[Funland] Những trang bị ít được sử dụng trên ô tô ở Việt Nam?

hoviethung

Xe lăn
Nếu xe có túi khí thì lúc nào chúng ta cũng đang dùng túi khí chứ cụ, nó là công cụ sẵn sàng để bảo vệ người lái, chẳng qua chưa va chạm thì nó chưa nổ thôi.
Mình nói vậy là muốn chỉ ra sự không hơp lý của bài báo thôi? Vì các nhà sản xuất xe trang bị gì cho xe bao giờ họ cũng có ý đồ của họ trên cơ sở nghiên cứu nhu cầu của người sử dụng cả?

Henry 27

Xe tăng
Em thấy có một chức năng trên xe đa số bị bỏ qua đó là điều khiển bằng giọng nói. Một phần vì người lái cần phải đọc sách để biết những câu lệnh mà xe có thể hiểu được, một phần khác là nhiều người phát âm tiếng anh không chuẩn nên hệ thống không hiểu.
Con xe cỏ nhà cháu, lệnh điều khiển điều hoà là Climate. Mãi cháu mới quen, vì lắm khi cứ Air conditioner mà gọi.

BopCoi

Xe tải
Mình nói vậy là muốn chỉ ra sự không hơp lý của bài báo thôi? Vì các nhà sản xuất xe trang bị gì cho xe bao giờ họ cũng có ý đồ của họ trên cơ sở nghiên cứu nhu cầu của người sử dụng cả?
E thấy họ chỉ ra cũng có cái đúng mà. Nhà sx thì chế đủ các loại option là để chiều lòng người mua mà cụ. Vấn đề lãng phí là do người tiêu dùng ko biết chọn cái nào cho phù hợp. Cứ thấy nhiều trang bị là thích. Vd xe e mua e ko chọn cs trời vì cái này ở VN rất ít nơi thuận lợi để sử dụng.

Pigwalk

Xe container
Do kiểu đi ngu và ý thức của dân ta nên ng lái xe cũng fai còi nhiều hơn cụ ah, chứ ko ai muốn vậy đâu.
Cứ quan sát tốt, bình tĩnh, nhường nhịn và có ý thức xếp hàng thì chả phải còi bao giờ cả.

poiuy

Xe ba gác
Những người nói khi cài đặt CC mà vẫn bị quá tốc độ khi xe xuống dốc thì có 2 khả năng xảy ra. Một là chức năng CC của xe có vấn đề, hai là chả bao giờ đặt CC để đi nhưng vẫn muốn cãi ngang. Cái chức năng điều khiển hành trình mà nó ứ điều khiển được thì người ta sản xuất ra làm gì ợ?
Hỏi cụ các vấn đè này: khi xuống dốc nếu cụ không đạp ga, không đạp phanh thì xe có tăng tốc không? CC có điều khiển phanh không?

quangkhunglong

Xe tăng
Tính năng được sử dụng nhiều nhất : bóp còi vô tội vạ, nhiều thằng ngáo còi hay sao ấy, hơi tí còi loạn lên.
Nhiều khi chả muốn còi đâu cụ, nhưng không còi thì ông bà đằng trước tạt đầu vô tội vạ. Em đã thử kiềm chế ít còi vài hôm, nhưng rốt cục không chịu nổi vì nguy hiểm cho cả mình và mấy ông bà tạt đầu. Về xem lại cam hành trình thấy vẫn sợ nên thôi còi cho lành.

poiuy

Xe ba gác
Cứ quan sát tốt, bình tĩnh, nhường nhịn và có ý thức xếp hàng thì chả phải còi bao giờ cả.
Đặt trường hợp đang đi trong phố, trước mặt có 1 xe máy đi lừ đừ có dấu hiệu lạng vào đầu xe, nhìn ra thấy đang cầm ĐT, liệu cụ có còi cho người ta tỉnh ra không?

hoviethung

Xe lăn
E thấy họ chỉ ra cũng có cái đúng mà. Nhà sx thì chế đủ các loại option là để chiều lòng người mua mà cụ. Vấn đề lãng phí là do người tiêu dùng ko biết chọn cái nào cho phù hợp. Cứ thấy nhiều trang bị là thích. Vd xe e mua e ko chọn cs trời vì cái này ở VN rất ít nơi thuận lợi để sử dụng.
Nhà sản xuất xe là cho mọi người. Có thể cụ không thích cửa sổ trời, nhưng người khác lại thích. Xã hội nhu cầu đa dạng mà cụ. Nhiều người cũng thích nhiều ốp sừn nhưng không có tiền nên đành chụi thui?

Henry 27

Xe tăng
Nhà sản xuất xe là cho mọi người. Có thể cụ không thích cửa sổ trời, nhưng người khác lại thích. Xã hội nhu cầu đa dạng mà cụ. Nhiều người cũng thích nhiều ốp sừn nhưng không có tiền nên đành chụi thui?
Thế nên mới có bản đủ, bản thiếu cụ nhỉ. Cháu thấy có cái chức năng tự động lùi chuồng là cháu không dùng. Mình tự đỗ còn nhanh hơn. Nhưng gấu nhà cháu lại khoái cái này lắm, vào chuồng chuẩn chỉ, ngay ngắn.

Ter

Xe buýt
Em đi xe gần như không dùng còi, chỉ trừ trường hợp làn đường được rẽ phải mà xe máy đỗ hết chỗ để rẽ thì em mới dùng còi ạ

Henry 27

Xe tăng
Em đi xe gần như không dùng còi, chỉ trừ trường hợp làn đường được rẽ phải mà xe máy đỗ hết chỗ để rẽ thì em mới dùng còi ạ
Đi tỉnh mà qua giao cắt là cháu còi ác. Kể cả đang đèn xanh, nhưng tầm quan sát hạn chế là cháu vẫn bấm như thường.

Cruise control là không thể thiếu khi đi đường trường. Đàm thoại rảnh tay, sấy gương đều hữu dụng.

brick

Xe buýt
Do kiểu đi ngu và ý thức của dân ta nên ng lái xe cũng fai còi nhiều hơn cụ ah, chứ ko ai muốn vậy đâu.
0 có đâu cụ ơi. bản thân người lái xe cứ đi đúng và từ tốn cái đã rồi hẵng nói chuyện. Em ngày xưa thi thoảng vẫn còi cho xe máy biết nhưng từ ngày hỏng còi, em lười sửa và giờ bỏ hẳn thói quen bóp luôn.

Chẳng cái gì là thừa cả, chỉ do thói quen thôi

- Cửa sổ trời lúc nào không khí trong lành, đi chơi vùng cao mở ra có mà sướng quá
- Điện thoại rảnh tay: Quá cần thiết,... em lên xe là tự động điện thoại kết nối. Nhiều lúc nhìn thấy ông đi xe sang mà tay cầm cái điện thoại úp vào mặt lờ đờ đi giữa đường thấy ngu hẳn. Xe nó khôn hơn người :D
- Ga tự động: Chạy đường cao tốc tốt quá
- Sấy kính sử dụng trời lạnh, ẩm
- Chỉnh vô lăng chỉ sử dụng 1 lần
- Giá nóc không sủ dụng vì chả chở cái gì
- Nhiều bác phàn nàn về nhiều người còi vô tội vạ, em không bênh nhưng nhiều ông đi cũng vớ vỉn bỏ mịa, không còi thì nó còn khệnh khạng giữa đường. Khổ nỗi mình còi 1 ông thì 9 ông còn lại bị nghe oan. Hy vọng tới 1 ngày đep trời có công nghệ còi như kiểu súng bắn tỉa ấy. Chĩa vào 1 thằng bóp 1 phát chỉ nó nghe được thôi, lúc đó em ước còi nó kêu to như còi tàu hỏa =))

Những người nói khi cài đặt CC mà vẫn bị quá tốc độ khi xe xuống dốc thì có 2 khả năng xảy ra. Một là chức năng CC của xe có vấn đề, hai là chả bao giờ đặt CC để đi nhưng vẫn muốn cãi ngang. Cái chức năng điều khiển hành trình mà nó ứ điều khiển được thì người ta sản xuất ra làm gì ợ?
Thực tế CC vẫn có sai số so với tốc độ cài đặt cụ ah.

search

Xe điện
đứa viết bài này là đứa ít đi xe và ít hiểu biết về xe nên nghĩ ai cũng thế :D
Ngoài cửa sổ trời dùng ít vì do khí hậu, môi trường, còn lại đều dùng bt.
Ai hay đi tỉnh chạy cao tốc thì Cruisecontrol dùng rất tiện lợi, đặc biệt là sểnh tí bị bắn tốc độ như VN mình. Đương nhiên ai ko đi ra ngoài city bao giờ, chỉ chạy loanh quanh TP thì ko dùng rồi :D
Chỉnh vô lăng mà người nào ko dùng thì nên xem lại, việc ngồi vào xe phải chỉnh ghế và vô lăng cho phù hợp là bt. Kể cả xe chỉ riêng mình đi thì lúc ngồi vào nhiều lúc vẫn muốn chỉnh lại, mặc nhiều quần áo hay ít (mùa đông, hè..), vừa ăn no xong... đều có nhu cầu chỉnh cho phù hợp thời điểm.
Sấy kính gặp trời ẩm do mưa, mở kính ra thì kính mờ mịt, chờ điều hòa còn mít mùa, bật sấy kính khô ngay và luôn.

Chỉnh sửa cuối: