[Funland] Nỗ lực cứu bé trai lọt xuống trụ cầu 35 m ở Đồng Tháp

Trạng thái
Thớt đang đóng

anhtintin

Xe tải
Cái đơn giản nhất là bịt đầu cọc tránh công nhân tụt chân cũng ko làm, bao che khu vực được vài cái dây lèo tèo, trẻ con thì nó biết cái gì, cũng ko đánh giá đc nguy hiểm
Mình nghĩ vụ này xong xuôi kiểu gì cũng có người nhập kho nhỉ?

chiquynhvn90

Xe tải
Các bác làm xây dựng cho hỏi:
Có phải người ta hay đồn là làm 1 công trình xây dựng lớn nào đó, ít nhất cũng phải mất vài mạng không?
Trải nghiệm của cá nhân em từ xây dựng cái dự án Cty em, cũng đã bỏ lại 2 mạng ở công trường (01 ngã giáo, 01 đột tử ko lý do).
Cảm giác xây dựng những công trình lớn, đấy là điều ko tránh khỏi thì phải, tất nhiên thông tin công bố ra ngoài thì vẫn là an toàn tuyệt đối rồi.

sontung89

Xe tăng
Cho chúng nó nhập kho cho bớt cái kiểu làm an toàn cho có. Chúng nó còn hò nhau lên mạng chửi gia đình chửi bất kỳ ai nói không có công tác an toàn. Nhìn cái công trường đúng kiểu làm đối phó

Muon_biet

Xe cút kít
Đoạn này cọc mũi nên bịt, các đoạn trên không có đâu. 35m tối thiểu 2 đoạn hàn nối, nếu nhổ thì chỉ đc đoạn 2 sẽ đứt mối hàn với đoạn 1. Lực ép em đoán 60-90 tấn thì chưa có công nghệ rút đâu.Mà nước, bùn lỏng chắc phải 25m thi thằng bé ngập trong đó rồi. Bọn khác em ko biết chứ nhà thầu TQ cọc lỗ này nó hàn lá thép bịt kín lỗ trên mặt đất chứ ko để lỗ như mấy ông VN đâu
Ở ta ép gần
Khả năng lúc này đang bị kẹt giữa ống, kéo lên thì cháu bị cọ sát vào thành nên buông tay và rơi bịch bịch xuống dưới bùn luôn, thương con quá, nếu buộc dây đc vào tay để người ta kéo lên thì tốt biết mấy, nhưng chắc chật ko có cách nào buộc đc vào người
Lúc mới, cháu bị kẹt chưa rơi xuống đáy cột: Phương án khả thi nhất là luồn ống nhỏ xuống cạnh cháu, bơm cát xuống dần bên dưới để cháu đạp cát trồi lên dần dần thì ngon lành.

Dacia90

Xe điện
Có phải người ta hay đồn là làm 1 công trình xây dựng lớn nào đó, ít nhất cũng phải mất vài mạng không?
Trải nghiệm của cá nhân em từ xây dựng cái dự án Cty em, cũng đã bỏ lại 2 mạng ở công trường (01 ngã giáo, 01 đột tử ko lý do).
Cảm giác xây dựng những công trình lớn, đấy là điều ko tránh khỏi thì phải, tất nhiên thông tin công bố ra ngoài thì vẫn là an toàn tuyệt đối rồi.
Cần gì công trình XD to, làm ẩu thì ngay cả đào giếng cũng toi vài mạng vì ngộ độc khí, ông ở trên không thạo, xuống kéo ông ở dưới lên nên đi cùng, vài năm trước đọc báo là thấy.

Leean

Xe tăng
Giờ đang giá mà cụ nhỉ.
Giá mà đặt cái bao che cái lỗ :|

Vụ này sẽ giúp các bác làm công trình cẩn thận hơn. Chứ trước giờ trẻ con chết tai nạn ở các công trình cũng ko phải là ít. Nhưng vì chưa có vụ nào phải khắc phục tốn kém thế này nên chưa cần rút bài học. Quên ngay và luôn :|
Cụ lạc quan quá , em không cho rằng vụ việc lần này nó sẽ thay đổi hoàn toàn về nhận thức và lề lối làm việc, quy tắc an toàn trên công trường, nhà máy SX ở ta đâu, hệ thống văn bản, quy tắc .. dã hoàn thiện có hàng chục năm nay rồi, chứ không phải chưa hề có đâu, sự việc lần này cũng chỉ vài ngày nổi lên rồi lại chìm thôi, cái sự cẩu thả và tuỳ tiện nó ăn vào gen của ta rồi, đặc biệt là với lực lượng lao động phổ thông hiện tại, không thể thay đổi được.

congchi

Xe điện
Thi công XD là nghề có rủi ro cao, chết do tai nạn LĐ không phải hiếm, nhưng cũng không phải phổ biến đến mức công trình lớn nào cũng có người chết đâu bác.
Đời XD của em, hôm đầu tiên thực tập chứng kiến 1 bác thợ hàn bị điện giật rớt xuống chết.

nguyen_kia

Xe điện
Bao vụ thể này rồi, nhìn hiện trường thế này cũnh
Ở ta ép gần

Lúc mới, cháu bị kẹt chưa rơi xuống đáy cột: Phương án khả thi nhất là luồn ống nhỏ xuống cạnh cháu, bơm cát xuống dần bên dưới để cháu đạp cát trồi lên dần dần thì ngon lành.
PA này khả thi nếu bên trên giao tiếp được với nạn nhân.

Poisoner

Xe tăng
Cụ có phải dân Thiết kế XD không?
Mối hàn cọc phải được thiết kế, để đảm bảo khả năng chịu lực của mối nối, tương đương với cọc (hoặc ông KS nào rảnh lắm thì tính cho Nội lực tại điểm nối).
Với cọc ống, để đảm bảo khả năng chịu lực như vậy thì 99.999% là hàn full toàn chu vi (cả đời thiết kế của em chưa bao giờ thấy bản vẽ nào hàn cách khoảng cả).
Và cái tiêu chuẩn bác dẫn nó ghi
View attachment 7601045
Và, nó không có nước vào đâu
Cụ là KSXD, dành CẢ ĐỜI thiết kế mà thiếu thực tế quá, cụ chỉ hộ em yêu cầu về mối hàn kín nước trong công tác cọc ở dự án cụ thể nào với :D
Kính cụ cái ảnh mối nối hàn cọc không liên tục nhé.

.Bo My

Xe container
1 tòa nhà thì không, nhưng 1 công trình siêu lớn như thủy điện Hòa bình có 168 người chết, nhưng ở đây có hàng chục ngàn người làm.

Đau lòng nhưng k còn hy vọng cụ ạ. Nếu có thực sự chỉ có thể là phép màu thôi…
3 ngày rồi thì đến phép màu có lẽ cũng không còn tồn tại. Hôm qua đưa được camera xuống mà không thấy có thông tin gì về nạn nhân thì lành ít, dữ nhiều rồi!

New car 2023

Xe container
Thi công XD là nghề có rủi ro cao, chết do tai nạn LĐ không phải hiếm, nhưng cũng không phải phổ biến đến mức công trình lớn nào cũng có người chết đâu bác.
Đời XD của em, hôm đầu tiên thực tập chứng kiến 1 bác thợ hàn bị điện giật rớt xuống chết.
Không ăn thua bác ạ, Tai nạn khá nhiều, nhưng tính răn đe thấp.
Đừng nói Dây an toàn, đến cái mũ bảo hộ, họ còn không buồn đội, vì nó vướng víu.

Tôi leo lên nhà mình đang xây, cũng phải thửa riêng cái Mũ xe máy, vì va đầu vài phát rồi.

bomong

Xe điện
Rất nhiều trẻ em cần cứu giúp, không chỉ trường hợp tai nạn này/

Muon_biet

Xe cút kít
Ai biết chắc chắn và ông lãnh đạo nào dám khẳng định nạn nhân đã mất hả cụ.?
Điều này thì chả ai dám khẳng định trừ khi đã có chứng cứ xác đáng hiển hiện trước mắt.

buicongchuc

Xe ba gác
8h10 ngày 03/01/2023.
Cha của bé Hạo Nam (mặc áo khoác đen, quần ngắn, đội nón kết màu be) được đưa vào tiếp cận hiện trường nơi lực lượng chức năng gấp rút triển khai công tác hút bùn, cứu hộ.

Tình hình này buồn rồi mợ ạ!

dheIa

Xe điện
Chết thì thiệt thân thôi.
Chỉ hy vọng là lần này vì chi phí khắc phục quá tốn kém thì các ông công trình sẽ nhớ lâu hơn để khỏi bị tốn cho lần sau thôi.
Chứ họ ko sợ đi tù vì chưa có trong luật ^^

Trạng thái
Thớt đang đóng