[Funland] Những thí sinh không tha thiết vào đại học

otothanglong

Xe điện
Cố mà mà học mà kiếm tấm bằng làm cái phao chờ sóng, chứ không học cực lắm, mà không có phao sóng đến thì chỉ có chìm ít cơ hội.

vo nho

Xe điện
Quan trọng là có cái nghề trong tay...chứ nhất thiết không phải cứ sống chết phải học đại học làm gì.

TUCSON9389

Xe điện
Học phí đại học VN đang quá rẻ bèo nên các cụ đừng mong đầu ra như kì vọng, sau covid chính phủ đã yêu cầu Bộ gd giảm học phí nên kết cục còn thảm hơn - tất nhiên trừ các trường top đầu VN, hoặc trường tự chủ hoàn toàn.
Đợt ra cái nghị định 8x về giá học phí cho tới tận mấy năm sau đã khiến các cụ tốn biết bao nước bọt để chửi, giờ chính phủ chuẩn bị thay cái khác do diễn biến kinh tế ko phù hợp (covid :D ), nên buồn hay nên vui giờ ;))
cụ so sánh rẻ bèo là ntn ạ. e thì thấy nó tương đương thôi ạ. e ví dụ ntn cụ nhé
HP ở Canada tầm 13k/năm (trường UBC -top 2 đh ở canada, hphí này cho người canada chứ ko phải sv quốc tế nhé); tầm 50k cho 4 năm học. ra trường lương nó tầm từ 30-40k/năm, như vậy thì tầm dưới 2 năm là đủ trả nợ cho hp
Hphí của đh ktqd tầm 40t/năm. 4 năm là 160 tr. lương ra trường tầm 8-10 tr thì mất tầm 1-2 năm cũng mới trả đủ.
như vậy tương đương thôi thứ ko rẻ và ko đắt. có thể một số trường khối sp thì mới rẻ.

theanh90

Xì hơi lốp
Đh không phải con đường duy nhất và thực tế rất nhiều cv chỉ cần trình độ cao đẳng, trung cấp vẫn làm tốt. Chứ học xong ra trg vẫn như tờ giấy trắng thì tốn tiền

cusao

Xe lăn
Thi đại học giờ dễ quá, do nhiều trường, mỗi trường chỉ tiêu tuyển sinh lại gấp 5 lần hồi xưa, nên như vậy cũng bình thường, mà học mấy trường bình thường ra xin việc cũng khó. Giờ đại học gọi là học cấp 4 mà thôi, hơn 20 năm trước, khi em đi thi đại học, cả phường em mới có 5 mống đỗ đại học.
Cũng có mặt tích cực đấy ạ. Đó là ai có nhu cầu, nhu cầu đến đâu cũng đều được đáp ứng. Còn có hành nghề được không là trách nhiệm của mỗi cá nhân.
Dù sao, có học vẫn hơn là thất học !

tieunhupha

Xe điện
Đưa trường đại học về vùng ven cũng là 1 bước hỗ trợ bố mẹ sinh viên ở các khu vực nghèo đỡ gánh nặng chi phí học tập cho con. Học phí tăng để chất lượng tăng cũng là 1 nhẽ còn các con ở tỉnh thì lên học ở vùng ven cho chi phí giảm đi cũng là hợp lý chứ có gì mà kêu. Còn các con nhà ở trung tâm thì phải chấp nhận di chuyển xa chút với các bạn chứ đòi hỏi gì.

BMW X10

Xe điện
Nếu là gia đình có kinh tế khá, học xong mất tiền ăn học 400 củ, bỏ vài trăm củ chạy việc vào chuyên viên 1 sở cá kiếm nào đó ở tỉnh. Leo cao luồn sâu 10 năm + có trình độ đào tạo bài bản, thì chả mấy chốc lấy lại đủ tiền =))=))=))=)). Em nói fun thôi.
Sở cá kiếm thì "bỏ vài trăm củ chạy việc" sao đủ bác?
Êm nghĩ, nên học Cờ vua + văn bằng 2 là Cờ tướng, sau làm quả Tiến sĩ cầu lông cầu lá gì đó, thì có cơ hội tiến thân hơn ở cái Sở cá kiếm nọ.
Tiến thân đàng hoàng ạ, cửa chính, không phải luồn cúi mua bán qua thằng đồng chí nào hết.

=))=))=))=)). Em nói fun thôi, tất nhiên.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có học vẫn hơn không. Còn do khó khăn mà không thể đi học Đại học được thì do hoàn cảnh của mỗi người, họ sẽ tự tính toán phù hợp. Cũng không phải là trào lưu chung của học sinh hiện tại mà chỉ là trường hợp đơn lẻ.

fanmu12345

Xe điện
Sở cá kiếm thì "bỏ vài trăm củ chạy việc" sao đủ bác?
Êm nghĩ, nên học Cờ vua + văn bằng 2 là Cờ tướng, sau làm quả Tiến sĩ cầu lông cầu lá gì đó, thì có cơ hội tiến thân hơn ở cái Sở cá kiếm nọ.
Tiến thân đàng hoàng ạ, cửa chính, không phải luồn cúi mua bán qua thằng đồng chí nào hết.

=))=))=))=)). Em nói fun thôi, tất nhiên.
Em biết có 1 sở , thu nhập chính thức 150-200 củ/năm, không cần chạy chọt ở TPHCM. Nhưng rủi ro CV nhiều do CV phức tạp về chuyên môn, không may 10 -15 năm sau có 1 vụ án hình sự nào đó, thì lên CA giải trình

Nếu liều mạng nhận tiền, thì chết ráng chịu. Không nhận tiền, nhưng xui dính tội thiếu trách nhiệm vì trình độ hạn chế thì vẫn ở tù.

Cụ dám làm không

BMW X10

Xe điện
cụ so sánh rẻ bèo là ntn ạ. e thì thấy nó tương đương thôi ạ. e ví dụ ntn cụ nhé
HP ở Canada tầm 13k/năm (trường UBC -top 2 đh ở canada, hphí này cho người canada chứ ko phải sv quốc tế nhé); tầm 50k cho 4 năm học. ra trường lương nó tầm từ 30-40k/năm, như vậy thì tầm dưới 2 năm là đủ trả nợ cho hp
Hphí của đh ktqd tầm 40t/năm. 4 năm là 160 tr. lương ra trường tầm 8-10 tr thì mất tầm 1-2 năm cũng mới trả đủ.
như vậy tương đương thôi thứ ko rẻ và ko đắt. có thể một số trường khối sp thì mới rẻ.
Bác so sánh kiểu Cash thế không ổn.
Anh Germany và France và vài anh khác: Học phí là 0.00, thế thì thua đứt anh Canada rồi.

BMW X10

Xe điện
Em biết có 1 sở , thu nhập chính thức 150-200 củ/năm, không cần chạy chọt ở TPHCM. Nhưng rủi ro CV nhiều do CV phức tạp về chuyên môn, không may 10 -15 năm sau có 1 vụ án hình sự nào đó, thì lên CA giải trình

Nếu liều mạng nhận tiền, thì chết ráng chịu. Không nhận tiền, nhưng xui dính tội thiếu trách nhiệm vì trình độ hạn chế thì vẫn ở tù.

Cụ dám làm không
Nhận chứ bác, sợ gì.
Và phải cố lên Chairman cái Sở đó.

Không lên được thì kiếm Sở lìu tìu hơn vậy.

edc

Xe lăn

TUCSON9389

Xe điện
Bác so sánh kiểu Cash thế không ổn.
Anh Germany và France và vài anh khác: Học phí là 0.00, thế thì thua đứt anh Canada rồi.
thế theo cụ thì so với cái gì là ổn ạ ?
E nghĩ là so với GDP có khi ổn hơn ạ. nếu gdp bình quân của VN năm 2022 là khoảng 4000 usd/năm thì mức học phí tương đương khoảng 40% của GDP; số này thì chắc là cao chứ ko thấp/rẻ bèo

BMW X10

Xe điện
thế theo cụ thì so với cái gì là ổn ạ ?
E nghĩ là so với GDP có khi ổn hơn ạ. nếu gdp bình quân của VN năm 2022 là khoảng 4000 usd/năm thì mức học phí tương đương khoảng 40% của GDP; số này thì chắc là cao chứ ko thấp/rẻ bèo
Tôi nghĩ là so với Mức sống trung bình ở khu vực đó, là ổn.

Để so với đội địch, ta phải xét Mức sống trung bình của Việt Nam.

Còn để so sánh Khả năng chi trả của sinh viên, thì mới khó.
Bên kia có cơ chế cho Sinh viên vay, lãi suất siêu thấp, ân hạn siêu lâu.
Cái đó không thể áp dụng ở Việt Nam rồi.

Wakeup

Xe điện
Đọc mấy cái còm của cụ mà thấy ấu trĩ, tư duy bảo thủ quá. Suy nghĩ này của cụ chỉ đúng thời phong kiến khi hình thức kinh tế chưa phát triển, chỉ học đi làm quan :))
Nếu như ý kiến của cụ thì xã hội này không có công nhân, nông dân, người lao động tay chân, dịch vụ,... mà toàn tầng lớp cổ trắng.

Thực tế thì khả năng học thức của mỗi người một khác nhau, nên mới phân loại ra người theo học đại học, người đi học nghề, hay chỉ đơn thuần làm việc tay chân tuỳ thuộc vào khả năng, năng lực của từng người. Ngay ở các nước phát triển cũng vậy, có định hướng đi theo học nghề, kể cả theo nghiệp thể thao hay tiếp tục theo học đại học tuỳ theo khả năng từng người từ cấp phổ thông.
Có phải cứ học 4-5 năm ĐH xong là kiếm được việc đâu. Thất nghiệp, làm xe ôm công nghệ, bưng bê chạy bàn,... đầy ra. Trong khi học nghề thời gian ngắn, vừa vừa học vừa làm, kiếm tiến và đóng góp cho xã hội được luôn.

Nếu là gia đình có kinh tế khá, học xong mất tiền ăn học 400 củ, bỏ vài trăm củ chạy việc vào chuyên viên 1 sở cá kiếm nào đó ở tỉnh. Leo cao luồn sâu 10 năm + có trình độ đào tạo bài bản, thì chả mấy chốc lấy lại đủ tiền =))=))=))=)). Em nói fun thôi.

Riêng em vẫn nghĩ có trình độ ĐH vẫn tốt cho XH và cho bản thân
Đi làm công nhân, hoặc lao động tự do, 10 năm sau xung quanh toàn bạn bè công nhân, lao động tự do, nhậu nhẹt bê tha.

Học đại học, 10 năm sau xung quanh toàn bạn bè loại khá. Thậm chí có thằng lên trưởng phòng cấp sở, hoặc giám đốc KD. Ít nhất cũng nhờ vả được tý chút, hoặc được hỗ trợ thông tin kinh doanh, vay mượn, pháp lý, dẫn mối làm ăn.

Matizcoi

Xe cút kít

Ở ta có chương trình cho hssv vay vốn đi học, giờ ko biết loại hình này giải ngân xong chưa, cách đây 10 niên đứa cháu em nó xin xác nhận để bố nó đi vay của ngân hàng chính sách xã hội, đâu đó loanh quanh 20 củ/năm, ngay lập tức mua cái xe máy chạy cho bằng bạn bằng bè, và em cũng ko rõ tới bây giờ nhà nó đã trả tiền vay cho nhà nước hay chưa :))

Cụ so kiểu ấy thì chết, tiêu chí so sánh nó gầm nhiều mục - ko chỉ mỗi mức học phí không thôi, kinh tế Can mà lấy phân lên bán lồ và tham nhũng làm rường cột thì tương đồng ;))

NNS

Xe ngựa
vào ĐH giờ dễ hơn thi cấp 2 hay cấp 3, trượt mới khó chứ đỗ có gì lạ.
mà e thấy cũng nên dời bỏ tập quán cha mẹ phải bơm tiền cho con học. cái đó dành cho hs phổ thông thôi, lên đh, xa nhà rồi, sv nên đc tiếp cận với nguồn tiền khác, từ vay bank đến là thêm. chứ chỉ nhận tiền từ cha mẹ thì đối với nhà nông vùng quê đương nhiên ko đủ.

BMW X10

Xe điện
Ở ta có chương trình cho hssv vay vốn đi học, giờ ko biết loại hình này giải ngân xong chưa, cách đây 10 niên đứa cháu em nó xin xác nhận để bố nó đi vay của ngân hàng chính sách xã hội, đâu đó loanh quanh 20 củ/năm, ngay lập tức mua cái xe máy chạy cho bằng bạn bằng bè, và em cũng ko rõ tới bây giờ nhà nó đã trả tiền vay cho nhà nước hay chưa :))
Tôi biết ở ta có cái Chương trình tương tự.
Và cũng chắc chắn rằng, sau vài bữa giải ngân rầm rộ trên tivi, thì nó lại vô Sọt rác rồi.

Vì ta đâu có quản lý được nhân khẩu.
Có mỗi việc đưa tên tứ thân phụ mẫu lên CMT, để quản lý cho nó tốt và hoành cháng, mà còn làm mãi chưa xong, nữa là.

TUCSON9389

Xe điện

nói thế này thì cũng khó, mỗi một quốc gia có nền văn hóa khác nhau. văn hóa vn thì bố mẹ bao bọc và nuôi con đến hết học đh, hoặc thậm chí thạc sỹ là khá phổ biến. kể cả nhiều gia đình ko có đk thì cũng cố. còn với "địch" thì hết lớp 12 thì tự ......ra ngoài mà ở riêng nhé. thế nên các chính sách vay dài hạn, ls thấp....nó sẽ đồng bộ đi theo.