Những thói quen phá xe nhanh nhất

skindi76

Xe hơi
Bài viết rất hữu ích, cảm ơn cụ chủ.

DVT_VIP

Xe tải
bổ ích kụ chủ ah

roll2002

Xe tải
Bác cho em hỏi ngu 1tí,Em đang chưa thông cái vụ "những chi tiết phía trên" cần được dầu máy bôi trơn là những chi tiết gì vậy ạ?em lại cứ nghĩ là đỗ xe để nổ máy quá lâu sẽ hại cho máy vì không được làm mát,chứ vòng tua máy ở chế độ galalty với cao thì pit tông vẫn đẩy dầu lên tất cả các chi tiết chứ ạ.Bác g/th giúp em cái,thank Bác!
Các chi tiết phía trên là gì thì em cũng đang ngu như cụ, vì em chỉ biết đọc và hiểu thế thôi, nếu cụ muốn thông tỏ thì cụ nên hỏi người viết sách hoặc kỹ sư chế tạo của hãng à. Còn khi xe dừng tại chỗ thì vẫn có quạt làm mát thổi vào két nước đấy cụ à.

mocituc

Xe hơi
em toàn dính vụ chưa lùi hết đã về số tiến,
thảo nào hộp số dạo này chuệch choạc quá
thanks cụ chủ

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Bài viết hay và bổ ích.
Em xin bổ sung thêm : Không nên để xe nổ không tải (dừng tại chỗ) trong một thời gian lâu (>5 phút), bởi vì khi bạn cho xe nổ máy ở chế độ không tải thì vòng tua máy chỉ đạt 800 RPM, khi vòng tua thấp thì các chi tiết máy ở trên cao không được bôi trơn bằng dầu động cơ dẫn đến ma sát lớn và gây hao mòn làm giảm tuổi thọ động cơ. Đây là những thông tin em đã từng đọc ở sách hướng dẫn sử dụng của hai hãng xe Honda và Toyota mà em đã từng sử dụng.
Cái này hãng khuyến cáo là đúng đấy cụ ợ, nhưng cụ quên mất cái câu trước câu này là " đối với xe cũ đã bị cháy hoặc hỏng bơm dầu mà chưa kịp thay hoặc sửa - thì ko nổ một chỗ > 5 p"
Mấy thằng viết hdsd mà viết vậy chắc có vấn đề.

Gia_Khanh

Xe điện
Cái này hãng khuyến cáo là đúng đấy cụ ợ, nhưng cụ quên mất cái câu trước câu này là " đối với xe cũ đã bị cháy hoặc hỏng bơm dầu mà chưa kịp thay hoặc sửa - thì ko nổ một chỗ > 5 p"
Mấy thằng viết hdsd mà viết vậy chắc có vấn đề.
Bài viết hay và bổ ích.
Em xin bổ sung thêm : Không nên để xe nổ không tải (dừng tại chỗ) trong một thời gian lâu (>5 phút), bởi vì khi bạn cho xe nổ máy ở chế độ không tải thì vòng tua máy chỉ đạt 800 RPM, khi vòng tua thấp thì các chi tiết máy ở trên cao không được bôi trơn bằng dầu động cơ dẫn đến ma sát lớn và gây hao mòn làm giảm tuổi thọ động cơ. Đây là những thông tin em đã từng đọc ở sách hướng dẫn sử dụng của hai hãng xe Honda và Toyota mà em đã từng sử dụng.
Các cụ cho e hỏi món nổ máy ko tải lâu thì có hại gì ah, e thấy có thớt nói là nỗ tại chỗ lâu quá có thể sinh ra muội than ám vào động cơ thôi, ko biết còn tác dụng phụ gì nữa ko !

khanthan

Xe hơi
thanks bác vì bài viết hửu ích cho mọi người

kienktat

Xe hơi
sao bọn rửa xe vẫn gạ rửa máy nhỉ, em cũng thấy ngại ngại khi phụt nước vào khoang máy

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Các cụ cho e hỏi món nổ máy ko tải lâu thì có hại gì ah, e thấy có thớt nói là nỗ tại chỗ lâu quá có thể sinh ra muội than ám vào động cơ thôi, ko biết còn tác dụng phụ gì nữa ko !
Theo sự hiểu biết còi của em thì nổ máy tại chỗ chả ảnh hưởng gì cả " nếu hệ thống két mát và quạt ko hỏng"
Xét về mặt nguyên lý hoạt động thì " động cơ có tải sẽ mau hỏng hơn ko tải" còn xe chạy hay ko thì động cơ vẫn phải làm việc - bơm nhớt vẫn hoạt động /- xe chạy đc nhờ động cơ làm chuyển động trục cơ ÷> chuyển động hộp số -> chuyển động bánh xe chứ ko có chuyện xe chạy thì dầu bôi trơn tốt hơn ko chạy.

roll2002

Xe tải
Em nghĩ các cụ nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng :D. Em đọc cách đây 5 năm rồi nên không nhớ cụ thể như thế nào, nhưng em nhớ là không nên nổ máy không tải trong thời gian lâu do các chi tiết không được bơm dầu bôi trơn đầy đủ gây nên ma sát lớn làm giảm tuôi thọ động cơ. Em sure là trong cuốn hướng dẫn sử dụng của dòng xe toyota có khuyến cáo vấn đề đó.

tow_mater

Xe tải
Cái vụ nổ máy ko tải em sẽ ngâm cứu thêm vì em cũng lười chẳng bao giờ sờ đến SHDSD..nói chung nổ máy ko tải quá lâu là ko tốt rồi,nhưng các cụ đừng quá lo lắng vì ko đến mức độ >5p đâu,một hãng xe lớn và có bề dày trong ngành cn ô tô như Toy,chẳng bao giờ sx ra chiếc xe ko dám nổ máy tĩnh >5p cả.trường hợp tắc đường thì...mà thôi nếu trời nắng dư lày chẳng may các cụ đang đi ngoài đường bị kẹt xe thì các cụ đừng dại gì mà chui ra khỏi xe,tắt máy nhé..cứ để máy nổ,bật đh cho mát,khi nào gần đến 5p các cụ lại sờ chân ga cho vòng tua máy lên 2000-3000v/p rồi lại thả..cứ thế là ổn.ngu ý của em ko biết có đúng ko các cụ cứ chém bét nhè nhé..

tow_mater

Xe tải
sao bọn rửa xe vẫn gạ rửa máy nhỉ, em cũng thấy ngại ngại khi phụt nước vào khoang máy
Cụ đừng dại nghe mấy cái thằng đó,rửa máy áp lực cao là tèo đấy,tèo cái gì thì cụ ko biết ngay đâu,một thời gian sau cụ mới biết..:-$
Vì con vợ 2 và vì sự an toàn cho các cụ em xin bổ xung thêm là khi chạy xe đường xấu các cụ cố gắng quan sát hiện trạng mặt đường để kịp thời rà phanh từ trước chứ đừng để phi xuống ổ gà rồi các cụ mới phanh nhé..khi bánh xe đang vượt địa hình xấu hạn chế ko được đạp phanh.điều này có vẻ hơi khó cho các cụ mới lái nhưng quen được sẽ rất bền cho xe và an toàn cho các cụ.

Mi_Tu

Xe hơi
rất hữu ích, nhất là cái phanh tay và đang lùi thì tiến, những cái còn lại tự em biết rồi

newidea09

Xe tăng
Những điều trên tưởng chừng đơn giản nhưng em thấy thực tế là có khá nhiều cụ mợ cũng chưa biết hoặc biết mà ko làm đúng thế đâu ạ :D

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
:) Bài này chắc dịch của nước ngoài :D nên có nhiều mục đọc mà buồn cười ;))

VD: Mục 1 - chỉ dành cho xe số tự động, Mục khởi động ko đúng cách (phải tắt AC, Radio...etc...) chỉ còn đúng với xe đời ơ-kìa, xe đời mới AC chỉ hoạt động khi máy đã nổ được vài giây :)

Haigv

Xe tăng
Thông tin rất bổ ích, thanks cụ chủ. Con la già nhà em vào mùa nóng này thì khoảng 5000km là thay dầu rồi.

DUCVIET48

Xe máy
cảm ơn cụ đã post bài cho anh em phải suy nghĩ