[Funland] Những Vần thơ, những Áng văn hay trong SGK thế hệ 6X đến nay - Ai còn nhớ, ai đã quên,...

Vulcan V70

Xe trâu
Em có nhớ ngày xưa, báo chí có nói đến 1 người viết chữ bằng chân rất đẹp. Vẫn lê lết (nhìn khổ ghê) ở nhà, hay lên lớp cũng thế. Nhưng không nhớ là ai ạ. Nay cụ nói mới biết. Thank cụ nhiều.
Cuốn sách của Thầy Nguyễn Ngọc Ký mới tái bản đây Cụ. Hồi xưa đọc sách của Thầy vẫn nhớ rằng thày gọi bố mẹ là " Thày, U" . Đây là tiếng địa phương vùng nào đó ở Hải Hậu NĐ quê của Thầy.

Mimeo

Xe điện
Thời bọn em học phân cấp như sau: lớp vỡ lòng, cấp 1 (lớp 1, 2, 3, 4), cấp 2 (lớp 5, 6, 7) và cấp 3 (lớp 8, 9, 10) và sau đó thi vô đại học.
Các cụ có nhớ bắt đầu chia 12 lớp từ khi nào ko ạ?
Em 8x cuối thì đã học 12 lớp rồi. Vào lớp 1 là năm 1994. Lớp vỡ lòng em không biết, mẫu giáo xong là lên lớp 1, vẫn nhớ lớp 1 ngày ấy mong ngóng đến thứ năm để đuợc nghỉ, rồi học tiếp hai ngày thứ sáu thứ bảy. Lên lớp 2 thì học đủ 7 ngày :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Chín mươi tuổi.

Tóc đã thưa, răng đã mòn
Việc nhà đã phó mặc dâu con
Bàn cờ cuộc rượu vầy hoa trúc
Bó củi, cần câu chốn nước non.

Nhàn được thú vui hay ban nả
Bữa nhiều muối bể chứa tươi ngon
Chín mươi thì kể xuân đã muộn
Xuân ấy qua đi, xuân khác còn.
Nguyễn Công Trứ.

- ít bài em nhớ được đầy đủ cả tên tác giả, tác phẩm lẫn đủ nội dung bài.
Chắc bắt đầu già rùi he.☹☹☹

Chỉnh sửa cuối:

ocean08

Xe điện
Qua cầu sông Đuống
Qua cầu sông Đuống ban đêm
Điện nhà máy Gỗ, máy Diêm sáng ngời
Tưởng đâu sông Đuống ngủ rồi
Mà câu quan họ ghẹo người vẫn sang
Nhà cao ngó xuống sông vàng
Công nhân từng tốp chừng đang học bài
Cửa vuông mở rộng khung trời
Giữa đêm mà vẫn thấy đời sáng sao.
(Qua cầu sông Đuống - Ngô Quân Miện
SGK lớp 4).

Chĩm111

Xe điện
Vâng có nhiều bài Em không thuộc hết nhưng có những khổ, những câu mà hay lẩm nhẩm đọc đi đọc lại...ví như khi nhìn thấy trăng tròn thì lại nhớ:

"Trăng ơi... từ đâu đến?
Hay từ một sàn chơi
Trăng bay như quả bóng
Bạn nào đá lên trời."

Có lẽ già nên lẩm cẩm rùi ạ :)
Ơ, em tưởng là thế này chứ nhỉ?
Trăng ơi từ đâu đến
Hay từ cánh đồng xa
Trăng tròn như quả bóng
Bạn nào đá lên trời

NguyenAnhPhan

Xe container
Em 8x cuối thì đã học 12 lớp rồi. Vào lớp 1 là năm 1994. Lớp vỡ lòng em không biết, mẫu giáo xong là lên lớp 1, vẫn nhớ lớp 1 ngày ấy mong ngóng đến thứ năm để đuợc nghỉ, rồi học tiếp hai ngày thứ sáu thứ bảy. Lên lớp 2 thì học đủ 7 ngày :)
87 thì em vô lớp 1. Đi học mấy hôm đầu toàn khóc. Cô giáo phải dỗ. Về bị mẹ mắng té tát. Sợ bị đòn, nên cứ thế là đi học...hic. mẹ em dữ đòn. Vụt ngay không lằng nhằng dây nhợ gì sất.

ocean08

Xe điện
Cụ mợ sinh năm 1975, hết lớp 8 có hai lựa chọn:
1. Lên thẳng lớp 10
2. Học lớp 9.
Cho nên hệ 12 năm chắc bắt đầu từ năm học 1990-1991.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Bắt đầu từ năm 1981-1982 nhé.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Lứa sinh 1972 là lứa đầu tiên không học lớp 9 mà từ lớp 8 lên luôn lớp 10 và sau đấy là 11, 12. Lứa này học tính cả vỡ lòng là 11 năm và cũng là lứa học sinh đầu tiên học lớp 12 nhưng thực tế chỉ có 11 năm.
Lứa sinh 1975 là lứa đầu tiên học chương trình cải cách, cải cách cả chữ viết. Lứa này cũng đặc biệt là từ lớp 8 bạn nào thi lên lớp 10 mà trượt thì phải học lớp 9.
Lứa sinh từ 1976 trở đi thì học đầy đủ 12 năm.

avn

Xe điện
Truờng em mái ngói đỏ hồng
Mọc lên tuơi thắm giữa đồng lúa xanh.
Gío về đồng lúa reo quanh,
Vẫy chào những buớc chân nhanh tới truờng.

2 ngày nay em hết sạch vodka, nên dù rất thích các bài chia sẻ của cccm trong thớt mà cũng chịu. Mai diệu về em sẽ rót nhé :)
Hay quá, em vẫn nhớ bài này ở sách tập đọc lớp 1, có hình minh họa nữa. Bao nhiêu năm vẫn thuộc làu. Đọc cho con nghe mà nhớ về 1 thời thơ bé, vô lo, với biết bao bạn bè thơ ấu, được bố mẹ chăm sóc lo lắng...

NguyenAnhPhan

Xe container
(Đố cụ nào nhớ đoạn này ở tác phẩm nào, của ai nhá. Em nhớ nhưng...không nói.kkk. cụ nào đoán trúng, em kính 1 chung he. Thử không google nha các cụ).

".....cái đói đã tràn đến xóm này tự lúc nào. Những gia đình quê từ vùng Nam Định, Thái Bình..lũ lượt đội chiếu, bồng bế, dắt díu nhau lên xanh xám như những bóng ma. Và nằm ngổn ngang khắp lều chợ. Người chết như ngả rạ... không hôm nào người trong làng đi chợ, đi làm đồng là không gặp vài ba cái thây nằm còng queo bên đường. Không khí vẩn lên mùi ẩm mốc của rác rưởi, và mùi ngây của....(mấy chữ này ghê nên thôi em không trích nữa)....".
- Lấy dẫn chứng đoạn này, cũng là đoạn đắt giá nhất, kinh dị nhất trong cả đoạn trích vào sách. Hic. Ngày đó vừa viết văn vừa nổi da gà ý.

Thích Đu Đủ

Xe điện
Ngày đầu tiên đi học của em rất buồn cười
Hôm đó đang ở nhà thì cậu bạn hàng xóm chạy sang nói:
- Tao đi học rồi đấy, sao mày chưa đi
Em cuống lên hỏi:
- Mày đi học ở đâu, bao giờ đi
- Chiều nay đi học lớp cô Thuận ở cái chùa gần chợ, tao học được 1 hôm rồi.
- Thế mày cho tao đi học với

Vậy là đầu giờ chiều, em lôi cái cặp của bố em ra bỏ hết tài liệu ra và cầm cái cặp rỗng theo thằng bạn tới lớp.

Vào lớp em chào cô và nói: thưa cô cho em đi học a.
Cô Thuận - cô giáo dạy vỡ lòng của em hỏi tên em, tên bố mẹ và địa chỉ xong, thế là em vào lớp học cùng các bạn :)

Thời ấy vào lớp dễ dàng làm sao.
Khi F1 nhà em đi học lớp 1 quãng 2002 thấy có những phụ huynh phải bỏ cả ngàn đô chạy vạy để con vào lớp nọ trường kia mà ngao ngán.

Chẳng hiểu bây giờ thế nào?!
Em thì chỉ nhớ buổi đầu tiên được dẫn đến trường, bàn giao cho cô giáo thì cô để em một mình giữa sân trường bơ vơ :)) rồi em đi soi gái một mình từ đó đến nay :))

comiki

Xe ba gác
Người OF
(Đố cụ nào nhớ đoạn này ở tác phẩm nào, của ai nhá. Em nhớ nhưng...không nói.kkk. cụ nào đoán trúng, em kính 1 chung he. Thử không google nha các cụ).

".....cái đói đã tràn đến xóm này tự lúc nào. Những gia đình quê từ vùng Nam Định, Thái Bình..lũ lượt đội chiếu, bồng bế, dắt díu nhau lên xanh xám như những bóng ma. Và nằm ngổn ngang khắp lều chợ. Người chết như ngả rạ... không hôm nào người trong làng đi chợ, đi làm đồng là không gặp vài ba cái thây nằm còng queo bên đường. Không khí vẩn lên mùi ẩm mốc của rác rưởi, và mùi ngây của....(mấy chữ này ghê nên thôi em không trích nữa)....".
- Lấy dẫn chứng đoạn này, cũng là đoạn đắt giá nhất, kinh dị nhất trong cả đoạn trích vào sách. Hic. Ngày đó vừa viết văn vừa nổi da gà ý.
Vợ nhặt chăng :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em thì chỉ nhớ buổi đầu tiên được dẫn đến trường, bàn giao cho cô giáo thì cô để em một mình giữa sân trường bơ vơ :)) rồi em đi soi gái một mình từ đó đến nay :))
Thế là rèn luyện từ nhỏ à, soi hay bị soi :))

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Ơ, em tưởng là thế này chứ nhỉ?
Trăng ơi từ đâu đến
Hay từ cánh đồng xa
Trăng tròn như quả bóng
Bạn nào đá lên trời
Dạ. Em nhầm xíu

"Trăng ơi, từ đâu đến ?
Hay từ một sân chơi
Trăng bay như quả bóng
Bạn nào đá lên trời"

Thích Đu Đủ

Xe điện
Thế là rèn luyện từ nhỏ à, soi hay bị soi :))
Chuẩn nuôn, em nhớ lần đầu tiên chạm vào bạn gái là lớp trưởng lớp 1, dạo dực hết cả nòng, sao mềm mà êm thế... Về nhà cứ hỏi mẹ sao sờ bạn í thích thế ... cái áo len, quá hịn :))

ocean08

Xe điện
Ôi sáng xuân nay, Xuân 41
Trắng rừng biên giới nở hoa mơ
Bác về... Im lặng. Con chim hót
Thánh thót bờ lau, vui ngẩn ngơ...

Bác đã về đây, Tổ quốc ơi!
Nhớ thương, hòn đất ấm hơi Người
Ba mươi năm ấy chân không nghỉ
Mà đến bây giờ mới tới nơi!
(Trích Theo chân Bác - Tố Hữu).
Phải nói là thơ cách mạng, thơ cổ động tinh thần kháng chiến thì Tố Hữu là nhà thơ lớn và thành công nhất.