[Funland] Nồi áp suất điện nấu cơm có ok ko, cụ thể mã Tefal CY601868

Ntc8891

Xe hơi
Mẫu này của cụ hình như ko kèm thêm 1 ruột nồi inox. Nếu cụ hay ninh, hầm bằng nồi áp suất này thì nên mua 1 ruột inox về dùng, còn ruột chống dính kia chỉ nấu cơm sẽ bền hơn.
Có em có 1 nồi inox cũ vừa khít cụ ạ.

tommy2015

Xe tăng
Em đang dùng đúng cái của cụ chủ hỏi.
Nấu cơm gạo thường, gạo lứt đều ổn, nhanh hơn nồi cao tần hoặc nồi cơm điện tử.
Tuy nhiên cái van hơi nếu không vệ sinh kỹ có thể bị kẹt: khi áp suất lên van không bật lên để tạo áp suất. Nếu không bật lên là sẽ bị lỗi khi nấu cơm dẫn đến mất nước, cơm khô như rang luôn.

Ntc8891

Xe hơi
Em đang dùng đúng cái của cụ chủ hỏi.
Nấu cơm gạo thường, gạo lứt đều ổn, nhanh hơn nồi cao tần hoặc nồi cơm điện tử.
Tuy nhiên cái van hơi nếu không vệ sinh kỹ có thể bị kẹt: khi áp suất lên van không bật lên để tạo áp suất. Nếu không bật lên là sẽ bị lỗi khi nấu cơm dẫn đến mất nước, cơm khô như rang luôn.
Nồi này van nó tự đóng mà cụ. Trọng lực sẽ làm quả van đó tự kín, cụ ko vệ sinh thì nó bị hở cụ ạ.
Hôm trước e nghịch dại kho cá bằng nồi đó, e cứ kho xong sợ ko nhừ, nên lại bật kho lại, ai ngờ nó quá âp suất cụ ạ, tự nhiên nó xì hơi rõ mạnh xì tiếng như bị nổ ấy e tưởng nổ sợ quá tắt át vội. Ai ngờ sau kiểm tra lại ko bị sao cả nên em nghĩ nó bị quá áp van an toàn nó tự xả mạnh lắm. Làm e sợ hết hồn. Nó như tiếng xì khi mình xả ấy nhưng to gấp nhiều lần.

tommy2015

Xe tăng
Nồi này van nó tự đóng mà cụ. Trọng lực sẽ làm quả van đó tự kín, cụ ko vệ sinh thì nó bị hở cụ ạ.
Hôm trước e nghịch dại kho cá bằng nồi đó, e cứ kho xong sợ ko nhừ, nên lại bật kho lại, ai ngờ nó quá âp suất cụ ạ, tự nhiên nó xì hơi rõ mạnh xì tiếng như bị nổ ấy e tưởng nổ sợ quá tắt át vội. Ai ngờ sau kiểm tra lại ko bị sao cả nên em nghĩ nó bị quá áp van an toàn nó tự xả mạnh lắm. Làm e sợ hết hồn. Nó như tiếng xì khi mình xả ấy nhưng to gấp nhiều lần.
Cái van của cụ đấy là van an toàn: khi áp suất tăng cao sẽ mở ra.
Cái van của em nói là cái van khóa nồi: khi có áp suất, van nhảy lên đóng lại để tạo áp suất trong nồi đồng thời sẽ khóa không mở được nắp nồi. Khi van này kẹt, không nhảy nên khi nước sối thì áp suất trong nồi thoát ra theo đường này làm áp suất trong nồi không tăng, hơi nước thoát ra làm khô cơm cụ ạ.

Ntc8891

Xe hơi
Cái van của cụ đấy là van an toàn: khi áp suất tăng cao sẽ mở ra.
Cái van của em nói là cái van khóa nồi: khi có áp suất, van nhảy lên đóng lại để tạo áp suất trong nồi đồng thời sẽ khóa không mở được nắp nồi. Khi van này kẹt, không nhảy nên khi nước sối thì áp suất trong nồi thoát ra theo đường này làm áp suất trong nồi không tăng, hơi nước thoát ra làm khô cơm cụ ạ.
Vâng thưa cụ. Để e để ý hơn. Cảm ơn cụ

thinhtd

Xe container
Hôm nay e đã mua và nấu cơm rồi.
Giá nồi này mua trên aeon mall là 3.2 triệu, nhưng mia shopee phongvustore giá áp mã là 1.4 triệu.
Đánh giá nấu cơm ngon dẻo như xôi hạt cơm ko nở. Nấu mặc định cơm nhanh 15 phút. Quá hài lòng. Nồi thấy xịn lắm đến cái muôi cơm giá hấp nhìn cũng nuột
Cơm có bị nát ở quanh nồi không cụ ơi?