Ninh Chữ - Ninh Thuận thiên đường hải sản, nghỉ dưỡng

củ chuối

Xe hơi
Cụ.. cụ...cụ.. chụp cái lát cắt tôm mẹ,.. cụ..cụ..cụ giết em đi còn hơn

bipbip

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi ăn tôm mẹ với tôm hùm thì con nào ngon hơn. Vì em thấy con tôm hùm bỏ đầu ra mất hơn nửa phí quá!
Râu Tôm hùm ăn cũng lạ, cũng hay lắm.
Cá nhân em thì khoái Tôm mẹ hơn. Hợp lý về mọi thứ: xèng, dễ ăn, dễ làm chế biến hơn cũng ngập răng như Tôm hùm nếu ăn dân dã. Còn vào quán thì Tôm hùm hơi nhiều xèng, và cũng được chế biến công phu hơn.

Sao lại so tôm mẹ với tôm hùm được hả cụ. Cụ ăn con tôm hùm cỡ đại thì bóc cái cuống râu của nó đã gần như ăn càng bọn cua, ghẹ rồi. Một cái đầu nấu cháo thì cả bàn cùng ăn. Tôm mẹ cỡ vài lạng/con ăn cũng tuyệt vời. Nhưng mà tôm hùm vẫn No.1. Cụ thấy con tôm hùm bao tử hay tôm hùm nhỏ thì cảm giác tiếc cái đầu thôi.

Cụ bipbip: Chu Lai không có con cỡ đó cụ ạ. Ý em là người bán nói có, nhưng chưa được thấy. Còn cỡ 3 con/1kg em đã được chén ở Phan Thiết rồi.
Râu tôm hùm em cảm giá ăn sướng hơn càng cua ghẹ, nó lạ, hơi sần sật và nó ít hơn.
Cụ chén con tôm 3 lạng/con thì đã miệng quá còn gì. Tôm 1 lạng chén đã sướng thôi rồi.

ước gì mình được như a ý! mình khát khao có 1 ngày được tận hưởng những khoảnh khắc đáng nhớ
như thế này, chúc gđ bác chủ hạnh phúc, và có nhiều chuyến đi thú vị hơn thế nữa...!
Ước thì phải hoành tráng hơn chứ.
Cố gắng thu xếp thì đi được ngay mà cụ. Thời gian, xèng, người nhiều đi kiểu nhiều, người ít đi kiểu ít mà cụ, kiểu gì chả đc.
Cảm ơn cụ. 1 hoặc vài năm cố gắng làm 1 phát cụ ợ.

Cụ.. cụ...cụ.. chụp cái lát cắt tôm mẹ,.. cụ..cụ..cụ giết em đi còn hơn
Giờ em cũng thấy đang tự giết mình đây.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

bipbip

Xe buýt
Phan Rang Ninh Thuận còn có loại cua có tên cua Huỳnh đế, em có ý tìm nhưng ko được, mọi người bảo mấy hôm trc bão, biển động ko đánh bắt đc. Mùa thì nhiều nhất tầm cuối năm. Nhìn cua Huỳnh đế cũng hấp dẫn các cụ nhể.

jamebond

Xe tăng
Phan Rang Ninh Thuận còn có loại cua có tên cua Huỳnh đế, em có ý tìm nhưng ko được, mọi người bảo mấy hôm trc bão, biển động ko đánh bắt đc. Mùa thì nhiều nhất tầm cuối năm. Nhìn cua Huỳnh đế cũng hấp dẫn các cụ nhể.
Cua Huỳnh Đế này có ở các tỉnh miền Trung đổ vào trong Nam, thỉnh thoảng mới có. Cua này dân còn gọi là cua Tiến Vua.
E được thưởng thức cua này dưới chân Đại Lãnh - Phú Yên.

bipbip

Xe buýt
Cua Huỳnh Đế này có ở các tỉnh miền Trung đổ vào trong Nam, thỉnh thoảng mới có. Cua này dân còn gọi là cua Tiến Vua.
E được thưởng thức cua này dưới chân Đại Lãnh - Phú Yên.
Cụ 007 may mắn thế, đợt đấy tìm mãi chả có mà thưởng thức. :(
Cụ đánh giá so với cua biển thì thế nào ợ?

jamebond

Xe tăng
Cụ 007 may mắn thế, đợt đấy tìm mãi chả có mà thưởng thức. :(
Cụ đánh giá so với cua biển thì thế nào ợ?
E thấy đồ ăn ngon hay không cũng 1 phần ảnh hưởng bởi "name" của nó. Cứ nghe thấy đồ gì mà tiến vua, đặc sản quý hiếm...thì kiểu gì cũng thấy ngon miệng hơn bình thường ;))

bipbip

Xe buýt
E thấy đồ ăn ngon hay không cũng 1 phần ảnh hưởng bởi "name" của nó. Cứ nghe thấy đồ gì mà tiến vua, đặc sản quý hiếm...thì kiểu gì cũng thấy ngon miệng hơn bình thường ;))
Ăn xong cũng thấy mình giống vua ăn cua cụ nhể ;))

LinhBDC

Xe hơi
Đợt nhà cháu đi Quảng Ngãi cũng được xơi món cua Huỳnh đế này ở biển Mỹ Khê, lúc đầu không biết cách ăn mãi không cạy được cái mai của nó ra, chủ quán phải chạy ra chỉ lấy thìa làm đòn bẩy mới cạy được cái mai. Ăn một lần nhớ mãi, ngon và rẻ...=P~

texu

Xe tải
Cụ làm em nhớ PR-TC quá. Đây được gọi là vùng đất " Nắng như Phan, nắng như Rang, có cái nắng, có cái gió nhưng không có cái đó!!!!". Nămg giữa Bình Thuận và Khánh Hòa nhưng khí hậu ở đây rất khắc nghiệt, giờ nắng nhiều nhất Việt Nam, gió thì thôi rồi, mùa này cứ buổi chiều là gió nổi lên cấp 4,5. Gió quật ngã cả người đi xe máy. Bên em có đ/c mang xe ô tô vào mà sau 1 năm, chóa đèn mờ đi vì bị gió thổi cát vào như đánh giấy ráp. Nhưng ngược lại, bờ biển nơi đây rất đẹp như Ninh Chữ, Bình Sơn, Cà Ná và đặc biệt là vịnh Vĩnh Hy, nước trong thấu đáy nên ở đây có dịch vụ đi tàu đáy kính ngắm san hô. Ở Tháp Chàm còn có tháp Poklong Garai, theo quan điểm của em đẹp hơn tháp Bà Ponaga ở Nha Trang. Buổi chiều lên đây ngắm hoàng hôn thì tuyệt vời. Mặc dù nắng và nóng nhất Việt Nam nhưng Ninh Thuận lại có 2 đặc sản mang đặc tính ôn đới đó là Nho và Cừu. Diện tích trồng nho hiện nay cũng đã giảm bớt, chủ yếu trồng ở huyện Ninh Hải ( Quê tổng thống Nguyễn Văn Thiệu). Về ẩm thực có 2 loại: Thủy sản rất phong phú, đặc biệt cua Huỳnh Đế ở đây rất to, có lần em ăn 1 con đường kính trên 30cm, mấy anh em ăn mãi mới hết. Cua này ngon hơn hẳn cua biển, nhiều đạm hơn, chắc hơn nên không ăn được nhiều. Loại thứ 2 là động vật sống trong trảng cát. Vào đây các bác phải ăn thử con Giông, một loại bò sát giống tắc kè nhưng sống trong cát. Món này có thể nướng chín, băm nhỏ trộn với lá Giông ( Một loại lá thơm, ăn với Giông cực hợp) rồi dùng bánh tráng xúc gọi là gỏi Giông. Nhưng em thấy ngon nhất là cứ nướng mọi chấm muối ớt...Nói chung đây là điểm du lịch khá thú vị cho các đôi vì các F1 vào đây thì hơi buồn, chả có gì chơi.

bipbip

Xe buýt
Đợt nhà cháu đi Quảng Ngãi cũng được xơi món cua Huỳnh đế này ở biển Mỹ Khê, lúc đầu không biết cách ăn mãi không cạy được cái mai của nó ra, chủ quán phải chạy ra chỉ lấy thìa làm đòn bẩy mới cạy được cái mai. Ăn một lần nhớ mãi, ngon và rẻ...=P~
Đúng òi em có thấy bẩu Quảng Ngãi có nhiều loại cua này. Cụ đi Quảng Ngãi roài có gì hay ko ợ?

Cụ làm em nhớ PR-TC quá. Đây được gọi là vùng đất " Nắng như Phan, nắng như Rang, có cái nắng, có cái gió nhưng không có cái đó!!!!". Nămg giữa Bình Thuận và Khánh Hòa nhưng khí hậu ở đây rất khắc nghiệt, giờ nắng nhiều nhất Việt Nam, gió thì thôi rồi, mùa này cứ buổi chiều là gió nổi lên cấp 4,5. Gió quật ngã cả người đi xe máy. Bên em có đ/c mang xe ô tô vào mà sau 1 năm, chóa đèn mờ đi vì bị gió thổi cát vào như đánh giấy ráp. Nhưng ngược lại, bờ biển nơi đây rất đẹp như Ninh Chữ, Bình Sơn, Cà Ná và đặc biệt là vịnh Vĩnh Hy, nước trong thấu đáy nên ở đây có dịch vụ đi tàu đáy kính ngắm san hô. Ở Tháp Chàm còn có tháp Poklong Garai, theo quan điểm của em đẹp hơn tháp Bà Ponaga ở Nha Trang. Buổi chiều lên đây ngắm hoàng hôn thì tuyệt vời. Mặc dù nắng và nóng nhất Việt Nam nhưng Ninh Thuận lại có 2 đặc sản mang đặc tính ôn đới đó là Nho và Cừu. Diện tích trồng nho hiện nay cũng đã giảm bớt, chủ yếu trồng ở huyện Ninh Hải ( Quê tổng thống Nguyễn Văn Thiệu). Về ẩm thực có 2 loại: Thủy sản rất phong phú, đặc biệt cua Huỳnh Đế ở đây rất to, có lần em ăn 1 con đường kính trên 30cm, mấy anh em ăn mãi mới hết. Cua này ngon hơn hẳn cua biển, nhiều đạm hơn, chắc hơn nên không ăn được nhiều. Loại thứ 2 là động vật sống trong trảng cát. Vào đây các bác phải ăn thử con Giông, một loại bò sát giống tắc kè nhưng sống trong cát. Món này có thể nướng chín, băm nhỏ trộn với lá Giông ( Một loại lá thơm, ăn với Giông cực hợp) rồi dùng bánh tráng xúc gọi là gỏi Giông. Nhưng em thấy ngon nhất là cứ nướng mọi chấm muối ớt...Nói chung đây là điểm du lịch khá thú vị cho các đôi vì các F1 vào đây thì hơi buồn, chả có gì chơi.
Cua huỳnh đế to vậy cụ. Chắc cụ ăn ở Vĩnh hy. Ngoài nho và cừu như cụ nói còn có táo, quả táo xanh to cỡ nữa quả táo tây, ăn ngọt lừ mà rất ròn. Em thấy mấy chú taxi còn giới thiệu thêm tỏi cũng khá nhiều.
Đợt em vào đúng mấy ngày sau bão, 2 ngày đầu thời tiết xầm xì, tối đến là mưa, 3 ngày sau trời đẹp có nắng nhiều hơn, ban ngày khá nóng, nhưng tối rất mát.
Ở đây đúng là phù hợp cho nghỉ dưỡng cụ ợ - em lại thix kiểu này (chốn cái xô bồ ở các TP lớn) Nha Trang, Đà nằng giờ cũng thấy chán rồi. F1 nhà em thì ko lo buồn vì thix bơi, ban ngày bơi thoải mái, nghịch cát, đá bóng vận động nhiều tối mệt lăn ra ngủ, nên ko có nhu cầu chơi bời gì.

Vase

Xe tải
Cụ chủ tìm đúng quán rồi, năm ngoái em đi toàn ăn ở quán Bé Nhỏ, em ở KS Saigon Ninh Chữ. Đồ ăn ở đây rất ok lại hay được nghe hát hò nữa hì hì. Ở Ninh Chữ cảnh cũng được, ăn uống ok nhưng tối đến buồn lém cụ ạ.

rainsea

Xe hơi
Cụ chủ có cái ảnh nào chụp phòng ngủ và các dịch vụ ở khu cụ chủ đã nghỉ không, em muốn tham khảo để làm chuyến

bipbip

Xe buýt
Cụ chủ tìm đúng quán rồi, năm ngoái em đi toàn ăn ở quán Bé Nhỏ, em ở KS Saigon Ninh Chữ. Đồ ăn ở đây rất ok lại hay được nghe hát hò nữa hì hì. Ở Ninh Chữ cảnh cũng được, ăn uống ok nhưng tối đến buồn lém cụ ạ.
Em có nghe nói Bé Nhỏ, nhưng em ăn ở Sơn ca cụ ợ. Sơn ca dân địa phương và du lịch ăn nhiều hơn. Lúc nào quán cũng đông hơn các quán khác kể cả Bé nhỏ.

Cụ chủ có cái ảnh nào chụp phòng ngủ và các dịch vụ ở khu cụ chủ đã nghỉ không, em m
uốn tham khảo để làm chuyến
Cụ đặt qua Cty du lịch hoặc book qua agoda (nhà em book qua cái này).
Tên cũ là Đen giòn tên mới là Pandura, thùy link http://pandurabeachresort.com/home.html
Phòng sát biển, em thấy có thiết kế để thông 2 phòng sang nhau, đại gia đình đi rất thix ợ. Các phòng khác em ko rõ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

mr_harua

Xe hơi
oánh dấu cái! chuẩn bị làm 1 tuor thôi

thaitai

Xe máy
du lịch ở đây thì rất rẻ, đi chơi ở khu trung tâm tp phan rang thì nên đi ăn những món này ,1: là bánh canh, 2: bánh xèo:3:cơm gà. và đặc biệt ở đây cực nhiều quán cafe sân vườn.Còn đi thăm quan du lịch thì có làng gốm Bầu trúc, động Nam cương gần giống Mũi né phan thiết. đặc biệt là Cà ná và vịnh Vĩnh Huy là không nên bỏ qua. những kinh nghiệm nhỏ của em xin chia sẻ với các bác.^_^

Chết thèm, chết thèm....cảm ơn cụ chủ thớt nhé.

Năm ngoái em và Sói nhà em làm 1 tour : bay vào ĐN-rồi thuê ô tô tự lái đi Quy Nhơn-Tuy Hòa-Gia Lai-Đắc Lắc-ĐN và bay về HN....năm nay phải nghiên cứu tiếp cái tour này của cụ mới được.

bipbip

Xe buýt
Ảnh cụ đẹp quá.
(b)(b)

Chết thèm, chết thèm....cảm ơn cụ chủ thớt nhé.

Năm ngoái em và Sói nhà em làm 1 tour : bay vào ĐN-rồi thuê ô tô tự lái đi Quy Nhơn-Tuy Hòa-Gia Lai-Đắc Lắc-ĐN và bay về HN....năm nay phải nghiên cứu tiếp cái tour này của cụ mới được.
Cụ cho em ít thôgn tin về Quy Nhơn, Tuy Hòa với. Em cũng có kế hoạch đi ở đây trong tg tới ợ. Cảm ơn cụ trước nhá.
(b)(b)