Ninh Chữ - Ninh Thuận thiên đường hải sản, nghỉ dưỡng

NongDan_ChanDat

Xe tải
Cụ chủ topic làm em đang đêm đọc lại chảy cả nước dãi trơi` ơi

bipbip

Xe buýt
Kiểu này em phải khuyến cáo đeo khăn hoặc yếm khi đọc bài mất. Ai cũng kiện cáo thế này :))

tuanzs

Xe container
Ơi giời ơi, em nhìn mấy con tôm mẹ mà nuốt nước miếng ừng ực. Lại vật hải sản roài.
Tiếp đi cụ chủ ơi.

mr_harua

Xe hơi
lại thèm hải sản rùi! cụ xem có con ghẹ nào tầm 45kg up lên cho a e xem lun thể . . .

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cháy top mỡ vừa ngậy vừa ròn, chẹp chẹp món nài thấm rượu cũng kinh cụ ợ (b) (b)

Chữ ký của cụ cũng nhiều món hấp dẫn tóa (b)(b).

hehe em cũng có tí nghệ trong nghề ăn uống nên đi đâu là em cứ món lạ - ngon - bổ - rẻ là em phang thôi - véo cằm cụ khi nào qua quán nhậu em chiêu đãi cụ cái món ni nhá :D

bipbip

Xe buýt
Cụ 9 ko choạch cái thành quả, toàn hàng gỏi thế này em :(( :D

bipbip

Xe buýt
KHoảng hơn 9h cả nhà em lại lên đường, lúc này ở KS có 1 đoàn rất đông đến từ tối hôm trước, sáng nay kéo nhau ra bể bơi, đông vui hơn hẳn.
Trời lại lất phất mưa. Đường từ biển Ninh Chữ đến TP Phan Rang khoảng 10km, khu Tháp Chàm nằm ngay gần trung tâm thành phố.
Phan Rang Tháp Chàm là thành phố nhỏ, dân cư vẫn vắng vẻ. Em đi trên trục đường chính 16/4 (ngày giải phóng thành phố Phan Rang).

Bưu điện trung tâm

Quảng trường TP, cũng ô cỏ, ko biết có = số ô ở QT BĐ ko?

Bảo tàng

bipbip

Xe buýt
Khu Tháp Chàm nằm trên quả đồi trong khuôn viên khá rộng.
Hôm nay khá vắng vẻ (ko biết mọi hôm thế nào :P)).
Nhưng chắc chắn vào ngày lễ của người Chăm thì đông vô cùng (em có xem, nhưng ko chụp lại cái ảnh thì từ trên đỉnh đồi đến phía dưới toàn áo màu trắng.

Đoạn văn này em copy từ Internet
"Toàn cảnh tháp Pô Klong Garai

Quần thể này gồm ba tháp:

+Tháp chính là nơi vua ở, cao 20,5m, dài 13,8 m, rộng 10,71 m - đây là tháp để thờ phượng và hành lễ trong năm.

+Tháp lửa là bếp lửa của vua, cao 9,13m, dài 8,18m, rộng 5m

+Tháp cổng là nơi vua tiếp khách, cao 5,65m, dài 5,10m, rộng 4,85m, được xây dựng để thờ vua Pô Klong Garai (Pô Klong Garai là tên gọi của dân tộc Chăm đối với Vua SINHAVARMAN III (tên hiệu tiếng Phạn) trị vì, từ 1152 đến 1205 - vị vua có công lớn trong việc xây dựng hệ thống dẫn thủy ở địa phương.

kiến trúc điêu khắc của tháp

Di tích tháp Pô Klong Garai gắn liền với tín ngưỡng truyền thống của đồng bào Chăm ở địa phương. Hằng năm, nhân dân Chăm đều tổ chức các ngày lễ hội ngay tại tháp để tưởng nhớ đến công ơn của vị vua Pô Klong Garai . Mỗi năm, đồng bào Chăm có bốn lễ hội đặc biệt với những nghi thức riêng, bao gồm: Lễ Đầu năm (vào tháng giêng theo lịch Chăm) là lễ mở cửa tháp để bắt đầu một năm mới với những thành quả mới của dân tộc mình; Lễ cầu mưa (vào tháng 4 theo lịch Chăm) là lễ cầu cho mưa thuận gió hòa, mùa màng tốt tươi. Lễ hội Katê (tổ chức vào tháng 7 theo lịch Chăm), đây cũng được xem là lễ Tết lớn nhất trong năm của đồng bào Chăm. Trong lễ hội Katê, tất cả những người Chăm hiện đang sinh sống ở nhiều miền quê khác nhau đều hội tụ đông đủ về đây để gửi gắm những tâm sự thiêng liêng của mình và của gia đình đối với tổ tiên. Trong suốt 3 ngày diễn ra lễ hội, du khách đến tham quan còn được thưởng thức điệu múa quạt, vũ điệu siva thướt tha dịu dàng của các cô gái Chăm cùng với nhiều loại hình nghệ thuật truyền thống độc đáo khác. Cuối cùng là Lễ Chabun (tổ chức vào tháng 9 theo lịch Chăm) đây là ngày lễ cha, theo tín ngưỡng của đồng bào Chăm."

Khuôn viên chắc mới được xây dựng

F1 tạo ảnh ở khuôn viên, phía xa trên đồi là 03 tháp và 01 cổng chào.

Lên, xuống bằng đường này.

Quần thể phía xa xa

Bia giới thiệu khu di tích

Tháp to nhất, chỉ có tháp này thắp hương, khói.

Tháp đối diện

Tháp bên cạnh

Cả 3 tháp

Quang cảnh từ trên đồi nhìn xuống, dãy nhà đỏ ở giữa ảnh là khu nhà trưng bày ảnh, bán, giới thiệu sản phẩm du lịch được xây dựng trong khuôn viên.

F1 ngắm Tp từ trên cao (ước gì mình bay được nhỉ)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nhxmai

Xe hơi
Cụ làm em thèm quá...:-$

xicloo

Xe hơi
Kiểu này mà đoàn đông đàn ông ngồi lai rai thì thích cụ nhỉ. Chúc cụ vào gai đình có chuyến đi vui vẻ , an toàn

tomlee

Xe đạp
Em cũng vừa đi về, nhưng không được ăn nhiều tôm như cụ.

bipbip

Xe buýt
Em cũng vừa đi về, nhưng không được ăn nhiều tôm như cụ.
Cụ đi tầm cuối tuần thì ko có hàng, T6, T7 em cũng nhịn đấy, dân địa phương nhậu cuối tuần cũng nhiều, còn toàn tôm bé, T7 thì hết sạch cả tôm nhỏ.

bipbip

Xe buýt
Buổi tối hôm thứ 3, vẫn là sau khi bơi và tắm.
Nhà em hôm nay đi ăn muộn, ra đến nơi khách khứa đông đúc tấp nập.
Thứ 6 cuối tuần có khác, đông hơn hẳn ngày bình thường.
Mấy món rau và bia khuân ra trước, chắc phải chờ lâu hôm nay rồi
Mời các cụ mợ rau rưa với em cho mát ruột trong khi chờ đợi Gấu đi chợ.

Tôm mẹ hôm nay còn ít, toàn con bé, lại ko có trứng, có cả Tôm hùm baby.
Chủ quán hôm nay mời nhà em món Tôm hùm mà duy nhất có mỗi 1 con. Tôm bị gãy mất 2 cái Râu dài nhất, vẫn còn ngoe nguẩy, nên bán giá 450K. Con tôm cân lên được 8 lạng. Gấu nói có món Tôm hùm em muốn ra choạch thì đã cho vào bếp, em xuống bếp kịp choạch phát.

Thành quả sau khi luộc sơ rồi nướng, ko chế biến phô mai bỏ lò như ở HN hay các quán khác.

Bỏ cái đầu ra thì nó thế nài, cái đầu mất hơn nửa òi.

Thôi em chén đây, thèm quá rồi.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Lạc được mấy bé địa phương bỏ lên bàn 1 túi, bia đá (bia Sài gòn đỏ 8K/chai giá giật mình), sau khoảng vài phút có thêm đĩa sò huyết.
Chục con hàu ăn sống (hàu ăn ko ngon bằng hàu Hạ Long)
Sau khi vãn bớt sò ở đĩa thì món đặc sản địa phương được đưa lên: món Tôm mẹ nướng (tên này em tra được trên oẹp nên lúc gọi quên mất hỏi tên địa phương chính xác là gì? ;))
Xin lỗi các cụ do đói và hấp dẫn nên 4 con đầu em chưa kịp choạch, gọi thêm 2 con cho F1 và Gấu (em ăn nhiều sợ very good ;) )
Hai con chiếm nguyên cả đĩa (đĩa đường kính khoảng cỡ to hơn bát phở 1 tý) 2 con này chừng 2 lạng (em chạ nhớ chính xác)

Tôm sau khi bóc phần đầu :38: chẹp chẹp nhìn ảnh lại thèm vãi

Mặt cắt ngang Tôm mẹ có trứng

Tiếp tục giật mình giá 400K/kg, trứng tôm ăn như gạch cua biển, thịt ăn mềm ngọt theo em cảm nhận ngon tương đương Tôm hùm (tối hôm sau nhà em được chủ quán rành cho con Tôm hùm - em kể vụ này sau). F1 lớn ăn xong vẫn thòm thèm muốn ăn thêm, ăn đến con thứ 2 xong thì ko còn nhu cầu ăn gì nữa, F1 nhỏ thì bình thường không thích ăn Tôm biển ở nhà nhưng Tôm mẹ cũng chén hết 1 con. Gấu thì suýt xoa ko thôi bẩu rẻ mà ngon hơn Tôm hùm nhiều. Cả nhà no căng.
trông ngon quá cụ ơi sang năm em nghiên cứu chỗ này, trông con tôm cho e em ăn được cả bàn tay đang cầm.

Mặc dù em sợ bị gút, nhưng mà nếu gặp, em cũng quyết sống mái với con này.

Nhớ tháng trước vào Chu Lai, bà chủ quán nói có mẻ tôm sú mới to, ngon lắm và gạ bọn em ăn. Em nhanh nhảu từ chối luôn vì “tôm sú ăn mãi, chán rồi”. Khi họ mang ra cho bàn bên cạnh xem để chọn thì mới giật mình vì đó là tôm “sú biển” - theo cách gọi của họ. Tôm to, dai và ngọt lắm. Trước đó, khi ăn, em vẫn nghĩ và quen gọi là tôm he, tôm bạc thôi. Loại này mà 1kg/2 con thì chắc là trông khiếp lắm.

VUQUTU

Xe buýt
Em là em thích các cụ đi du lịch rồi chụp đặc sản như cụ bịpbịp đây. Xem mấy cái ảnh mà thấy bát mì ngon hơn hẳn, cảm ơn cụ rất nhiều.

bipbip

Xe buýt
Mặc dù em sợ bị gút, nhưng mà nếu gặp, em cũng quyết sống mái với con này.

Nhớ tháng trước vào Chu Lai, bà chủ quán nói có mẻ tôm sú mới to, ngon lắm và gạ bọn em ăn. Em nhanh nhảu từ chối luôn vì “tôm sú ăn mãi, chán rồi”. Khi họ mang ra cho bàn bên cạnh xem để chọn thì mới giật mình vì đó là tôm “sú biển” - theo cách gọi của họ. Tôm to, dai và ngọt lắm. Trước đó, khi ăn, em vẫn nghĩ và quen gọi là tôm he, tôm bạc thôi. Loại này mà 1kg/2 con thì chắc là trông khiếp lắm.
Chỗ nào ở Chu Lai cụ ơi 1kg/2 con, hấp dẫn thế. Cứ loại cắn ngập rằng thì đã lắm. =P~

Em là em thích các cụ đi du lịch rồi chụp đặc sản như cụ bịpbịp đây. Xem mấy cái ảnh mà thấy bát mì ngon hơn hẳn, cảm ơn cụ rất nhiều.
:D

HN_drift

Xe hơi
Cụ chủ cho em hỏi ăn tôm mẹ với tôm hùm thì con nào ngon hơn. Vì em thấy con tôm hùm bỏ đầu ra mất hơn nửa phí quá!

Sao lại so tôm mẹ với tôm hùm được hả cụ. Cụ ăn con tôm hùm cỡ đại thì bóc cái cuống râu của nó đã gần như ăn càng bọn cua, ghẹ rồi. Một cái đầu nấu cháo thì cả bàn cùng ăn. Tôm mẹ cỡ vài lạng/con ăn cũng tuyệt vời. Nhưng mà tôm hùm vẫn No.1. Cụ thấy con tôm hùm bao tử hay tôm hùm nhỏ thì cảm giác tiếc cái đầu thôi.

Cụ bipbip: Chu Lai không có con cỡ đó cụ ạ. Ý em là người bán nói có, nhưng chưa được thấy. Còn cỡ 3 con/1kg em đã được chén ở Phan Thiết rồi.

Chỉnh sửa cuối:

namthieunam

Xe tăng
ước gì mình được như a ý! mình khát khao có 1 ngày được tận hưởng những khoảnh khắc đáng nhớ
như thế này, chúc gđ bác chủ hạnh phúc, và có nhiều chuyến đi thú vị hơn thế nữa...!