Nơi ấy là Bạch Long Vỹ, một lần nhớ mãi với huyện đảo tiền tiêu!

htlongbien

Xe điện
Những ụ pháo cụ chụp độc thật, cái này chưa từng xuất hiện ở đâu cả, trên mạng, báo viết... mặc dù đã có rất nhiều người đi ra BLV, Nó là đảo tiền tiêu , cũng giống như các đảo ngoài quần đảo Trường Sa cụ ạ.
Cụ này đúng là fun của ô tô făn!

Cụ ơi tình hình bão lũ ngoài đó ra sao rồi cụ? Chúc cho hòn đảo tiền tiêu của tổ quốc mình luôn là điểm tựa cho chúng ta vươn ra biển lớn cụ nhé
Vâng, em cũng có lời cầu chúc như vậy!

Nơi nào cấm quay phim chụp ảnh thì đã có biển cấm rồi, tại nơi cụ đến chụp mấy ụ pháo ko có biển đó thì cứ vô tư đi. 1 vấn đề bao h cũng có 2 mặt.
Vâng, em tiếc ảnh phản ánh về đảo tiền tiêu BLV ợ.

trong khoang có anh minh gần nhà:P
Ô, thế là gặp người quen ah!

htlongbien

Xe điện
Đến 10h, sau khi nhận được tin thông báo chính thức về đường đi của bão- UBND huyện đã hội ý chuyên môn và quyết định cho tàu 05 trở về đất liền sớm so với dự kiến là 12h30 phút, còn tàu Bạch Long sẽ về trước 22h trong ngày.
Mặc dù rất luyến tiếc vì thời gian được lưu lại trên đảo quá ngắn- nhưng vì để đảm bảo cho các hoạch định khác nên em cũng quyết định về chuyến 12h30 để được cảm nhận và tìm hiểu trên con tàu chuyên tuyến 05 này.

12h, sau khi cùng các đ/c trong Ủy ban dùng vội bữa cơm trưa, em lên xe cùng với các đ/c ra âu cảng kịp tiễn tàu, tiễn bà con trở về đất liền

Vẫn không khí ấy, lại cảnh người trên bến dưới thuyền, nhưng là chia tay trong cảm giác bịn rịn và tình cảm dâng trào. Như lời đ/c PCT nói: lần nào cũng vậy- tàu cập bến hay tàu trở về- hầu hết các đ/c trong Ủy ban đều có mặt đông đủ để tiễn các đồng nghiệp, các đồng chí quân nhân và bà con trở về đất liền

Người đứng ngoài cùng bên trái là ông Đào Trọng Tuệ- PCT huyện , Trưởng ban Phòng chống bão lũ huyện BLV; người đứng ngoài cùng bên phải ngay mũi ô tô là phó trưởng phòng Tổ chức và kế bên là Bí thư Đoàn TN huyện và đứng bậc dưới là ông Đào Minh Đông như em đã kể trên

Chiếc tàu Bạch Long nằm chờ cho chuyến chiều hoặc tối nay

Đoàn tiễn tàu vẫn còn đứng đó vẫy tay chúc thượng lộ bình an cho chuyến tàu và chờ cho tàu 05 khuất sau cửa âu cảng mới trở về cơ quan

Chia tay Bạch Long Vỹ trong cảm xúc dâng trào và luyến tiếc vì thời gian được ở lại trên đảo ngắn quá, em cứ đứng mạn tàu để hướng về phía đảo

Trong lòng nặng trĩu tâm tư, em bước vào khoang đã được dành sẵn- đây cũng là khoang dành cho Ban chỉ huy tàu nghỉ ngơi khi lưu lại cảng đâu đó- khoang này ưu tiên cho Cán bộ và người thân của UB huyện trong thời gian tàu chạy.
Cũng giường tầng, nhưng vì số lượng người quá đông nên nằm cả ra sàn
Đây là giường dành cho em, ngay chân giường là món quà lưu niệm

Nằm tầng 2 trên giường em là đ/c Toản- Trưởng ban tuyên giáo huyện; đ/c áo kẻ nằm gối đầu trên cặp kia là đ/c Dũng- Phó trưởng phòng Kinh tế huyện…

Sau khi ổn định chỗ, em đi lòng vòng 1 chút
Đây là khoang lái

Với bộ thiết bị khá giản đơn, nhưng là thiết bị thiết yếu nhất không thể thiếu

Do lượng người trên tàu quá đông nên phòng làm việc của Thuyền trưởng cũng huy động để cho nghỉ tạm

Và đây, là hình ảnh vất vả của những người phải lênh đênh ít nhất 9 tiếng trên tàu; khoang hầm tầng 1 của tàu ngay hướng mũi cũng là phòng và các khoang khác

Với tốc độ chạy trung bình 8,9-9,1 hải lý/h; nên sau 9 tiếng lênh đênh trên biển- tàu đã cập bến Đông Hải

Về đến bến trời đã muộn và với không khí lên bến tấp nập nên em ko tiện chụp ảnh ở đây.

htlongbien

Xe điện
Những suy nghĩ, tâm sự!

kentdju

Xe điện
Bây giờ cụ ra được đưa đón bằng xe 16 chỗ chứ trước kia bọn em ra toàn được đưa đón bằng xe xangxinh thôi, mà cụ có đi thăm quạt điện gió của BLV không, hệ thống đấy được Thụy Sĩ đầu tư xây dựng để cung cấp điện cho đảo, cách đây mấy năm bị bão đánh gãy cánh quạt không biết giờ đã khôi phục được chưa.

htlongbien

Xe điện
Bây giờ cụ ra được đưa đón bằng xe 16 chỗ chứ trước kia bọn em ra toàn được đưa đón bằng xe xangxinh thôi, mà cụ có đi thăm quạt điện gió của BLV không, hệ thống đấy được Thụy Sĩ đầu tư xây dựng để cung cấp điện cho đảo, cách đây mấy năm bị bão đánh gãy cánh quạt không biết giờ đã khôi phục được chưa.
Thời gian ko có nhiều để em được khám phá như cụ, em chỉ biết là hiện nay đảo có 2-3 máy phát điện khoảng 400KVA chạy luân phiên để cấp điện cho toàn đảo thôi ah- mỗi máy chạy mấy tiếng rồi nghỉ chừng 10 phút để chuyển máy, và thời gian khoảng đến 3h sáng sẽ cắt toàn bộ để các máy nghỉ ngơi!

htlongbien

Xe điện
Kính mời các cụ/mợ có ảnh và thông tin về Bạch Long Vỹ thì bổ sung cùng với em đi ah!

ducbill00

Xe tăng
Website
www.facebook.com
em chưa một lần được ra đảo này

Bác chủ may mắn thật, em cũng muốn ra tham quan nhưng chưa một lần được đi ợ. Hi vọng sau này có dịp ạ. Tiếc là bác ở lại đảo ngắn quá nên ko show được nhiều ảnh cho mọi người cùng ngắm. Dù sao cũng cảm ơn bác nhiều ạ.

xdthienha

Xe điện
Cụ chủ ơi, chắc cụ say sóng nên có tí nhầm rồi ạ. Tàu 14-31-05 này không phải tàu của Hải quân vùng 1 đâu ạ. Nó là tàu của Cục Hậu cần Quân khu 3, mà trực tiếp là Đoàn H73 quản lý.
Còm ment có mấy dòng mà cụ quote cả 1 đống ảnh,phản cảm quá.

sodua

Xe máy
Tớ ở Hải phòng trước 1975, chưa bao giờ được đến BLV. Chỉ biết qua bài hát.

htlongbien

Xe điện
Bác chủ may mắn thật, em cũng muốn ra tham quan nhưng chưa một lần được đi ợ. Hi vọng sau này có dịp ạ. Tiếc là bác ở lại đảo ngắn quá nên ko show được nhiều ảnh cho mọi người cùng ngắm. Dù sao cũng cảm ơn bác nhiều ạ.
Vâng, em cũng tiếc là lưu lại ngắn quá!

Còm ment có mấy dòng mà cụ quote cả 1 đống ảnh,phản cảm quá.
Vâng, cụ ấy hơi cẩn thận- làm hơi tốn tài nguyên tý cụ nhể!

Tớ ở Hải phòng trước 1975, chưa bao giờ được đến BLV. Chỉ biết qua bài hát.
Dạ, bây giờ việc đi lại cũng đỡ hơn trước rất nhiều; em nghe UB BLV đang triển khai đóng tàu 250 chỗ rồi đấy ah, không biết cuối năm nay đã kịp đưa vào sử dụng hay ko?

Thanks cụ cho mở rộng tầm mắt
vâng, cảm ơn cụ ghé thăm!

Hôm nào làm bữa tổng kết chuyến đi nì cụ chủ thớt nhỉ?
Chã đi lo chuyện lớn nước ngoài nên hôm nào về em mời bữa riêng nhé.

htlongbien

Xe điện

azaz

Xe hơi
Cháu chưa được ra đảo bao giờ nên cũng muốn được đi như cụ.
Bài của cụ hay. Tks cụ.

htlongbien

Xe điện

htlongbien

Xe điện
Mưa gió của Hà Nội, em kéo cái nắng cái gió của biển đảo về!