[Funland] Những vụ án ly kỳ nhất ở Việt Nam mà các cụ biết

Atlas99

Xe tải
Vụ Cát Tường làm em suy nghĩ mãi . Không hiểu sao là Bác Sĩ ,người có học thức Cao như vậy. Lại đem xác vứt xuống sông
Cuống lên, sợ bị đi tù, bị tước bằng, mất nghề... thì làm vậy thôi.

Atlas99

Xe tải
Vụ án thời cuối những năm 7X hay đầu năm 8X không nhớ rõ chính xác thời điểm. Nạn nhân vào nhà thủ phạm (gần hồ Văn Chương) do có quen biết. Khi thủ phạm đưa nạn nhân ra đàng sau nhà có khu chuồng lợn, khi nạn nhân đứng sau lưng thủ phạm, thì thủ phạm bất ngờ cầm xẻng bổ ngược về phía sau lưng, lưỡi xẻng bổ xuống đỉnh đầu làm nạn nhân gục xuống. Thủ phạm lôi nạn nhân vào chuồng lợn để phân xác nạn nhân rồi cho vào bao tải (không nhớ là bỏ xác vào mấy bao tải) ném xuống hồ Văn Chương. Có người vớt được bao tải xác và báo cho công an. Không nhớ rõ động cơ gây án là do thủ phạm nợ nần hay cướp xe đạp của nạn nhân. Cũng không nhớ rõ công an tìm ra đầu mối vụ án bằng cách truy tìm nhân thân, quan hệ của nạn nhân hay đến kiểm tra từng nhà quanh hồ rồi tìm ra vết máu. Vụ án phân xác dã man gây dư luận đình đám hồi đó.
Vụ này hồi 86-87, cụ nhé.

ngocthanh2705

Xe đạp
Cái thằng đang tóm tắt cho cụ là cái thằng nói láo, đuối lý, bịa đặt vớ vẩn, bị hầu hết anh em chửi rủa không thương tiếc trong cái thớt về vụ án HDH ở chính otofun này. Chỉ có nó và vài thằng cứu trợ truyền thông khác cho lão lọ là gân cổ cãi bừa thôi.
Cụ tìm lại cái thớt bị đóng mà xem, không biết có còn không nữa.
Mà cụ muốn tìm hiểu thì cần đếch gì phải hỏi vu vơ thế làm gì? search 3s ra 1 đống???https://vi.wikipedia.org/wiki/Vụ_án_Hồ_Duy_Hải
thế ạ, e cảm ơn cụ nhé, chả biết gì cứ tưởng người ta tóm tắt đúng

Xedap4banh2

Xe tăng
Khánh Trắng khi đó là Chủ nhiệm Nghiệp đoàn bốc xếp chợ Đồng Xuân. Uy thế khuynh loát giới giang hộ khu chợ và lân cận. Khánh chuẩn bị ứng cử đại biểu HĐND thành phố.
Đàn em khá nhiều trong đó có đó có Vũ Quốc Dũng
Vào 1 ngày định mệnh năm 1991, Vũ Quốc Dũng có mâu thuẫn với Đạt "mũ cối" (Chuyên buôn Cối ổi Tàu ở chợ ĐX)
Hai bên ẩu đả nhau, khánh trắng vời vài đàn em đến bắt Đạt lên xe xích lô, xích tay bằng còng số 8 áp giải đến Công an Phường.

Trên đường đi, anh Đạt có chửi bới gì đó, Khánh Trắng thuận tay cầm dao bầu đâm 1 nhát từ trên xuống dưới, từ sau ra trước vào trúng vùng hố thượng đòn trái (Hõm vai) của Đạt. Đạt chết do mất máu cấp vì vết thương thấu tim, thấu phổi.

Khánh Trắng lo lót 1 số cán bộ công an quận HK khi đó, bố trí cho Dũng nhận tội thay, với số tiền Khánh đưa, 1 số công an đã thay đổi hồ sơ vụ án sang loại án nhẹ nhất cho Dũng là Giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng.

Mấy năm sau khi Dũng đã ra tù, vụ án bị Cục cảnh sát hình sự khi đó lật lại và làm rõ. Khánh trắng bị tử hình về tội giết người.

Khánh bị bắt đầu tiên là do vụ đi trấn lột tài sản tại số nhà 35 Kim Mã (do người tình của hắn ta xúi bẩy).
Khánh thuận tay trái. Chính vì đặc điểm này mới chứng minh được, vị trí khánh ngồi ở thành xe xích lô, bên cạnh anh Đạt "mũ cối", nên y đã dùng tay phải gìm đầu anh Đạt xuống, dùng tay trái là tay thuận đâm 1 nhát chí mạng vào hõm vai trái của anh Đạt.
Vụ này sau đó thực nghiệm điều tra lại mới chứng minh được.,.
Chắc KT bị zích chứ làm gì cục nta tự dưng lật lại cụ nhỉ?

Loe_hờ lú

Xe điện
Chắc KT bị zích chứ làm gì cục nta tự dưng lật lại cụ nhỉ?
Ko phải cụ ạ. Vụ này là sau mấy năm Khánh trắng nhởn nhơ, hoạt động phạm tội ngày càng lộ liễu và manh động theo kiểu xã hội đen. Nên vào tầm ngắm
Vụ 35 Kim Mã là Cục cs hình sự bắt chiến thuật sau để đấu tranh vụ giết Đạt Mũ cối

Vụ Khánh trắng xảy ra gần như đồng thời với vụ Vũ Xuân Trường
Vụ Khánh do Cục làm và xử lý thêm cả mấy ông công an biến chất bao che cho Khánh
vụ Trường do Hà Nội làm và xử lý 1 loạt cán bộ cấp phòng của cục Ma tuý
Nên có dư luận là bộ và Hà Nội làm 2 cụ để dằn mặt nhau

Phục Quy

Xe tăng
Vụ độc ác dã man không kém là vụ giết 7,8 người tìm trầm ở Quảng Bình

RongPhuongBac

Xe điện
Em thì cho rằng Vụ án Tạ Đình Đề với kết cục thả bổng tại tòa trong những năm còn bao cấp mới là vụ án ly kì nhất
Vụ đó rõ ràng là oan cụ Đề. Mặc dù quá khứ là điệp viên CIA nhưng đã theo cách mạng. Làm cán bộ nhưng liêm khiết dân quý dân yêu. Làm sao có tội được. Có vụ 500kv cũng là làm vì dân nhưng tình ngay lý gian. Pháp lý có tội nhưng không là tội phạm.

andyquan

Xe hơi
vụ li kỳ nhất là vụ nào cụ?

Joker86

Xe buýt
Án bí ẩn thì nhiều lắm các cụ mợ ơi. Gần nhà e có vụ án : chủ nhà là 1 thanh niên cao to, nhưng thuộc thế giới thứ 3, làm quản lý ở vũ trường. Đêm dắt bạn về nhà chơi sau đó bị giết chết để cướp hết tiền vàng. 10 năm rồi mà hung thủ vẫn ko bít là ai

cuongkilo

Xe tăng
Hóng các cụ vào chia sẻ..Em rất thích tìm hiểu các vụ án

Atlas99

Xe tải
Thế mà năm 1985 tôi đã nghe ông bạn cùng phòng đọc các bút lục vụ án từ trước đó khá lâu, cụ có link không?
Em ko có link nhưng em nhớ là xảy ra khoảng thời gian đó (khi ấy em còn đang đi học) - hoặc cùng lắm là 85 chứ ko thể là 7x. Khi ấy vụ đó làm "rung động", "ầm ĩ" cà HN. Người ta còn đồn là cả 2 vợ chồng cùng tham gia giết và phanh thây nạn nhân kia, nhưng ông chồng đã nhận hết tội về mình để vợ đc sống...

beomap2

Xe container
Em ko có link nhưng em nhớ là xảy ra khoảng thời gian đó (khi ấy em còn đang đi học) - hoặc cùng lắm là 85 chứ ko thể là 7x. Khi ấy vụ đó làm "rung động", "ầm ĩ" cà HN. Người ta còn đồn là cả 2 vợ chồng cùng tham gia giết và phanh thây nạn nhân kia, nhưng ông chồng đã nhận hết tội về mình để vợ đc sống...
Vợ thủ phạm đang đi làm lúc xảy ra án mạng (vợ làm bên quân y). Người ta cho rằng vợ bên ngành y thì lúc về nhà sẽ ngửi thấy mùi máu ở hiện trường, nên có che dấu tội phạm.

beomap2

Xe container
Các vụ có quy mô lớn là vụ: Five Orange, Đ.L.#, AVG. Các vụ gây nhiều ý kiến trái chiều là vụ: Đoàn Văn Vươn, Đồng Tâm

Chỉnh sửa cuối:

quynhdiem

Xe tăng
Vụ mà huy động lực lượng nhiều nhất nhưng lại tổn thất nhất. ĐAU.

Atlas99

Xe tải
Một số vụ án ly kỳ thời gian gần đây:

1 - Vụ Đồng Tâm
2 - Vụ Hồ Duy Hải
3 - Vụ Trịnh Thanh Bình
4 - Vụ Trịnh Xuân Thanh
5 - Vụ Đinh La Thăng