Thảo luận Những tiện nghi “xa hoa” trên Renault Latitude 2.0

CR-Vic

Xe container
Passat rẻ hơn BMW3 cụ ạ. Lấy đâu ra đắt hơn?

http://usnews.rankingsandreviews.com/cars-trucks/BMW_3-Series/
http://usnews.rankingsandreviews.com/cars-trucks/Volkswagen_Passat/

Rõ ràng xe cho các thị trường khác nhau tiêu chuẩn cũng sẽ khác nhau, hơn nữa giá xe ở mỗi thị trường phụ thuộc rất nhiều vào mức sống của người dân ở thị trường đó. Ngay ở châu Âu, các xe Đức bán trong nước thường bị cắt nhiều option, giá cũng mềm hơn xe Đức bán bên Pháp tương đối, nhưng dân Đức có những người sang Pháp để mua xe Đức (chuyện này em có đọc trên 1 số diễn đàn của Pháp).

Có lẽ cụ đúng về chiến lược của đại lý VW ở VN (thú thật là em k nắm được giá xe ở VN). Vậy cụ giải thích tại sao ở châu Âu Passat đắt hơn BMW 3 mà lại bán chạy hơn BMW 3? Thực tế Mer, BMW đúng là 2 hãng xe hạng sang, nhưng người tiêu dùng đôi khi phải trả quá nhiều cho cái thương hiệu, xét về hiệu năng/giá thành thì BMW hay Mer chỉ xếp chiếu dưới. Hơn nữa ở VN cụ có thể chọn ngay Mer nhưng châu Âu chưa chắc đã vậy, mà người châu Âu thì họ bao giờ cũng thực dụng hơn VN mình.

coolpix8700

Xe ngựa
Passat với Passat CC là 2 versions khác nhau mà!
Em đã trích ở ngay tại 1 trang chào bán đủ loại ô tô, nếu là Passat động cơ 1.4 thì rẻ hơn Bỉm 3e khoảng 2 nghìn, nhưng CC thì đắt hơn gần 4 nghìn!
Bên đó, vào 1 cái Autohause bác chỉ nhìn thấy 1 cái xe base (base họ gọi là Grundgestattung), mọi chi tiết bên trong (cả mầu sắc) bác sẽ đặt và thành giá bán. So sánh như thế sẽ dễ hơn khi so sánh với những cái xe có các options (tiện ích) khác nhau!
Bản CC bán ở VN mình thì chỉ cao hơn Base một chút, nhưng sử dụng động cơ 2.0, 4Motion với hộp số DSG!

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Ky bo, bẩn bựa và luôn đa nghi :)) đấy là đặc tính tiêu biểu của dân Phớp cụ ạ. Cụ cứ làm việc một thời gian đủ lâu với bọn Phú Lang Sa sẽ hiểu hơn :) kiếm chác được từ bọn này thì còn khuya!Bọn nhật nó là dân tộc thượng đẳng ở cái châu Á này cả thế kỷ nay rồi cụ ạ. Cụ nhìn cái vụ sóng thần với cả động đất năm ngoái bên đấy mới thấy hết được cốt cách và trình độ khoa học kỹ thuật của nhật nó như thế nào! Làm thuê cho nhật có tỷ lệ nhảy việc thấp hơn nhiều so với làm thuê cho tây mũi lõ đấy (không chấp mấy ông khựa, đài, hàn, sing...)
Hoàn toàn đồng ý với cụ, sau 18 năm làm trong các công ty Châu Âu và Nhật! Anh & Mỹ hay hơn Pháp bẩn nhiều.

coolpix8700

Xe ngựa
Hoàn toàn đồng ý với cụ, sau 18 năm làm trong các công ty Châu Âu và Nhật! Anh & Mỹ hay hơn Pháp bẩn nhiều.
2 công ty đối tác lớn của tụi em đến từ Pháp Quốc, nhưng bà xã vẫn nhận xét ngay làm với mấy ông Đài còn dễ hơn, trục trặc gì có ngay phản hồi. Còn 2 ông Pháp công nghệ thì cao hơn, nhưng lại rất quan liêu, hàng lỗi chờ họ sửa được thì mình sạt nghiệp. Với họ, khi phát hiện lỗi, tụi em ngừng đặt hàng và họ lại cử sếp của họ từ trong Nam bay ra, thảo luận, rồi đàn phán... nhưng cuối cùng cũng chẳng thấy trả lời cái gì chính thức. Ước lượng họ sửa xong tụi em lại đặt hàng lại, số lượng cứ tăng dần cho đến lần phát hiện lỗi tiếp theo.
Trước đây hầu như với mặt hàng ấy họ là đối tác duy nhất, nhưng mất quá nhiều cho nên tụi em luôn có 2 nhà cung cấp khác nữa để không còn bị phụ thuộc!
Thực ra đã có thời gian làm việc ở Nhà nước em có điều kiện thăm các nhà máy của họ, trang thiết bị của họ thì không thể chê (em cũng được thăm cả mấy cty Đài kia nữa về trang bị thì không so sánh được). Nhưng cách quản lý thì từ hồi đó em thấy có vấn đề, có nhiều điểm rất hở, nhưng cũng chỉ dám bán tín bán nghi, chẳng tin ở suy nghĩ của mình mà chỉ nghĩ chắc họ có bí quyết mà mình chưa hiểu được. Bây giờ khi gặp chuyên gia của họ, em vẫn chỉ những kẽ hở ấy, các ông ấy chỉ lắc đầu!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Nhiều cụ siêu thật, làm việc với một hai tầng lớp trg môi trường chính ở VN mà nhận xét được cả một dân tộc. Bái phục các cụ;;)

RAVA

Xe ba gác
Nhiều cụ siêu thật, làm việc với một hai tầng lớp trg môi trường chính ở VN mà nhận xét được cả một dân tộc. Bái phục các cụ;;)
-Bác đã có vẻ nhất quán hơn rồi đấy, muốn chém về xe là cứ phải mua hết mang về làm chuột bạch, còn về người chắc phải xin nhập Quốc tịch sống mỗi nơi độ chục năm thì mới nhận xét đánh giá được nhỉ? Hài thật!:-o

Ole

Xe hơi
Con này không biết có đắt hơn con Imfluence ra năm trước không nhỉ?

lapin

Xe container
-Bác đã có vẻ nhất quán hơn rồi đấy, muốn chém về xe là cứ phải mua hết mang về làm chuột bạch, còn về người chắc phải xin nhập Quốc tịch sống mỗi nơi độ chục năm thì mới nhận xét đánh giá được nhỉ? Hài thật!:-o
Đúng vậy, nhưng kô nhất thiết phải nhập quốc tịch. Bác hoỉ cụ Cool ấy;;)
Còn chục năm hay kô do bác tự đặt vấn đề. Bác nhớ đọc kỹ pót đầu tiên trả lời cụ Crv nhá kô lại sa đà khái niệm.
Bác chú ý cho hoàn cảnh nữa nhé.
Mà tranh cãi nhiều làm gì, mời các cụ check lại hộ hậu quả chiến tranh Pháp, Nhật và Mỹ thì biết. Giờ chúng nó khôn hơn thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Có số liệu 10 tháng đầu năm 2012:
Toàn thế giới ̣- thông kê 185 cái bán chạy nhất
- Passat đứng thứ ̣8. với 623,479 cái
- Fluence+SM3 đứng thứ 151. với 107.836 cái.
Không thấy tên Latitude trong số từ 1-185
Ở Châu Âu
- Passat đứng thứ 11, với 15.878 cái (chưa cộng 2.098 cái CC).
- Fluence thứ 101. với 3.212 cái.
Không thấy tên Latitude trong số 342 cái xe được liệt kê.
Còn so 2 cái sub compact thì Tiguan bán được 13.486 cái và Koloes 1.294 cái ở châu Âu trong 10 tháng đầu năm 2012.

Chỉnh sửa cuối:

khucdaodau88

Xe tải
anh đã mơ về ngôi nhà và những đứa trẻ----->>>>>>>>>>>>nhưng ước mơ này xa xôi

lapin

Xe container
Có số liệu 10 tháng đầu năm 2012:
Toàn thế giới ̣- thông kê 185 cái bán chạy nhất
- Passat đứng thứ ̣8. với 623,479 cái
- Fluence+SM3 đứng thứ 151. với 107.836 cái.
Không thấy tên Latitude trong số từ 1-185
Ở Châu Âu
- Passat đứng thứ 11, với 15.878 cái - chưa cộng 2.098 cái CC.
- Fluence thứ 101. với 3.212 cái.
Không thấy tên Latitude trong số 342 cái xe được liệt kê.
Còn so 2 cái sub compact thì Tiguan bán được 13.486 cái và Koloes 1.294 cái ở châu Âu trong 10 tháng đầu năm 2012.
Theo cách của cụ thì new ffocus chất lượng nhất 2012, chẹp Toi là nhà sản xuất số 1 mà chả có sản phẩm số 1 kể cũng chán:))

coolpix8700

Xe ngựa
Theo cách của cụ thì new ffocus chất lượng nhất 2012, chẹp Toi là nhà sản xuất số 1 mà chả có sản phẩm số 1 kể cũng chán:))
Em chẳng theo cách nào, mà chỉ đưa các con số thống kê!
Post trước em có đưa thêm giá, đó là giá những cái xe khác nhau ở cùng một trang Web mà họ kinh doanh theo cách chào bản base để người mua lựa chọn toàn bộ những thứ còn lại để trang bị cho cái xe (xe không được lắp đặt tại sa lông bán hàng mà từ nhà máy - toàn bộ phần lắp thêm và vận chuyển người mua phải trả thêm). Đưa dẫn chứng giá như vậy sẽ không bị lẫn bới các options khác nhau.
Toy họ vừa vươn lên số 1 cũng vì cả loạt xe của họ vươn lên ở top bán chạy!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Em chẳng theo cách nào, mà chỉ đưa các con số thống kê!
Post trước em có đưa thêm giá, đó là giá những cái xe khác nhau ở cùng một trang Web mà họ kinh doanh theo cách chào bản base để người mua lựa chọn toàn bộ những thứ còn lại để trang bị cho cái xe (xe không được lắp đặt tại sa lông bán hàng mà từ nhà máy - toàn bộ phần lắp thêm và vận chuyển người mua phải trả thêm). Đưa dẫn chứng giá như vậy sẽ không bị lẫn bới các options khác nhau.
Toy họ vừa vươn lên số 1 cũng vì cả loạt xe của họ vươn lên ở top bán chạy!
Tốp bán chạy theo ý cụ là 10, 20, 30 hay 100? Nếu là 3 thì Fò số 1, nếu là 5 thì Fò cũng số 1, nếu là 10 thì Phao có 3, mới là số 1, tính cho toàn cầu. Còn tính cho thị trường Mỹ dòng xe bán chạy nhất hình như là f150, vẫn là fò.
Chẹp, sao số đỏ thế, tự nhiên 2012 lại được lái xe mang thương hiệu số 1 thế giới, số 1 của Mỹ.X_X

RAVA

Xe ba gác
Tốp bán chạy theo ý cụ là 10, 20, 30 hay 100? Nếu là 3 thì Fò số 1, nếu là 5 thì Fò cũng số 1, nếu là 10 thì Phao có 3, mới là số 1, tính cho toàn cầu. Còn tính cho thị trường Mỹ dòng xe bán chạy nhất hình như là f150, vẫn là fò.
Chẹp, sao số đỏ thế, tự nhiên 2012 lại được lái xe mang thương hiệu số 1 thế giới, số 1 của Mỹ.X_X
-Bác chém nhiều nên đâm ra có vẻ lẫn rồi hay sao ý? Ai bảo Ford là thương hiệu số 1 của Mỹ, bác tự bịa ra à? Nếu bác ko phân biệt nổi việc thương hiệu số 1 với việc có nhiều mẫu xe nằm trong top 10, 20, 30...trong đó có mẫu xe đứng số 1 về doanh số thì hài quá? Còn chúc mừng bác đang được lái con xe đang đứng trong top, nhưng con đấy nó là cháu 3 đời của cái xe bác đang sử dụng đấy và nó cũng chả sx ở Mẽo nữa rồi, nó là hàng Đài với Khựa.;)

lapin

Xe container
-Bác chém nhiều nên đâm ra có vẻ lẫn rồi hay sao ý? Ai bảo Ford là thương hiệu số 1 của Mỹ, bác tự bịa ra à? Nếu bác ko phân biệt nổi việc thương hiệu số 1 với việc có nhiều mẫu xe nằm trong top 10, 20, 30...trong đó có mẫu xe đứng số 1 về doanh số thì hài quá? Còn chúc mừng bác đang được lái con xe đang đứng trong top, nhưng con đấy nó là cháu 3 đời của cái xe bác đang sử dụng đấy và nó cũng chả sx ở Mẽo nữa rồi, nó là hàng Đài với Khựa.;)
Ái chà, may quá em chưa nẫn đâu nhá:
Hm trc cụ vừa bảo ếch là mẫu xe mỹ, hôm nay bảo xe tầu. Như vậy cụ chưa nhất quán;;) (đang nói con ếch vịt phiên bản hiện tại).
Còn cái chuyện hài quá, ây chà, em cứ bài dsố em phang. Sedan ư, new ffocus số 1, đương nhiên thương hiệu fò số 1. Compact sedan/hb ư, ffi số 1 đương thương hiệu fò số 1. Bán tải ư, f150 số 1 cả Mỹ với thế giới nên thương hiệu fò số 1. Cụ chưa biết ₫ấy thôi, ở Việt Nam mình còn nghèo, xe là tài sản hơn là phương tiện nên việc chọn mua được xe hàng hiệu là mong ước của nhiều người, cũng phải biết cách mua. Mà đúng là dùng xe hàng hiệu loại thượng đẳng nó khác hẳn cụ ạ, lái phê như cưỡi mẫu, nội thất chất lắm kô bị phai hay bong chóc tí nào,... $-)

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Thực ra khi nói đến German car (xe Đức) thì người ta thường muốn nhắm đến BMW và Benz hay Porsche là những thương hiệu hàng đầu về chất lượng và sang trọng. Những Opel hay VW chưa thể nằm trong cái khái niệm đấy (Audi thì mãi sau này nhờ thị trường khựa bùng nổ mạnh mẽ vượt mỹ về tiêu thụ xe hơi thì mới nổi lên, chuyện này nó cũng giống như dòng Buick của GM tưởng đã theo gót Oldsmobile hay Mercury của Ford đi vào dĩ vãng nhưng nhờ anh khựa chuộng nên tự nhiên hồi sinh và là át chủ bài của GM tại khựa luôn :D ).

Xe Pháp thì tương đương với Đức thường, Nhật Bản thường và Mỹ thường (đừng so với hàng hiệu của mấy hãng đó làm gì :) )

Đợt hè vừa rồi em sang khựa chơi thì tham khảo tại một số chỗ bán xe thấy Koleos và Tiguan có giá bán bằng nhau (em quên không hỏi Tiguan và Koleos là lắp ráp tại khựa cả hay có cái nhập, có cái lắp)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Bác quên không hỏi, nhưng bác cũng thấy 2 cái xe ấy giá same-same như ở VN!
Em không muốn đưa cái thị trường này vào, vì Renault hầu như chưa hoạt động ở cái thị trường khổng lồ này, rtong khi VW lại là hãng xe TB đầu tiên vào TQ.
Nhưng các bác đã viết lên thì em lại đưa các con số thống kê:
11 tháng trong năm 2012 có tổng cộng 224.678 cái Passat và 31.309 cái Passat CC được bán (họ thống kê 2 cái xe này khác nhau). Còn Tiguan thì tổng của nó là 168.472 cái. Không có cái Renault nào đứng trong số 285 xe được liệt kê (có nghĩa là thứ tự chúng phải từ 286 trở đi...)!
Nếu VW chấp nhận nhập xe của họ từ TQ, thì chỉ cần cái số lẻ của lượng xe họ bán hàng tháng cũng đủ để các sa lông của World Car không đủ chỗ chứa. Nhưng do quy định xe sx tại TQ không được phép xuất khẩu mà nhiều người đặt xe Tiguan tử tháng 10 được hẹn đến tháng 2 năm 2013 mới có xe!

Còn bình luận về Passat CC ở VN: nếu ở VN, với giá của CC thì đại đa số người mua sẽ hướng đến Bỉm 3e hay Mẹc C. Nhưng người Đức họ biết những cái xe của họ cho nên không nhìn như vậy. Ngay người Tầu, tính cách có vẻ cũng châu Á, nhưng họ đi xe (nhiều xe tư nhân) trước người Việt mình cả 2 chục năm cho nên cách nhìn họ cũng khác. Số lượng Bỉm 5e được bán ra cao hơn nhưng 3e thì lại thua CC!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Vị trí tới 10 tháng đầu năm toàn thế giới đây bác ơi!
(2 tháng cuối năm người ta sẽ mua nhiều, nhưng chênh lệch tới 100 nghìn xe thì Focus khó vượt Corolla lắm!)

1. Toyota Corolla 938,507
2. Ford Focus 835,324
3. VW Golf 648,469
4. Toyota Camry 643,806

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Thực ra khi nói đến German car (xe Đức) thì người ta thường muốn nhắm đến BMW và Benz hay Porsche là những thương hiệu hàng đầu về chất lượng và sang trọng. Những Opel hay VW chưa thể nằm trong cái khái niệm đấy (Audi thì mãi sau này nhờ thị trường khựa bùng nổ mạnh mẽ vượt mỹ về tiêu thụ xe hơi thì mới nổi lên, chuyện này nó cũng giống như dòng Buick của GM tưởng đã theo gót Oldsmobile hay Mercury của Ford đi vào dĩ vãng nhưng nhờ anh khựa chuộng nên tự nhiên hồi sinh và là át chủ bài của GM tại khựa luôn :D ).

Xe Pháp thì tương đương với Đức thường, Nhật Bản thường và Mỹ thường (đừng so với hàng hiệu của mấy hãng đó làm gì :) )

Đợt hè vừa rồi em sang khựa chơi thì tham khảo tại một số chỗ bán xe thấy Koleos và Tiguan có giá bán bằng nhau (em quên không hỏi Tiguan và Koleos là lắp ráp tại khựa cả hay có cái nhập, có cái lắp)
Cụ nhầm rồi. Chất lượng là Phao, công nghệ cũng Phao, sang trọng có Pó che cũng Phao nốt. German car nổi tiếng là nhờ Phao, chứ bỉm với mẹc tuy xịn nhưng tầm ảnh hưởng kô bằng Phao đâu.
Có điều đến giờ Phao với Renault chưa đối đầu thể thao thì phải, chả hiểu tại seo?