[Funland] Những vụ án ly kỳ nhất ở Việt Nam mà các cụ biết

LÃO LỤC

Xe máy
Vụ kỳ án vườn dừa. Truyện là thế này: có 2 anh chị vào thuê vườn dừa để tâm sự. 2 AC này ngồi dưới gốc cây dừa và hun nhau. Đang lúc hun thì bỗng quả dừa rơi từ trên cao xuống vào đầu A trai, làm răng A trai bập vào lưỡi em gái. Hậu quả là đứt lưỡi, chảy máu ko ngừng và nạn nhân tử vong. Thế là có án mạng, phải có người chịu tội nhưng ai là người phải chịu?
1. Ông chủ vườn dừa: Tội cho thuê mà ko đảm bảo an toàn. Tội vi phạm các quy định về đảm bải an toàn trong kinh doanh
2. A trai: trưc tiếp cắn đứt lưỡi nạn nhân
3. Hay cô em gái: tự nhiên đút lưỡi vào mồm A trai?
Đến nay vụ này vẫn chưa xử đc 1 phần do nhiều quan điểm quá và vườn dừa giờ chuyển sang trồng chuối rồi
Quả kỳ án sinh viên luật nào cũng gặp = )))

tomtomchát

Xe container
Riêng vụ này tôi chấp cả ông bình lọ ra đấu lý lẽ, chứ mấy thằng ranh Grap Gcar tuổi gì, sai rõ ràng còn cãi cố vớ vẩn, không đủ trình độ tư duy lý luận, cãi cùn đến lỗi phán là làm chứng minh thư chỉ lăn 2 ngón tay.
Làm gì có vụ nào mà Uỷ ban tư pháp của Quốc Hội đưa ra một danh sách dài những vi phạm tố tụng nghiêm trọng như thế, 4 đời Chủ tịch Nước phải yêu cầu xem xét lại vụ án.
Ở mấy thớt trước, hầu hết tất cả các cụ ở otofun này đều phản đối vụ án, chỉ có vài 3 thằng nhõi cố tình ngược dòng bất chấp lý lẽ thôi.
khối chú sau thớt này đc e đưa vào bờ lách lít :))

chanthat123

Xe điện
Vào thập niên 80 có 1 vu án nổi tiếng ở Minh Hải, nếu ko có sự can thiệp từ TBT thì có lẽ bị chìm xuồng, đó là vụ thếu úy Lữ Anh Dồi bị chính thủ trưởng sát hại rồi cho vùi xác xuống bùn.
Tiếc rằng chân hung lại đc hưởng 1 cái án quá nhẹ.
Vụ này như phim cụ nhỉ

Vozers

Đi bộ
Chuẩn ạ! Vụ đó chứng cứ dành dành. Mấy ông ls thuê lều báo biên bài thêm mắm dặm muối cho cộng đồng vốn dĩ đã bất mãn với xxx lại được dịp loạn lên.
HDH là tội phạm rõ ràng, thời gian khớp, vật chứng khớp, động cơ có. Chỉ vì mấy bố điều tra viên quá non tay, mua ngay quả dao thớt ở chợ nên đội ls vin vào đó lật bài.
E thấy vụ án trung uý Tùng Dương - cầu Chương Dương đáng là vụ án kinh điển, nhưng vụ đó ảnh hưởng của cơ quan điều tra mờ nhạt quá, ấn tượng nhất là ông bố.
Cách đây vài năm có vụ giết chủ quán cafe bên Long Biên của ông quân nhân, e cũng rất ấn tượng. Vì vụ đó hoàn toàn không có mạnh mối mà lực lượng điều tra vẫn tìm đc hung thủ, phải nói là quá giỏi.
Rõ ràng chỗ nào bác ? bác đọc bài này chưa ?

buicongchuc

Xe ba gác
Minh Phụng-Epco
Tân Trường Sanh
Nguyễn Văn 12
Trịnh Vĩnh Bình...
Nếu đọc thì nên tìm hiểu mấy vụ về kinh tế, về doanh nhân các thời kì từng vướng vào lao lý... có nhiều vđ đáng để suy ngẫm.
Còn án Hs thì vụ nào cũng giống nhau, toàn bọn máu lạnh cầm thú coi mạng người như rác.
Thời TMP đầu những năm 90 có nước hoa gì đó (hình như nước hoa Thanh Hương), em ở quê đang HS nghe quảng cáo ra rả trên đài phóng thanh xã.

DaDieuchienxu

Xe container
Vụ này như phim cụ nhỉ
Vâng, thật tiếc là vụ án ko đc dựng thành phim. Nhưng đã có 1 NXB in thành sách, bán chạy như tôm tươi.
Mình đã đc đọc cuốn này, do là sách mượn nên phải tranh thủ đọc, tiếc là khi tìm mua đã hết sạch.
So vs tình tiết đc báo chí đăng tải nhiều kỳ thì tình tiết trong truyện đã bị cắt đi rất nhiều.
Mình đành copy series ấy để lâu lâu lôi ra đọc vậy.

Vozers

Đi bộ
Đại thể như thế này:
Có thằng tên Hải, phải lòng 1 cô gái tên Hồng làm ở bưu cục Cầu Voi.
Tối nọ nó mò đến định chym chuột cô này. Lúc đó bưu cục có 2 người là cô Hồng với cô Vân thì nó đưa tiền cô Vân đi mua hoa quả rồi sờ mó cô Hồng. Cô Hồng hất ra, nó sôi máu cầm dao chém chết. Vừa lúc cô Vân về nó chém chết luôn 1 đôi, cướp tài sản rồi té.
Ko nhân chứng, vật chứng thì bị hủy bởi những lý do ngớ ngẩn/tắc trách của cơ quan điều tra.
....
Vụ án tưởng bế tắc thì 2 tháng sau, trong 1 lần cơ quan điều tra triệu tập những người đã từng gọi điện đến bưu cục thì có Hải. Hải khai trí trá hôm án mạng đi đám ma. Tất nhiên là cơ quan điều tra kiểm tra chéo với những người Hải khai đi cùng thì...ô hô.. thằng mờ lờ này nó ko đi đám ma.
Hôm sau gọi Hải lên đấu tranh tiếp thì Hải suy sụp khai rằng giết người; khai đốt quần áo phi tang quần áo sau nhà (Cơ quan điều tra vào thấy đúng phóc có đống tro quần áo sau nhà luôn). Thêm mấy tháng đấu tranh, làm rõ các tình tiết cuối cùng Hải bị truy tố tội danh giết người.
Tuy nhiên, việc ko có nhân chứng/vật chứng bị hủy ngớ ngẩn nên dấy lên nhiều nghi vấn Hải bị oan. Luật sư của Hải gửi đơn kêu cứu tứ tung, mẹ Hải khóc lóc ko phải con tôi giết người...kinh động đến cả CTN thế là vụ án bị kéo qua nhiều năm, nhiều phiên xử cho đến vừa rồi lên đến cấp xét xử tối cao đã đóng đinh kết luận Hải có tội.
Dư luận vẫn lùm xùm và kêu gọi 1 lần tái thẩm và đặc biệt mạnh mẽ sau khi: Các thám tử mạng và hội ae Cali ko biết leak dc ở đâu 1 số tài liệu là bản cung của Hải (chắc lọt lộ từ phiên Tòa cuối) và bắt đầu phân tích, chỉ ra 1 số điểm chưa hợp lý.
Nhìn chung thì những điểm chưa hợp lý dân mạng chỉ ra khá xàm, ko phải chứng cứ xác đáng, chủ yếu bênh vực cho Hải dựa trên việc đưa ra các giả thiết: VD đèn trên tầng 2 sáng là ai đã bật đèn, Hải ko khai đóng cồng mà cổng đóng thì chắc chắn hung thủ ko phải Hải....Tuy nhiên có 2 vấn đề nổi bật tương đối xác thực là lời khai của một số nhân chứng (ko trực tiếp nhìn thấy hung thủ) đã bị sửa chữa và camera bưu cục đi đâu ? Hướng vụ án đến 1 tình huống ly kỳ rằng cơ quan điều tra ngay từ đầu đã chơi thằng Hải để bao che cho hung thủ thực sự.
Phía luật sư đang râm ran chờ sau Đại hội và có nhân sự TANDTC mới để đâm đơn kháng nghị.
Theo quan điểm cá nhân tôi thì việc cơ quan điều tra chơi thằng Hải là tình tiết phim kịch chứ ko thực tế. Thứ nhất là đòi hỏi sự phối hợp của quá nhiều người, hung thủ phải cực vip mới dc hưởng cái ân xá này, và hung thủ nhờ vả mau lẹ đến mức mới tảng sáng CQĐT đã vào để xóa dấu vết luôn thì vờ đái vip, gần như im pót sì bồ ở cái nơi chó ăn đá gà ăn sỏi Long An; thứ 2 là mô tả cơ quan điều tra cái gì cũng làm giả dc thì giả cmn chứng cứ đi cho xong; thứ 3 là Bộ Công An vào cuộc độc lập rồi, đó là bố tổ của làm án còn ko soi ra dc vấn đề thì có gì để mà chê trách mấy ông thẩm phán làm ăn tắc trách/bao che...
Thực tế tình tiết lời khai nhân chứng bị sửa chữa Tòa đã biết, rất chi tiết. Việc khui ra ko có gì mới cả nhưng dân mạng cứ làm nhộn lên! Nhưng cũng chẳng trách dc vì có ai tiếp cận dc tài liệu đầy đủ của vụ án đâu, chỉ nghe mấy anh thám tử mạng/hội ae Cali phân tích. Đội đó thì cũng chẳng có đủ hồ sơ, phân tích 1 màu, Hải oan, Hải oan chấm hết. Lý lẽ của Tòa bị lờ đi cả.
Thằng này mà làm bên tòa án thì khối người chết oan

Chỉnh sửa cuối:

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Thằng này mà làm bên tòa án thì khối người chết oan
Bậy. Tỷ lệ Án có chủ tăng lên 300% - 500% thậm chí 1000% ấy chứ.
Có nhận tội. Lời khai khớp hiện trường => Chính xác thủ phạm. Cả chục ông mỗi vụ ấy chứ.

Vozers

Đi bộ
Bậy. Tỷ lệ Án có chủ tăng lên 300% - 500% thậm chí 1000% ấy chứ.
Có nhận tội. Lời khai khớp hiện trường => Chính xác thủ phạm. Cả chục ông mỗi vụ ấy chứ.
Dẫn chứng cụ thể

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Không khẳng định Hải là không phải là nghi phạm.
Nhưng cần có chứng cứ ( không phải lời khai) buộc tội Hải.
Cần xem xét các bằng chứng vô tội của Hải.
Xét xử cần theo các nguyên tắc:
- Trọng chứng hơn trọng cung.
- Suy đoán vô tội.
Chứng cứ vụ Cầu Voi đủ mà bác, thừa ấy chứ. Theo nguyên văn của bác Gcar là "hàng rổ".
Cần xem xét 1 cách tổng thể, thì sẽ thấy được bản chất vụ án, bác ạ.
Bản chất thế nào? Thể hiện trên bản án rồi, nhá.

LÃO LỤC

Xe máy
Vâng yếu quá ạ hoặc cụ nghĩ nhận giết 2 mạng người cũng chỉ như nhận giết 2 con gà, 1 buổi chiều 3 cái tát là dc việc.
Nguyễn Thanh Chấn còn kể bị biệt giam, đấm đá cho như cún cả tuần mới chịu nhận kia :))
Vụ ông chấn và chiếc đồng hồ để lại lúc em ngồi trên ghế đại học các thầy vẫn lôi ra kể lại và phân tích. Một trong những oan sai chấn động ngành tư pháp nước nhà.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Chứng cứ vụ Cầu Voi đủ mà bác, thừa ấy chứ. Theo nguyên văn của bác Gcar là "hàng rổ".
Cần xem xét 1 cách tổng thể, thì sẽ thấy được bản chất vụ án, bác ạ.
Bản chất thế nào? Thể hiện trên bản án rồi, nhá.
Vâng em biết rồi.
Chán chả buồn nói. Mấy câu hỏi chả bao giờ trả lời được trực tiếp.
Vật nhau mãi cũng thế. Thay đổi gì đâu.
Cũng lạ. Bao nhiêu vụ án không phản biện hay gì thế mà vụ này được quan tâm đặc biệt quá.
Thớt này một chốc bị lái về vụ đó hết cho xem. Cụ chủ thớt dễ bị khóa thớt. Em thì dừng tại đây để thớt tồn tại. Còn biết nhiều thứ hơn.

Xe Tăng 390

Xe tăng
Theo em vụ cõng mẹ già vượt tường đòi nhà là số 1 đấy ạ. :D

Nói về án hình sự thì vụ gần đây tử hình nhiều người chiếm sóng ạ. :P
đòi nhà ở H Diệu phải không cụ? ly kỳ phết

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em biết rồi.
Chán chả buồn nói. Mấy câu hỏi chả bao giờ trả lời được trực tiếp.
Vật nhau mãi cũng thế. Thay đổi gì đâu.
Cũng lạ. Bao nhiêu vụ án không phản biện hay gì thế mà vụ này được quan tâm đặc biệt quá.
Thớt này một chốc bị lái về vụ đó hết cho xem. Cụ chủ thớt dễ bị khóa thớt. Em thì dừng tại đây để thớt tồn tại. Còn biết nhiều thứ hơn.
Có thay đổi đấy bác ạ.
Một thời gian, anh Luật sư gì đó của bị cáo Hải đều đặn ra Clip trên Youtube, cứ như sắp ra Tái thẩm đến nơi.
Rồi lại bị chìm rồi.

Bù lại, đến bây giờ, không ai dám ra lệnh Thi hành án, kể cả cái cậu gì đẹp giai khoai to bản chất huyền thoại ở trển.

Boydepzai190579

Xe tăng
Em thấy vụ bắt bao cao su của anh luật sư gì là kỳ lạ nhất

buicongchuc

Xe ba gác
Vụ án Mười Vân ( giám đốc Xxx tỉnh Đồng Nai ) - Kim Anh cynos ( Bồ của Nguyễn Văn Thiệu) cũng hay không kém.

link này thì kĩ hơn. Còn link báo chính thống thì chỉ có xử án tuyên án và chỉ có quá trình Kim Anh mê hoặc...
Đọc về tên Giộc này thấy tàn nhẫn và khủng khiếp hơn nhiều tội phạm giết người khác.

cadilac30

Xe tăng
Cái vụ trượt chân ngã úp lên em vợ , vô tình dương cụ cắm vào đúng bím cô ấy , mà không ly kỳ à 😂

buicongchuc

Xe ba gác
Đôi nam nữ yêu nhau, rủ nhau chui vào vườn của 1 người dân trong thôn để tình tự. Đương mặn nồng thì tự dưng có quả dừa rơi trúng đầu anh con giai, ác nỗi đúng lúc đó cái lưỡi của cô gái lại đang nằm trong miệng anh kia. Thế là "phập" 1 cái, cô gái mất luôn cái lưỡi. Vụ việc bị lôi ra tòa, chủ vườn phải bồi thường thì phải, em nhớ lẫn lộn như thế.
Đây cụ: