[Funland] Những thí sinh không tha thiết vào đại học

BMW X10

Xe điện
nói thế này thì cũng khó, mỗi một quốc gia có nền văn hóa khác nhau. văn hóa vn thì bố mẹ bao bọc và nuôi con đến hết học đh, hoặc thậm chí thạc sỹ là khá phổ biến. kể cả nhiều gia đình ko có đk thì cũng cố. còn với "địch" thì hết lớp 12 thì tự ......ra ngoài mà ở riêng nhé. thế nên các chính sách vay dài hạn, ls thấp....nó sẽ đồng bộ đi theo.
Khó mà bác.
Dù sao, nên tạm bỏ qua cái Văn hoá gì đó, bác ạ.

Vì ta đang đề cập đến vấn đề rất là vật chất: Bỏ bao nhiêu tiền ra để mua kiến thức đại học và thậm chí kiến thức sau đại học - MUA với đúng nghĩa đen của từ này.

TUCSON9389

Xe điện
Tôi biết ở ta có cái Chương trình tương tự.
Và cũng chắc chắn rằng, sau vài bữa giải ngân rầm rộ trên tivi, thì nó lại vô Sọt rác rồi.

Vì ta đâu có quản lý được nhân khẩu.
Có mỗi việc đưa tên tứ thân phụ mẫu lên CMT, để quản lý cho nó tốt và hoành cháng, mà còn làm mãi chưa xong, nữa là.
cụ nói đến cái này e lại muốn chửi thề lắm luôn. mẫu thay đổi soành soạch ấy, mẫu mới làm đã có đề án thay đổi rồi nhé và trong khi lúc triển khai dịch bệnh thì nó gọi dân đi làm như hò đò ấy để nhằm mục tiêu ....đạt chỉ tiêu. ở quê các cụ cao tuổi mới cơ khổ, rồi thì các cụ giá khú đế rồi vẫn phải sắm đt, sim để .......kích hoạt cccd theo yc cầu cq
Hộ chiếu thì dấu nơi sinh, mấy thằng tây nó éo thừa nhận mới đen mặt
e thực sự thấy IQ của cái lũ bộ ấy nó thấp tè ấy

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Con nhà em học đại học thấy chả tốn kém bằng 1/3 thời học phổ thông. Học phí thì tiền học bổng vừa đủ nộp nên coi như = 0, cơm nhà. Trước đây mỗi tháng mẹ nó cho 1,2tr tiền xăng với uống nước, giờ cháu còn đi làm thêm 30k/giờ vào các ngày nghỉ nên thấy nó có tiền mẹ nó còn định cắt nốt khoản chu cấp 1,2tr/tháng nữa :))

beSuSu

Xe điện
Em nghĩ nguyên nhân chính là điều kiện kinh tế, hoàn cảnh gia đình đã dẫn đến việc nhiều HS học khá đã quyết định không học đại học mặc dù đã trúng tuyển.

27 điểm khối C, tương đương điểm thi tốt nghiệp 9 điểm/môn thừa sức vào đại học top đầu. nhưng không nhập học vì điều kiện gia đình.

Nếu là gia đình có kinh tế khá, học xong mất tiền ăn học 400 củ, bỏ vài trăm củ chạy việc vào chuyên viên 1 sở cá kiếm nào đó ở tỉnh. Leo cao luồn sâu 10 năm + có trình độ đào tạo bài bản, thì chả mấy chốc lấy lại đủ tiền =))=))=))=)). Em nói fun thôi.

Riêng em vẫn nghĩ có trình độ ĐH vẫn tốt cho XH và cho bản thân

Quách Thị Thanh Tâm, cựu học sinh trường THPT Lang Chánh, tỉnh Thanh Hóa, cũng băn khoăn về học phí. Tâm đạt 27 điểm tổ hợp C00 (Văn, Sử, Địa) theo điểm thi tốt nghiệp THPT và trúng tuyển nguyện vọng 1 vào ngành Du lịch của trường Đại học Công nghiệp Hà Nội.

Nhà ở huyện miền núi khó khăn, bố mẹ làm nông, không dư dả để lo cho Tâm ăn học hàng chục triệu đồng mỗi năm ở thủ đô. Sau khi tính toán ngược xuôi, Tâm không làm thủ tục nhập học.

"Trường thông báo tạm thu 15 triệu đồng. Dự kiến học phí khoảng 20 triệu đồng một năm và hàng năm có tăng. Em nghĩ không thể theo học được", Tâm nói.
Thế này mà dùng từ "tha thiết" là sai.
Khác gì em bảo e ko tha thiết làm tỷ phú đô la?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế này mà dùng từ "tha thiết" là sai.
Khác gì em bảo e ko tha thiết làm tỷ phú đô la?
Khác gì nói cánh đàn ông đã có vợ là chả "tha thiết" gì gái đẹp nữa cụ nhể, vì ....... khó đủ đường :))

Mytv

Xe điện
cụ nói đến cái này e lại muốn chửi thề lắm luôn. mẫu thay đổi soành soạch ấy, mẫu mới làm đã có đề án thay đổi rồi nhé và trong khi lúc triển khai dịch bệnh thì nó gọi dân đi làm như hò đò ấy để nhằm mục tiêu ....đạt chỉ tiêu. ở quê các cụ cao tuổi mới cơ khổ, rồi thì các cụ giá khú đế rồi vẫn phải sắm đt, sim để .......kích hoạt cccd theo yc cầu cq
Chán vô cùng. Cccd f1 nhà e vừa làm bị sai cmn thông tin. H đang phải đi sửa lại. Hx nhà e 3 ngừoi bị sai cccd. Nộp lại 2tháng rồi chưa dc.

Còn HC thì qua hẹn hơn tuần rồi chưa thấy tung tích đâu. Tra trên cổng vẫn "đang xử lý" . 4.0 của mấy a xxx này phát hãi.

Mytv

Xe điện
Con nhà em học đại học thấy chả tốn kém bằng 1/3 thời học phổ thông. Học phí thì tiền học bổng vừa đủ nộp nên coi như = 0, cơm nhà. Trước đây mỗi tháng mẹ nó cho 1,2tr tiền xăng với uống nước, giờ cháu còn đi làm thêm 30k/giờ vào các ngày nghỉ nên thấy nó có tiền mẹ nó còn định cắt nốt khoản chu cấp 1,2tr/tháng nữa :))
:)). Cụ ở hn thì ló thế. Các cháu ở tỉnh lên cái j cũng xèng hết. Nặng nhất vẫn là chi phí ăn ở sinh hoạt. Hậu quả a j tốt tốt để lại thật khủng khiếp. H muốn sửa e là ko thể. Thôi để thị trường tụ điều chỉnh. Cho các trường tự chủ hết. Trường nào tồn tại dc thì tồn tại. Ko giải tán.

BMW X10

Xe điện
Chán vô cùng. Cccd f1 nhà e vừa làm bị sai cmn thông tin. H đang phải đi sửa lại. Hx nhà e 3 ngừoi bị sai cccd. Nộp lại 2tháng rồi chưa dc.

Còn HC thì qua hẹn hơn tuần rồi chưa thấy tung tích đâu. Tra trên cổng vẫn "đang xử lý" . 4.0 của mấy a xxx này phát hãi.
CCCD của tôi cũng sai địa chỉ, so với CCCD trước đó.
Hỏi tại sao thì nó bẩu, có Văn bản quy định nội bộ như thế.
Hỏi tiếp, thế bây giờ lại dùng địa chỉ cũ à, thì nó bẩu, có Văn bản nội bộ huỷ bỏ cái Văn bản quy định nội bộ đáng kính và nhân văn kia đi rồi.
Thế mới tiếc.

BMW X10

Xe điện
:)). Cụ ở hn thì ló thế. Các cháu ở tỉnh lên cái j cũng xèng hết. Nặng nhất vẫn là chi phí ăn ở sinh hoạt. Hậu quả a j tốt tốt để lại thật khủng khiếp. H muốn sửa e là ko thể. Thôi để thị trường tụ điều chỉnh. Cho các trường tự chủ hết. Trường nào tồn tại dc thì tồn tại. Ko giải tán.
Tồn tại tốt mà bác.
Như trường Uni nổi tiếng DongDo, họ bán Bằng tốt nghiệp đủ thứ đầy ra, và giá rẻ thì vẫn có người mua thôi.

edc

Xe lăn
Vấn đề nó không giải tán cụ. Nó lại đào tạo đội 9 điểm 3 môn tốt nghiệp ĐH. Xong lại ra rả học ĐH làm méo gì, học cũng đi làm CN như nhau cả. :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ở ta có chương trình cho hssv vay vốn đi học, giờ ko biết loại hình này giải ngân xong chưa, cách đây 10 niên đứa cháu em nó xin xác nhận để bố nó đi vay của ngân hàng chính sách xã hội, đâu đó loanh quanh 20 củ/năm
10 năm trước vay ngân hàng chính sách xã hội cho sinh viên được tối đa 1,1 triệu/tháng học. Móc 20 củ/năm ở đâu ra vậy cụ?

Matizcoi

Xe cút kít
10 năm trước vay ngân hàng chính sách xã hội cho sinh viên được tối đa 1,1 triệu/tháng học. Móc 20 củ/năm ở đâu ra vậy cụ?
Món này em chiệu, gia đình hộ nghèo sống tại miền núi có khi được vay mượn thêm món nào khác nữa chăng?

kienvinh

Xe lăn
Thời xưa học đại học ra thì là khác biệt với những người còn lại, chứ giờ tính toán chi phí - cơ hội tổng âm thì nhiều ng sẽ k vào đại học nữa.
Đúng như bác này nói này, ngày xưa học đại học là khác biệt. Giỏi mới vào được đại học. Học đại học còn được học bổng của nhà nước, tuy không đủ ăn những cũng đỡ được 1/2 đấy. Nay nhiều cháu trung bình cũng vào đại học. Học xong ra cũng không làm gì được nên các cháu nó chán.

fanmu12345

Xe điện
Đúng như bác này nói này, ngày xưa học đại học là khác biệt. Giỏi mới vào được đại học. Học đại học còn được học bổng của nhà nước, tuy không đủ ăn những cũng đỡ được 1/2 đấy. Nay nhiều cháu trung bình cũng vào đại học. Học xong ra cũng không làm gì được nên các cháu nó chán.
Tùy theo sự nỗ lực của HS thôi cụ.

Em có người quen, con một, thằng nhóc thi lớp 10 trượt 1 trường trung bình, phải ra ngoại thành học, mẹ nó khóc hu hu. Đến lớp 11 thì chạy được về trường gần nhà.

Thi ĐH được 20 điểm, vào khoa điện tử của trường ĐH công nghiệp TPHCM là 1 trường ĐH trung bình. Ra trường làm cho 1 công ty điện tử nhỏ mức lương 10 củ. Tối đi học thêm tiếng Anh và môn chuyên ngành gì đó vài buổi.

Sau 3 năm ra trường, mới đây mẹ nó khoe rằng nó đã phỏng vấn và làm cho 1 công ty điện tử nước ngoài, lương khởi điểm 15 củ. Em thấy với 1 SV 3 năm ra trường, kiếm được việc làm 15 củ đúng chuyên ngành đã học, cũng là tốt lắm rồi. Chăm chỉ làm và học thêm vài năm nữa, lương sẽ tiếp tục lên.

Vậy nên, sự chăm chỉ và nỗ lực của 1 người tốt nghiệp Đh sẽ được bù đắp trong tương lai.

edc

Xe lăn
Cai vnied của em vẫn chả đăng nhập được. vì máy cũ vỡ màn hình. Mua máy mới quét NFC nó chả lên. Tối qua em mượn máy vợ quét cccd bằng NFC để đăng nhập lúc 20h30, đợi mãi nó chả nhắn cái gì, sáng ngủ dậy thâý tin nhắn lúc 5h00 sáng có mã OTP hạn sử dụng 3 phút. Làm ăn như cái căng củ kọt ấy :))

Gấu em hỏi. đến anh nhập nó khó thế này thì các cụ cao tuổi sử dụng ĐT đã khó, nếu làm mất ĐT, làm hỏng...thì đăng nhập như thế nào?? Em mạnh dạn bẩu kệ các cụ =))

Nguyenthao.utc

Xe tải
Bài báo vớ vẩn
Đỗ vài trường vớ vẩn. Chứ cứ thử đỗ Ngoại Thương, bách khoa, y mà vào mấy khoa xịn xem