Những thành phố xinh đẹp của nước đức

Hollyone

Xe tăng
Tu sĩ Tuck và hiệp sĩ Robin hood

Và phù thủy xứ Oz

Hollyone

Xe tăng
Gần 5 năm phiêu bạt trời tây nhưng thú thật là em cũng mới chỉ đón Giáng sinh tại Berlin đúng 1 lần, còn lại toàn tận dụng dịp nghỉ này để đi chơi. Cảm nhận thì nhiều, nhưng dấu ấn còn lại thì ít, một phần vì hồi đó chưa có thói quen chụp cảnh, một phần vì nhiều hình chụp lại bị dính tí bản thân vào, e là trưng lên thì các cụ lại bảo khoe hàng. Vậy là lục tìm mãi cũng chỉ có dăm cái coi là tạm ổn, không hẳn thể hiện đầy đủ lễ hội này ở Đức, nhưng cũng mong mang đến các bác một chút không khí lạnh của mùa Giáng sinh nước Đức - Lễ hội Weihnacht (ở Đức mùa Giáng sinh kéo dài hàng tháng, đây là dịp lễ to nhất, ý nhĩa thiêng liêng nhất và cũng kéo dài lâu nhất trong năm, thường bắt đầu từ khoảng 23/11 đến 23/12, còn đến đúng ngày 24/12 thì đường phố lại vắng vẻ)

Các khu công cộng lung linh ánh đèn đầy mầu sắc. Ở những khu này, người ta dựng lên những căn lều gỗ tạm để cho mọi người thuê, bán hàng

Khắp nơi trang hoàng cây thông Noel, từ cây thông điện

Đến cây thông thật khổng lồ trước cổng Brandenburg

Hay cây thông cao nhất trước cửa nhà ga trung tâm Hauptbahnhof

Đến cây thông đẹp nhất trong khu Sony Center

Có cả ông già Noel điện trước Nhà thờ cụt (chứng tích còn lại của chiến tranh thế giới thứ II)

Đến những anh trẻ Noel không râu bán hàng khuyến mãi

Em đi chợ Weihnacht thường để ngửi không khí náo nhiệt, nhưng thích nhất là ăn hạt dẻ bán vào các dịp này. Hạt dẻ bên đó rất to, mà họ rang thế nào không bị vỡ mà bóc rất dễ. Cảnh này là Gấu nhà em đang mua hạt dẻ

Còn em thì được xơi, mỗi người một nhiệm vụ

Chỉnh sửa cuối:

s63 AGM

Xe tăng
đẹp và bình yên quá . khác xa cái vẻ tấp nập và xô bồ ở cái xứ thiên đường đông nam á này. haizz nhìn mà chỉ biết ước ao

Hollyone

Xe tăng
Một trong những lễ hội lớn mà em có may măn được chứng kiến tại chỗ là WC2006. Em nhớ hồi đó không khí rất náo nhiệt nhưng thân thiện, đi đâu cũng gặp các sắc màu của 32 đội tuyển. Dù em không đến được các bang khác nhau của Đức nhưng với chỉ những gì em chứng kiến ở Berlin thì đó cũng là kỷ niệm không bao giờ quên và cũng không dễ gặp lần thứ 2.

Toàn cảnh sân vận động Olympia, nơi diễn ra các trận đấu quan trọng của WC2006, trong đó có trận Chung kết. Kiến trúc của sân vận động này giữ được những đường nét chính từ hồi Olympic 1936

Phía bên ngoài sân vận động, vào thời điểm em chụp thì vẫn đang được chính quyền Berlin hoàn thiện nốt những phần việc cuối cùng để các đội bóng và cổ động viên có thể chứng kiến những trận cầu đỉnh cao

Còn đây là nhà ga Sbahn Olympia, cách sân vận động khoảng vài trăm mét, rất thuận tiện và rộng rãi cho các cổ động viên đi lại

Hollyone

Xe tăng
Để phục vụ cho hàng triệu lượt cổ động viên từ khắp năm châu đến tham dự ngày hội lớn này, nhất là đối với những người kém may mắn không được vào sân chứng kiến thì chính quyền đã dựng lên những khu Fanzone tại khắp các địa điểm công cộng, thu hút hàng chục vạn người đến xem, chơi trong suốt thời gian lễ hội.

Đây là khu Fanzone tại cổng thành Brandenburg, nơi thu hút đông đảo nhất người hâm mộ

Các khu vực này đều được kiểm tra an ninh rất gắt gao, để đảm bảo tuyệt đối an toàn cho mọi người tham dự ngày hội lớn của toàn thế giới

Để thu hút thêm người hâm mộ, Ban tổ chức WC đã trưng bày chiếc cup vô địch trước thời gian trận đấu khai mạc đến xem. Nơi trưng bày chiếc cup được thiết kế theo hình quả bóng khổng lồ

Người hâm mộ cũng có thể tìm hiểu thêm thông tin về các đội tuyển dự vòng chung kết này bên trong "quả bóng"

Ban tổ chức ngày hội cũng lắp đặt các khu vui chơi, giải trí khác liên quan đến bóng đá để thu hút sự chú ý của người dân Berlin

Như khu thể thao trong nhà

Hay bàn bi lắc khổng lồ cho cả người lớn và trẻ em

Em cũng định tí toáy nghịch chút nhưng không lại được với bọn Tây con :(

Cả một đôi giày cỡ X mũ n để ai không muốn xỏ thì có thể trèo

Chỉnh sửa cuối:

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com
iem chỉ thích và ấn tượng với cốc bia 1 lít của họ thui ;;)

capden

Xe hơi
Website
www.thuyenbomhoi.com
Phóng sự ảnh của cụ hay quá. Đã vodka mời cụ ạ

Hoathanhtao

Xe điện
Không cụ nào có ảnh TP Dresden nhỉ? Nghe nói cổ kính lắm!

hanoi06

Xe buýt
Cụ ơi TP Dresden kiến trúc đẹp mê hồn, nhưng chỉ chán cái là đều là phục chế. Năm 1945 thành phố này bị quân Đồng minh ném bom san bằng rồi. Đợt vừa rồi em định qua nhưng lại thôi, chịu khó đi quá hơn 200 cây nữa đến Praha thì nguyên bản.

Hollyone

Xe tăng
Em cũng có một ít về thành phố này, nhưng hầu như cái nào cũng dính ít mẹt nên cũng khó trưng lên đây. Nói chung các thành phố cũ ở châu Âu đều có sự cổ kính trong một số khu vực nên ở Dresden cũng rứa, lại còn nhỏ và buồn nữa (hay tại em ở lâu bên đó nên không thích cảnh buồn chăng).

cbr150

Đi bộ
oánh quả dấu mai xem tiếp, bài của các cụ hay quá. thế này phải phấn đấu sang Đức 1 bữa mới được

Hollyone

Xe tăng
Nhà em khi đến thăm Dresden vào những ngày cuối tháng 5, nhưng không may gặp thời tiết cũng không thuận lợi, trời hơi mù nên chất lượng ảnh không đẹp, và lại chủ yếu chụp để lưu lại hình ảnh của gia đình trên đất Đức (trước khi quyết định về nước) nên có tự sướng (mong các bác thông cảm).

Nhà em làm một pô kỷ niệm ngay khi vừa đặt chân đến nhà ga Haupbahnhof Dresden

Đúng như bác Hanoi06 đã giới thiệu, hầu hết thành phố Dresden đã bị tàn phá trong WW2 và được xây dựng mới sau này. Dresden là thủ phủ bang Sachsen (một bang nằm ở phía Đông Nam nước Đức, giáp với Tiệp), bên bờ sông Elbe.

Nhà em đi dạo dọc con sông Elbe

Chỉnh sửa cuối:

Hoathanhtao

Xe điện
vielen Dank,sẽ có ngày em đến nơi đây! Nghe nói ở thành phố này có bảo tàng nghệ thuật rất nổi tiếng,cụ đã đi xem?

Hollyone

Xe tăng
vielen Dank,sẽ có ngày em đến nơi đây! Nghe nói ở thành phố này có bảo tàng nghệ thuật rất nổi tiếng,cụ đã đi xem?
Nếu em hiểu đúng ý cụ thì đó chính là Cung điện Zwinger, nơi trưng bày rất nhiều các tác phẩm nghệ thuật cổ của Dresden mà em vừa trình bày ở trển, but vì những ảnh khác em có thì toàn có cái bản mẹt của nhà em nên em cũng không tiện post.

Hoathanhtao

Xe điện
Nếu em hiểu đúng ý cụ thì đó chính là Cung điện Zwinger, nơi trưng bày rất nhiều các tác phẩm nghệ thuật cổ của Dresden mà em vừa trình bày ở trển, but vì những ảnh khác em có thì toàn có cái bản mẹt của nhà em nên em cũng không tiện post.
Qua lời một người bạn,em đã bị mê hoặc bởi vùng đất này! Hy vọng một ngày nào đó em sẽ được đặt chân đến!:63:

Hollyone

Xe tăng
Trở lại câu chuyện về lễ hội WC2006 tại thủ đô Berlin, trong những ngày sôi động đó, dù đi bất cứ địa điểm nào trong thành phố, nhà em cũng gặp hình ảnh các cổ động viên cuồng nhiệt từ khắp 4 châu tụ hội tại nơi đây. Có đủ màu sắc, ngôn ngữ, văn hóa, chủng tộc nhưng họ đều chung một niềm đam mê một môn nghệ thuật: Túc cầu.

Không khí ngày khai mạc tại khu Fanzone Brandenburg, tràn ngập cờ hoa của Đức

Những cổ động viên Đức nổi tiếng là hôligan, nhưng trong những ngày này (và cả trong suốt thời gian em ở đó chứng kiến các trận đấu của Hertha Berlin) hết sức hiền hòa, vui vẻ

Và cả lãng mạn nữa

Chỉnh sửa cuối: