[Funland] Những quán phở Tệ Nhất Hà Nội

Xe_loi

Xe tăng
Vâng! Nhưng năm 80 cụ ạ! Chi tiết thế nào em ko nhớ rõ lắm vì trí nhớ em kém! Nhưng mà thời bao cấp đó ăn gì chả ngon , lại còn là phở nữa . Phỏng cụ!
Hồi đấy, ốm mới được ăn mỳ tôm hoặc phở. Mà có được ăn một mình đâu, đứa ốm ăn vài đũa rồi cho cơm nguội vào mấy ae cùng chém

hairyscary

Xe điện
Hàng cụ nói là phở Thắng. Đối diện ngõ hài tượng. Đóng cửa khoảng 2004-2005. Ít người biết hàng phỏ này dù nó cũng ngon.
Tks cụ.
Em tưởng hàng này phải đóng sớm hơn. Vì em đi tuột một mạch tới 2003 mới về, mò đi ăn phở không thấy hàng đấy nên mới bắt đầu ăn phở Vui nhiều hơn.

chim-ưng

Xe tăng
Phở Tự Do . Đây là một quán em thích ăn tiếc là bán nhà anh em chia tiền rồi không ải bán lại nữa
theo e biết thì không phải bán nhà mà cô chú vất vả quá mới lại con cái đều thành đạt tạm tạm nên thôi , thằng út làm ( e nhớ kô rõ ) tiểu ban thời sự VTV . Nhà thông sang cả Đinh Tiên Hoàng , cả họ hàng đều ở đây , tầm 10 năm nay e chưa gặp lại , cách đấy 1 nhà là hàng mỳ vằn thắn của ông Hiệp gầy gầy nhưng không ngon bằng hàng mỳ vằn thắn ở Trung Yên của vợ chồng thằng Thắng e thằng Cường Copper 🤭 .

bảo châu

Xe điện
Có lẽ đúng phở 69 Hàng nón trừ vụ nước phở thành. Hàng này nước mùi bò rất đâm từ xa đã ngửi thấy. Giờ bán nhà chuyển đi chừng mấy tháng rồi
Hàng phở này nghỉ rồi ạ? Nhà này có thịt bò mềm và quẩy rất ngon. Quẩy thì lấy bên Hàng Gà vừa giòn vừa thơm.
Còn hàng phở Ngõ Trạm, chả hiểu sao em thấy sáng ăn rất chán, tối ăn mới thấy ngon :))

hairyscary

Xe điện
Cụ có biết hàng phở bò đối diện chợ Cầu Gỗ ngày xưa không? Ngon và đông khách nhưng đến độ đầu 2000 thì ko thấy bán nữa.
Phở Tự Do các cụ trên đã nói. Em thì biết chỗ này nhưng không biết tên. Khu Cầu Gỗ Hàng Bè hồi đấy em chỉ đi qua, mà cũng chẳng có việc gì ở đấy. Cơ bản em lành nên mẹ dặn chỗ chợ búa đông người phải tránh =)) =)) =))

chẳng có tên

Xe tăng
Hồi đấy, ốm mới được ăn mỳ tôm hoặc phở. Mà có được ăn một mình đâu, đứa ốm ăn vài đũa rồi cho cơm nguội vào mấy ae cùng chém
Vâng cụ! Thời đó mua phở về toàn xin thêm nước để về ăn cơm nguội! Đến h thỉnh thoảng em vẫn ăn như vậy.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Mới hôm qua em ăn sáng, có ông bạn cũng vào gọi một bát gà đùi rồi cho vào một thìa tương ớt một thìa dấm tỏi thêm mấy gắp tỏi trong lọ ấy ra, cầm lọ hạt tiêu rắc như pháo phụt, xong chả thèm nếm vắt luôn 4 múi chanh lại rót thêm tị nước mắm. Trộn khoắng lộn tùng phèo xong ngồi ăn rất ngon lành, mồ hôi lã chã mắt mũi ướt đỏ.

Thấy ngon là ngon, có vấn đề gì đâu mà phải vẽ tiêu chuẩn mí tiêu chí rách việc.
Em bán phở đây!! Nhiều khách thích cho xì dầu vào bát phở nữa kia kìa.

XPQ

Xe cút kít
Em bán phở đây!! Nhiều khách thích cho xì dầu vào bát phở nữa kia kìa.

Đấy! Ăn dư lào tùy khẩu vị, mà khẩu vị bắt nguồn từ thu thập các tập quán văn hóa ẩm thực.

Xưa cụ Nguyễn Tuân bảo, có hàng phở trong quá trình thử nghiệm đã phang cả mắm tôm vào, không biết sau thế nào. Mà như cụ Nguyễn khẳng định thì phở sinh ra là món ăn của người lao động, sau đến Hà Nội thì vì cạnh tranh mà sửa đổi dần cho thêm phần nhã nhặn, nhưng ăn phở là phải nóng phải cay phải bưng phải húp, thật nhanh cho toát bù hôi mới đúng lối của phở. Đấy là cụ vẽ vời văn vở thế, không nên đọc một tin hai làm gì.

congdanhang3

Xe tải
Thank cụ.
Ai đã từng ăn mì, phở không người lái, toàn xin thêm nước với múc rõ nhiều tương ớt, lương ngọc quyến, mỹ kinh, MDQD. 2 hào ..... Vào chém tiếp cho nó liền mạch.
Có em ạ, chuyên xin thêm nước về ăn cơm nguội. Em nghiện món phở bò với cơm nguội cho đến tận bây giờ, phở bò nhà nấu em cũng ăn với cơm nguội. Thời đấy chỉ có ốm hay có thành tích đặc biệt mới được ăn phở.

printer05

Xe điện
theo e biết thì không phải bán nhà mà cô chú vất vả quá mới lại con cái đều thành đạt tạm tạm nên thôi , thằng út làm ( e nhớ kô rõ ) tiểu ban thời sự VTV . Nhà thông sang cả Đinh Tiên Hoàng , cả họ hàng đều ở đây , tầm 10 năm nay e chưa gặp lại , cách đấy 1 nhà là hàng mỳ vằn thắn của ông Hiệp gầy gầy nhưng không ngon bằng hàng mỳ vằn thắn ở Trung Yên của vợ chồng thằng Thắng e thằng Cường Copper 🤭 .
Thế à cụ, cậu Út có phải là cậu trông cao to, đẹp trai, sn khoảng 85, em phải 20 năm rồi không gặp

printer05

Xe điện
Em ăn phở mậu dịch ở các cửa hàng ăn uông thời 197x
Phở thịt lợn chứ ko phải bò
Vâng thời đấy bò còn dùng để sản xuất, nên có cái bài giới thiệu về bún bò Nam bộ mở những năm 1980 em nghĩ lấy đâu ra thịt mà bán.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Có em ạ, chuyên xin thêm nước về ăn cơm nguội. Em nghiện món phở bò với cơm nguội cho đến tận bây giờ, phở bò nhà nấu em cũng ăn với cơm nguội. Thời đấy chỉ có ốm hay có thành tích đặc biệt mới được ăn phở.
Chuẩn không cần chỉnh. Hà lội gốc

printer05

Xe điện
1 lần nhà cháu vào phở Sướng ở Mai H Đế, để vén mấy cái mành ninon đùng đục vàng nhờ nhờ là không khoái rồi, đến khi thẩm thì ko hiểu có phải hôm đó đi ăn sáng hơi muộn hay không mà nước dùng ko được nóng lắm. Riêng phở bò nước dùng mà ko nóng sẽ có cảm giác mùi hơi gây gây. Thế là từ đó ko vào nữa, chịu khó đi thêm 1 đoạn nữa ra T V Vương vào Tam Giang, nồi nước dùng lúc nào cũng kêu khùng khục bởi nước sôi đẩy xương lên trên tạo ra tiếng va chạm vào nồi. :))
Cụ có thấy là hàng phở mà dùng bếp than bùn hoặc than đá thì nồi lúc nào cũng sôi sùng sục, nước lúc nào cũng nóng và em có cái cảm giác ngon hơn so với bếp điện bây giờ, có thể nó là cả cái không khí, cái sức nóng của bếp than tạo ra.

chim-ưng

Xe tăng
Thế à cụ, cậu Út có phải là cậu trông cao to, đẹp trai, sn khoảng 85, em phải 20 năm rồi không gặp
cao to đẹp trai thì đúng nhưng sn bao nhiêu thì e kô rõ vì nó kô cùng lứa với e nên kô để ý tuổi .

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Mịa! Rờ chê Mì Chính, thời xửa lọ Mì Chính quý dư Kim Cương, nhà nào cũng phải "Vun" vào cái lọ penicillin, ra LNQ mua thì Bác cho xin thêm thìa Mì Chính nữa ạ. ;));));))
Chuẩn luôn.
Ngày xưa thành phố, cán bộ ở quê nhung ăn lương mới có phiếu mua mì chính.
Cỗ quê. Bà già cháu mang 1 lọ bé như cái lọ lục thần hoàn, bé hơn cái lọ pelecilin mang về. Nhưng bác trưởng cất đi. Nói toàn thịt ngọt chán.
Nhiều người ở quê còn không biết mì chính là gì.

Pumzen

Xe ba gác
Cụ có thấy là hàng phở mà dùng bếp than bùn hoặc than đá thì nồi lúc nào cũng sôi sùng sục, nước lúc nào cũng nóng và em có cái cảm giác ngon hơn so với bếp điện bây giờ, có thể nó là cả cái không khí, cái sức nóng của bếp than tạo ra.
Chắc chắn nhiệt nóng qua nồi sẽ khác nhiệt của thanh đốt tàu ngầm trực tiếp vào nước. Hồi xưa đang quen ăn phở, nồi nước dùng bằng nhôm, đun than, sau đó nhà hàng chuyển sang đun nồi điện, cảm nhận ngay chất lượng tệ rõ hơn hẳn. Nhưng đun than thì hại người đứng bếp lắm ! Phở Thìn Bờ Hồ là ví dụ, ông trưởng tên Hoà trực tiếp bán ở 61 Đinh t Hoàng giờ đang ngáp ngoải ốm đau quặt quẹo cỡ 5-6 năm nay, ô Đạt con thứ 3 trong nhà cũng đứng bán trực tiếp ở ngã 5 Lò Đúc- Lê v Hưu cũng lấy giường làm chỗ đặt lưng cả ngày. Ô thứ 4 tên Dũng thì bị K chết 6-7 năm nay. Nhà phở Thìn Bờ Hồ dùng than đá mãi mấy năm vừa rồi mới bỏ. Trước nhà cháu thỉnh thoảng đến ăn đã góp ý về chất độc của than đá, cứ gật đầu ậm ừ xong rồi để đấy.

binhsu7273

Xe cút kít
Đi qua hàng phở ngửi mùi là thấy ngon rồi nữa là được ăn. Thời đó cả tháng được ăn phở một lần. Bây giờ kể bọn trẻ con nó không hiểu nổi sao lại khổ vậy.
Gọi là ăn Phở Ngó. :))

Giohanoi

Xe buýt
Cụ thử phở Cúc xem, Chỗ ngã 3 có quán Lý Quốc Sư to đùng, phở Cúc nhỏ bé bên cạnh, cô chủ trông mặt mũi rầu rĩ nhưng phở có nét độc đáo, vị khá thật.
Tết về em vẫn hay ăn ở LQS chỗ ngã 3 , đúng là hàng nhái ko thể sánh bằng LQS mậu dich khi xưa đâu cụ ạ. Cảm ơn cụ , tết về em sẽ thử phở Cúc xem thế nào nhé

duc6887

Xe hơi
Tết về em vẫn hay ăn ở LQS chỗ ngã 3 , đúng là hàng nhái ko thể sánh bằng LQS mậu dich khi xưa đâu cụ ạ. Cảm ơn cụ , tết về em sẽ thử phở Cúc xem thế nào nhé
Thực sự là khó so sánh, biết sao LQS ngày xưa ngon?
LQS ngày xưa có nồi xương phục vụ đến cả vài ngìn bát phở, khách đông ngịt kín quán từ sáng đến tối ( tầm 10 am và 3-4 pm thì có vắng hơn chút). Vào ăn thì nhớ là quán cho đến 2-3 xẻng mì chính.
Có lẽ khen ngon nhiều phần là ngày xưa đói ăn, có bát phở là ngon.
Còn ngày nay chắc nhiều quán nấu tử tế hơn LQS ngày xưa. Chẳng hạn một số quán phở tuyên bố không mì chính, thì dù họ có cho ít mì chính cũng tử tế hơn 2-3 xẻng mì chính của LQS ngày xưa.

bikhoai

Xe buýt
Đi qua hàng phở ngửi mùi là thấy ngon rồi nữa là được ăn. Thời đó cả tháng được ăn phở một lần. Bây giờ kể bọn trẻ con nó không hiểu nổi sao lại khổ vậy.
Hồi bé đang ốm mà đc bát phở Nam Ngư khỏi ốm luôn,e toàn ra đất mua nước phở về ăn cơm nguội,o nhớ mấy tiền nữa.