[Funland] Những sinh vật có chăng đã tuyệt chủng ở đô thị...

pooka

Xe container
Không biết có phải tên khác của con Cun Cút không?

Cái giống lớp học nền đất nện ngày xưa ở quê em, sau mỗi kì nghỉ hè chi chít lỗ hang bọn này, đè đầu bọn con gái ra nhổ tóc làm dây câu cun cút, thú lắm!
Con này là ấu trùng của kiến sư tử mà. Một số nơi gọi con này là con Cúc, có nơi gọi là con Cút đất. Quê em thì gọi là ... con lùi lùi vì nó hay lùi xuống hố đất cát hình phễu do nó tạo ra để bẫy côn trùng nhỏ khác. Con kiến sư tử khi trưởng thành nhìn rất giống con chuồn chuồn kim.

Chỉnh sửa cuối:

wanderersg

Xe tăng
hồ này có thêm cá bống
Hồi đó cá này cứ bơi cả đàn cả đàn nhìn sướng thật. Cá này bé như ngón tay về kho nhừ ăn ngon.
Thời đó người còn ít nên mấy đồ tự nhiên nhiều, mình ở phố mà còn thế thì ở quê chắc chả thiếu đồ ăn.

LuckyCar

Xe container
Em đang định nuôi 1 con dế mèn cho bọn trẻ con. Dế loại đổ nc bắt ở bờ đê ấy cụ. Cụ có biết cách nào nuôi đc lâu thì bảo em. Trước em thử nhốt vào cái chai ..đc 2 hôm nó ngoẻo. Cho cỏ vào nó ko ăn .
Mà cái loại dế nuôi bán cho quán và dế nuôi làm thức ăn chim thì ko phải loại dế bờ đê cụ nhỉ ?
Em cũng không biết có cùng loại không, nhưng có khi nuôi loại bán cho chim dễ hơn đấy cụ ạ vì nó coi như là được thuần rồi. Còn như rồi bé em nuôi chơi thì không thấy ai nuôi vào chai cả cụ ạ, toàn là nuôi vào hộp có nắp đậy kín, có lẽ là dế là loại sống về ban đêm nên ban ngày nó phải trốn trong hang, cụ nuôi trong chai thì ban ngày sáng quá nó stress cũng nên.

Luxipe

Xe hơi
Có ai còn nhớ và biết chơi trò câu con CÔNG CỐNG không?
E có chơi trò này, nhưng ít khi câu được. Nhà e vừa hôm trước có con dế lạc vào, nó kêu ri ri cả đêm. E sợ con mèo nó rình vồ mất nên bảo trẻ con bắt nó thả ra vườn hoa bên dưới toà nhà.

LuckyCar

Xe container

Cái giống lớp học nền đất nện ngày xưa ở quê em, sau mỗi kì nghỉ hè chi chít lỗ hang bọn này, đè đầu bọn con gái ra nhổ tóc làm dây câu cun cút, thú lắm!
Ơ, trẻ con bọn em cũng gọi là con Cun Cút, mà đến lớn khi quen thân với chị Google mới biết là ấu trùng của con gì. Hồi đấy toàn lấy tóc để câu con này thì phải.

Hàng chục năm em mới gặp lại con nhện này. Cũng tưởng nó tuyệt chủng rồi :D
Đây có phải là loại nhện mà hay nướng lên để chữa bệnh trẻ con đái dầm không cụ nhỉ?

Xe nội lước

Xe container
Em cũng không biết có cùng loại không, nhưng có khi nuôi loại bán cho chim dễ hơn đấy cụ ạ vì nó coi như là được thuần rồi. Còn như rồi bé em nuôi chơi thì không thấy ai nuôi vào chai cả cụ ạ, toàn là nuôi vào hộp có nắp đậy kín, có lẽ là dế là loại sống về ban đêm nên ban ngày nó phải trốn trong hang, cụ nuôi trong chai thì ban ngày sáng quá nó stress cũng nên.
He he. Chắc vậy cụ ạ. Lương thảo em cấp đầy đủ mà nó vẫn không ăn..chắc tuẫn tiết he he

Xe nội lước

Xe container
Đây có phải là loại nhện mà hay nướng lên để chữa bệnh trẻ con đái dầm không cụ nhỉ?
Chính xác là nó. Loại này nhện mẹ còn mang theo cái ổ nhện con dưới bụng cụ ạ. Có lần em thấy nó quắp xơi cả 1 con dán trưởng thành.

Vova

Xe container
Có cụ nào hồi nhỏ tối hay đi sờ bắt ve gốc cây ở công viên Lê Nín không. Trước ngày bé thỉnh thoảng em hay đi sờ bắt ve gốc cây ở đây, xem các cô chú đứng gốc cây buồn cười lắm :))
Bọn em kết hợp đi sờ ve với lấy súng phun nước xịt các cô chú. Mà anh phụ trách sinh hoạt hè phổ biến là chỉ xịt các đôi nào quần áo không chỉnh tề thì mới không bị đuổi :).

TieuFu

Xe container
Chính xác là nó. Loại này nhện mẹ còn mang theo cái ổ nhện con dưới bụng cụ ạ. Có lần em thấy nó quắp xơi cả 1 con dán trưởng thành.
Cái ổ trắng trắng đấy dùng cầm máu rất tốt

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em kết hợp đi sờ ve với lấy súng phun nước xịt các cô chú. Mà anh phụ trách sinh hoạt hè phổ biến là chỉ xịt các đôi nào quần áo không chỉnh tề thì mới không bị đuổi :).
Hê hê quả sờ ve với anh sinh hoạt hè e là đồng đội đấy

sonnv2211

Xe hơi
Nhớ thời em học tiểu học , độ quãng 2002 gì đó. Cứ nghỉ là đi bắt dế, bọn này làm lỗ nhiều kinh khủng. Cứ đổ nước vào là chui ra. Giờ đường nhựa rồi bê tông, chả còn thấy nữa. Nhớ những ngày hè đi bắt chim, xong ra đồng bắt cào cào, châu chấu về cho chim ăn. Giờ về quê thấy im bặt, chả còn tiếng chim hót gì cả. Cánh đồng chỗ ngày xưa tụi em ngồi hóng gió thì bây giờ đã thành quán cafe. Bạn bè bây giờ thay vì đi hóng gió thì lại đi cafe. Cũng hay đấy, nhưng không còn vui như trước.

a_cheng

Xe điện
Cụ cho e xin thông tin và kinh nghiệm diệt dán bằng mồi nhé.
Cụ lên shopee tìm: mồi gián Nhật. Nó trông thế này:

trong mỗi cái viên nhựa đen đấy có dính ít mồi. Em thấy họ làm văn minh phết, bọc nhựa ở ngoài để chỉ gián chui vào ăn được chứ trẻ em hay chó mèo không ăn được.
Để ở chỗ gián hay ra ăn hoặc trú ngụ. Trong vài ba tuần cụ sẽ vẫn thấy tụi gián tung tăng, nhưng khoảng hơn tháng là tụi nó bị bệnh chết sạch :D

Pumzen

Xe ba gác
hồ này có thêm cá bống
Nhà cháu thổ dân ở đây 60 năm, nhưng quả thực chưa thấy có cá bống, hoặc có thể quá ít mà chưa nhìn thấy. Hồ HK này hồi bao cấp chủ yếu là cá mè, cá trắm cỏ, cá chép, cá trê rất hãn hữu thấy. Đó là những loại cá to cơ bản, ngoài ra cá nhỏ còn có cá thầu dầu, cá thiểu. 2 loại cá này thì hồi bé nhà cháu phải kiếm cả chục ký. Tuy nhiên khoái nhất khi câu ở hồ đối với nhà cháu vẫn là câu cá chép. Câu cá này phải rang thính làm ổ, hoặc chí ít xin vỏ ốc luộc để thả làm ổ dụ cá chép mò vào gần bờ.

Nov

Xe điện

Đây là Kiến sư tử.

red_dragon88

Xe tăng
Em trước vào công viên đi bắt dế mèn với dế trũi suốt, cứ chỗ nào nhiều đất thì có thể sẽ còn.

dpl

Xe lăn
em 3 hôm trc đc ăn dế mèn lần đâu
Ngon thật sự ạ

a_cheng

Xe điện

Con này là ấu trùng của kiến sư tử mà. Một số nơi gọi con này là con Cúc, có nơi gọi là con Cút đất. Quê em thì gọi là ... con lùi lùi vì nó hay lùi xuống hố đất cát hình phễu do nó tạo ra để bẫy côn trùng nhỏ khác. Con kiến sư tử khi trưởng thành nhìn rất giống con chuồn chuồn kim.
Đây là Kiến sư tử.
Giờ kiếm con này ở đâu được các cụ ơi? :-ss