân hàng gọi nộp 530 triệu e mới hỡi ơi. NH bảo thanh toán rồi kiện nó sau chứ bây giờ a ko nộp mai mốt tính lãi quá hạn rồi đem ra phát mãi TS của e càng tốn thêm mà theo kiên dân sự thì đến khi thi hành án ko khéo mất toi căn nhà . Vậy là e mất toi 530 tr và theo đuổi sự kiện nhưng chắc ko thu được vì nó ko còn gì để mất nữa rồi . Chắc e kiếm vài lô gỗ gỡ lại thôi. e dấu gấu mẹ ko biết chứ ko e nhứt đầu.

nhuantin

Xe buýt
E mới phát hiên ra nó chơi luôn thằng bạn cùng cơ quan e mất 1 cái nhà. Ông Giám đốc e bị Công ty của nó xơi luôn 40 tỷ không có khả năng thanh toán . Sáng nay nó nhờ Ông nó làm ở Bộ **** gọi điện cho Ngân hàng rồi nó nộp vào 1,6 tỷ theo đúng TS nó định giá và Cha con nó lên lấy TS của nó ra đem bán và bị một tay giang hồ xiết buộc nó qua công chứng. Vì ham uống cà phê với gấu mẹ nên ko biết đến khi Ngân hàng gọi nộp 530 triệu e mới hỡi ơi. NH bảo thanh toán rồi kiện nó sau chứ bây giờ a ko nộp mai mốt tính lãi quá hạn rồi đem ra phát mãi TS của e càng tốn thêm mà theo kiên dân sự thì đến khi thi hành án ko khéo mất toi căn nhà . Vậy là e mất toi 530 tr và theo đuổi sự kiện nhưng chắc ko thu được vì nó ko còn gì để mất nữa rồi . Chắc e kiếm vài lô gỗ gỡ lại thôi. e dấu gấu mẹ ko biết chứ ko e nhứt đầu.
Kụ nắm tình hình chậm quá, thấy sự vụ xảy ra là phải liên lạc với NH ngay chứ. Thôi coi như của đi thay người cho nhẹ lòng dù mất khá lớn.

hungquynhpt

Xe đạp
E đã nghĩ như cụ và quả thật điều 01 của hợp đồng ghi giống khoản 03 của bạn thích đủ thứ . Ba nó là ĐUV cũng sợ mất mặt gia đình vì con ông ấy nợ nhiều quá nên nói càn . Ông nó làm Phó Cục Phía nam BCA . PGDCA Tỉnh là chú nó ..như thế mà ko tin nó được mới lạ và e đã trả học phí nhưng e sẽ nhờ luật sư ít nhất e cũng lấy lại được 300 tr và khoảng còn lại e chi cho LS..

nhuantin

Xe buýt
E đã nghĩ như cụ và quả thật điều 01 của hợp đồng ghi giống khoản 03 của bạn thích đủ thứ . Ba nó là ĐUV cũng sợ mất mặt gia đình vì con ông ấy nợ nhiều quá nên nói càn . Ông nó làm Phó Cục Phía nam BCA . PGDCA Tỉnh là chú nó ..như thế mà ko tin nó được mới lạ và e đã trả học phí nhưng e sẽ nhờ luật sư ít nhất e cũng lấy lại được 300 tr và khoảng còn lại e chi cho LS..
Hy vọng kụ lấy lại đc tiền, dù chắc chắn không hết được cũng gỡ gạc không ấm ức lắm.

mr.ken_no1

Xe container
thua cụ rồi........ iem chả dám tư vấn vì em mà vào cảnh cụ thì khỏi cần than phiền làm gì... đùng ! mai lên báo :!!
chúc cụ sáng suốt !
Em ^:)^ cụ, thế kụ không nhớ mấy cái thớt của kụ à. Kụ khuyên cụ ấy như thế là ko ổn đâu.
@ cụ chủ thớt: Kụ hãy ba mặt một lời rõ ràng với gia đình đứa bạn đi. Biết đâu lúc người ta bí quá người ta cứ nói liều. Mà tốt nhất kụ lên thuê Luật sư
Chúc cụ sớm giải quyết xong chuyện không vui này.

GAT

Xe điện
Em nghĩ cụ gặp Luật sư thôi, may ra gỡ gạc được 1 phần.

hungquynhpt

Xe đạp
Và để trả lời thắc mắc của các bác e xin nêu rõ vấn đề như sau:
E và anh em nhà nó cùng góp vốn thành lập Công ty TNHH có 4 thành viên để kinh doanh gỗ , vốn góp bằng tiền VND. Đã làm thủ tục với ngân hàng và được cấp hạn mức tín dụng là 20 tỷ. TSDB của Công ty ko có
E dùng chính ngôi nhà của cá nhân e để ký hợp đồng bão lãnh cho Công ty và đựoc định giá là 2 tỷ và nó dùng TS của nó là QSD đất bão lãnh cho Công ty và được định giá là 1,6 tỷ . Gaỉa ngân đến đâu thì bổ sung tài sản đến đó .
Mới làm lô đầu tiên vay 3,4 tỷ đồng Khi e còn làm thì trả được 1,27 tỷ đồng . E thấy ko ổn nên e chuyển nhương phần góp vốn của e lại cho chính nó có hợp đồng chuyển nhựong vốn và đẫ thay đổi giấy CN DKKD . nhưng vì Công ty nó chưa trả nợ cho ngân hàng nên e ko thể lấy được TS e ra được . E đã nhiều lần gửi Công văn đến Ngân hàng yêu cầu ngân hàng kiểm tra tình hình SDVVay và đôn đóc thu hồi nợ vay nhưng toàn bộ CBNH đựoc kết nạp *** thì đều do Ba nó ký kết nạp hết nên chúng nó ko dám (E dự là thế) và sự việc xảy ra là như e trình bày . Nhưng e cũng vui là e vừa giúp 01 người khác lấy lại trên 01 tỷ chác họ cũng chia sẽ lại với e . vì nó nợ người ta ít tiền nhưng nó lại bán gỗ cho người . người ta vì nể e nên ko dám trừ nợ vì có tiền của e trong đó . và e bậc đèn xanh cho ông ấy luôn nhưng ông ấy cũng mất toi gần bằng e. Bây giờ e gặp nạn họ cũng chia sẽ e 30 % cũng vui . E viết lên đây mong các Bác sau này lấy e làm bài học về lòng tin người . Ngay cả mình . Vì kẻ thù của mình chính là mình .Mình tin mình nên mới tin người .

glare

Xe điện
Bác ơi bác lại quên câu các cụ nói : " chung voi với đức Ông " rồi. Ở chung nhà với hổ lắm lúc cũng nhặt được miếng rơi miếng rụng ( nhục ở trong nhưng oai ở ngoài ) nhưng lúc nó mà đói thì........

Đại NG

Xe điện
Đành phải đưa ra tòa xem đc tý nào hay tý đấy

Chỉnh sửa cuối:

Già làng

Xe tải
khôn khéo thôi cụ ơi, phải vớt vát những lợi thế cho mình. Em có ông anh cũng rơi vào hoàn cảnh gần giống cụ và không có giấy nợ, nhưng ông ấy không chửi bới, bức xúc khi biết bị lừa mà lặng lẽ thuê đại diện phía NH, thuê Luật sư ngồi lẫn đóng giả người nhà, rồi mời bọn lừa đảo đền họp mặt gọi là tìm phương hướng giải quyết, tỏ vẻ thông cảm với hoàn cảnh bi đát của đối phương rồi bí mật chụp ảnh, ghi âm sau khi có bằng chững từ việc lừa đảo đã quay 180 độ khéo léo bắt nó thừa nhận và viết giấy nợ, kết quả cuối cùng là 10 phần cũng vớt lại được 8 phần, số còn lại phải chấp nhận làm ngu phí !
Độc chiêu!
Cháu mong cụ chủ suy nghĩ kỹ PA này,có lẽ duy nhất đúng cho hoàn cảnh của cụ.