[Funland] Những sinh vật có chăng đã tuyệt chủng ở đô thị...

Pumzen

Xe ba gác
Trước có món nước mắm cà cuống ăn bánh cuốn. Giờ HN còn món này k cụ nhỉ?
Vẫn còn, chẳng hạn như bánh cuốn Hàng Gà, Lê văn Hưu, bánh cuốn Vân gia truyền khá tên tuổi ở HN. Trước nhà cháu hay ăn ở p Chả Cá, cứ 1 đầu đũa chấm vào tinh cà cuống là 5k. Giờ chắc đắt hơn.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Ai trồng rau sân thượng cũng thường xuyên nhìn thấy mỗi khi xới đất lên ! Nhà em tối nào chả nghe tiếng kêu :)). Vẫn nhiều lắm !
Nhiều lúc ở khu tập thể, đêm yên tĩnh em lắng tai nghe cũng vẫn thấy tiếng dế nho nhỏ vọng về nhưng không biết ở mô :)

pham minh

Xe container
Hôm trước em vẫn bắt được 1 em dế chũi bay vào khu nhà em theo ánh đèn. Khu nào còn đất thì vẫn còn. Em thấy bọ ngựa ở Hà Nội hết sạch, ở quê cũng ít thấy. Chắc do phun thuốc nhiều.
cụ ra đê sông Hồng còn đầy . em đi tập thể dục vẫn thấy bọn nó đẻ trứng bám ở thân cây. tối rồi ko em chụp cho cụ thấy

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn còn, chẳng hạn như bánh cuốn Hàng Gà, Lê văn Hưu, bánh cuốn Vân gia truyền khá tên tuổi ở HN. Trước nhà cháu hay ăn ở p Chả Cá, cứ 1 đầu đũa chấm vào tinh cà cuống là 5k. Giờ chắc đắt hơn.
Cụ anh :))

Hoàng tử đỏ

Xe container
Bánh cuốn ngon ở nước chấm và thịt nướng, chả ngon ngậy, ngồi ăn mới rán. Có tí vị cà cuống nữa thì mới tuyệt, đủ vị.
E từ hồi cholesterol cao, ít ăn bánh cuốn tráng. Nhớ ngày xưa trẻ, 2 a e ăn sáng hết 1.5kg bánh cuốn và nửa kg chả.

Hoàng tử đỏ

Xe container
em nghĩ trước ít đồ gia vị lên coi con cà cuống là ok . giờ vệ sinh an toàn thực phẩm và nhiều đồ gia vị đóng gói có sẵn lên dân hạn chế dùng mấy con này làm gia vị.
trước kia mắm thì hôi rình . giờ mắm chinsu hay nam ngư thơm ngon hơn. cay thì có tương ớt chinsu hoặc mù tạt . lên họ kg dùng con cà cuống đâu cụ
Chinsu, Nam ngư tuyền nước mắm công nghiệp, cụ khen ngon cũng tài.

wanderersg

Xe tăng
Tiếc sông Tô Lịch cụ ạ, những năm 92 về trước nước cũng còn khá ổn, cá lươn còn rất nhiều đặc biệt là hồng trần hay bo bo vẫn nhiều, loài này nước sạch mới sống được.
Sông tô lịch xưa nước trong sạch phết..có bẩn gần mấy miệng cống ra thôi nhưng tổng thể vẫn trong.
Sông khi đó rất nhièu giun kim hay lọc về nuôi cá . Cá bảy màu đầy sông,lươn cũng dầy, đi cau tìm hang nó câu lên vàng ươm . Rong cũng nhiều,nhiều nhà gần sông thả vó cũng dược kha khá cá.1 ngày duoc vài kg cá thập cẩm . Nhà e hoi do o Yên Lãng -Thái Thịnh, vao sg năm 1991 .
À hồi đó o đau thả cần cũng cau dược cá ấy,chả như bay h muốn cau dược con cá tự nhiên ở HN chắc đi mòn gót.

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Hê hê

dannongthon

Xe tăng
Tiếc sông Tô Lịch cụ ạ, những năm 92 về trước nước cũng còn khá ổn, cá lươn còn rất nhiều đặc biệt là hồng trần hay bo bo vẫn nhiều, loài này nước sạch mới sống được.
Sông Tô Lịch xưa phải nói về những cái vó! Những năm cuối 80 đầu 90 còn rất nhiều! Cứ một đoạn sông lại có 1 cái vó lớn để bắt cá, tôm! Giờ cá tôm tuyệt chủng! Em ngày bé đi học dọc sông còn vớt rong kim, bắt cá bin bin ( một loài cá nhỏ như cá bảy màu nhưng trong xuốt và có đôi mắt có đốm sáng như đôi đèn pin)

Xechaybangcom

Xe điện
Hôm trước em vẫn bắt được 1 em dế chũi bay vào khu nhà em theo ánh đèn. Khu nào còn đất thì vẫn còn. Em thấy bọ ngựa ở Hà Nội hết sạch, ở quê cũng ít thấy. Chắc do phun thuốc nhiều.
A, bọ ngựa với dế (vì em ko phân biệt được các loại dế) vẫn bay vào nhà em nhé.

vietpq75hanes

Xe container
Dế trũi. Con này trước rất nhiều, gắn với Dế mèn phiêu lưu ký. Chạy cực tít.
Nhặng nhanh. Sáng bay vù vù một chỗ. Phi cơ ruồi nhặng. Hop gì đấy từ 5h30 sáng tự nhiên em quên tên. Mà có số sách đàng hoàng xác nhận. Không có là hơi gay...
Cuj này nói đoạn sau như say rượu.