[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

Virus Love

Xe buýt
Thế nên em cũng chẳng mua cái bộ đu dây thoát hiểm khi cháy dành cho chung cư - vì em biết có sự cố em cũng chả tụt được. Như cc trên này nói thì cỡ đặc công mới đu được.
Cụ nên mua bộ đấy. Nó hoạt động theo nguyên lý em không rõ là gì, hình như là ròng rọc. Mà mình thả mình xuống được hãm bởi móc neo và dây chứ không phải dùng sức

vdk_

Xe đạp
Ai dám đứng ra tuyên bố cụ ơi, ko có gì là chắc chắn để xác định bé còn sự sống hay ko, chỉ là phỏng đoán, thêm nữa là dư luận cả nước đang nhòm vào, cứ phải gọi là còn nc còn tát, chứ ko để cư dân mạng rủa kinh lắm
Nếu bên dưới không thấy bé nữa vì bị lún xuống bùn + nước, thì sao phía họ không tuyên bố với báo chí bé đã tử nạn luôn để mọi người khỏi trông mong, hi vọng nhỉ?

trantien

Xe tăng
Cụ nào bảo kéo đc thì cứ lấy dây đu thử từ tầng 10 xuống xem có trụ được ko? Chưa kể trong ống hẹp này tư thế tay ko thể cử động linh hoạt rất mà khó có thể trụ được lâu, còn vấn đề thiếu không khí do quá chật hẹp, CO2 thở ra nó nặng cũng lắng ở phía dưới càng gây thiếu oxi.
Em nghĩ đơn vị cứu hộ đầu tiên ko dám công bố thông tin thả dây đã chạm nước làm cho đa số công chúng hiểu lầm, ko dám làm rõ dấu hiệu sinh tồn của nạn nhân càng làm sự hy vọng lên cao, vô hình chung lại gây áp lực ngược lại cho công tác cứu hộ tại hiện trường.
Lúc đầu thả dây xuống (dây có móc) mà em bé vẫn nói chuyện được lên thì hướng dẫn bé cố gắng luồn dây qua lách rồi móc lại như kiểu dây an toàn. Tất nhiên là cố gắng xem có được ko thôi chứ ko ai có thể hình dung tình trạng lúc đó của bé thế nào. Nhưng đó là cách và cơ hội duy nhất. Nếu dc thì bên trên kéo lên. Ko dc thì cũng giữ cố định ở đó chứ ko bị tụt thêm.

.Bo My

Xe lăn
Thế nên em cũng chẳng mua cái bộ đu dây thoát hiểm khi cháy dành cho chung cư - vì em biết có sự cố em cũng chả tụt được. Như cc trên này nói thì cỡ đặc công mới đu được.
Bộ này chắc phải khóa người lại chứ ai mà đu được!

Thỏ móm

Xe điện

Thỏ để đây và không nói gì! Chỉ biết nhún vai và chép miệng!

BinhminhSG

Xe buýt
Cụ nào bảo kéo đc thì cứ lấy dây đu thử từ tầng 10 xuống xem có trụ được ko? Chưa kể trong ống hẹp này tư thế tay ko thể cử động linh hoạt rất mà khó có thể trụ được lâu, còn vấn đề thiếu không khí do quá chật hẹp, CO2 thở ra nó nặng cũng lắng ở phía dưới càng gây thiếu oxi.
Em nghĩ đơn vị cứu hộ đầu tiên ko dám công bố thông tin thả dây đã chạm nước làm cho đa số công chúng hiểu lầm, ko dám làm rõ dấu hiệu sinh tồn của nạn nhân càng làm sự hy vọng lên cao, vô hình chung lại gây áp lực ngược lại cho công tác cứu hộ tại hiện trường.
Do miệng cái cọc này như cái phễu nên em đoán là phía dưới đã có sẵn bùn lỏng rồi, bé rơi xuống đáy sẽ bị chìm trong bùn.

88Fun

Xe buýt
Trên OF FB em có thấy cái ảnh hay tay người, ko biết thực hư như nào. Mong sớm đón đc cháu về với gia đình

TieuFu

Xe container
Lúc đầu thả dây xuống (dây có móc) mà em bé vẫn nói chuyện được lên thì hướng dẫn bé cố gắng luồn dây qua lách rồi móc lại như kiểu dây an toàn. Tất nhiên là cố gắng xem có được ko thôi chứ ko ai có thể hình dung tình trạng lúc đó của bé thế nào. Nhưng đó là cách và cơ hội duy nhất. Nếu dc thì bên trên kéo lên. Ko dc thì cũng giữ cố định ở đó chứ ko bị tụt thêm.
Tay nó bó trong ống, quàng xuống được mí luồn được thì nói làm gì nữa, mấy ông công trường nó biết cả rồi ! Trường hợp nay theo em thì dùng cam mí ròng dây bơm bóng cao su ở dưới vị trí bé lấy điểm đỡ !

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Đường kính ống 25cm, chưa biết vị trí tay em thế nào, với tư thế tụt như này thì khả năng cao là 2 tay giơ lên cao, với không gian chật vậy thì nắm được dây đã là quá giỏi rồi.
Chưa kể rơi ở độ cao đó thì chắc chắn bé bị thương, hoảng loạn….
Túm lại là việc thả dây thì ai cũng nghĩ đến đầu tiên (nhất là những công nhân, họ thường xuyên đu dây lên xuống), nhưng không gian quá chật thì bos tay.

trantien

Xe tăng
Tay nó bó trong ống, quàng xuống được mí luồn được thì nói làm gì nữa, mấy ông công trường nó biết cả rồi ! Trường hợp nay theo em thì dùng cam mí ròng dây bơm bóng cao su ở dưới vị trí bé lấy điểm đỡ !
Chưa chắc đã bó đâu cụ. Ống tròn nên bó ngang thôi ko hẳn bó phía trước. Với vào lúc sinh tử thì có khi cố gắng vẫn được. Tất nhiên chỉ là xác suất thấp thôi.

trantien

Xe tăng
Đường kính ống 25cm, chưa biết vị trí tay em thế nào, với tư thế tụt như này thì khả năng cao là 2 tay giơ lên cao, với không gian chật vậy thì nắm được dây đã là quá giỏi rồi.
Chưa kể rơi ở độ cao đó thì chắc chắn bé bị thương, hoảng loạn….
Túm lại là việc thả dây thì ai cũng nghĩ đến đầu tiên (nhất là những công nhân, họ thường xuyên đu dây lên xuống), nhưng không gian quá chật thì bos tay.
Thấy có thông tin bám dc dây nhưng kéo lên dc 1 đoạn thì tụt. Em nghĩ đoạn tụt này làm bé rơi tiếp. Ngay lúc đầu thì cố gắng dùng các phương pháp cố định dây vào người cháu bé có lẽ tốt hơn là kéo luôn.
Đây là bàn để đúc rút chứ lúc đó mọi người cuống chắc cũng ko nghĩ dc gì nhiều.

TieuFu

Xe container
Chưa chắc đã bó đâu cụ. Ống tròn nên bó ngang thôi ko hẳn bó phía trước. Với vào lúc sinh tử thì có khi cố gắng vẫn được. Tất nhiên chỉ là xác suất thấp thôi.
Cái cẳng tay cháu nó đã dài hơn 250 rồi xoay sao đây ?

cuabacang

Xe tải
Cụ muốn theo dõi từ đầu thì coi báo Thanh Niên, đặc biệt công tác Cứu hộ trong ngày đầu tiên, có clip tóm tắt từ thời điểm trưa ngày 31/12 tới 15h30 ngày 1/1, các biện pháp đã thực thi...
Tôi chỉ thấy có 1 vài thời điểm bơm khí còn hút nước là ko thấy, từ hôm qua ko thấy ống bơm khí xuống

Trạng thái
Thớt đang đóng