Những thành phố xinh đẹp của nước đức

Hollyone

Xe tăng
Ngồi nhâm nhi li cafe trong nắng ấm Berlin, ngắm một xã hội đã đạt tới cái mốc mà cụ Mác , cụ Lê NIn phấn đấu cả đời

Tìm hiểu thì tôi thấy rằng công đồng người Việt ở Berlin là khá đông ( có đến cả trăm ngàn ngừoi). Trừ số mới sang hoặc ở khu vực Đồng Xuân thì còn khó khăn, còn hầu hết những người ở lại nước Đức từ thời Thống nhất thì đều có đời sống khá tốt. Nhiều người mua được cả khu nhà nghỉ ở ngoại thành hay có những cửa hàng cửa hiệu khá to. Họ cũng sinh hoạt trong những cộng đồng có tổ chức, có nhiều hoạt động. Và tất nhiên ai cũng rất quan tâm đến tình hình chính trị kinh tế trong nước.
Bác đến Berlin mà chỉ uống cafe thì hơi phí. Đức nổi tiếng vì bia (thâm chí hơn Bỉ vì sức tiêu thụ và có lễ hội bia tháng 10 hàng năm), mà nhiều người Đức rất thích thưởng thức bia tươi, ngồi quán nhâm nhi chuyện trò hoặc ngắm phố, trầm lặng chứ không ồn ào. Em thì không thích nơi khép kín, bí bách nên cuối tuần thường xách đồ ăn do bà cả chuẩn bị đưa nhau ra bờ sông hóng mát là chính, thỉnh thoảng ti hí lén nhìn mấy em tóc vàng phơi nắng trong những bộ quần áo ngắn nhất có thể (chỉ dám lén nhìn thôi vì bà cả ngay cạnh phát hiện được là véo tai ngay). Có lần em ngủ quên (vì gió mát, không khí trong lành), giật mình tỉnh giấc nhìn đồng hồ đã 8 - 9h tối (vào mùa hè thì lúc đó trời vẫn sáng)

Có một trò này, mà em nghĩ nhiều bác chắc phát ghen với em. Đó là đốt pháo. Từ những năm 90 ở nhà mình cấm pháo, đến khi sang đó, vào dịp Tết Dương lịch, được đi mua pháo và đốt, cảm giác thật khác lạ. Mùi thuốc pháo, quẹt bật lửa châm ngòi, tiếng nổ đì đùng... gợi cảm giác ấm áp của ngày Tết. Mà bên đó cho phép mua pháo trước Tết ít ngày, nhưng chỉ được phép đốt vào tối ngày 31/12, đến sáng ngày 1/1 mà ai còn đốt là bị phạt rất nặng. Thỉnh thoảng em lại ra quảng trường Brandenburg đốt, có lần mua được bánh pháo dài hơn chục mét, lúc đốt cả làng vỗ tay rầm rầm, thấy hãnh diện lắm o->

Đúng là người Việt ở Đức đông (trong toàn nước Đức thì hơn 100k), nhưng vì đa số sang lao động xuất khẩu, rồi ở lại, hoặc sang sau thời điểm nước Đức thống nhất nên cũng không hẳn là thành đạt theo quan niệm của người Đức nói chung. Rất ít người làm cho hãng, sở mà chủ yếu làm ăn nhỏ (mở quán ăn, bán hàng, bán hoa...), nhưng cũng kiếm ăn được (và quan trọng là thích cuộc sống hiện đại, thuận tiện ở Đức) nên ít người về. Nhưng cũng có một số điều buồn là nhiều quán ăn của người Việt ta, do người Việt ta làm, với thực đơn kiểu Việt nhưng lại mang tên Tung của, em cũng không tìm hiểu cụ thể tại sao nhưng đôi khi cũng chẳng vui

Chỉnh sửa cuối:

Hollyone

Xe tăng
Và đêm tiệc dạ hội của những ngôi sao bước lên thảm đỏ
Chỗ bác đến thăm chính là nhà hát ở khu Posdamer plaz, nơi diễn ra Liên hoan phim Berlin nổi tiếng hàng năm với giải thưởng Gấu vàng. Tuy không nổi tiếng bằng giải thưởng Oscar nhưng cũng sánh ngang với Liên hoan phim Cannes và Venice, và thu hút rất nhiều nhà sản xuất, đạo diễn, diễn viên... và người hâm mộ trên khắp thế giới đến tham dự

Nhà em cũng đôi lần bon chen đến ngắm nhưng rốt cuộc cũng chỉ đạt giải an ủi ... nhau thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

Hollyone

Xe tăng
Chắc họ xây dựng thêm các công trình ở Thủ đô thêm mươi năm nữa rồi nó cũng sẽ lại trở nên thanh bình, sạch sẽ, đẹp đẽ như các TP khác ở Đức thôi.
Em không được chứng kiến đủ 10 năm thay đổi của nước Đức, nhưng qua lịch sử của họ (bằng hình ảnh) thì em cũng thấy nước Đức tự xây dựng và phát triển như thế nào. Bác hanoi đã post ảnh Brandenburg Tor hiện nay, nhưng chắc bác cũng chưa hình dung hồi chiến tranh nó bị tàn phá thế nào đâu nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

Hollyone

Xe tăng
Bức tường Berlin, nơi một thời là nhát dao chia cắt hai miền nước Đức, đã để lại bao nhiêu nỗi đau cho người dân nước Đức, được quân đội Liên Xô dựng nên năm 1961 nhằm ngặn chặn dòng ngừơi trốn từ Đông Berlin sang Tây Berlin. Khu tường ngăn cách này được dựng nên chỉ sau 1 đêm và có chiều dài gần 200km. Một phần bức tường để tượng trưng và nơi để du khách chụp ảnh kỷ niệm ( chỉ để vẽ bậy và bôi kẹo cao su), còn một đoạn tường Berlin cũ chưa bị đập bỏ, tôi vẫn gặp khi đi vào buổi tối nên không chụp được
Nhà em xin bổ sung thêm chi tiết là thỉnh thoảng chính quyền Berlin lại lôi những bức tường này ra để triển lãm, làm nơi trưng bày lịch sử của Berlin, để người dân thành phố hiểu hơn về nơi họ sống

Hoặc để mọi người bày tỏ suy nghĩ, tâm tư về lịch sử và cuộc sống hiện tại hay đơn giản hơn là ghi lại dấu ấn của mình

Chỉnh sửa cuối:

Hollyone

Xe tăng
Đi lâu lắm, tôi lại thấy bức phù điêu này. Chắc đây là tàn dư từ thời Erich Honecker để lại, miêu tả cụ Các Mác dẫn đoàn quân lao động tiến lên.
Tôi chợt nghĩ rằng: à, XÃ HỘI CỘNG SẢN chính là đây.
Đông Đức (Cộng hòa Dân chủ Đức) cũ vốn là thành trì của CNXH trong hơn 40 năm (từ 1949 đến 1990) thời Chiến tranh lạnh, nên ảnh hưởng của CNXH tại đây vẫn còn, tuy không đậm đà nhưng cũng có đủ gia vị.

Hắn các bác vẫn nhớ 2 cụ Tổ nhà ta:

Một số trưởng lão Đức vẫn kiên cường, bất khuất lắm các bác ạ

Chính quyền Đức vẫn còn tôn trọng một phần quá khứ khi giữ lại phù điêu tuyên truyền này, dù rằng một đôi lần em vẫn gặp trên đường phố một số cá nhân bêu xấu "tội ác" của STASI thông qua việc trưng bày một số hình ảnh về tổ chức này.

41 năm chia cắt hai miền Đông Tây, Berlin được thể hiện lại qua bản đổ này, vạch đỏ chính là nơi bức tường đi qua

Bác Hanoi đã nói: hơn 100 người đã chết khi tìm cách vượt qua bức tường này trong thời chiến tranh lạnh. Họ tìm mọi cách để sang phía Tây, từ đào hầm, bay tàu lượt, trèo tường đến cả cách mà ít người hình dung được là chạy trước các họng súng của biên phòng ngang qua khu biên giới, nơi lính gác hai phía sẵn sàng nhả đạn vào bất cứ ai vượt qua trái phép. Đó chính lại tại khu Checkpoint Charlie này, cửa khẩu duy nhất mở cửa đi lại đường bộ giữa hai khu vực Đông Tây

Đến năm 1990 thì hình ảnh này đã trở thành nổi tiếng (phia bên kia bức tường, nơi có cổng thành Brandenburg Tor là bờ Tây), bức tường bị phá, một số đoạn dài vẫn được giữ lại, một số đoạn ngắn thỉnh thoảng được trưng bày tại các khu trung tâm khác nhau, còn các mẩu vụn vẫn được người Đức bán cho khách du lịch.

Ai đã một thời trẻ trai, chắc từng cưỡi loại "ngựa" này. Vô tình em lại thấy được con Simson bô kích (sản phẩm của Đông Đức cũ, từng giá trị bằng cả ngôi nhà tại Việt Nam) đứng gần con BMW. Em vẫn nhớ là đi con này rất êm Mông Cổ vì yên rất mềm và dầy. Mà nếu các bác để ý chút sẽ thấy cái anh BMW tư bản đứng khá ngăn ngắn thẳng lối đúng hàng, còn bạn Đông Đức cũ chơi liền 2 ô, rất hoành tá tràng.

Chỉnh sửa cuối:

hanoi06

Xe buýt
hehe, kính phục bác chủ thớt thi vị và cống hiến.... nếu các kụ mợ đồng ý, em sẽ up một số ảnh hầu các kụ mợ: jerusalem, bruney daruusalam.... , cuba có hấp dẫn không các kụ mợ. cám ơn bác chủ nhé.
Cám ơn cụ đã quá khen. Em nghĩ là đang chuyên để Berlin mà cụ kể chuyện Jerusalem, Bruney...thì hơi bị lạc đề. Cụ mở thớt mới đi ạ để ae còn tham gia với.

td lines

Xe điện
Chào cụ chủ thớt ! Em lọ mọ vào đây thấy cụ nói về thành phố Heidenberg , tự dưng lại nhớ đến thành phố này nơi mà em hè năm vừa rồi có kỳ nghỉ ngắn tại đó . Mặc dù có thể nói em là thổ dân ở xứ này em vẫn nói nó tuyệt vời . Em lại lục lại ảnh chụp trong máy ra , cụ cho phép em được ghép vào thớt của cụ mặc dù bây giờ đang nói đến Berlin . Em cũng ý muốn bổ sung cho bà con được thỏa nhãn những góc phố mà có cụ thể mỏi chân mà cụ không tham quan hết được . Mong cụ không thấy phiền .

Nhà ga nơi em sống

Cách 500 kmm khoảng 3 tiếng rưỡi ngồi tàu là đến Frankfurt

Chuyển một lần tàu nữa hơn 1 tiếng là em đên Heidenberg .

td lines

Xe điện
Cụ đi đến đâu cụ nắm rất rõ về lịch sử nơi cụ đặt chân . Em kính nể cụ !

Em leo lên núi bên bờ bên kia chụp về

Dãy nhà nhìn ra sông

Trai gái thề thốt gắn khóa có khắc tên hai người ý tượng trưng

Chỉnh sửa cuối:

td lines

Xe điện

Ở vùng Baden Würtemberg này là đất rượu nho nhưng bia ngon cũng tuyệt vời

Người Nga đi " lưu diễn "

Khách sạn Kỵ sĩ

Chỉnh sửa cuối:

td lines

Xe điện

Em và cụ đụng hàng tấm này

hanoi06

Xe buýt
Chào cụ chủ thớt ! Em lọ mọ vào đây thấy cụ nói về thành phố Heidenberg , tự dưng lại nhớ đến thành phố này nơi mà em hè năm vừa rồi có kỳ nghỉ ngắn tại đó . Mặc dù có thể nói em là thổ dân ở xứ này em vẫn nói nó tuyệt vời . Em lại lục lại ảnh chụp trong máy ra , cụ cho phép em được ghép vào thớt của cụ mặc dù bây giờ đang nói đến Berlin . Em cũng ý muốn bổ sung cho bà con được thỏa nhãn những góc phố mà có cụ thể mỏi chân mà cụ không tham quan hết được . Mong cụ không thấy phiền .
Mời cụ góp một viên gạch vào xây thớt này. Quả là thành phố Heidelberg hay một thành phố nào của Đức cũng đều cho chúng ta một Tour hấp dẫn cụ nhỉ. Nhìn họ mình học được khá nhiều điều. Mà cụ ở cách Heidelberg 500km là ở thành phố nào vậy?

hanoi06

Xe buýt
Bác đến Berlin mà chỉ uống cafe thì hơi phí. Đức nổi tiếng vì bia (thâm chí hơn Bỉ vì sức tiêu thụ và có lễ hội bia tháng 10 hàng năm), mà nhiều người Đức rất thích thưởng thức bia tươi, ngồi quán nhâm nhi chuyện trò hoặc ngắm phố, trầm lặng chứ không ồn ào.
Bia chứ cụ. Đến Đức ai mà không uống bia- thứ đồ uống ngon nhất và được tiêu thụ lớn nhất ở Đức. E sẽ có bài riêng về Lễ hội bia Oktoberfest cụ ạ

BMW_X7

Xe điện
em chưa được xuất ngoại lầm nào, à có lần qua cửa khẩu Trung của hi22, nước họ đẹp quá bác ạ

Hollyone

Xe tăng
Bia chứ cụ. Đến Đức ai mà không uống bia- thứ đồ uống ngon nhất và được tiêu thụ lớn nhất ở Đức. E sẽ có bài riêng về Lễ hội bia Oktoberfest cụ ạ
Nếu bác còn ở Đức thì bác nên ghé qua thăm bảo tàng BMW ở Munich rồi chụp ít ảnh cho anh em ngắm nhé, tiếc là hồi em bên đó chưa có kỹ năng chụp nhiều và khâu lưu trữ kém nên giờ ko còn ảnh của tất cả các loại xe mà BMW sản xuất để gửi các bác ngắm, nhiều kiểu lạ lắm.

@ bác TD Lines: với mỗi ảnh bác nên có chút giới thiệu về nó để những anh em đi du lịch qua màn ảnh nhỏ hình dung và hiểu hơn nhé bác.

hanoi06

Xe buýt
PRAHA

Từ Berlin, tôi dự định đến thăm Dresden vì vốn đã nghe nhiều về kiến trúc theo phong cách Baroc nổi tiếng của những lâu đài tuyệt đẹp của thành phố này. Nghe kế hoạch của tôi, bà chị tôi bảo: thế thì phải đi Praha. Praha có khu phố cổ còn nguyên trạng, còn Dresden là thành phố đã bị quân đồng minh ném bom san bằng trong chiến tranh thế giới thứ hai, các công trình kiến trúc đều là phục chế.

Ừ thì Praha.
Từ nhà ga Haupbahnhof ở Berlin chúng tôi lên tàu của Sec đi Praha. Vốn đã đi nhiều các đoàn tàu của Đức, Pháp, Thụy sỹ, Ý nên tôi cũng không ngờ đoàn tàu liên vận quốc tế của Sec nó lại chuối đến thế. Tàu đông nghẹt người từ ga đầu, chỉ vì chủ quan không đặt chỗ nên chúng tôi đành đứng ngoài hành lang suốt chặng Berlin- Dresden. Nói chung là không thể so được với ICE của Đức.

Trước khi đến Praha, tôi đã trao đổi nhiều kinh nghiệm với các Phượt tử được biết phải rất thận trọng khi đến Praha vì các "lừa gia" ở đây vô khối.
Nhưng kết cục tôi cũng không thoát được bàn tay phù thủy của các cao thủ ở đây. Hãy cảnh giác các bạn nhé.

Ban đêm ở Quảng trường trung tâm

Praha là thủ đô và thành phố lớn nhất Cộng hòa Czech từ năm 1920, trước đó từ năm 1784 là thủ đô hoàng gia Praha. Praha nằm tại trung tâm vùng Bohemia, là một trong sáu thành phố ở Châu Âu được du khách đến tham quan nhiều nhất, sau London, Paris, Rome, Madrid và Berlin.
Không như các thành phố khác của châu Âu, qua bao biến động lịch sử, những cuộc chiến tranh tàn khốc, Praha chẳng hề suy suyển. Mở đầu cuộc đông tiến của Phát xít Đức trong Thế chiến thứ hai, chính quyền Praha đã có một quyết định "hèn nhát" mà lịch sử mãi mãi phải ghi công là tuyên bố đầu hàng vô điều kiện. Kết thúc chiến tranh, Hồng quân Liên Xô mở cuộc phản công qua mặt trận phía bắc khiến đất nước Balan gần như bị san phẳng. Kỳ diệu thay, Praha bước ra khỏi thế chiến II, với một thành phố gần như nguyên vẹn thuở sinh thành. Đặc biệt sau cuộc cách mạng Nhung 1989, Praha lại được điểm tô bởi nhiều nguồn đầu tư nước ngoài và những dự án trùng tu, trong đó có dự án dành cho hàng triệu triệu khách du lịch mà thành phố đón tiếp mỗi năm, để cho chúng ta được chiêm ngưỡng một trong những thành phố đẹp nhất châu Âu.

Đến Praha điểm đầu tiên phải tới là quảng trường Staromestke, còn gọi là Quảng trường Con gà vì trên tòa thị chính có chiếc đồng hồ Thiên văn được xây dựng từ năm 1410 đến năm 1490, trong suốt hơn 500 năm nay, cứ tròn 1 giờ, chú gà trống trên nóc đồng hồ cất tiếng gáy, rồi 12 vị thánh tông đồ lần lượt dạo quanh một vòng như để giám sát trần thế dưới kia.

Và kết thúc bằng điệu kèn te te khiến tất cả đều phải ngửa mắt lên nhìn trời

Người ta đồn rằng những ai nghe được tiếng gà gáy thì chuyến du lịch sẽ gặp toàn may mắn. Hèn chi cứ gần đến một vòng giờ, hàng ngàn du khách đổ về. Những khuôn mặt thành kính dõi theo chiếc đồng hồ. Đến khi chú gà tắt tiếng gáy, và 12 vị thánh tông đồ kết thúc vòng quay, đám đông mặt mày rạng rỡ cũng vội vàng tan theo về phía những con đường ngạt ngào đang vẫy chào họ.

Cô bé con gái cô bạn tôi đang theo học ĐH ở Praha khẳng định với tôi rằng chiếc đồng hồ kia là độc nhất vô nhị, vậy không hiểu nó có khác gì so với chiếc đồng hồ tôi đã chụp ở Bern- Thụy Sỹ nhỉ?

Ở trung tâm quảng trường cổ là bức tượng thánh Jan Hus.

Chỉnh sửa cuối:

hanoi06

Xe buýt
Theo truyền thuyết, hơn ngàn năm trước Praha được xây dựng từ sau giấc mơ của nàng công chúa Libuse về một thành phố lộng lẫy và vinh quang bên bờ sông Vltava .
Trong suốt quá trình hình thành và phát triển, Praha là nơi hội tụ nhiều những phong cách nghệ thuật và kiến trúc, từ Roman, Gothique, Phục hưng, Barốc, Tân nghệ thuật, cả phong cách lập thể... Hầu hết các công trình kiến trúc đều được xây bằng đá hoa cương và được chạm khắc công phu, nghệ thuật.

Nếu Praha là một bức tranh thì đó là bức tranh mà các nghệ nhân đã chuyền tay nhau tô vẽ, hoàn thiện trong suốt chiều dài lịch sử ngàn năm.

Anh chồng cô bạn tôi đang sống và làm việc tại Praha là một người hiểu biết rất sâu về lịch sử và địa lý của thành phố này. Hành trình thăm Praha tôi như được xem lại một đoạn phim về lịch sử thành phố.

Sông Vltava chia Praha thành hai nửa không đều nhau. Phía tả ngạn là khu vực đồi Strahov gồm Hradcany và Mala Strana. Đây là khu Praha xưa nhất với vô số công trình kiến trúc cổ như lâu đài Praha, hoàng cung, tu viện thánh George, tháp toà Thánh Vitus, cung điện mùa hè, nhà thờ chính toà... tất cả đều là những công trình tuyệt tác về kiến trúc và nghệ thuật - Nhà thờ chính toà là biểu tượng của Cộng hoà Czech, là nơi còn lưu giữ vương miện và di hài của các vua Tiệp.

Cũng tại đây, một toà lâu đài cổ được dùng làm dinh Tổng thống; trụ sở của các Bộ, Ngành và khu ngoại giao đoàn.

Vị vua đầu tiên, được coi là người sáng lập nên thành phố Praha

td lines

Xe điện
Em ở Thành phố Hamburg nằm ở phúa Bắc cụ ạ .
Tính trung hình một người Đức một năm uống 110 lít bia với dân số 82 mio . Riêng dân tiểu bang Bayern ( Munich ) nơi tổ chức lễ hội Oktorberfest dẫn đầu là 155 lit / năm.

hanoi06

Xe buýt
Từ trên đồi nhìn xuống lô nhô những mái ngói đỏ tươi, những ngọn tháp nhọn hoắt làm nên tên " thành phố trăm ngọn tháp"

Ở đây, công tác quản lý và bảo tồn phố cổ thật là tuyệt vời. Mỗi ngôi nhà, mỗi viên ngói, mỗi cột ống khói đều không được giữ nguyên trạng từ hình dáng cho đến màu sắc mỗi khi tu sửa.

Cung điện Nhà vua, nay là Dinh Tổng thống

Với hai bức tượng khủng bố ở hai bên trụ cổng

Hai cây cột cờ bằng gỗ nguyên khối, cao mà thẳng tắp

Thật hiếm nơi nào trong cung điện nhà vua lại có một nhà thờ to lớn mà cổ kính đến vậy

Với kỹ nghệ thủy tinh màu nổi tiếng thế giới của người Sec từ cổ xưa

Phòng biểu diễn Opera cho Hoàng gia mà đến ngày nay khi biểu diễn ngừoi ta vẫn không cần dùng tới một thiết bị gì để khuếch đại âm thanh

Chỉnh sửa cuối:

hanoi06

Xe buýt
Đổi gác ở Hoàng cung

Bảo tàng đồ chơi

Pho tượng bằng đồng đen mà sao có một chỗ cứ sáng bóng loáng

Cổ kim lẫn lộn

Chỉnh sửa cuối: