[Funland] Những người kiến tạo nên nước Mỹ

gocart

Xe cút kít
Thúc đẩy xh tiến lên là tốt...Nhưng ở đây là họ thúc đẩy bằng mọi giá mà ko tiếc hy sinh xương máu của đồng loại...<br />
Nên em ko đánh giá cao họ...nếu ko có đoạn kết trên...Dù mục đích là nhân đạo hay ghi danh hay là gì gì nữa thì TG cũng phải cảm ơn họ...
<br />
Tàn bạo như ông vua thép cũng chỉ chết có 9 người.
Dù sao thì mềng cũng dùng bóng đèn Tesla, máy phát điện Weslinghouse, đi máy bay có động cơ GE, chuyển tiền qua Chase thì nhà cháu cũng cám ơn họ.

xekeoxe

Xe tải
Bây chừ đi vay còn khó, cụ có biết 100 đô hồi nớ qui đổi ra bây giờ là bao nhiêu ? Hàng tỷ người, chỉ có 1 B.Gate. Người châu Âu đổ sang châu Mỹ tìm vàng, làm giàu rất khác với đi kinh tế mới của ta.

Mr Fun

Xe hơi
John Rockefeller thọ 97 tuổi

và biếu tặng hơn 530 triệu đô la trong đời ông.

Món quà mà ngày nay

tương đương hơn 100 tỷ đô la.

Cuối cùng làm ra thật nhiều tiền cũng để biếu tặng hết.

roni

Xe buýt
Mô hình như hiện tại mà các cụ đang cổ vũ, đó là kt sáng tạo thì của cải vẫn chỉ dồn vào những ông chủ, thậm chí người ld của chính quốc còn có được ít việc làm hơn hẳn mô hình sản xuất kia, dẫn đến chênh lệch giàu nghèo còn tăng hơn nữa. E chưa thấy thuyết phục về mô hình này

Chán quá, các cụ làm cụ Lầm mất hứng thì phải. Thành ra em đọc đoạn kết thúc này nó chứ hụt hẫng kiểu gì ấy!

swordfishman

Xe tải
Nhìn đèn Hoa Kỳ lại nhớ đèn bão

laixe01

Xe container
Chỉ 25 năm sau hoang tàn của nội chiến Nam-Bắc, nước Mỹ vươn mình đứng dậy, trở thành cường quốc trên thế giới.
Những ai đã góp phần làm nên điều kỳ diệu này? Và họ đã làm như thế nào?
Em lập thớt này, mong gửi đến các cụ mợ những thông tin tham khảo khó có thể tìm thấy ở đâu khác, ngoài OtoFun.
Em bắt đầu nhóe :D
Từ bé em được dạy rằng nước Mỹ là kẻ thù nên em không quan tâm ạ

laixe01

Xe container
Tại sao không có chuyên mục "Những người kiến tạo nên nước Việt" ?

Bò Ma

Xe buýt
&lt;br /&gt;<br />
Em ngược với cụ. Họ làm được điều họ muốn và thúc đẩy xã hội tiến lên. Khi cuối đời họ lại muốn ghi danh vào lịch sử bằng các công trình văn hóa, giáo dục, y tế. Nói tóm lại là họ thành công.<br />
Tỷ phú Việt còn lâu mới đạt tầm tư tưởng của họ.
Những tỷ phú nước Mỹ từ xưa đến nay đã có truyền thống cho đi tài sản trước khi qua đời. Em cho rằng họ cũng duy tâm , em chưa đọc kinh Thánh nhưng em đoán chắc có đoạn cho hết tài sản để về nước Chúa ? Cám ơn cụ Nhầm có bải viết hay cho ACE mở mang tầm mắt!

2ndFACE

Xe tăng
ra là họ có doanh nhân thành đạt lãnh đạo đất nước chứ ko phải giai cấp công nông

bây h thì em đã hỉu :)
Đi từ cốt lõi vấn đề thì rất dễ hiểu phải k cụ, cũng giống như cho mình tiêu tiền với cho cụ Donald Trump tiêu tiền nó quá khác nhau ạ.

titi_oto

Xe tăng
về lịch sử nước Mỹ e k rõ lắm nhưng e thấy khâm phục ng Mỹ về tài làm ăn kinh doanh cả trước kia và bây giờ

nhadatuytin

Xe container
Tại sao không có chuyên mục "Những người kiến tạo nên nước Việt" ?
Có nhiều chứ cụ...Toàn vĩ nhân cả...
Nhưng người kiến tạo nên nước Việt đa số là trong chiến tranh bảo vệ dân tộc và giành độc lập chủ quyền...
Còn trong thời bình thì chưa có ai nổi bật lắm. Có chăng là Phạm Nhật Vượng, Đoàn Nguyên Đức....nhưng chưa đủ tầm so với các cụ trên...
Hy vọng trong tương lai ko xa Đại Việt ta sẽ xuất hiện những nhân tài này...:)>-

nhadatuytin

Xe container
Những tỷ phú nước Mỹ từ xưa đến nay đã có truyền thống cho đi tài sản trước khi qua đời. Em cho rằng họ cũng duy tâm , em chưa đọc kinh Thánh nhưng em đoán chắc có đoạn cho hết tài sản để về nước Chúa ? Cám ơn cụ Nhầm có bải viết hay cho ACE mở mang tầm mắt!
Kinh thánh cũng như kinh phật đều dạy rằng cho đi mình sẽ nhận lại nhiều hơn thế...hay đầu tư vào phúc đức mới là lãi nhất...
Họ là những người đứng đầu thì chắc chắn trí tuệ cũng hơn người bình thường rồi...nên hoàn toàn giác ngộ được điều này cụ ạ...