[Funland] Nike là thương hiệu của Trung Quốc, cho người Trung Quốc

Cukhoai9

Xe buýt
Bác nhầm. Giày thể thao hàng hiệu như Nike hay adidas có đến gần nửa hoặc phân nửa sản xuất ở VN, phần còn lại mới là sx ở Indo và China. Nếu ko tính các thương hiệu nội địa của China thì có lẽ VN đang là nước sx giày thể thao nhiều nhất thế giới.

China hiện làm nhũng mã giày kỹ thuật cao, giá cao là chính, quá trình chuyển đơn hàng từ China qua VN đã được các hãng lớn bắt đầu từ 20 năm trước rồi, và hiện giờ họ đã hoàn thành hoặc sắp hoàn thành.
Biết làm sao, em mua giày theo đánh giá của người dùng thôi

Cukhoai9

Xe buýt
Sx ở VN nhưng 60% nguyên liệu nhập từ TQ. VN thực chất là may gia công

...và thật đáng buồn, người dùng đánh giá chất lượng giày sx tại VN không ổn định bằng các nơi khác

nhuataiche

Xe container
Sx ở VN nhưng 60% nguyên liệu nhập từ TQ. VN thực chất là may gia công

Pou Chen có nhiều nhà máy ở VN, điển hình là nhà máy ở Tân Tạo có 90 ngàn công nhân, hay nhà máy ở Trảng Bom rộng 250 hecta.

Và tập đoàn Pou Chen vẫn ko có thương hiệu riêng, chỉ làm gia công từ những năm 1960.

Nên VN mình gia công giày thì có sao đâu, chuyện bình thường mà ? Nhà máy giày gồm những công đoạn làm đế cao su, đế giữa EVA, may mặt giày, dán đế, gò giày, hoàn thiện, nguyên liệu từ China chỉ chiếm tỉ trọng khá nhỏ trong giá trị đôi giày.

nhuataiche

Xe container
...và thật đáng buồn, người dùng đánh giá chất lượng giày sx tại VN không ổn định bằng các nơi khác
Ai đánh giá vậy bác ?

Nike đánh giá bàn tay người Việt rất khéo léo, công nhân Việt biết học hỏi, nên đã có chiến lược chuyển sản xuất từ China qua VN khoảng 30-40 năm trước (và họ đã làm xong).

Cukhoai9

Xe buýt
Ai đánh giá vậy bác ?

Nike đánh giá bàn tay người Việt rất khéo léo, công nhân Việt biết học hỏi, nên đã có chiến lược chuyển sản xuất từ China qua VN khoảng 30-40 năm trước (và họ đã làm xong).
Cụ xem trên trang em dẫn sẽ thấy

nhuataiche

Xe container
Cụ xem trên trang em dẫn sẽ thấy
Báo chí và thậm chí là quan chức nhà ta nói về ngành giày có nhiều cái sai ngớ ngẩn lắm, bác đừng tin.

Một ví dụ điển hình, báo chí ra rả bao nhiêu năm là VN phải có thương hiệu giày dép riêng, ko nên làm gia công cho nước ngoài nữa.

Thực tế là bác nhìn các nhà máy khổng lồ của Taiwan và Korea đấy, bọn nó to lớn giỏi giang là thế mà có thằng nào có thương hiệu riêng đâu, toàn còng lưng ra làm gia công. Có lý do cả đấy !

Lavender168

Xe buýt
Làm gia công nó khác mà làm để tiêu thụ trong nc khác chất lg luôn cụ ah.
Kể cả còn vật liệu của nó sx theo kiểu hàng dư bán nội địa nó cũng khác.
Người tiêu dùng đánh giá thế là đúng đấy.

TECHVANMINH

Xe đạp
Website
vanminhtech.vn
e không hay dùng đồ hiệu nhưng có mua e cũng k mua nike

Lavender168

Xe buýt
mình cũng giống như bao cụ, cứ có tư tưởng hàng tàu là thấy không vừa ý rồi cho dù nó là hạng thường hay hạng cao cấp :v
Vải vóc khuy khoá phụ kiện linh tinh hàng thương hiệu của các hãng toàn bên trung hết, hoặc phần lớn tuỳ theo mã, có điều mấy anh Hàn sang đó đặt thì theo tiêu chuẩn của họ, còn ninh hiệp lại theo tiêu chuẩn ninh hiệp. Nó công xưởng của cả thế giới
Đa số giày thương hiệu nào lật lưỡi gà ra chẳng ghi sản xuất tại TQ
Đôi thì VN đôi Indonesia cụ ơi.

hoantoanmayman

Xe tăng
Em nghĩ là "thật cầy" chứ không phải giả cầy đâu.:))
Em thấy thớt đánh lái không được vì các cụ phân tích giầy dép kinh quá, nên miễn cưỡng chém theo giầy dép, chứng tỏ các cụ OF cũng chán cái trò ngớ ngẩn trẻ trâu đấy rồi :))

Lavender168

Xe buýt
e không hay dùng đồ hiệu nhưng có mua e cũng k mua nike
Sao lại thế ? Em lại kg vào mắt đôi Adisdas nào ? Thấy nó cục mịch, còn Lining dáng đẹp hơn Nike nhưng chỉ mua giày đi bình thường, còn để chạy em vẫn thích Nike.

Hiendai

Xe tăng
Bitis em chạy rồi. Về trải nghiệm chạy thì không thể so được ạ.

Em đang phân vân Asic, New Balance, hay Sketcher.

Nói không với thương hiệu TQ ạ (NO to Lining)
Đằng nào cũng là tàu hết thôi =)) cụ làm đôi DOwin cho nó rẻ, hàng chuyên ngành.
Em chả tẩy chay đến mức không dùng mà discount giá theo độ yêu thích. Ví dụ hàng VN mà làm được đôi tương tự của tàu thì em sẵn sàng trả thêm 20% giá và ngược lại nếu giá hàng tàu rẻ hơn 20% với chất lượng tương đương thì em cũng chốt hàng tàu.

Hiendai

Xe tăng
Các cụ đã thử Mizhuno của Nhật chưa, em thấy chạy khá ổn, mỗi tội khó tìm hơn mấy loại kia.
Trước trên trang Leflair có nhưng trang đó lại giải tán mất rồi.
Mizuno cho chạy, đá bóng hay cầu lông hả cụ? Nếu chạy thì cụ chạy 1 vòng facebook, đầy gian thương bán. Các loại khác thì nó có công ty phân phối ở VN rồi nhưng em không để ý, cụ search có ngay thôi, nó còn tài trợ kênh youtube cho mấy cầu thủ phủi, đợt trước thấy để quảng cáo ở đó.

Hiendai

Xe tăng
Ah vâng, mấy đôi đi hàng ngày thì e canh sale mua giá khá rẻ.
Còn Jordan em muốn mua vì nó đẹp cũng muốn có một đôi để sưu tầm, thi thoảng đi.
Nhưng mấy dòng này chả bao giờ giảm giá, e có nghiên cứu bọn này nh phiên bản nó còn tăng giá theo thời gian.
Hỏi ké cụ tí, giầy để sưu tầm thì để lâu nó bong thì làm thế nào hả cụ. Dán lại để bầy tủ kính chứ không đi phải không?

--Lamborghini--

Xe cút kít
Hỏi ké cụ tí, giầy để sưu tầm thì để lâu nó bong thì làm thế nào hả cụ. Dán lại để bầy tủ kính chứ không đi phải không?
E chưa đủ trình để gọi là sưu tầm.
Gọi là sưu tầm thôi chứ đúng ra là mua về thi thoảng đi thôi.
Jordan họ sưu tầm nhiều mà, còn chắc cho vào tủ dán đế thôi ạ.
Đôi jordan dior cũng tầm hai mấy nghìn mỹ kim thì chắc là bảo quản cũng khác.

Hiendai

Xe tăng
E chưa đủ trình để gọi là sưu tầm.
Gọi là sưu tầm thôi chứ đúng ra là mua về thi thoảng đi thôi.
Jordan họ sưu tầm nhiều mà, còn chắc cho vào tủ dán đế thôi ạ.
Đôi jordan dior cũng tầm hai mấy nghìn mỹ kim thì chắc là bảo quản cũng khác.
Giày nó không như đồng hồ hoặc các sản phẩm khác, để nguyên trong hộp thì vài năm sau, tùy thuộc vào chất liệu, giầy nó tự mủn. Trừ bọc lại để bầy chứ gần như không đi được.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Giày nó không như đồng hồ hoặc các sản phẩm khác, để nguyên trong hộp thì vài năm sau, tùy thuộc vào chất liệu, giầy nó tự mủn. Trừ bọc lại để bầy chứ gần như không đi được.
E nghĩ là chắc cũng vài chục năm cụ ah, chứ vài năm thì đến mình đi bt cũng chưa hỏng được mà.

Hiendai

Xe tăng
E nghĩ là chắc cũng vài chục năm cụ ah, chứ vài năm thì đến mình đi bt cũng chưa hỏng được mà.
Vài là số nhiều, nhưng không đến vài chục đâu. Tùy chất liệu, càng các hãng nổi tiếng, có chính sách dùng nguyên liệu bảo vệ môi trường thì càng nhanh hỏng. Chứ dùng PVC như túi nilon thì nghìn năm mới phân hủy hết =))

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em có nhắn cho cụ chủ xin đồ của Nike và made in china mà cụ vẫn còn thừa nhưng có thấy cụ chủ trả lời đâu.
Một lần nữa,cụ chủ xem nhà có đồ gì của Nike hoặc made in china đóng hết vào thùng cho em xin.Em đang sẵn sàng có con bán tải chở đồ đây rồi.
Mong cụ chủ hồi âm sớm
Em cảm ơn cụ chủ nhiều nhiều.