[Funland] Niềng răng cho trẻ cần lưu ý, tránh tiền mất tật mang. Không nghe tư vấn hoàn toàn từ nha sỹ

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
em hết rượu mời cụ rồi. chuẩn là giờ phòng

giờ phòng khám răng em thấy gọi là "thợ răng" thì đúng hơn, mục đích của họ là kiếm tiền. còn phòng răng mà có bác sỹ chuẩn, tư vấn tin tưởng thì ít. bản thân em ngày trước phải chụp 2 cái răng hàm mà trộm vía gặp đc phòng khám tử tế họ làm hơn chục năm nay vẫn chạy tốt.
Chụp răng thì bình thường thôi, chạy tốt là do dụ, chân răng, lợi tốt thì răng khoẻ. Chứ như em đây. Trc khi chupi đã hỏi có nên chụp hay nhổ trông implant. Cứ kêu chụp đc. Chụp 3 củ. 3 tháng sau bóc ra trị tuỷ mat 1tr2 vì đau, rồi chụp lại. Giờ e sắp đi nhổ vì nó tiêu xương nhổ sớm nó sẽ lấy 800k nữa bằng trồng cái implant. Điên lắm

Tommytep

Xe tăng
Chụp răng thì bình thường thôi, chạy tốt là do dụ, chân răng, lợi tốt thì răng khoẻ. Chứ như em đây. Trc khi chupi đã hỏi có nên chụp hay nhổ trông implant. Cứ kêu chụp đc. Chụp 3 củ. 3 tháng sau bóc ra trị tuỷ mat 1tr2 vì đau, rồi chụp lại. Giờ e sắp đi nhổ vì nó tiêu xương nhổ sớm nó sẽ lấy 800k nữa bằng trồng cái implant. Điên lắm
cũng có thể do cơ địa nhưng một phần cũng do "thợ" họ làm chuẩn nữa cụ. em làm từ 2011 chụp sứ cecon gì đó hết 2 củ/răng mà đến giờ chạy vẫn tốt.

Smile1102

Xe container
cũng có thể do cơ địa nhưng một phần cũng do "thợ" họ làm chuẩn nữa cụ. em làm từ 2011 chụp sứ cecon gì đó hết 2 củ/răng mà đến giờ chạy vẫn tốt.
Chị gái em chụp răng, ko ai nhận ra luôn, giờ chân răng vẫn đẹp sau 10 năm mà chị em đã trên 50 tuổi.
Làm 4 cái mất 13 tr, xưởng khen là bsi có tâm.
Anh bsi ko làm hơn 4 cái bảo ko có tác dụng làm đẹp, phí tiền và hại răng.

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
Cụ nói hoàn toàn sai rồi :P.
Cụ tìm hiểu thêm đi ạ.
Hồi nhỏ ko ai tư vấn niềng cụ nhé
Và răng hạn chế tác động can thiệp quá mức trừ trường hợp bất khả kháng.
Và bác sĩ ko phải ai cũng làm tiền.
Cụ đọc các bài trên của các cụ đi, chưa thay hết răng sữa đã tu vấn niềng rồi đấy. Vậy hồi nhỏ là ntn? Chưa thay hết răng sữa định nghĩa là hồi nhỏ đi.
hay ý cụ là cái thời của cụ ko ai tư vẫn niềng?Vì nó chưa có công nghệ niềng.
Răng hạn chế tác động can thiệp quá mức: ok cụ chưa hiểu cái này đúng ko? Ví dụ giờ rằng khấp khểnh. Sẽ có tư vấn mài răng bọc sứ đều tăm tắp. Nhưng thế là dại. Nên niềng để bảo tồn răng.
Bác sỹ ko làm vì tiền chẳng lẽ vì đam mê? Những bác sỹ đam mê vedf hưu vẫn làm tại nhà và lấy tiền còn cao hơn bệnh viện. Vì họ có cái tiéng tận dụng luôn

Smile1102

Xe container
Cụ đọc các bài trên của các cụ đi, chưa thay hết răng sữa đã tu vấn niềng rồi đấy. Vậy hồi nhỏ là ntn? Chưa thay hết răng sữa định nghĩa là hồi nhỏ đi.
hay ý cụ là cái thời của cụ ko ai tư vẫn niềng?Vì nó chưa có công nghệ niềng.
Răng hạn chế tác động can thiệp quá mức: ok cụ chưa hiểu cái này đúng ko? Ví dụ giờ rằng khấp khểnh. Sẽ có tư vấn mài răng bọc sứ đều tăm tắp. Nhưng thế là dại. Nên niềng để bảo tồn răng.
Bác sỹ ko làm vì tiền chẳng lẽ vì đam mê? Những bác sỹ đam mê vedf hưu vẫn làm tại nhà và lấy tiền còn cao hơn bệnh viện. Vì họ có cái tiéng tận dụng luôn
Em bảo cụ đọc kỹ đi ạ.
1. Chỉnh khớp là kỹ thuật hoàn toàn khác với niềng cụ ạ. Ví dụ con em bị hô sẽ có 1 cái cài răng thỏ, tác dụng duy nhất là kéo răng và hàm trên vào để đẩy hàm dưới ra sao cho hai hàm nó khớp nhau.
2. Nong hàm là kỹ thuật làm cho hàm rộng ra có chỗ cho răng mọc lên, cái này phải chụp xem mầm răng thế nào, hình như dùng máng, em ko nhớ chi tiết vì nhà em ko dùng.
2 cái trên tác động lên hàm nhiều hơn răng và chi phí rẻ ( nhà em là 1.5tr thì phải). Và nó có cả tác động đến khuôn mặt của con chứ ko chỉ răng. Con em trc mặt hô, giờ cười ai cũng khen đẹp.
3. Niềng răng, thay đổi trật tự răng khiến cho răng đều hơn.
2 cái đầu phải làm sớm vì em bé đang trong quá trình phát triển nên dễ can thiệp hơn.
Khi niềng răng thì bsi phải tính độ rộng hàm (còn chỗ hay ko) độ mở hàm (kiểu đẩy ra đẩy vào gì đó) xem có thể còn chỗ để điều chỉnh răng không. Trong trường hợp bất khả kháng mới phải nhổ, mà như cháu em có hai cái mọc hẳn ra, thường thì nhổ phát là dễ nhưng bsi ko cho nhổ, phải đeo tầm 2năm để chỉnh đẹp ko cần nhổ.
Tóm lại nghề nào cũng có ng giỏi ng không,và có tâm hay ko có tâm.
Ps: 1 khi khớp răng lệch ko điều chỉnh thì thường càng ngày bệnh lý nó càng nặng, điều chỉnh khớp sớm thì khuôn mặt cũng đẹp hơn.
Ps2: là vì nhiều bên bsi dỏm, học mấy tháng ra làm nên các cụ mới hỏi chỗ để làm răng và tư vấn răng. Cụ nói bsi nào cũng làm tiền thì ko đúng, còn nếu nói nhiều thì em đồng ý hehe.

Chỉnh sửa cuối:

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
Em bảo cụ đọc kỹ đi ạ.
1. Chỉnh khớp là kỹ thuật hoàn toàn khác với niềng cụ ạ. Ví dụ con em bị hô sẽ có 1 cái cài răng thỏ, tác dụng duy nhất là kéo răng và hàm trên vào để đẩy hàm dưới ra sao cho hai hàm nó khớp nhau.
2. Nong hàm là kỹ thuật làm cho hàm rộng ra có chỗ cho răng mọc lên, cái này phải chụp xem mầm răng thế nào, hình như dùng máng, em ko nhớ chi tiết vì nhà em ko dùng.
2 cái trên tác động lên hàm nhiều hơn răng và chi phí rẻ ( nhà em là 1.5tr thì phải). Và nó có cả tác động đến khuôn mặt của con chứ ko chỉ răng. Con em trc mặt hô, giờ cười ai cũng khen đẹp.
3. Niềng răng, thay đổi trật tự răng khiến cho răng đều hơn.
2 cái đầu phải làm sớm vì em bé đang trong quá trình phát triển nên dễ can thiệp hơn.
Khi niềng răng thì bsi phải tính độ rộng hàm (còn chỗ hay ko) độ mở hàm (kiểu đẩy ra đẩy vào gì đó) xem có thể còn chỗ để điều chỉnh răng không. Trong trường hợp bất khả kháng mới phải nhổ, mà như cháu em có hai cái mọc hẳn ra, thường thì nhổ phát là dễ nhưng bsi ko cho nhổ, phải đeo tầm 2năm để chỉnh đẹp ko cần nhổ.
Tóm lại nghề nào cũng có ng giỏi ng không,và có tâm hay ko có tâm.
Ps: 1 khi khớp răng lệch ko điều chỉnh thì thường càng ngày bệnh lý nó càng nặng, điều chỉnh khớp sớm thì khuôn mặt cũng đẹp hơn
Em chỉ thấy là khớp cắn ngược, đi niềng là đa phần hết. Trừ móm quá bác sỹ sẽ ko nhận hoặc sẽ nc đôi. Ko hết phải phẫu thuật cắt xương hàm.
Răng khôn thường cũng đc tư vẫn nhổ trong quá trình niềng. Vì sau này nó mọc lên cũng ảnh hưởng.
Còn khi dàn răng, nong hàm sẽ mất nhiều tg chưa chắc đã hiệu quả. Nên hiện nay tư vấn nhổ cho nhanh. Mình thì nghĩ nên giữ. Cái này phải thêm thời gian mới kết luận đc. Nhưng theo e logic ko sao. Và khi niềng thì thường mặt bị hóp.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em chỉ thấy là khớp cắn ngược, đi niềng là đa phần hết. Trừ móm quá bác sỹ sẽ ko nhận hoặc sẽ nc đôi. Ko hết phải phẫu thuật cắt xương hàm.
Răng không thường cũng đc tư vẫn nhổ trong quá trình niềng. Vì sau này nó mọc lên cũng ảnh hưởng.
Còn khi dàn răng, nong hàm sẽ mất nhiều tg chưa chắc đã hiệu quả. Nên hiện nay tư vấn nhổ cho nhanh. Mình thì nghĩ nên giữ. Cái này phải thêm thời gian mới kết luận đc. Nhưng theo e logic ko sao. Và khi niềng thì thường mặt bị hóp.
Nếu can thiệp sớm thì vừa đỡ tốn thời gian và tốn tiền cụ ạ.
Ví dụ kể cả sau có phải niềng thì thời gian nó ngắn hơn do chỉ còn 1 số khuyết điểm nhỏ.
Ko phải ngẫu nhiên mà bọn Tây chăm sóc từ bé đâu ạ.
Em thấy con em chỉnh hàm khuôn mặt nó đẹp hơn hẳn luôn.

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
Ví dụ kể cả sau có phải niềng thì thời gian nó ngắn hơn do chỉ còn 1 số khuyết điểm nhỏ.
Ok cụ. Niềng xong góc nghiêng đẹp, răng đều nên đáng làm mà. Khi niềng mặt hóp thôi một thời gian gỡ niềng thì lại ok

Con nhà e bị khớp cắn ngược, đang tìm nha sỹ uy tín mà đọc xong tất cả các chia sẻ của các cụ mà em mông lung, lo lắng quá các cụ ạ!

edc

Xe lăn
Em thấy niềng răng lúc trẻ và nhổ răng số 8 kêu k có tác dụng là 2 việc ngớ ngẩn nhất. :D

Xe bọ xít

Xe container
Vấn đề phải tìm đc bác sĩ có tâm, có chuyên môn để theo cả 1 quá trình dài. Và giá cả cũng phải hợp lý rồi gần nhà nữa

binni

Đi bộ
E cảm ơn cụ. E gửi ảnh tình trạng răng cho bv và họ đã đk cho cháu vào khám khoa nắn chỉnh hàm của bv rhmtw r ạ. Có gì e xin cụ số đt sau nhé.
Cụ ơi, con nhà cụ thế nào rồi ạ? Cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Con nhà em 9t cũng bị hô nhiều quá.

coquay

Xe container
Các cụ cho e hỏi khám chữa răng ở nhakhoa như ngọc có ổn ko ạ
E có f1 nhà e đến khám thấy cũng phòng khám sạch sẽ máy móc đầy đủ

coquay

Xe container
Gấu nhà e đưa f1 đi khám mục đích để chuẩn bị niềng răng cho nó e thấy về làm đống hạng mục mà chưa thấy nhắc gì đến mục chính là niềng răng
Mà còn thấy bs hẹn sang tuần làm trám bít hỗ rãnh để tránh sâu răng, mà giá làm cũng chả rẻ đâu đó 300k 1 chiếc

tungcx

Xe máy
cu con mình cũng đang làm mà chẳng biết sau tác dụng tới đâu

Tsubame18

Xe tải
Cụ nên tìm hiểu thêm đi ạ.
Hồi nhỏ ko ai tư vấn niềng cụ nhé, chủ yếu chỉnh cấu tạo hàm, và chi phí rất rẻ tầm 1-2tr.
Như con em hiệu quả thấy rõ, ko còn hô và khuôn mặt đẹp hơn.
Và làm thẩm mỹ răng hạn chế tối đa việc nhổ răng trừ trường hợp bất khả kháng, vì sau này dễ dẫn đến xô lệch và cách bệnh lý khác.
Và bác sĩ ko phải ai cũng làm tiền, em đến xin làm hàm răng đẹp bị bsi đuổi về bảo đừng có tác động chỉ tổ hỏng, bsi hàn cho cái răng sâu và răng cửa chỉ 300K.
Nên cụ có kinh nghiệm chưa chắc đã đúng, trừ phi kinh nghiệm được xây dựng trên nền tảng hiểu biết khoa học đúng đắn :D và gặp bsi giỏi và có tâm hihi
Cụ cho em xin địa chỉ nơi cụ làm với, em có 1 cái răng bị mòn mặt nhá đã bọc cách đây 10 năm, giờ nó giở chứng cần làm. Vào 1 pk cung nổi ở khu Trung Kính, họ soi răng vẫn còn tủy chả tư vấn làm như thế nào mà chỉ nhăm nhăm tư vấn bọc sứ của Đức hay của Ý gì đó, bảo nhau là chị ấy làm luôn mấy răng. Em chạy mất dép

Giodong2

Xe buýt
Gái nhà em 10 tuổi vừa thay xong răng đi chụp hàm bác sĩ bảo còn 1 chiếc mầm răng số 3 chưa mọc nhưng hiện tại ko còn đủ chỗ, nên sẽ phải niềng để nong hàm để tạo chỗ chờ răng kia mọc. Em lăn tăn ko biết có nên làm sớm vậy ko hay chờ răng bắt đầu mọc rồi làm luôn.

coquay

Xe container
Gái nhà em 10 tuổi vừa thay xong răng đi chụp hàm bác sĩ bảo còn 1 chiếc mầm răng số 3 chưa mọc nhưng hiện tại ko còn đủ chỗ, nên sẽ phải niềng để nong hàm để tạo chỗ chờ răng kia mọc. Em lăn tăn ko biết có nên làm sớm vậy ko hay chờ răng bắt đầu mọc rồi làm luôn.
E cũng f1 nhà e mới 9t chưa thay hết răng sữa nhưng răng cửa mọc bị hô, răng đẩy ra ngoài nhiều quá e cũng cho đi khám luôn để tìm hướng điều trị sớm bs khuyên lên cho nong hàm sớm ngày từ bây h để hàm đc mở rộng hơn khi đấy kéo đc 2 cái răng cửa bị hô vào

Giodong2

Xe buýt
E cũng f1 nhà e mới 9t chưa thay hết răng sữa nhưng răng cửa mọc bị hô, răng đẩy ra ngoài nhiều quá e cũng cho đi khám luôn để tìm hướng điều trị sớm bs khuyên lên cho nong hàm sớm ngày từ bây h để hàm đc mở rộng hơn khi đấy kéo đc 2 cái răng cửa bị hô vào
Chi phí bên ấy như nào vậy ạ? Nhà em 25tr.