[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

ubisapro

Xe trâu
Thấy trên face có ảnh chụp đưa cháu bé ra ngoài và … đã mất. Ko biết đúng ko :(

trinhhunghb

Xe lăn
Em ghé xem tiến độ cứu cháu đến đâu rồi

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Phương án này dân cầu đường vẫn làm, nhưng nó "lâu" mà trong trường hợp này thì...xác định là....rồi, chả dám nói tiếp nữa...vì đã quyết định rồi
Chắc nhiều người có trách nhiệm cũng đã nghĩ tới từ lúc đầu, nhưng phương án này rất tốn kém. Nên nó được thực hiện sau cùng, khi đã thử các phương án khác.
Nhưng mà phương án quây này muộn quá, các phương án trước thất bại mà ko biết có làm rò nước không
Bác có lý luận Xơ Trung Cao chưa, tôi đề xuất cử bác vô làm Phó thường trực chỗ Đồng Tháp nhá?
Quy trình nhanh có khi vẫn kịp.

El Jefe 2

Xe tăng
.....

Giải pháp ổn nhất là hạ ống lồng cắt đất xung quanh để giảm ma sát, từ đó rút cọc lên. Vấn đề cẩu phải đủ tải, nền ổn định ko lật cả cẩu. Và cáp đủ chịu lực kéo, ko đứt cáp.

99% là kéo lên lấy người thôi. Chứ còn giờ này cháu bé e rằng...

......
Chiều hôm qua em đã còm như thế này. Cũng may là gần đúng vs biện pháp đang áp dụng ở công trường. Và cũng gần đúng vs vấn đề hiện nay là 5m cuối cọc ma sát vẫn còn rất lớn cẩu và cáp chưa đủ sức rút.

Euro2CityStar

Xe lăn
Chưa thấy anh nào chỉ 1 câu trả lời dứt khoát rõ ràng khi nào sẽ cứu được cậu bé lên nhỉ x-(
làm với nhà nước chậm tiến độ chưa bao giờ nhập kho , nên chẳng anh nào báo đâu

HungNexus

Xe tăng
Hình như từ khi mạng xã hội phổ biến thì "nhân dân anh hùng" nhà chúng mình cũng nâng tầm tri thức lên rất nhiều. Bất kể chuyên ngành gì dù cao siêu đến đâu cũng có thể phán như đinh đóng cột được.

Nãy bà xã cho em xem một com trên FB đại ý là có một phương án rất đơn giản hiệu quả mà đội cứu hộ ko nghĩ ra: đó là ròng dây thả 1 người xuống lỗ để kẹp lôi cậu bé lên ^:)^
Nguyên văn kiếm 1 người lớn đủ tuổi nhưng người bé thả xuống lôi thằng bé lên.
Có đứa ô dề hơn sao ko buộc con mèo xuống móc lên.

Muon_biet

Xe cút kít
Cập nhật cùng các bác là theo Phó tỉnh trưởng Đồng Tháp, sáng mai, 04Jan, mới kéo cái ống lên được.
Lý do: Đất bị nén chặt hơn dự kiến.
Dù mong cháu nó được ra ngoài, sớm nhất, dù dưới hình thức gì; tôi cũng đoán là khó lòng sớm hơn được.

Link: Sáng mai sẽ kéo trụ bê tông mà bé trai đang mắc kẹt lên mặt đất | Báo Dân trí (dantri.com.vn)

Thôi thì còn chút hy vọng cho cháu nó vậy.
Thời gian rất chi là cao su: sáng 3.1 kéo lên, nay lại sáng 4.1...buồn!

Maihong_

Xe điện
Hình như từ khi mạng xã hội phổ biến thì "nhân dân anh hùng" nhà chúng mình cũng nâng tầm tri thức lên rất nhiều. Bất kể chuyên ngành gì dù cao siêu đến đâu cũng có thể phán như đinh đóng cột được.

Nãy bà xã cho em xem một com trên FB đại ý là có một phương án rất đơn giản hiệu quả mà đội cứu hộ ko nghĩ ra: đó là ròng dây thả 1 người xuống lỗ để kẹp lôi cậu bé lên ^:)^
Em xin lỗi mà đọc cái phương án em k nhịn được cười. Chính vì thế em vào đây theo dõi tình hình chứ k đọc còm trên fb. Vì đọc quá ức chế 😑😑

Chỉnh sửa cuối:

El Jefe 2

Xe tăng
Chưa thấy anh nào chỉ 1 câu trả lời dứt khoát rõ ràng khi nào sẽ cứu được cậu bé lên nhỉ x-(
Thời gian rất chi là cao su: sáng 3.1 kéo lên, nay lại sáng 4.1...buồn!
Cái món làm cọc này hay gọi là "âm tào địa phủ", không nói mạnh được đâu các cụ ạ. Nhiều yếu tố khó xác định lắm. Xuôi lọt ko sao chứ sự cố 1 cái là công cốc hết, không vội được.

Hoang Giang91

Xe tăng
Vấn đề lớn hơn nhiều là rút lên xong thì có phải đóng cọc khác ko? Cọc khác phải ra chỗ khác hay đúng chỗ cũ? Nếu phải ra chỗ khác thì có phải thiết kế lại từ đầu ko?
Bác à trong thi công cọc gặp nhiều trương hợp cọc vỡ, gẫy, vào túi bùn tạo ma sát âm (treo cọc)...thì người ta có giải pháp làm 2 cọc khác 2 bên (tạo đòn gánh thay thể cọc đã bị hủy cụ à)

Leanh65

Xe container
Em cũng không hiểu với đầu óc phò Mỹ thái quá này thì chị Giang sẽ dạy cho học trò được những cái gì tử tế nhể ???
Hì, mẽo cứu hộ thì em lại nhớ đến vụ cứu hộ thày trò kẹt trong khe ở Thailand. Thánh mút đem con robort thùng tôn inox như trò đùa đến mà cũng lắm con trời nhảy cẫng lên hít hà.

vieteuro

Xe container
Khả năng cao là không có phép màu xảy ra .
Đưa đầu rò camera xuống thì biết ngay là còn sự sống dưới ống hay không thôi.
Không biết cha/me của cháu bé rồi sẽ sống ra sao với nỗi đau này, với em thì chắc sẽ không chịu nổi, con cái nó là cuộc sống của mình rồi, ai có con cái thì sẽ hiểu điều này, ta trông ngóng nó từng ngày từ lúc sắp ra đời đến khi nó chứng chạc vào bắt đầu cuộc sống của mình, ta vẫn không thôi dõi theo từng bước đi của chúng, chúng hạnh phúc hay bất hạnh cũng luôn là cái trăn trở của ta. Chỉ đến khi nhắm mắt xuôi tay đi theo tiếng gọi tự nhiên thì mới hết lo lắng, vi lúc đấy mình còn đâu nữa.
Với mọi đứa trẻ dù có thế nào đi nữa, dù nó có phạm tội gì mà vẫn độ tuổi ăn chưa no, lo chưa tới thì cũng đều là trách nhiệm của người lớn cả, cao hơn nữa là của xã hội, trong thớt này từ đầu đến giờ có rất nhiều comments gọi cháu là đứa ăn trộm, mót sắt vụn trong công trường, thấy bất nhẫn quá, nó mới 10 tuôi thôi mà. Đúng sai là chuyện của pháp luật và ta cần nghe pháp luật phân xử chứ ta không thể thay pháp luật mà tuyên án người khác, hơn nữa đây lại là một đứa trẻ nhỏ, còn chưa có khả năng bảo vệ bản thân. Không biết những người như thế họ có con không nhỉ.

Xin lỗi các cụ em viết những dòng này vì thực sự hết hy vọng, trong lòng chỉ còn những điều chua xót và thấy thương thằng bé quá, nó cũng chỉ nhỏ hơn con mình có vài tuổi.
Chuyện nào rồi cũng qua
Ba mẹ bé vẫn phải tiếp tục cuộc sống hiện tại
Tai nạn đột ngột còn hiwnn
Còm của em hôm qua đây. Post lại kẻo các cụ bảo Ofers toàn nói luyên thuyên.
Sau khi có chỉ đạo của thủ tướng
Phương án thì chắc đội cứu nạn đưa ra nhiều nhưng ai duyệt mới quan trọng cụ nhỉ

TÔN

Xe container
Nếu bên dưới không thấy bé nữa vì bị lún xuống bùn + nước, thì sao phía họ không tuyên bố với báo chí bé đã tử nạn luôn để mọi người khỏi trông mong, hi vọng nhỉ?
Thằng nào dám công bố
Người ta chỉ công bố 1 sự việc nào đó khi đã biết chính xác 1 thông tin nào đó, còn chưa biết thì ai dám công bố. Giờ chưa thấy cháu bé, việc xấu nhất là cũng do chúng ta dự đoán chứ đâu đã thấy cháu bé như nào để công bố

Nam việt nam

Xe buýt
Khả năng cao là không có phép màu xảy ra .
Đưa đầu rò camera xuống thì biết ngay là còn sự sống dưới ống hay không thôi.

Chuyện nào rồi cũng qua
Ba mẹ bé vẫn phải tiếp tục cuộc sống hiện tại
Tai nạn đột ngột còn hiwnn

Sau khi có chỉ đạo của thủ tướng
Phương án thì chắc đội cứu nạn đưa ra nhiều nhưng ai duyệt mới quan trọng cụ nhỉ
Đội trưởng đoiij cứu duyệt

29S2929

Xe tăng
Nhiều cụ thả icon ha ha chả hiểu có còn tình người ở thớt này không nữa. Chắc muốn tỏ ra mình thông minh và hiểu biết.

Trạng thái
Thớt đang đóng