Nơi ấy là Bạch Long Vỹ, một lần nhớ mãi với huyện đảo tiền tiêu!

xe vợ mua

Xe tăng
Để em uống với Cụ 1 ly cho tin thần phấn chấn để mà phọt nhiều ảnh cho anh em

kentdju

Xe điện
Bào ngư là đặc sản của BLV mà cụ, lần nào em ra đó cũng được uống rượu bào ngư và được xách mấy chai mang về (đúng là được ăn được nói được gói mang về[-X).
Nói nhỏ với cụ chủ là ngoài đấy cái gì cũng có hết, kể cả món kia, hồi em ở ngoài đấy mỗi lần dân đánh cá cập bờ là các chú kéo nhau đi mát xa, gội đầu, còn quần áo, chân tay dính đầy dầu mỡ, cá mú cũng mặc, cứ phải được các em phục vụ cho sướng cái thằng người, mà mỗi lần tàu cá cập bến thì đông kinh khủng, các em cứ gọi là làm hết công suất=))

htlongbien

Xe điện
Em cũng lỡ hẹn một lần với BLV. Đẹp quá ạ!
Mời cụ (b)
Vâng, em cảm ơn cụ đã đọc bài và "tạo điều kiện" cho em nghiện thêm ợ!

Để em uống với Cụ 1 ly cho tin thần phấn chấn để mà phọt nhiều ảnh cho anh em
Vâng, em cảm ơn cụ đã đọc bài và "tạo điều kiện" cho em nghiện thêm ợ!

Bào ngư là đặc sản của BLV mà cụ, lần nào em ra đó cũng được uống rượu bào ngư và được xách mấy chai mang về (đúng là được ăn được nói được gói mang về[-X).
Nói nhỏ với cụ chủ là ngoài đấy cái gì cũng có hết, kể cả món kia, hồi em ở ngoài đấy mỗi lần dân đánh cá cập bờ là các chú kéo nhau đi mát xa, gội đầu, còn quần áo, chân tay dính đầy dầu mỡ, cá mú cũng mặc, cứ phải được các em phục vụ cho sướng cái thằng người, mà mỗi lần tàu cá cập bến thì đông kinh khủng, các em cứ gọi là làm hết công suất=))
Vâng, ở VN mình có phân bố 2 loài Bào ngư là 9 lỗ (ốc cửu khổng) ở BLV và 6 lỗ có mặt ở miền trung nam bộ; loài bào ngư 9 lỗ có giá trị kinh tế và dinh dưỡng cao hơn. Do ở đảo xa nên rong mơ rất phát triển (thức ăn ưa thích của bào ngư) do đó phân bố tự nhiên của bào ngư 9 lỗ đã giúp cho Bạch Long Vỹ được nhiều người biết đến hơn nữa đấy ah

Em cũnghình như có thấy cái món xả xì troét ở BLV, tất nhiên ko nhiều- không thô, nhưng là có vì quy luật cung cầu. Do đi lại cùng lờ đờ nên em chỉ cảm nhận dự qua mắt thôi chứ ....em có biết giề đầu! Thế em mới bẩu là lão được hơn em nhiều mà!

Chỉnh sửa cuối:

kentdju

Xe điện
Vâng, ở VN mình có phân bố 2 loài Bào ngư là 9 lỗ (ốc cửu khổng) ở BLV và 6 lỗ có mặt ở miền trung nam bộ; loài bào ngư 9 lỗ có giá trị kinh tế và dinh dưỡng cao hơn. Do ở đảo xa nên rong mơ rất phát triển (thức ăn ưa thích của bào ngư) do đó phân bố tự nhiên của bào ngư 9 lỗ đã giúp cho Bạch Long Vỹ được nhiều người biết đến hơn nữa đấy ah

Em cũng hình như có thấy cái món xả xì troét ở BLV, tất nhiên ko nhiều- không thô, nhưng là có vì quy luật cung cầu. Do đi lại cùng lờ đờ nên em chỉ cảm nhận dự qua mắt thôi chứ ....em có biết giề đầu! Thế em mới bẩu là lão được hơn em nhiều mà!
Không biết bây giờ thế nào, chứ hồi em ở đấy, bác PCT UBND huyện tên là Trương Quốc Ái có nói rằng, trong số 13 huyện đảo trong cả nước thì mỗi BLV là dân đưa ra không bỏ về, thậm chí còn đăng ký xin ra vì ngoài đấy thu nhận của dân khá cao, hồi đó cả đảo có 25 hộ gia đình, mỗi lần có tàu cá vào, bán nhu yếu phẩm cho dân đánh cá lãi thôi rồi, có ngày một nhà mổ 30 con lợn bán cho dân đánh cá, mấy nhà thuê hẳn tàu chở lợn từ đất liền ra đảo để cung cấp cho tàu cá.

CuChuoi12g

Xe điện
tiếp đi cụ

gunner_hp

Xe tăng
Em cũng nghe ông anh làm ở Bạch Long Vỹ nói ngư dân ở đó khá giàu.Cách đây khoảng 10 năm họ đi câu mực đêm, đánh cá mỗi tối cũng kiếm khá.Mỗi tội là ông ý kể dân kiếm tiền được nhưng ko biết cách giữ,tiêu hết sạch, vào nhà chả có gì quý giá ngoài cái TV và cái đầu DVD Khựa...

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
E thấy tựu chung đời sống dân đảo vẫn còn nhiều khó khăn, dưng qua ảnh của lão e thấy huyện đảo rất khang trang, chắc bà con ở BLV dễ thở hơn đôi chút. Bữa nào lão đi tiếp cho e ông ké 1 suất nhé.

kito80

Xe hơi
Để cảm nhận được phần nào nỗi niềm khó khăn vất vả- tình cảm của CB, quân và dân biển đảo Bạch Long Vỹ; đ/c PCT mời em tối nay cùng ra đón tàu chuyên trở của huyện

Lại leo lên chiếc xe 16 chỗ của UB, 20h em có mặt tại âu cảng BLV

Trong màn đêm hướng ra cửa âu, dần hiện rõ chiếc tàu đang rúc lên những hồi còi báo hiệu tiến vào
Những ánh mắt của người trên cảng và trên tàu đều toát lên những nỗi niềm vui mừng sau hơn 10 ngày xa cách và sau 9 tiếng lênh đênh trên biển.

Dừng lại 1 chút để em tả qua về chiếc tàu này: Chiếc tàu này tiền thân là tàu chuyên phục vụ công tác bên quân đội (tàu quân sự, kéo đẩy chuyên dụng), và hiện nay vẫn là biên chế của Hải quân vùng 1, tàu được hoán cải bằng cách hàn thêm để kéo dài đuôi hơn phục vụ trở được nhiều người hơn. Do nhu cầu cần đến phương tiện đi lại nên tàu được trưng dụng để chuyên trở người và hàng tuyến Bạch Long Vỹ, tàu này được dân và quân gọi ngắn gọi với tên thân yêu là tàu 05.

Những tâm trạng khác nhau của người trên bến dưới thuyền được gặp nhau sau những ngày xa cách

Hình ảnh người dân từ đất liền ra tranh thủ mua một số nhu yếu phẩm cần thiết cho những ngày tới của gia đình mình trên đảo

Hay hình ảnh các đ/c bên quân đội Hải quân ra đón nhu yếu phẩm mua được từ đất liền ra cho đơn vị mình

Hình ảnh cháu bé cùng với bà nội ra thăm mẹ tên Vân là TNXP thuộc Liên đội đảo Bạch Long Vỹ khiến cho em cảm xúc không thể nào quên (thật ơn phước là cháu và bà đều mạnh khỏe sau hành trình vừa rồi- vì cháu và bà đã quen đi lại với sóng gió)

Và hình ảnh ấn tượng nữa là: cặp vợ chồng trẻ ko giữ được cảm xúc- ngay khi gặp nhau đã ôm trầm lấy nhau

Lướt nhanh những hình ảnh trong không khí chung

Cụ chủ ơi, chắc cụ say sóng nên có tí nhầm rồi ạ. Tàu 14-31-05 này không phải tàu của Hải quân vùng 1 đâu ạ. Nó là tàu của Cục Hậu cần Quân khu 3, mà trực tiếp là Đoàn H73 quản lý.

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu thắc mắc sao cả con tàu có vài chữ Tiếng Việt mà cũng không bỏ dấu cho đầy đủ nhỉ

htlongbien

Xe điện
Cụ chủ ơi, chắc cụ say sóng nên có tí nhầm rồi ạ. Tàu 14-31-05 này không phải tàu của Hải quân vùng 1 đâu ạ. Nó là tàu của Cục Hậu cần Quân khu 3, mà trực tiếp là Đoàn H73 quản lý.
Ô thế ah, em sorry, vì thấy tàu Quân đội trên biển thì cứ yên tâm là bên hải quân quản lý- mờ lại hoạt động ở vùng 1 nên thông tin chung chung như thế!

htlongbien

Xe điện
Nhà cháu thắc mắc sao cả con tàu có vài chữ Tiếng Việt mà cũng không bỏ dấu cho đầy đủ nhỉ
Em cũng thấy nửa tây nửa ta- chắc đóng tàu xong thì hết tiền mua sơn nên để thiếu dấu- em mờ biết trước thì ủng hộ tý sơn hoặc đề can dán vô chỗ đó nhể!

htlongbien

Xe điện
Chuyến đi của kụ chủ thật ý nghĩa, hehe
vâng, cảm ơn cụ!

vâng, em sẽ tiếp vào tối nay

Em cũng nghe ông anh làm ở Bạch Long Vỹ nói ngư dân ở đó khá giàu.Cách đây khoảng 10 năm họ đi câu mực đêm, đánh cá mỗi tối cũng kiếm khá.Mỗi tội là ông ý kể dân kiếm tiền được nhưng ko biết cách giữ,tiêu hết sạch, vào nhà chả có gì quý giá ngoài cái TV và cái đầu DVD Khựa...
Dạ, phong cách chung của dân là phong lưu, phóng khoáng giữa biển trời bao la mờ cụ!

E thấy tựu chung đời sống dân đảo vẫn còn nhiều khó khăn, dưng qua ảnh của lão e thấy huyện đảo rất khang trang, chắc bà con ở BLV dễ thở hơn đôi chút. Bữa nào lão đi tiếp cho e ông ké 1 suất nhé.
Vâng, có cụ đi cùng được thì còn gì bằng!

htlongbien

Xe điện
Em mới nhận đươc tin nhắn riêng của 1 cụ OF nhà mềnh nhắn em là: "xóa ảnh mấy ụ pháo đi bác"
Em xin ý kiến cả nhà: có cần phải xóa ngay hay ko? em cũng ko rành về qui điịnh...này cho lắm- em ko có cá nhân nào, chỉ đưa lên đây để cả nhà thấy được hình ảnh chung của BLV và tinh thần sẵn sằng chiến đấu bảo vệ Tổ quốc thôi.
Xin ý kiến cả nhà ah!

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Nơi nào cấm quay phim chụp ảnh thì đã có biển cấm rồi, tại nơi cụ đến chụp mấy ụ pháo ko có biển đó thì cứ vô tư đi. 1 vấn đề bao h cũng có 2 mặt.

gafquef

Xe tăng
Những ụ pháo cụ chụp độc thật, cái này chưa từng xuất hiện ở đâu cả, trên mạng, báo viết... mặc dù đã có rất nhiều người đi ra BLV, Nó là đảo tiền tiêu , cũng giống như các đảo ngoài quần đảo Trường Sa cụ ạ.

củ chuối

Xe hơi
Em tặng cụ một ly, cứ thớt nào nói về biển đảo Việt Nam là em không bao giờ bỏ sót cả, cám ơn cụ nhé

it_tien

Xe buýt
Cụ ơi tình hình bão lũ ngoài đó ra sao rồi cụ? Chúc cho hòn đảo tiền tiêu của tổ quốc mình luôn là điểm tựa cho chúng ta vươn ra biển lớn cụ nhé