Đánh giá Những tâm sự sau khi đi xe Fiat hai năm

kiavuong

Xe điện
Đi xe fiat mà ko phải sửa thì ko phải Fiat, vì đến giờ làm gì có xe mới, bét nhất cũng ba năm, em thề em nói thật đấy, em đang chạy fiat nhé, mà con thứ 2 rồi.

Nhưng cụ nào bẩu mua xe cũ đã chạy dăm ba năm rồi mà ko sửa gì, kể cả Toy thì là nhà phét lác học

CỤ phán chuẩn luôn,em thấy đi quả mazda của ông cụ nhà em cũng hỏng xuốt ý mà. Hết dây curoa,bi nọ bi chai,rồi điều hòa................

JetMatiz

Xe buýt
Đi xe fiat mà ko phải sửa thì ko phải Fiat, vì đến giờ làm gì có xe mới, bét nhất cũng ba năm, em thề em nói thật đấy, em đang chạy fiat nhé, mà con thứ 2 rồi.

Nhưng cụ nào bẩu mua xe cũ đã chạy dăm ba năm rồi mà ko sửa gì, kể cả Toy thì là nhà phét lác học
Góp thêm thông tin với các kụ:

Em mua lại Fiat Albea 1.6 của ông anh. Xe này ông anh mua mới từ tháng 12/2004 và em mua lại giữa năm 2007. Sau 4 năm đi thì tổng chi phí sửa chữa, bão dưỡng bao gồm cả thay dầu, thay còi, thay lọc, thay chắn bùn, sơn lại taplo, thay mặt gương hậu vỡ, vệ sinh bướm ga, thay bugi, thay ... cho đến sửa máy phát thay tiết chế, thay đai cam, bi tỳ, ắc qui .. (tóm lại là tất cả từ cái ốc thay em đều ghi lại) là 18.706.000 vnđ.

Và duy nhất một lần nằm ... nhà vì hỏng máy phát. May quá hôm đó thấy triệu chứng hỏng (đèn ắc qui sáng dù ắc qui còn mới) khi ở gần nhà nên đánh về kịp.

Đồ em 99% thay tại hãng (Mekong Thanh Trì). Mấy cái còi với mặt gương mới sửa ngoài.

Tính em cẩn thận nên ghi chép chi phí với tiền đổ xăng (để tính tiêu hao) đầy đủ.

Trình các kụ.

Chỉnh sửa cuối:

xephaoma...tot

Xe buýt
Tính ra thì xe cụ jetmatiz đã đi gần 7 năm mà chi phí sửa có hơn 18 củ là kinh tế quá rồi =D>

F.I.A.T

Xe điện

Em mua lại Fiat Albea 1.6 của ông anh. Xe này ông anh mua mới từ tháng 12/2004 và em mua lại giữa năm 2007. Sau 4 năm đi thì tổng chi phí sửa chữa, bão dưỡng bao gồm cả thay dầu, thay còi, thay lọc, thay chắn bùn, sơn lại taplo, thay mặt gương hậu vỡ, vệ sinh bướm ga, thay bugi, thay ... cho đến sửa máy phát thay tiết chế, thay đai cam, bi tỳ, ắc qui .. (tóm lại là tất cả từ cái ốc thay em đều ghi lại) là 18.706.000 vnđ.

Và duy nhất một lần nằm ... nhà vì hỏng máy phát. May quá hôm đó thấy triệu chứng hỏng (đèn ắc qui sáng dù ắc qui còn mới) khi ở gần nhà nên đánh về kịp.

Đồ em 99% thay tại hãng (Mekong Thanh Trì). Mấy cái còi với mặt gương mới sửa ngoài.

Tính em cẩn thận nên ghi chép chi phí với tiền đổ xăng (để tính tiêu hao) đầy đủ.

Trình các kụ.
Em cũng báo cáo các cụ xe em lấy lại tháng 8 năm 2009, chạy vừa chạm 7 vạn nhé, em chỉ tính tiền thay phụ tùng thôi, còn đồ chơi em lắp ko tính thì vào khoảng 16 củ, chưa cộng thêm quả thay côn+bàn ép+thay dầu +sơn tút vài chỗ đang nằm bên cụ Mèo khoảng 5 củ nữa, em thấy bình thường, chạy 3 năm chi phí sửa chữa thay thế khỏang 7 củ mỗi năm -> quá bình thường so với cái xe đã 5-6 năm tuổi

JetMatiz

Xe buýt
Em cũng báo cáo các cụ xe em lấy lại tháng 8 năm 2009, chạy vừa chạm 7 vạn nhé, em chỉ tính tiền thay phụ tùng thôi, còn đồ chơi em lắp ko tính thì vào khoảng 16 củ, chưa cộng thêm quả thay côn+bàn ép+thay dầu +sơn tút vài chỗ đang nằm bên cụ Mèo khoảng 5 củ nữa, em thấy bình thường, chạy 3 năm chi phí sửa chữa thay thế khỏang 7 củ mỗi năm -> quá bình thường so với cái xe đã 5-6 năm tuổi
Thế xe em chi phí thấp quá. Xe cũng đã chạy 7,6 vạn km.

fiatELX

Xe hơi

Trình các kụ.
các cụ nhà mình cẩn thận nhỉ, hì e thấy chạy xe cũ bất cứ hãng nào đều là kinh tế hơn mua xe mới nhiều, tuy đôi khi cũng mất thời gian nhưng lại vui, chứ e thấy ông đi xe mới từ đầu chả bit cái gì, he

congnhuanphat

Xe điện
các cụ nhà mình cẩn thận nhỉ, hì e thấy chạy xe cũ bất cứ hãng nào đều là kinh tế hơn mua xe mới nhiều, tuy đôi khi cũng mất thời gian nhưng lại vui, chứ e thấy ông đi xe mới từ đầu chả bit cái gì, he
Vâng đấy cũng là một loại học phí ạ !~:>

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Dạo này xe em ngon chạy đường HCM suốt. Tháng này muốn đi Sapa quá!
Một số bác hay nhầm lẫn giữa chi phí thay thế phụ tùng đến hạn phải thay với chi phí sửa chữa hỏng vặt.
Thực tế thì chi phí hỏng vặt chả đáng gì?
Em là đang kết con 1.6 của bác ở trong Lâm Đồng đấy. Đang xui đứa em bán Doblo để lấy, nhưng Doblo cũng ngon quá nên nó vẫn đang chưa quyết được!!!
Bác nào máu Doblo thì xếp gạch dần sẽ có ưu tiên.

lvddiem

Xe máy
Dạo này xe em ngon chạy đường HCM suốt. Tháng này muốn đi Sapa quá!
Một số bác hay nhầm lẫn giữa chi phí thay thế phụ tùng đến hạn phải thay với chi phí sửa chữa hỏng vặt.
Thực tế thì chi phí hỏng vặt chả đáng gì?
Em là đang kết con 1.6 của bác ở trong Lâm Đồng đấy. Đang xui đứa em bán Doblo để lấy, nhưng Doblo cũng ngon quá nên nó vẫn đang chưa quyết được!!!
Bác nào máu Doblo thì xếp gạch dần sẽ có ưu tiên.
Sao chả cụ nào tính đến giá đầu tư nhỉ. Em tính tạm thế này các cụ cho nhé:
- Một em VIOS 2007 cùi, số tay, la răng sắt có giá khoảng 400tr (chưa chắc có ABS AIR BAG);
- So với ALBEA 1.6 2007 sành điệu với ABS, túi khí, la răng đúc, gương kính điện chỉ có 250tr;
Chênh lệch đầu tư 150tr, em hơi ngu nên chắc ăn gửi ngân hàng 14%/năm (lại ngu nên ko biết mặc cả để đòi 18%) cũng đc 21tr/năm. Em thay đồ hãng tẹt ga nhé.
Chưa kể về độ "phê" các cụ tự cảm nhận nhé.
Vấn đề còn lại chắc còn mỗi "lòng đam mê" thôi các cụ nhỉ.

F.I.A.T

Xe điện
- Một em VIOS 2007 cùi, số tay, la răng sắt có giá khoảng 400tr (chưa chắc có ABS AIR BAG);
- So với ALBEA 1.6 2007 sành điệu với ABS, túi khí, la răng đúc, gương kính điện chỉ có 250tr;
Chênh lệch đầu tư 150tr, em hơi ngu nên chắc ăn gửi ngân hàng 14%/năm (lại ngu nên ko biết mặc cả để đòi 18%) cũng đc 21tr/năm. Em thay đồ hãng tẹt ga nhé.
Ko thể chuẩn hơn được nữa, đã tính là phải tính cho hết nhẽ, cụ nhỉ, vót cụ 1 ly

fiatELX

Xe hơi
ối dời vios sao đọ được với siena đấy là chưa kể so với albea, e nói thật vì dân mình cứ thích toy nên mới đắt chứ xét về giá trị thì ko đọ được fiat

yeu-albea

Xe hơi
Quá chuẩn, tuy vậy dân mình có phải ai cũng thông thái vậy đâu, phần lớn chọn Toy cho "lành" mặc dù giá quá chát so với chất lượng mang lại.

cominup

Xe hơi
Hí hí! Các cụ nói thế làm em sượng;)). Nhưng mà có tiền làm con Altis nhập đài AT thì cũng thích phết đấy ah. Em đang lăn tăn lên đời Focus 2009 mà dạo này lên quá các cụ ah. Toàn 550t thôi, hức.

congnhuanphat

Xe điện
Dạ bẩm cụ em cũng vì hoàn cảnh ít siền mà lòng đam mê lại cao nên em cũng phải tính như cụ vậy bây h em vẫn gắn bó với siena đấy ạ

tranthihao

Xe tải
Bác chủ yêu xe như con.
Cách đây khoảng 13 năm về trước nhà em có mua 1 em Lada 1500 chở thuê nhưng thực tình chẳng hiểu gì về nó. Phải nói rằng vì đi cái xe lởm nên mỗi chuyến đi xa đêm hôm trước tuyền mất ngủ và cầu trời khấn phật cho chuyến đi không bị hỏng xe dọc đường. :D Lái xe nhưng tâm trạng lúc nào cũng căng thẳng vì sợ xe đổ bệnh.

lvddiem

Xe máy
Bác chủ yêu xe như con.
Cách đây khoảng 13 năm về trước nhà em có mua 1 em Lada 1500 chở thuê nhưng thực tình chẳng hiểu gì về nó. Phải nói rằng vì đi cái xe lởm nên mỗi chuyến đi xa đêm hôm trước tuyền mất ngủ và cầu trời khấn phật cho chuyến đi không bị hỏng xe dọc đường. :D Lái xe nhưng tâm trạng lúc nào cũng căng thẳng vì sợ xe đổ bệnh.
Ko biết cụ nói vậy là ý gì chứ, fiat là dòng xe cực bền đấy chứ. Tất nhiên cũng có điểm yếu, chủ yếu là do thiết kế chưa đc Việt nam hóa thôi. Căn bản tôn trọng chế độ bảo dưỡng, thay thế phụ tùng định kỳ.

bagiahuhu

Xe buýt
Cũng là xe cỏ để đi chứ không phải để cho oai cho nên tính ổn định khi vận hành được đặt lên hàng đầu. Cụ phải tính cả những lúc muốn xe chạy mà nó ko chạy, phải cong mông đẩy thì mới thấy sự khác biệt giữa xe cỏ Vios và xe sịn Fiat ợ. Những lúc đó thì cụ có tự an ủi là xe mình nó rẻ hơn 150 triệu nên thế là đúng ko?

Vì thế với đa số mọi người, 150 triệu để trả giá cho tính ổn định hay còn gọi là "lành" của con Vios đó đôi khi cũng đáng giá đấy ợ.

Chơi Fiat, quả thật phải có niềm đam mê mãnh liệt mới chơi được phải không các cụ.

minh0075

Xe điện
Em thích cái fiat từ lần đầu nhìn cái mông em nó.
Rắp tâm mua!
Nhưng có cậu bạn lái taxi cho hẵng taxi Hà nội ra sức can,bác cứ làm con ma tịt cho em,đững mua fiat mà hầu nó!
E cũng bỏ ngoài tai,cứ vùi đầu nghiên kíu fiat và lang thang tìm.
Cho đến 1 hôm,cả nhà e về quê với cậu ta( hồ ấy chưa có xe,chuyên thuê taxi của cậu ây)- Đi đến đầu Pháp vân thì thấy 1 hình ảnh làm e ko bao h quên được: hai cụ Fiat kéo nhau!!!.Cậu kia chỉ và bảo: bác thấy chưa?
Sau vụ đó e về mua Getz,nhưng cái hình ảnh 2 cụ fiat kéo nhau làm e vẫn quý các cụ fiat mãi.

JetMatiz

Xe buýt
Cũng là xe cỏ để đi chứ không phải để cho oai cho nên tính ổn định khi vận hành được đặt lên hàng đầu. Cụ phải tính cả những lúc muốn xe chạy mà nó ko chạy, phải cong mông đẩy thì mới thấy sự khác biệt giữa xe cỏ Vios và xe sịn Fiat ợ. Những lúc đó thì cụ có tự an ủi là xe mình nó rẻ hơn 150 triệu nên thế là đúng ko?

Vì thế với đa số mọi người, 150 triệu để trả giá cho tính ổn định hay còn gọi là "lành" của con Vios đó đôi khi cũng đáng giá đấy ợ.

Chơi Fiat, quả thật phải có niềm đam mê mãnh liệt mới chơi được phải không các cụ.
Đã nói chuyện xe cỏ mà kụ nói 150.000.000 vnđ nghe cứ như rác?

Mà không biết các bác đi fiat bị nằm đường bao lần? Xe tôi chạy 7 năm chưa nằm đường lần nào. Các dòng xe khác không bị nằm đường???