[Funland] Niềng răng cho trẻ cần lưu ý, tránh tiền mất tật mang. Không nghe tư vấn hoàn toàn từ nha sỹ

ldmanh

Xe buýt
Em thấy cần đi khám nha sĩ (tốt) để đeo chỉnh hàm nếu cần. Bác sĩ thiệt ko hỏi lại đi hỏi bác sĩ online hả cụ :D
Em biết anh Văn, (chắc giờ tầm trưởng khoa ở Răng hàm mặt) em thấy anh ý rất có tâm (với nhà em), ví dụ là luôn cố gắng giữ răng hàm nguyên bản nhất có thể, thiên về công năng hơn chỉ thuần túy làm đẹp.
Lúc bé con em đeo chỉnh hàm từ lớp 2 rất rẻ, hồi đó hết 1.5tr con em bị hô đeo đc tầm 1.5 tới 2 năm là hàm đẹp hẳn, ko còn hô nữa mà cười rất tươi, lớn mọc hết mới chỉnh răng, con em lớp 11 rồi mà gầy quá em chưa dám cho đi chỉnh :(.
Anh ý hồi xưa là thủ khoa trường ĐH Y Hà nội.
Răng em bị thưa phải hàn thêm ở răng cửa mà dùng 10 năm rồi chưa phải làm lại và em hỏi 100 ng thì ko ai nhận ra em đã từng phải hàn.
Bạn em con niềng răng ở các phòng khám rất hay phải nhổ, nhưng anh ý luôn khuyên tránh tác động, chỉ điêù chỉnh thôi nên cháu em có 2 răng nanh chìa ra lúc chỉnh lại ko nhổ cái nào, đeo tầm 2 năm giờ đẹp rồi.
Túm lại em có lời khuyên:
1.nên đi khám sớm để chỉnh hàm và theo dõi từ lúc mọc răng vĩnh viễn.
2. Đến bsi uy tín hay viện RHM trung ương cho yên tâm.
3. Tránh tác động như nhổ răng, mài răng để làm đẹp trừ trường hợp bất khả kháng. Nếu bsi khuyên nhổ để niềng thì nên đi vài chỗ tham khảo, hoặc tới bệnh viện TW để đc tư vấn.
Thời gian theo dõi nha khoa có thể từ 5 tuổi, chỉnh hàm sớm là tốt, còn niềng răng thì sau khi mọc răng vĩnh viễn, tầm C2 và C3.
Cụ ơi!
Bs Văn mà cụ bảo đó ở viện RHM TW ở phố Tràng Thi ạ? E đang định cho cháu bé 12t nhà e(đã thay hết răng)vào khám chỉnh răng hô hàm trên. Vào đó khám mình có đc yêu cầu đúng bs mình muốn k cụ, hay do bv chỉ định bs khám? E cảm ơn cụ!

pham minh

Xe container
hị vì em thấy nhiều rồi, như em cũng bị khớp cắn ngược, mình xưa có biết là gì đâu gọi là móm, giờ hai thằng ôn đều bị như vậy :) ok cụ đừng niềng vội phí tiền mất thời gian, trừ trường hợp hàm méo hoặc nặng chứ nhẹ nhẹ khớp cắn ngược cứ để vậy thôi ạ, chờ đến khi thay hết răng rồi đi niềng
Chuẩn đấy. Nhà em răng bị di truyền khớp hàm bị lệch. Em đang đợi gái nhà em lớn thay hết răng sưa cho đi chỉnh lại

ldmanh

Xe buýt
Em thấy cần đi khám nha sĩ (tốt) để đeo chỉnh hàm nếu cần. Bác sĩ thiệt ko hỏi lại đi hỏi bác sĩ online hả cụ :D
Em biết anh Văn, (chắc giờ tầm trưởng khoa ở Răng hàm mặt) em thấy anh ý rất có tâm (với nhà em), ví dụ là luôn cố gắng giữ răng hàm nguyên bản nhất có thể, thiên về công năng hơn chỉ thuần túy làm đẹp.
Lúc bé con em đeo chỉnh hàm từ lớp 2 rất rẻ, hồi đó hết 1.5tr con em bị hô đeo đc tầm 1.5 tới 2 năm là hàm đẹp hẳn, ko còn hô nữa mà cười rất tươi, lớn mọc hết mới chỉnh răng, con em lớp 11 rồi mà gầy quá em chưa dám cho đi chỉnh :(.
Anh ý hồi xưa là thủ khoa trường ĐH Y Hà nội.
Răng em bị thưa phải hàn thêm ở răng cửa mà dùng 10 năm rồi chưa phải làm lại và em hỏi 100 ng thì ko ai nhận ra em đã từng phải hàn.
Bạn em con niềng răng ở các phòng khám rất hay phải nhổ, nhưng anh ý luôn khuyên tránh tác động, chỉ điêù chỉnh thôi nên cháu em có 2 răng nanh chìa ra lúc chỉnh lại ko nhổ cái nào, đeo tầm 2 năm giờ đẹp rồi.
Túm lại em có lời khuyên:
1.nên đi khám sớm để chỉnh hàm và theo dõi từ lúc mọc răng vĩnh viễn.
2. Đến bsi uy tín hay viện RHM trung ương cho yên tâm.
3. Tránh tác động như nhổ răng, mài răng để làm đẹp trừ trường hợp bất khả kháng. Nếu bsi khuyên nhổ để niềng thì nên đi vài chỗ tham khảo, hoặc tới bệnh viện TW để đc tư vấn.
Thời gian theo dõi nha khoa có thể từ 5 tuổi, chỉnh hàm sớm là tốt, còn niềng răng thì sau khi mọc răng vĩnh viễn, tầm C2 và C3.
Screenshot_20220912-145045_Opera Mini.jpg
Screenshot_20220912-145423_Opera Mini.jpg
có phải bs Việt này k cụ ơi? E vào web bv RHM TW tìm k thấy bs tên Văn.

photograp

Xe tải

nicholas1618

Xe điện
Nhà cháu 2 đứa nhỏ đều đã niềng răng xong. Cháu xin chia sẻ chút kinh nghiệm.

1. Phải thay răng sữa xong hết mới bắt đầu niềng. Thay răng sữa xong là bắt đầu niềng càng sớm càng tốt vì hàm và răng còn đang phát triển, các cháu đeo sẽ sớm có kết quả và bớt đau. Con nhà cháu 2 đứa, một đứa 12, một đứa 13 là bắt đầu niềng. Con trai phát triển muộn hơn nên có thể thường bắt đầu niềng muộn hơn. Bác sĩ họ sẽ tư vấn tùy từng trường hợp nhưng thường là càng sớm càng tốt.

2. Ngoài việc chọn bác sĩ có uy tín ra, phương pháp niềng cũng rất quan trọng. Cùng một trường hợp, có bác sĩ bảo phải nhổ bớt răng, có bác sĩ bảo không. Con nhà cháu 2 đứa đều ưu tiên phương pháp không nhổ răng. Kết quả: một đứa vẫn hơi hô nhưng trông tự nhiên. Không được perfect như trên các ảnh quảng cáo nhưng răng đều, thẳng, khi cười vẫn rất "hút hồn" haha. Nhai cắn đều tốt nên cháu thấy thế là ổn. Nếu cccm muốn con có nụ cười như diễn viên Hollywood thì khả năng cao là sẽ phải nhổ bớt răng 4-6 cái. Nhổ răng, bỏ qua việc tốn kém, cháu thấy không nên nếu có thể tránh được.

3. Trong các phương pháp thì đeo hàm inox (tức là các nút dán vào răng bằng inox) hoặc sứ (các nút bằng sứ trắng hoặc trong, đeo trông đẹp hơn nhưng hay bị vỡ, gãy, dù là inox hay sứ thì dây cài vẫn bằng inox) là cho kết quả tốt nhất, chính xác nhất. Đeo máng invisalign chỉ cho các trường hợp cần chỉnh nhẹ. Trẻ con tầm 13-16 tuổi đeo hàm là thường, chả có đứa nào kêu ca. Hàm inox rẻ nhất nhưng kết quả tốt nhất. Hàm sứ đắt hơn chút, invisalign đắt nhất. Invisalign thường cho người trưởng thành vì khi đeo hầu như khó nhận ra, không ảnh hưởng đến "mỹ quan".

4. Thời gian đeo tầm 18-24 tháng đối với các trường hợp trung bình, lâu hơn vài tháng đối với các ca khó.

5. Trong khi đeo hàm sức ăn không hề giảm :) nhưng thường phải cho chúng ăn đồ mềm và cắt nhỏ thức ăn thành miếng vừa nhai, Tụi nó không cắn được bằng răng cửa. Về sau, thành thói quen tụi nó cực kỳ ít khi dùng răng cửa cắn miếng lớn (như cắn quả táo chẳng hạn), gặm cánh gà KFC thì vô tư.

6. Trong thời gian đeo hàm mà có điều kiện cho dùng máy tăm nước thì rất tốt. Sạch, vệ sinh. Có loại bàn chải đáng răng và kem đánh răng riêng cho người niềng răng.

7. Trong suốt thời gian niềng răng, 6 tháng 1 lần vẫn cần đến nha sĩ để vệ sinh răng. Có nơi niềng răng họ ghi rõ yêu cầu này vào hợp đồng. Trong suốt thời gian niềng, răng có thể ngả màu một chút là vì rất khó cho các cháu chải răng, vệ sinh răng đúng cách, nhất là các cháu có sẵn tính lười :). Phải nhắc thường xuyên.

8. Sau khi tháo niềng, cực kỳ quan trọng: phải đeo retainer/hàm tháo lắp giúp cố định thành quả suốt 2 năm qua. Hàm tháo lắp có mấy loại:
- Loại bằng nhựa trong giống invisalign, tối nào cũng đeo khi đi ngủ trong suốt 6 tháng, Sau 6 tháng 1 tuần đeo 3 lần. Nhà cháu qua 6 tháng cháu vẫn hỏi han xui tụi nó đeo thường xuyên.
- Loại bằng dây inox gắn cố định vào mặt trong của hàm dưới chỗ răng cửa.
- Loại bằng inox và nhựa kết hợp tháo lắp.
- Loại băng nhựa mềm kiểu silicon.
Loại nào, thời gian đeo bao lâu sẽ tùy từng trường hợp. Ở những cơ sở có uy tín, họ sẽ tính chi phí retainer này vào chi phí niềng răng. Một số nơi họ không tính phí retainer ngay từ đầu (để giá thành trông có vẻ rẻ hơn), nhưng sau đó sẽ tính phí thêm. Cái này cccm phải hỏi ngay từ đầu.

9. Sau khi tháo niềng, nên cho các cháu đi nha sĩ ngay, làm vệ sinh, làm trắng bề mặt răng, làm sạch kẽ răng (cho dù trước đó 6 tháng 1 lần đã đi nha sĩ). Lý do là vì cháu đã nói ở trên (số 7).

10. Chon nha sĩ, nếu có thể, nên chọn nha sĩ chuyên về niềng răng (orthodontist). Ở nước ngoài, orthodontist phải học và hoạt động nhiều năm và phải có chứng chỉ hành nghề orthodontist riêng. Nên về tay nghề, kinh nghiệm và trình độ họ hơn các bác sĩ nha khoa (dentist) bình thường. Phí họ cũng tính cao hơn tầm 20%. Tuy nghiên, nếu cccm tìm được nha sĩ thường có tay nghề và kinh nghiệm, họ tận tình, nhẹ nhàng và có tâm thì cũng rất nên làm. Vì nắn hàm đa số chỉ làm 1 lần trong đời nên chí phí cũng không nên tính toán quá, đúng với chất lượng dịch vụ là được.

Mặc dù niềng răng khá tốn kém, cccm cũng nên chuẩn bị xác định không phải trường hợp nào qua niềng răng rồi là đương nhiên khi cười sẽ đẹp như Tôm Cú hoặc Julia Robert. Còn phụ thược vào cợ địa, hàm, khuôn mặt, men răng. Cháu thành thật mong ngày càng có nhiều gia đình có điều kiện niềng răng cho trẻ. Tốn kém nhưng cháu thấy rất hữu ích, giúp các con không những nhai ăn tốt, có nụ cười đẹp, mà còn giúp các con có bộ nhá tốt về sau, khi mà tuối đã cao các vấn đề về răng lợi luôn tốn kém và phiền phức hơn "khi chúng ta còn trẻ" rất nhiều.
mợ cho tham khảo địa chỉ và chi phí mợ làm được ko?

ldmanh

Xe buýt
Đây cụ ơi, cụ hỏi bsi Nguyễn Tấn Văn nhé.

Nếu ko thì inbox em em cho số dthoai ạ.
E cảm ơn cụ. E gửi ảnh tình trạng răng cho bv và họ đã đk cho cháu vào khám khoa nắn chỉnh hàm của bv rhmtw r ạ. Có gì e xin cụ số đt sau nhé.

Tommytep

Xe tăng
F1 nhà em bị khớp cắn sâu do di truyền từ bố, đi khám thì bsy bảo phải đeo hàm chỉnh khớp để nắn khớp hàm dưới. Cháu 7 tuổi đang thay răng sữa, bsy bảo phải làm luôn chứ đợi thay răng xong thì ko chỉnh đc hàm. Chi phí hết 15tr, đeo trong khoảng 1 năm. Nhờ các cụ tư vấn xem có hợp lý ko ạ em cũng mù tịt món này.

Smile1102

Xe container
F1 nhà em bị khớp cắn sâu do di truyền từ bố, đi khám thì bsy bảo phải đeo hàm chỉnh khớp để nắn khớp hàm dưới. Cháu 7 tuổi đang thay răng sữa, bsy bảo phải làm luôn chứ đợi thay răng xong thì ko chỉnh đc hàm. Chi phí hết 15tr, đeo trong khoảng 1 năm. Nhờ các cụ tư vấn xem có hợp lý ko ạ em cũng mù tịt món này.
Từ con nhà em thì chỉnh khớp là nên làm sớm.
Em ko rõ chi phí thế là đắt hay rẻ, c9n em bị hô đeo răng thỏ chỉnh hàm từ lớp 2-3 (8-9 năm trc) lúc đó nhà em hết 1.5tr thôi ạ.

Tommytep

Xe tăng
Từ con nhà em thì chỉnh khớp là nên làm sớm.
Em ko rõ chi phí thế là đắt hay rẻ, c9n em bị hô đeo răng thỏ chỉnh hàm từ lớp 2-3 (8-9 năm trc) lúc đó nhà em hết 1.5tr thôi ạ.
Cám ơn cụ. trước e cũng ko biết món này, đi khám mấy chỗ thì họ đều bảo đợi thay hết răng, tầm 10-12t mới niềng đc. có chỗ này được giới thiệu thì bsy bảo phải làm càng sớm càng tốt (7-8t) thì sẽ dễ chỉnh đc khớp chứ để thay răng hoàn chỉnh rồi sẽ khó và tốn kém hơn.
em cũng google thì cái bộ hàm chỉnh khớp đó chi phí cũng chỉ 2tr/bộ mà ko biết sao chỗ em báo giá cao thế, hoặc có thể họ bao gồm chi phí khám định kỳ nữa vì bảo cứ 1-2 tuần lại ra khám 1 lần.

Binladen 1

Xe buýt
Niềng răng hẳn các cụ không xa lại, nắn chỉnh hàm cho F1 nhưng các cụ cần lưu ý những điều sau, đây là kinh nghiệm có tính logic của em chứ e ko có chuyên nghành hẳn về nha sỹ :)

1. Tìm một nơi uy tín, cái này thì đương nhiên. Vì nắn chỉnh này khá lâu, thưởng thì 1,5 -> 3 năm
2. Uy tín nhưng có dịch vụ thanh toán dần thì tuyệt đỡ phải dồn một cục khoảng 20-25 triệu (nhiều cơ sở họ đóng tiền từng giai đoạn, cái này là hợp lý vì thời gian điều trị dài)
3. Mục này cực quan trọng, tuyệt đối ko nghe lời bác sỹ để niềng cho F1 khi chưa thay hết răng. Sẽ có nhiều ý kiến cho rằng, hàm trẻ còn nhỏ dễ nắn. Nhưng nếu chưa thay hết răng, trong quá trình niềng, răng rụng. Khi niềng xong phát sinh sự cố khoảng 1-2 năm sau thì nha sỹ sẽ đổ lỗi là răng F1 nhà mình rụng và phát triển mới và thoái thác trách nhiệm. Nên chỉ niềng răng cho con sau khi chúng đã thay hết răng. (các phòng nha kinh nghiệm lắm, sau khi đồng ý tháo niềng sẽ chụp ảnh và cho mình ký vào các giấy tờ đồng ý tháo niềng) nếu sau bị lại thì phải phẫu thuật. Nên các cụ lưu ý để có ý kiến trước khi niềng...
4. Niềng xong sẽ phải đề nghị cho trẻ đeo theo hàm tháo lắp khi đi ngủ để giữ trong 1 thời gian cho yên tâm (nhiều phòng khám quên hoặc bỏ qua mục này, vì sẽ mất chi phí thêm) Nhà em họ quên luôn và giờ phải đeo lại rất vất vả cho trẻ và mình gần như làm lại, vì cái hàm tháo lắp là công nghệ cũ, rẻ tiền hơn. Chứ bắt niềng lại mất 25 củ chắc đập mặt nha sỹ luôn. Theo kiểu đâm lao theo lao cố 2 củ cho xong (F1 nhà em mất cái này liên tục) trong 1 tháng mất 3 cái, vài rất khó khăn khi ăn. Nên tránh mất tiền mất thời gian cực khổ cho F1.
5. F1 lớn chút sẽ giữ được vệ sinh tốt hơn, và trong thời gian niềng dùng tăm nước để vệ sinh hiệu quả. (Các cụ có thểm tham khảo chữ ký của em:))

Nói tóm lại niềng răng sẽ tốn kém nhưng không phải mất tiền và thời gian là xong. Cần lưu ý những mục em chia sẻ theo kinh nghiệm của bản thân và có tính logic

Nhà em chọn phòng nha chuẩn, rất đông, bác sỹ có tiếng, nhưng mình chủ quan quen biết, đặt hết niềm tin cho nha sỹ xong tạch..... chia sẻ với các cụ khi có ý định niềng răng cho F1
Hôm nay mới đọc bài của cụ, em vừa nhổ 4 cái răng sữa bị sâu cho f1 và lắp gá giữ răng còn lại theo tư vấn của nha sĩ. Bây giờ cái gá bằng kim loại không tháo ra được cứ để vậy khi ăn hả cụ?
Niềng răng hẳn các cụ không xa lại, nắn chỉnh hàm cho F1 nhưng các cụ cần lưu ý những điều sau, đây là kinh nghiệm có tính logic của em chứ e ko có chuyên nghành hẳn về nha sỹ :)

1. Tìm một nơi uy tín, cái này thì đương nhiên. Vì nắn chỉnh này khá lâu, thưởng thì 1,5 -> 3 năm
2. Uy tín nhưng có dịch vụ thanh toán dần thì tuyệt đỡ phải dồn một cục khoảng 20-25 triệu (nhiều cơ sở họ đóng tiền từng giai đoạn, cái này là hợp lý vì thời gian điều trị dài)
3. Mục này cực quan trọng, tuyệt đối ko nghe lời bác sỹ để niềng cho F1 khi chưa thay hết răng. Sẽ có nhiều ý kiến cho rằng, hàm trẻ còn nhỏ dễ nắn. Nhưng nếu chưa thay hết răng, trong quá trình niềng, răng rụng. Khi niềng xong phát sinh sự cố khoảng 1-2 năm sau thì nha sỹ sẽ đổ lỗi là răng F1 nhà mình rụng và phát triển mới và thoái thác trách nhiệm. Nên chỉ niềng răng cho con sau khi chúng đã thay hết răng. (các phòng nha kinh nghiệm lắm, sau khi đồng ý tháo niềng sẽ chụp ảnh và cho mình ký vào các giấy tờ đồng ý tháo niềng) nếu sau bị lại thì phải phẫu thuật. Nên các cụ lưu ý để có ý kiến trước khi niềng...
4. Niềng xong sẽ phải đề nghị cho trẻ đeo theo hàm tháo lắp khi đi ngủ để giữ trong 1 thời gian cho yên tâm (nhiều phòng khám quên hoặc bỏ qua mục này, vì sẽ mất chi phí thêm) Nhà em họ quên luôn và giờ phải đeo lại rất vất vả cho trẻ và mình gần như làm lại, vì cái hàm tháo lắp là công nghệ cũ, rẻ tiền hơn. Chứ bắt niềng lại mất 25 củ chắc đập mặt nha sỹ luôn. Theo kiểu đâm lao theo lao cố 2 củ cho xong (F1 nhà em mất cái này liên tục) trong 1 tháng mất 3 cái, vài rất khó khăn khi ăn. Nên tránh mất tiền mất thời gian cực khổ cho F1.
5. F1 lớn chút sẽ giữ được vệ sinh tốt hơn, và trong thời gian niềng dùng tăm nước để vệ sinh hiệu quả. (Các cụ có thểm tham khảo chữ ký của em:))

Nói tóm lại niềng răng sẽ tốn kém nhưng không phải mất tiền và thời gian là xong. Cần lưu ý những mục em chia sẻ theo kinh nghiệm của bản thân và có tính logic

Nhà em chọn phòng nha chuẩn, rất đông, bác sỹ có tiếng, nhưng mình chủ quan quen biết, đặt hết niềm tin cho nha sỹ xong tạch..... chia sẻ với các cụ khi có ý định niềng răng cho F1
Hôm nay mới đọc bài của cụ, em vừa nhổ 4 cái răng sữa bị sâu cho f1 và lắp gá giữ răng còn lại theo tư vấn của nha sĩ. Bây giườ cái gá bằng kim loại không tháo ra được cứ để vậy khi ăn hả cụ?

Smile1102

Xe container
Cám ơn cụ. trước e cũng ko biết món này, đi khám mấy chỗ thì họ đều bảo đợi thay hết răng, tầm 10-12t mới niềng đc. có chỗ này được giới thiệu thì bsy bảo phải làm càng sớm càng tốt (7-8t) thì sẽ dễ chỉnh đc khớp chứ để thay răng hoàn chỉnh rồi sẽ khó và tốn kém hơn.
em cũng google thì cái bộ hàm chỉnh khớp đó chi phí cũng chỉ 2tr/bộ mà ko biết sao chỗ em báo giá cao thế, hoặc có thể họ bao gồm chi phí khám định kỳ nữa vì bảo cứ 1-2 tuần lại ra khám 1 lần.
Chỉnh khớp cắn, nong hàm và niềng răng là 3 việc khác nhau ạ.
Khớp cắn và nong hàm làm càng sớm càng tốt. Còn niềng răng chỉ nên làm khi răng đã ổn định.
Khớp cắn là hô hay móm ấy ạ (em hiểu sơ sơ, ko biết sai ko), còn nong hàm là răng lô nhô ko đủ chỗ mọc ấy ạ.
Khớp cắn còn liên quan tới thói quen ăn, nghiến răng...
Con tầm 5 tuổi có thể chụp XQuang răng để theo dõi các mầm răng với thay răng, nhổ răng cũng tránh đc xô lệch.
Tầm 7-8 tuổi có thể chỉnh hàm, khớp cắn bằng các điều chỉnh đơn giản.
Tầm 12-16 tuổi có thể niềng răng, sau đó cũng đc nhưng càng lâu thì càng mất thêm thời gian.
Ps1: em chém dựa trên hiểu biết áp dụng cho con nhà em. Có thể đúng sai nhưng các cụ mợ nên hỏi ý kiến bác sĩ xịn ợ.
PS2: phòng khám răng có thể mở nếu bsi học đa khoa học thêm khoá răng thậm chí dễ hơn, viện RHM thì bác sĩ phần lớn học CK hay nội trú về răng nên hi vọng tốt hơn. Ngoài ra các ca khó (phẫu thuật...) thì vẫn phải vào viện ạ.
Ps3: em có bạn học bsi làm sản, sau học thêm mấy tháng về răng, mở đên 3 cái pkham răng, và nó tư vấn cho con đứa bạn khác nhổ 4 răng để niềng.
Em ko dám nói gì, ngồi im luôn :(

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
Hôm nay mới đọc bài của cụ, em vừa nhổ 4 cái răng sữa bị sâu cho f1 và lắp gá giữ răng còn lại theo tư vấn của nha sĩ. Bây giờ cái gá bằng kim loại không tháo ra được cứ để vậy khi ăn hả cụ?

Hôm nay mới đọc bài của cụ, em vừa nhổ 4 cái răng sữa bị sâu cho f1 và lắp gá giữ răng còn lại theo tư vấn của nha sĩ. Bây giườ cái gá bằng kim loại không tháo ra được cứ để vậy khi ăn hả cụ?
E ko rõ cái gá đó thế nào. Nó có nhiều loại. Mắc cài dây cung kim loại gắn vào răng. Còn khi niềng do thời gian lâu để hiệu quả sẽ gắn cố định cụ ạ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E hóng cái vì gấu đang bảo cho F1 12YO đi làm món này, bên nha sĩ báo niềng sắt 20M, niềng sứ 30M, đeo tối thiểu 2 năm.

Mà F1 thì tính đỏng đảnh, hở tý ra kêu ca, nhỡ nó đòi tháo giữa chừng thì ko hiểu thế nào. Mình thì có thể là bố U cà tím, nhưng với nó thì thua vô điều kiện từ lâu rồi :((

Chỉnh sửa cuối:

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
Khớp cắn và nong hàm làm càng sớm càng tốt. Còn niềng răng chỉ nên làm khi răng đã ổn định.
Khớp cắn là hô hay móm ấy ạ (em hiểu sơ sơ, ko biết sai ko), còn nong hàm là răng lô nhô ko đủ chỗ mọc ấy ạ.
Con tầm 5 tuổi có thể chụp XQuang răng để theo dõi các mầm răng với thay răng, nhổ răng cũng tránh đc xô lệch.
Tầm 12-16 tuổi có thể niềng răng, sau đó cũng đc nhưng càng lâu thì càng mất thêm thời gian.
Ps1: em chém dựa trên hiểu biết áp dụng cho con nhà em. Có thể đúng sai nhưng các cụ mợ nên hỏi ý kiến bác sĩ xịn ợ.
PS2: phòng khám răng có thể mở nếu bsi học đa khoa học thêm khoá răng thậm chí dễ hơn, viện RHM thì bác sĩ phần lớn học CK hay nội trú về răng nên hi vọng tốt hơn. Ngoài ra các ca khó (phẫu thuật...) thì vẫn phải vào viện ạ.
Ps3: em có bạn học bsi làm sản, sau học thêm mấy tháng về răng, mở đên 3 cái pkham răng, và nó tư vấn cho con đứa bạn khác nhổ 4 răng để niềng.
E dựa trên quan điểm người dùng có kinh nghiệm nhé. Ông bác sỹ răng mục đích kiếm tiền. Nên thường khách vào là thịt luôn. Rồi nói đủ thứ lý thuyết. Lý thuyết niềng sớm là đúng nhưng có phù hợp ko là 1 chuyện khác.
Niềng nó ảo diệu thật nên giờ khá phổ biến. Toàn 18-20-30-40t niềng răng vẫn chạy đẹp như mơ.
bệnh lý thì nên niềng sớm ko ảnh hưởng đến khớp cắn. Lý thuyết là vậy. Chuẩn luôn. Nhưng có thay răng xong, răng chạy lại. Rồi lại mất tg niềng lại. Cân nhắc thiệt hơn. Nhưng theo em logic từ thực tế thay hết răng rồi niềng. Trừ trg hợp quá nặng.
Còn đâu vẫn niềng đc bt.
các bác đưa con đi niềng mới thấy vất vả chờ đợi nguyên 1 buổi. Xong tháo niềng mừng như bắt đc vàng. Xong răng chạy cuối cùng tiền mất tật vẫn mang.
Trẻ con thay răng lý thuyết tháo càng nhanh càng tốt và ko đeo hàm duy trì để răng phát triển, phát triển thì chạy tỷ lệ sẽ cao.
Còn khi niềng nhổ răng là bt cụ ạ. Răng nhiều chen chúc cái ra cái vào vì thế. Nên nhổ rồi dàn lại

Arizona

Xe tăng
Thằng ku cháu nhà em lớp 7 rồi mà cô em nói nó chưa thay hết răng sữa :D. Em kêu đi khám mà nó nói bs bảo bình thường, chả sao cả... có F1 của cụ mợ nào tình trạng tương tự ko?

Tommytep

Xe tăng
em hết rượu mời cụ rồi. chuẩn là giờ phòng
giờ phòng khám răng em thấy gọi là "thợ răng" thì đúng hơn, mục đích của họ là kiếm tiền. còn phòng răng mà có bác sỹ chuẩn, tư vấn tin tưởng thì ít. bản thân em ngày trước phải chụp 2 cái răng hàm mà trộm vía gặp đc phòng khám tử tế họ làm hơn chục năm nay vẫn chạy tốt.

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
E hóng cái vì gấu đang bảo cho F1 12YO đi làm món này, bên nha sĩ báo niềng sắt 20M, niềng sứ 30M, đeo tối thiểu 2 năm.

Mà F1 thì tính đỏng đảnh, hở tý ra kêu ca, nhỡ nó đòi tháo giữa chừng thì ko hiểu thế nào. Mình thì có thể là bố U cà tím, nhưng với nó thì thua vô điều kiện từ lâu rồi :((
Đúng rồi bạn ý phải sẵn sàng, chỉnh răng xong có khi ko nhai đc luôn, nhiệt miệng, mắc cài đâm chảy máu. Tuột dây cung. Nhiều vấn đề lắm. Bạn ý sẵn sàng thì mới làm. Trẻ con giờ niềng nhiều, chúng nhận thức đc thẩm mỹ thì đau thế đau nữa vẫn xin làm :)

Fyai

Xe tăng
Website
thietbimina.vn
Thằng ku cháu nhà em lớp 7 rồi mà cô em nói nó chưa thay hết răng sữa :D. Em kêu đi khám mà nó nói bs bảo bình thường, chả sao cả... có F1 của cụ mợ nào tình trạng tương tự ko?
Bác sỹ nói thì chắc ko sao :) cụ cứ yên tâm. Trừ khi răng mới mọc răng cũ chưa rụng mới phải nhổ. Lớp 7 chưa thay hết chỉ lạ thôi

Smile1102

Xe container
E dựa trên quan điểm người dùng có kinh nghiệm nhé. Ông bác sỹ răng mục đích kiếm tiền. Nên thường khách vào là thịt luôn. Rồi nói đủ thứ lý thuyết. Lý thuyết niềng sớm là đúng nhưng có phù hợp ko là 1 chuyện khác.
Niềng nó ảo diệu thật nên giờ khá phổ biến. Toàn 18-20-30-40t niềng răng vẫn chạy đẹp như mơ.
bệnh lý thì nên niềng sớm ko ảnh hưởng đến khớp cắn. Lý thuyết là vậy. Chuẩn luôn. Nhưng có thay răng xong, răng chạy lại. Rồi lại mất tg niềng lại. Cân nhắc thiệt hơn. Nhưng theo em logic từ thực tế thay hết răng rồi niềng. Trừ trg hợp quá nặng.
Còn đâu vẫn niềng đc bt.
các bác đưa con đi niềng mới thấy vất vả chờ đợi nguyên 1 buổi. Xong tháo niềng mừng như bắt đc vàng. Xong răng chạy cuối cùng tiền mất tật vẫn mang.
Trẻ con thay răng lý thuyết tháo càng nhanh càng tốt và ko đeo hàm duy trì để răng phát triển, phát triển thì chạy tỷ lệ sẽ cao.
Còn khi niềng nhổ răng là bt cụ ạ. Răng nhiều chen chúc cái ra cái vào vì thế. Nên nhổ rồi dàn lại
Cụ nên tìm hiểu thêm đi ạ.
Hồi nhỏ ko ai tư vấn niềng cụ nhé, chủ yếu chỉnh cấu tạo hàm, và chi phí rất rẻ tầm 1-2tr.
Như con em hiệu quả thấy rõ, ko còn hô và khuôn mặt đẹp hơn.
Và làm thẩm mỹ răng hạn chế tối đa việc nhổ răng trừ trường hợp bất khả kháng, vì sau này dễ dẫn đến xô lệch và cách bệnh lý khác.
Và bác sĩ ko phải ai cũng làm tiền, em đến xin làm hàm răng đẹp bị bsi đuổi về bảo đừng có tác động chỉ tổ hỏng, bsi hàn cho cái răng sâu và răng cửa chỉ 300K.
Nên cụ có kinh nghiệm chưa chắc đã đúng, trừ phi kinh nghiệm được xây dựng trên nền tảng hiểu biết khoa học đúng đắn :D và gặp bsi giỏi và có tâm hihi

Chỉnh sửa cuối: